ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อขายรถยนต์มือสองยังไงให้ปลอดภัย  (อ่าน 3188 ครั้ง)

ออฟไลน์ equinox

• Jr. Member
  • **
สนใจซื้อรถยนต์มือสองครับ ตอนนี้หาคันที่ถูกใจได้แล้วมีคำถามดังนี้ครับ รถที่จะซื้อเป็นของนาย A ส่วนนาย B คนลูกเป็นคนใช้งาน ตลอดมาผมคุยกับนาย B มาตลอด มีคำถามเรื่องการจ่ายเงินและการรับกุญแจประมาณนี้ครับ

1.  จ่ายเป็นเงินโอนหรือแคชเชียร์เชคดีครับ / แล้วต้องเป็นชื่อนาย A ใช่มั้ยครับ
2. จำเป็นต้องทำสัญญามั้ย ถ้าจูงมือกันไปโอนที่ขนส่งเลย
3. จ่ายเงินตอนทำเรื่องโอนหรือจ่ายตอนได้เล่มโอนแล้ว+กุญแจแล้วครับ
3. รับเล่ม+ กุญแจแล้วให้โอนเงิน/ให้เช็คเลย หรือรอมอบให้ที่รถคันจะชัวร์กว่า
4. เคยมีกรณี ได้เล่มแต่ไม่ได้รถมั้ยครับ แบบได้กุญแจปลอมมา (คนขายจงใจ) สุดท้ายเล่มเป็นชื่อเรา แต่ไม่ได้รถ

มีอะไรอีกแนะนำได้เลยครับ รถหลายล้านอยู่ครับ จ่ายสด เลยระแวงๆ เพราะไม่เคยซื้อขายแบบนี้มาก่อน ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
Re: ซื้อขายรถยนต์มือสองยังไงให้ปลอดภัย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2022, 00:24:42 »
สนใจซื้อรถยนต์มือสองครับ ตอนนี้หาคันที่ถูกใจได้แล้วมีคำถามดังนี้ครับ รถที่จะซื้อเป็นของนาย A ส่วนนาย B คนลูกเป็นคนใช้งาน ตลอดมาผมคุยกับนาย B มาตลอด มีคำถามเรื่องการจ่ายเงินและการรับกุญแจประมาณนี้ครับ

1.  จ่ายเป็นเงินโอนหรือแคชเชียร์เชคดีครับ / แล้วต้องเป็นชื่อนาย A ใช่มั้ยครับ
2. จำเป็นต้องทำสัญญามั้ย ถ้าจูงมือกันไปโอนที่ขนส่งเลย
3. จ่ายเงินตอนทำเรื่องโอนหรือจ่ายตอนได้เล่มโอนแล้ว+กุญแจแล้วครับ
3. รับเล่ม+ กุญแจแล้วให้โอนเงิน/ให้เช็คเลย หรือรอมอบให้ที่รถคันจะชัวร์กว่า
4. เคยมีกรณี ได้เล่มแต่ไม่ได้รถมั้ยครับ แบบได้กุญแจปลอมมา (คนขายจงใจ) สุดท้ายเล่มเป็นชื่อเรา แต่ไม่ได้รถ

มีอะไรอีกแนะนำได้เลยครับ รถหลายล้านอยู่ครับ จ่ายสด เลยระแวงๆ เพราะไม่เคยซื้อขายแบบนี้มาก่อน ขอบคุณมากครับ

ถ้าจะให้ชัวร์ทำสัญญาซื้อขายครับ  ถ้ารถเป็นของนาย A แต่นาย B เป็นคนขาย ต้องให้นาย A ทำหนังสือมอบอำนาจให้นาย B มาทำสัญญา  ต้องมีสำเนาบัตรประชาชนของนาย A และนาย B แนบมาด้วย  ทำสัญญาเสร็จจ่ายเงิน แล้วไปโอนที่ขนส่งด้วยกันเลย  โอนผ่านหรือไม่ผ่านก็รู้กันวันนั้นเลย  ถ้าโอนไม่ผ่านก็ขอเงินคืน  ถ้าจ่ายเป็นเช็กก็ดี  ถ้าโอนไม่ผ่านก็อายัดเช็ก

ออฟไลน์ Sit: )

Re: ซื้อขายรถยนต์มือสองยังไงให้ปลอดภัย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2022, 00:31:22 »
เรื่องที่กลัวๆมันเกิดขึ้นได้ทุกกรณีเลยครับ
เลยสงสัยว่า เจ้าของรถทั้งพ่อแและลูกเรารู้จักเขาดีแค่ไหนหละครับ

1. จ่ายเช็คก็ต้องเก็บสำเนา จ่ายโอนก็เก็บ screen ไว้  จ่ายชื่อเจ้าของรถในเล่มน่าจะตรงไปตรงมากว่า

2. ต้องครับ และต้องไม่ละเลย
3. ไปขนส่งด้วยกันเลยครับ จ่ายตอน จนท.เรียกชำระค่าโอน  แสดงว่าโอนได้สำเร็จเราเป็นคนจ่านค่าโอน แล้วยืนรับเล่มจาก จนท.
4.  อาจเกิดขึ้นได้ แต่จะขอกุญแจมาถือไว้ เจ้าของคงไม่ยอม (ถ้ายอมก็ดีไป) ย้อนกลับไปข้อ 1-2-3 อย่างน้อยเรามีหลักฐานการครอบครองอย่างถูกต้องละครับ

ถ้าโอนเสร็จไม่ได้กุญแจจริงๆ เรียก slide on ยกกลับบ้าน  หลังจากนั้นไป สน. แจ้งความครับ
เอาสัญญาซื้อขาย บัตรประชาชนคนขาย ถือเล่มไปเป็นหลักฐาน  หวังว่าจะไม่วุ่นขนาดนั้นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2022, 00:33:39 โดย Sit: ) »

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2022, 00:41:36 »
เรื่องที่กลัวๆมันเกิดขึ้นได้ทุกกรณีเลยครับ
เลยสงสัยว่า เจ้าของรถทั้งพ่อแและลูกเรารู้จักเขาดีแค่ไหนหละครับ

1. จ่ายเช็คก็ต้องเก็บสำเนา จ่ายโอนก็เก็บ screen ไว้  จ่ายชื่อเจ้าของรถในเล่มน่าจะตรงไปตรงมากว่า

2. ต้องครับ และต้องไม่ละเลย
3. ไปขนส่งด้วยกันเลยครับ จ่ายตอน จนท.เรียกชำระค่าโอน  แสดงว่าโอนได้สำเร็จเราเป็นคนจ่านค่าโอน แล้วยืนรับเล่มจาก จนท.
4.  อาจเกิดขึ้นได้ แต่จะขอกุญแจมาถือไว้ เจ้าของคงไม่ยอม (ถ้ายอมก็ดีไป) ย้อนกลับไปข้อ 1-2-3 อย่างน้อยเรามีหลักฐานการครอบครองอย่างถูกต้องละครับ

ถ้าโอนเสร็จไม่ได้กุญแจจริงๆ เรียก slide on ยกกลับบ้าน  หลังจากนั้นไป สน. แจ้งความครับ
เอาสัญญาซื้อขาย บัตรประชาชนคนขาย ถือเล่มไปเป็นหลักฐาน  หวังว่าจะไม่วุ่นขนาดนั้นนะครับ

ไม่รู้จักเลยครับ แต่นัดตรวจประวัติรถแล้ว จ้างบริษัทตรวจแล้วก็โอเคหมด เหลือแต่โอนนี่ครับที่ระแวงๆหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2022, 00:48:57 โดย equinox »

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2022, 07:06:43 »
ทำสัญญาซื้อขาย
ไปโอนด้วยกัน ตรวจสภาพ กรอกเอกสาร
ให้คนที่มีชื่อในเล่ม ไปด้วย
ตอนรับเล่ม เดินไปด้วยกัน  แล้วโอนเงิน ทางมือถือเลย
ไปดู Profile ลูกค้า ใน FB หรือ Social ดูความน่าเชื่อถือ จากการพูดคุย
พาเพื่อนไปด้วย มีอะไร จะได้ช่วยกันคิด

ผมว่า ถ้าไปถึงขนส่งด้วยกัน ผมว่า น้อยครับที่จะโกง
ขอให้ได้รถครับดี สมใจครับ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2022, 07:36:56 »
ดีสุดให้ นาย A มาโอนให้

ถ้านาย  A จะให้นาย B ดำเนินการ ก็ต้องมีหนังสือมอบอำนาจ  สำเนาบัตรประชาชน เอกสารอื่นลองถามขนส่งดู

สัญญาซื้อขาย

โอนให้เรียบร้อย จ่ายเงินหน้ารถ ส่งมอบเล่มกับกุญแจ

แยกย้ายกลับบ้าน

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2022, 08:40:44 »
1.  จ่ายเป็นเงินโอนหรือแคชเชียร์เชคดีครับ / แล้วต้องเป็นชื่อนาย A ใช่มั้ยครับ
*ถ้าคนขายไม่ใช่บริษัท เค้าไม่อยากได้แคชเชียร์เช็คครับ
*ต้องเป็นชื่อเค้าแบบถูกต้องทุกตัวอักษรครับ ไม่งั้นขึ้นเงินไม่ได้ แต่คนปกติมักไม่ชอบ ตรวจสอบของปลอมยาก กลัวขึ้นเงินไม่ได้ (ผมก็ไม่เอา โดนดีกว่า)

*ปกติผมทำทุกรอบนะ แต่โอนลอย ถ้าโอนที่ขนส่งคิดว่าไม่จำเป็นครับ

*จ่ายเงินก่อน ของได้ตามมาครับ

*มอบที่รถครับ เมคชัวร์ว่าครบทุกอย่าง มาส่งสักหน่อยเป็นพิธี

*ถ้ารถไม่ใช่ทะเบียบสวม โอนขนส่งได้ วันโอนเค้าก็ขับรถมาด้วย คุณก็ขับกลับ ไม่น่ามีอะไรตุกติกนะครับ
 เพราะคนจะโกงเค้ามักโกงมัดจำ ไม่เสียเวลาไปขนส่งให้เราเห็นหน้าเหรอกครับ

แนะนำหาเพื่อนไปครับ เพื่อนอีกสัก 2 คน ไปกับรถอีกคัน อุ่นใจขึ้น

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2022, 08:49:43 »
ดีที่สุด  ทำสัญญา ตกลงกันให้เรียบร้อย   โอนที่ขนส่ง  จ่ายแคชเชียร์ที่ขนส่ง 

ผมทั้งโอนลอย ทั้งที่ขนส่ง  ทำทั้งหมด  แต่มีสัญญาซื้อขาย  (ปัจจุบัน  ไม่เก็บแล้ว  ทั้งซื้อ-ขาย  ถ้าเขาไม่โอน  กรรม)

ออฟไลน์ mobgang33

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2022, 09:29:05 »
เพิ่มเติม ถ่ายรูปไว้ด้วย ทั้งคนซื้อ คนขาย ตอนส่งรถ น่าจะพอช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2022, 09:31:04 »
เข้าใจเลยครับเคสแบบนี้
ผมเองก็เคยซื้อรถมือสองแบบนัดโอนขนส่งเหมือนกัน แต่ราคาไม่เท่าคุณ

คนซื้อก็กลัวคนขายโกง คนขายก็กลัวคนซื้อเช่นกัน
ถึงเวลาโอน ไม่รู้จะโอนชื่อก่อนดีหรือโอนเงินก่อนดี

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 18, 2022, 09:48:32 »

1.  จ่ายเป็นเงินโอนหรือแคชเชียร์เชคดีครับ / แล้วต้องเป็นชื่อนาย A ใช่มั้ยครับ  > ใช่ครับ จ่ายให้ จขร ครับ
2. จำเป็นต้องทำสัญญามั้ย ถ้าจูงมือกันไปโอนที่ขนส่งเลย > โอนลอยได้ครับ เอาเอกสาร จขร เซนต์มา
3. จ่ายเงินตอนทำเรื่องโอนหรือจ่ายตอนได้เล่มโอนแล้ว+กุญแจแล้วครับ  > ได้หมดครับ ถ้าไม่มีฝ่ายไหนคิดจะโกง แนะ นำ โอนกันที่ บ้าน จขร เลยครับ
3. รับเล่ม+ กุญแจแล้วให้โอนเงิน/ให้เช็คเลย หรือรอมอบให้ที่รถคันจะชัวร์กว่า  >  รถ และ ทุกอย่างต้องครบ ในที่เดียวครับ
4. เคยมีกรณี ได้เล่มแต่ไม่ได้รถมั้ยครับ แบบได้กุญแจปลอมมา (คนขายจงใจ) สุดท้ายเล่มเป็นชื่ อเรา แต่ไม่ได้รถ  >  ซื้อรถต้องได้รถไม่ใช่ได้เล่มครับ ซื้อ โอน จ่าย ขับกลับเลยครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 18, 2022, 10:22:34 »

4. รับเล่ม+ กุญแจแล้วให้โอนเงิน/ให้เช็คเลย หรือรอมอบให้ที่รถคันจะชัวร์กว่า
5. เคยมีกรณี ได้เล่มแต่ไม่ได้รถมั้ยครับ แบบได้กุญแจปลอมมา (คนขายจงใจ) สุดท้ายเล่มเป็นชื่อเรา แต่ไม่ได้รถ

สถานการณ์คล้ายๆที่ผมเพิ่งซื้อครับ รถเกินล้าน คุยกับน้องชายเจ้าของรถที่เป็นคนใช้รถ ชื่อเจ้าของเป็นอีกคนแทบไม่เคยคุยไม่เคยเห็นหน้าจนวันโอน

1.อันนี้แล้วแต่คนซื้อสะดวกครับได้ทั้งคู่ ถ้าแคชเชียร์เชคควรเป็นชื่อนายA ส่วนโอนถ้าเข้าใจว่าถ้าไม่ใช่บัญชีกระแสรายวันจะไม่ให้ทำธุรกรรมทางinternetเกินวันละ2ล้านต้องเช็คดีๆเดี๋ยววันจริงโอนไม่ได้จะวุ่นวายมาก
2.สำหรับผมจำเป็นครับ ซื้อขายยังไงก็ต้องมีสัญญาทุกรณี
3.ผมจ่ายตอนโอนเรียบร้อย ได้กุญแจแล้วครับ
4.ยังไงคนขับก็ต้องเอารถมาทำเรื่องโอนอยู่แล้ว โอนเรียบร้อย ได้กุญแจแล้วจ่ายเลยก็ได้ จ่ายเสร็จก็ไปที่รถขับกลับเลย
5.ไม่น่าเป็นไปได้นะครับ เพราะจ่ายตังเสร็จเราก็ต้องไปที่รถขับรถกลับอยู่แล้ว ตามมารยาทคนขับก็ควรไปที่รถกับเราด้วยเผื่อเราอยากเช็คความเรียบร้อย+เจ้าของรถลืมของอะไรไว้ในรถ

แนะนำคือ ถ้ารถแพงหลายล้านยังไงก็ควรไปโอนที่ขนส่งครับ ถ้าโอนขนส่งได้เรียบร้อยไม่มีอะไรต้องกังวล โอกาสได้เล่มไม่ได้รถแทบเป็นไปไม่ได้เลย
ที่น่ากลัวผมว่าเป็นเรื่องโอนลอยแล้วไปขนส่งมาเจอทีหลังว่าโอนไม่ได้, หลังโอนมาเจอว่ารถโดนชนหนักมาอะไรพวกนี้มากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2022, 10:33:08 โดย shando »

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 18, 2022, 11:01:41 »
ผมอ่านแล้วทำไมรู้สึกว่า คุณกลัวเกินไปนะกับการซื้อรถเนี่ย มันไม่ได้น่ากลัวขนาดนั้น และมันไม่ได้โกงอะไรกันง่ายขนาดนั้น และไม่มีใครคิดจะทำหรอก ....

ผมซื้อรถมาเยอะนะ ไม่เห็นต้องโอนเลยครับ ไม่ต้องไปนัดเสียเวลาที่ขนส่งด้วย ... เราว่างเมื่อไรก็ค่อยไปโอนเอง ...

สิ่งที่เราต้องทำในขั้นตอนซื้อ คือการนำเอกสาร "จะซื้อจะขาย" ไปเซ็นท์และเก็บไว้ฝ่ายละฉบับ

ถ้ารถเป็นชื่อนาย A แต่คนขายเป็นนาย B การชำระเงิน ถ้านาย A ยินยอมให้โอนเงินไปให้นาย B ก็ทำได้ เพียงแค่ระบุลงไปในเอกสารจะซื้อจะขายให้ชัดเจน  และเซ็นท์ยินยอมพร้อมแนบสำเนาบัตรประชาชน

เอกสารจะซื้อจะขาย ที่ควรระบุลงไปคือ ซื้อขายรถอะไร รุ่นอะไร ปีอะไร เลขตัวถังอะไร ระบุให้ชัดเจน ใครเป็นผู้ซื้อใครเป็นผู้ขาย ราคาเท่าไร และก็ให้ผู้ขายเซ็นท์เอกสารโอนลอยมาเลย  เมื่อเอกสารครบถ้วนเราก็ชำระเงิน ทีนี้เค้าจะรับเป็นเช็ค เงินสด หรือ โอนอันนี้ก็แล้วแต่ผู้ขายสะดวกแบบไหน ตรงนี้เราไม่ต้องกังวล เพราะเวลาชำระเงินไม่ว่ารูปแบบไหน ให้เก็บหลักฐานการชำระเงินไว้ว่าเราได้จ่ายให้ใครและครบถ้วนตามจำนวน แค่นั้น ...

รถที่ซื้อคุณเช็คประวัติแล้ว ไม่ใช่รถจำนำ ไม่ใช่รถติดไฟแนนท์  ชื่อผู้ครอบครองรถตรงกับเล่มทะเบียน ก็เพียงพอแล้วครับ

อย่าไปกลัวอะไรมากครับ มันเครียด ยุคนี้ไม่มีใครโกงบ้าๆแบบรับเงินแล้วแต่ไม่ให้รถไม่ให้กุญแจ ทำเป็นเด็กเล่นขายของอะ ไม่มีหรอกครับ รถราคาเป็นล้าน คนขายก็คงไม่ใช่คนไม่มีการศึกษาและทำให้เสียชื่อเสียงตัวเองหรอก ....

ผมซื้อรถมาเยอะนะ ยังไม่เคยเจอว่า จ่ายเงินแล้ว คนขายคว้ากุญแจรถกลับแล้ววิ่งหนีอะ ... ไม่มีใครเค้าทำหรอกครับ ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2022, 11:42:23 โดย apinui »

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 18, 2022, 11:39:06 »
โอนที่ขนส่งชัวร์สุด เคยซื้อW124 กับเจ้าของรถ ไปที่ขนส่งโอนไม่ได้เพราะเลขตัวถังไม่ชัดเจน ถ้าจ่ายเงินไปก่อนหรือโอนลอยมีหวังงานเข้า ขอบอก
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 18, 2022, 12:42:19 »
ให้ดี ควรซื้อจากคนที่รู้จัก หรือเป็นรถที่เราเห็นคุ้นหน้าบ่อยๆ เพราะจะได้ซื้อต่อจากผู้ใช้จริง ได้เห็นรถจริงว่าเจ้าของเดิมถนอมรถไหม ขับรถหยาบไหม ไปชนมาบ้างไหมอะไรอย่างนี้ครับ

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 18, 2022, 14:20:06 »
รอบคอบไว้ก่อนดีแล้วครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 18, 2022, 14:51:09 »
เตรียมเงินให้พร้อม
ทำสัญญาจะซื้อจะขาย และไปโอนรถยนต์ที่ขนส่งตามเล่มทะเบียน
งานทะเบียนโอนผ่าน --> โอนเงิน(MOBILE BANK) พร้อมรับรถ+กุญแจ ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 18, 2022, 17:12:21 »
โอนได้เรียบร้อย ค่อยจ่ายเงินนะครับ

คนขายจะเร่งยังไง ก็อย่าไปสนใจครับ

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 18, 2022, 20:17:07 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ โดยสรุปคือ โอนได้ค่อยจ่าย แล้วก็รับกุญแจมา

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 19, 2022, 08:25:23 »
แนะนำแบบนี้ครับ

จ่าย แคชเชียร์​เช็ค​เท่านั้น ชื่อ A รึ  B  ก็ได้
ให้ขับรถมาจอดที่บ้านเรา อีกฝ่ายถือกุญแจไว้
ขับอีกคันไปโอนครับ
ถ้าอีกฝ่ายตุกติกไม่ให้กุญแจ   
เราถือว่า รถในพื้นที่บ้านเรา  ถ้ามีหลักฐาน​จ่ายไปแล้วก็จบ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 19, 2022, 09:48:57 »

จ่าย แคชเชียร์​เช็ค​เท่านั้น ชื่อ A รึ  B  ก็ได้
ให้ขับรถมาจอดที่บ้านเรา อีกฝ่ายถือกุญแจไว้
เราถือว่า รถในพื้นที่บ้านเรา  ถ้ามีหลักฐาน​จ่ายไปแล้วก็จบ

รถต้องนำไปตรวจสภาพด้วยรึป่าวครับที่ขนส่ง

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 19, 2022, 10:22:21 »

ขอแชร์ประสบการณ์ตอนเป็นคนขายนะคะ (รถเป็นชื่อคุณพ่อ คนใช้/คนขายคือเรา)

1. ผู้ซื้อจ่ายมัดจำให้เราตอนเขียนสัญญา "จะซื้อจะขาย" กับเรา (เอกสารออกในนามคุณพ่อ เราเซ็นเป็นพยาน)
ส่วนที่เหลือ ผู้ซื้อโอนเงินสดเข้าบัญชีเรา หลังจากยื่นเรื่องโอนที่ขนส่ง เอกสารผ่านแล้วค่ะ

2. ควรทำทั้ง สัญญาจะซื้อจะขาย และ สัญญาซื้อขายค่ะ (ต่างกันนะคะ)

3. เคสเรา เราให้ผู้ซื้อโอนเงินสดเข้าบัญชีเรา หลังจากยื่นเรื่องโอนที่ขนส่ง เอกสารผ่านแล้วค่ะ (ทำแบบนี้ทุกคัน)

4. ส่วนตัวไม่เคยได้ยิน แต่ก็พยายามสแกนคนซื้อดีๆหน่อยก็ดีนะคะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 19, 2022, 10:25:54 »

รถต้องนำไปตรวจสภาพด้วยรึป่าวครับที่ขนส่ง

ต้องนำรถไปด้วยนะคะ ขั้นตอนหลักๆก็ขูดเลขตัวถังกับเครื่องยนต์ค่ะ

แนะนำว่าปริ้นท์และกรอกแบบฟอร์มสำหรับการโอนรถไปเลย จะสะดวกกับทั้งสองฝ่ายนะคะ
ตอนเราไปโอน ครั้งแรกเราเอาไปตรวจก่อน (ผู้ซื้อยังมาไม่ถึง) เจ้าหน้าที่ยังไม่ยอมตรวจให้ ต้องรอให้มาพร้อมกันค่ะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight