ผู้เขียน หัวข้อ: Ford Falcon vs Camry, Accord, Teana ฯลฯ จากออสเตรเลีย  (อ่าน 6063 ครั้ง)

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
Ford Falcon vs Camry, Accord, Teana ฯลฯ จากออสเตรเลีย
« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 18:49:26 »
ขอเกาะกระแส Ford Falcon นิดหน่อยครับ
พอดีเสริชหารีวิวของรถรุ่นนี้ในออสเตรเลีย ก็ไปเจอเข้าที่เว็บ Car Advice

เป็นการเปรียบเทียบระหว่าง Falcon G6E Turbo กับคู่แข่งได้แก่ Holden Commodore Calais, Toyota Aurion (Camry บ้านเรา) V6, Honda Accord V6,
Skoda Superb 3.6 V6 และ Nissan Maxima (Teana บ้านเรา) 3.5 Ti

ผลออกมาเป็นอย่างไร เชิญอ่านกันได้เลยครับ
http://www.caradvice.com.au/44132/2009-large-car-comparison/
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: Ford Falcon vs Camry, Accord, Teana ฯลฯ จากออสเตรเลีย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 18:55:12 »
ขอบคุณมากครับ

Aurion ก็คือ Camry 3.5 ที่ TMT เคยเอามาขายใช่ไหมครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

kongz158

• บุคคลทั่วไป
Re: Ford Falcon vs Camry, Accord, Teana ฯลฯ จากออสเตรเลีย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 19:06:23 »
พี่โตเจ้าตลาดเราอยู่ตั้ง อันดับ 5 :o

เศร้ากว่านั้นคือ โฮลเด้นที่ผมว่ามันโคตรเท่โหล่เลยซะงั้น

ฟอลคอนที่1เลย ในไทยคงไม่ใช่แน่ๆ ;D

ปล.ลายแมกซ์ Teana สเปค ออส สวยจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2010, 19:08:07 โดย kongz158 »

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 19:36:37 »
ว้าว Falcon ได้ที่หนึ่งด้วย ส่วน Camry แพ้ Accord และTeana ก็ดีที่สุดในกลุ่มรถที่ขายในบ้านเรา
อ่านขาดแบบ พี่จิมมี่เลย Falcon ได้ที่หนึ่งเลยน่าเชื่อว่า น่าจะมีความน่าเชื่อถืออยู่พอสมควรนะ
แล้วรถดีๆ แบบ Falcon ตัว Ford เองจะโปรโมทกันแบบไหนล่ะ หน้าตาก็ออกแนวๆ ธรรมดา
สู้ Teana, Accord ยังไม่ได้เท่าไหร่นะ แต่ถ้ามาขาย แบบว่าให้มี ไมเนอร์เชนจ์ ดีๆ ให้ดูเท่ๆหน่อย
ล่ะก็ ก็อาจจะมีรุ่น ต้อง facelift ทำหน้าเด้ง กันมาหน่อยล่ะ ให้เข้ากับรสนิยมคนบ้านเราหน่อย
ขายรถในเมืองไทย เรื่องหน้าเรื่องตา สำคัญมากที่สุด

ออฟไลน์ มึน!!

• Sr. Member
  • -*-
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 19:50:28 »
พี่โตเจ้าตลาดเราอยู่ตั้ง อันดับ 5 :o

เศร้ากว่านั้นคือ โฮลเด้นที่ผมว่ามันโคตรเท่โหล่เลยซะงั้น

ฟอลคอนที่1เลย ในไทยคงไม่ใช่แน่ๆ ;D

ปล.ลายแมกซ์ Teana สเปค ออส สวยจริงๆ

โฮลเด้น แพงกว่า เทียน่า หมื่นเหรียญ !!!

ดูคะแนน ต่างๆๆ มันก็ใกล้เคีัยง ฮอนด้า ไมคะแนนรวม ตกวูบ หว่า

ช็อกเหมือนกันครับ
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 19:54:07 »
ถ้าเทียบราคาต่างๆแล้วถึงผมอยู่ออสเตรเลียผมก็ซื้อ Teana ครับ
 Falcon มาไทยผมว่าแต่งแบบ XR6 แต่ใช้เครื่อง 2.0 ลิตรแรงๆหน่อย ราคาไม่แพงมากก็โอเคนะผมว่า

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 20:03:05 »
ไหนๆ รุ่นปัจจุบันก็ขายมาตั้งแต่ปี 2008 แล้ว รออีกซักนิด มาเป็นแบบ
Full model change เลยจะดีกว่ามั๊ย บอกตามตรง รถช่วงปี 2010
เป็นต้นไปนี่ การออกแบบโคตรจะก้าวกระโดดเลย Falcon ดูเกือบจะ
โบราณไปแล้วนะ แต่นับถือ Ford จริงๆ สมรรถนะดี ทั้ง Fiesta, Focus
และ Falcon เลยแฮะ ขับแล้วน่าจะสบ๊าย สบาย มีความสุข (แต่ Fiesta ต้องรอ
อัพ Firmware ก่อนนะ หุหุหุ)

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 20:05:31 »
สโกด้า สวยมาก
แต่เสียดายเส้นรอยต่อ มากไปหน่อย

ส่วนตัวชอบสโกด้า

และที่น่าภูมิใจคือ เทียน่าบ้านเราน่านั่งกว่าบ้านเขา 55

kongz158

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 20:32:03 »
ถ้าพวกหนังสือรถบ้านเราเอาบทความนี้ไปแปล ฟอลคอนอาจจะเกิดก็ได้นะครับ
แล้วที่ตามมาคือเทียน่าขายดีขึ้นไปอีก 555 (เพ้อเจ้ออีกแล้ว)

ออฟไลน์ nonpatan

• Sr. Member
    • non-motocycle
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 22:11:44 »
สำหรับผมนะ ผมว่า falcon ก็ไม่ได้ขี้เหร่ นะ ผมชอบ แต่ก็น่าจะตกแต่งอีกนิดหน่อย โดยเฉพาะส่วนภายในนี่จื่ดชะมัด  ในการทดสอบฟอร์ดแรงมากเลย แรงบิดตั้ง 500 แหนะ แต่ตัว 2.0 เนี่ยมันจะไหวเหรอถ้าพ่วงเทอร์โบ ด้วยก็ค่อยยังชั่ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2010, 22:19:44 โดย nonpatan »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 23:24:28 »
อีกจุดที่ดูด้อยไป คือ shoulder line ดูต่ำไปแบบการออกแบบของรถยุคเก่า
แบบ Hyundai Sonata ที่เพิ่งเลิกขายในบ้านเราไป
Camry, Accord, Teana จะสูงกว่าหมด แบบรถยุคใหม่
ถ้ามาแล้ว กลายเป็นต้องยุติในภายหลังแบบ Hyundai แบบนั้นก็ไม่ไหว
แต่ถ้ามีตัวใหม่ ที่มีการออกแบบที่นำสมัยกว่า รถที่อยู่ในตลาดอยู่แล้ว
ก็จะดูน่าสนใจมากกว่ามากมาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2010, 00:13:53 โดย ned »

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 00:26:49 »
ดูๆไปมันก็คล้ายมอนเดโอ้นะ ด้านหน้าน่ะ  แต่ทางที่ดีควรปรับเยอะ พวงมาลัย คอนโซลกลาง  หน้ารถ  แค่นี้พอนะ เข็มไมล์สวยดีเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย