ผู้เขียน หัวข้อ: อยากแชร์วัฒนธรรมการขับรถที่ไม่แช่ในเลนเร็วสุดครับ  (อ่าน 4496 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kaomao

• Jr. Member
  • **

นาทีที่ 3:00 เป็นต้นไปครับ

horizen

• บุคคลทั่วไป
3 ประเด็น
1. รถทุกคันไม่แช่เลนซ้าย ขอสรรเสริญ
2. Ironic คันนี้แช่ซะเอง
3. ระยะ 1 กม มีรถคันนึง เทียบกับสภาพการจราจรปกติบ้านเราไม่ได้นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2022, 08:08:10 โดย horizen »

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
ตอบแบบไม่โลกสวย

1. ถนนดีๆ เช่น มอเตอร์เวย์ / บูรพาวิถี / สายเอเซีย .. ผมไม่เคยแช่นะ วิ่งกลาง วิ่งซ้าย ที่ความเร็ว 100 - 110 กม./ช.ม. ตลอด

2. ถนนไม่ดี เลนซ้ายเสีย เช่น สาย 304 จาก พนมสารคาม มา บางคล้า ยอมรับว่า แช่ขวา ไม่มีลงซ้าย เพราะซ้ายถนนนรกมาก ลงไปก็ช่วงล่างพัง ใครจ่ายค่าซ่อมช่วงล่างให้ผมล่ะ ?
- แต่ก็ไม่ได้ช้านะ จะเกาะกลุ่มคันหน้าไป บางช่วงก็มีแตะ 120 ไม่มีแช่ 80 แน่ๆ แต่ใครมาไวกว่า ก็แซงไป ส่วนมากก็กระบะ กับ พี่จูน นั่นแหละ

ออฟไลน์ Kanarath

• Sr. Member
คงยากครับบ้านเรา เจอประจำ
ยิ่งพวกขับช้าด้วยแล้วยังมาแช่ขวานี่เยอะมาก
ก็คงได้แต่บ่นเพราะคนพวกนี้ไม่สนโลกอยู่แล้ว

เดือนที่แล้วได้มีโอกาสขับรถเที่ยวที่เยอรมัน2สัปดาห์
ออโต้บาห์นนี่ถึงจะเร็วมายังไงก็เข้าขวากัน
ยกเว้นช่วงที่รถเยอะหน่อยขับตามๆกันไป
ขับรถกันเป็นระเบียบมาก

(แต่ไม่ใช่ไม่มีนะครับ เคยเจอทริปก่อนๆ ช้าแช่ซ้าย โดนชาวบ้านบีบแตรเปิดกระจกด่าก็ไม่หนี แต่เคยเจอแค่ครั้งเดียว คงตั้งใจกวน)

ออฟไลน์ deertesla

1. ถนนดีๆ เช่น มอเตอร์เวย์ / บูรพาวิถี / สายเอเซีย .. ผมไม่เคยแช่นะ วิ่งกลาง วิ่งซ้าย ที่ความเร็ว 100 - 110 กม./ช.ม. ตลอด

2. ถนนไม่ดี เลนซ้ายเสีย เช่น สาย 304 จาก พนมสารคาม มา บางคล้า ยอมรับว่า แช่ขวา ไม่มีลงซ้าย เพราะซ้ายถนนนรกมาก ลงไปก็ช่วงล่างพัง ใครจ่ายค่าซ่อมช่วงล่างให้ผมล่ะ ?
- แต่ก็ไม่ได้ช้านะ จะเกาะกลุ่มคันหน้าไป บางช่วงก็มีแตะ 120 ไม่มีแช่ 80 แน่ๆ แต่ใครมาไวกว่า ก็แซงไป ส่วนมากก็กระบะ กับ พี่จูน นั่นแหละ
ใช่ครับถนนเส้นหลักหลายที่ เลนซ้ายมันเป็นเป็นบ่อจนวิ่งไม่ได้เลย  แล้วคนบอกให้วิ่งเลนซ้ายไม่แช่ขวาจะมาจ่ายค่าซ่อมรถหรือออกรถใหม่ให้มั้ย สงสัยไม่เคยขับรถออกต่างจังหวัด

ยิ่งพวกขับช้าด้วยแล้วยังมาแช่ขวานี่เยอะมาก
ก็คงได้แต่บ่นเพราะคนพวกนี้ไม่สนโลกอยู่แล้ว

เดือนที่แล้วได้มีโอกาสขับรถเที่ยวที่เยอรมัน2สัปดาห์
ออโต้บาห์นนี่ถึงจะเร็วมายังไงก็เข้าขวากัน
ยกเว้นช่วงที่รถเยอะหน่อยขับตามๆกันไป

(แต่ไม่ใช่ไม่มีนะครับ เคยเจอทริปก่อนๆ ช้าแช่ซ้าย โดนชาวบ้านบีบแตรเปิดกระจกด่าก็ไม่หนี แต่เคยเจอแค่ครั้งเดียว คงตั้งใจกวน)
เคยขับถนนต่างจังหวัดมั้ยเหอะ เลนซ้ายถนนบ้างเส้นเป็นหลุมเป็นบ่สามารถทำรถพังได้เลย

ออฟไลน์ akewizard

เห็นด้วยกับกระทู้แบบนี้คับ...

ผมว่าบ้านเราเมืองเราใช้คำว่า "ช้าแช่ขวา"ผิดน่ะ จริงๆคือห้ามแช่ขวาไม่ว่าจะขับเร็วแค่ไหนก็ตาม หรือต่อให้ไม่มีรถตามหลังมา
เพราะกฎหมายจะไม่เลือกปฏิบัติ รถทุกคันถ้าเลนทางซ้ายโล่งคือต้องเปลี่ยนจากเลนขวามา

เวลาเจอกระทู้บ่นช้าแช่ขวา ผมจะพยายามไม่เข้าไปยุ่ง
มันเหมือนกระทู้ระบายอารมณ์ด่าคนอื่นแช่ขวา แต่ตัวเองก็ทำ...สุดท้ายบางทีก้ไม่ใช่เรื่องความถูกต้องอะไรหรอก เหมือนคนเห้นแก่ตัวเข้ามาแย่งเลนขวากันวิ่งมากกว่า

ออฟไลน์ Kanarath

ใช่ครับถนนเส้นหลักหลายที่ เลนซ้ายมันเป็นเป็นบ่อจนวิ่งไม่ได้เลย  แล้วคนบอกให้วิ่งเลนซ้ายไม่แช่ขวาจะมาจ่ายค่าซ่อมรถหรือออกรถใหม่ให้มั้ย สงสัยไม่เคยขับรถออกต่างจังหวัด

เคยขับถนนต่างจังหวัดมั้ยเหอะ เลนซ้ายถนนบ้างเส้นเป็นหลุมเป็นบ่สามารถทำรถพังได้เลย

ขับประจำครับ ตจว ถนนไม่ดีแล้วต้องอยู่เลนขวาอันนี้เข้าใจได้อยู่แล้วครับ ผมก็หลบ ถ้าสภาพทางมันบังคับ

มันคนละประเด็นกับคำว่าแช่ขวาในความหมายปกติทั่วไปของกระทู้นี้ครับ อย่าเอามาปนกัน

ออฟไลน์ apinui

เหมือนเคยมีโพสถามกันว่า ... ถ้าถนนจำกัดความเร็วที่ 120 กม/ช.ม.

รถคันนึงวิ่งแช่ 120 ที่เลนขวา .... และมีรถที่เร็วกว่า 120 ++ วิ่งตามมา

คำถามคือเคสแบบนี้ใครผิดครับ ....

เราเอาถนนแบบนี้มาเทียบกับถนนที่จำกัดความเร็วไม่ได้หรอก ... ถนนเส้นนี้ผมว่าเค้ารู้ทุกคนแหละว่า ถึงแม้เค้าจะวิ่ง 200 กม/ชม. ก็จะยังมีรถที่เร็วกว่ามาด้านหลังเสมอ และมันอันตรายถ้าเค้ายังแช่ 200 ที่เลนขวา ...

ถนนที่จำกัดความเร็ว คนที่วิ่งตามกฏก็จะบอกว่าฉันถูก ฉันไม่ต้องหลบ เพราะถ้าใครขับเกิน 120คือผิดไง ..

ออฟไลน์ InBkk

สิ่งที่คิด:
- ทุกคนขับ 110-120 กันหมด เกินกำหนดเล็กน้อย ทิ้งระยะห่างได้สบายๆ

ความเป็นจริง:
- ทุกเลน ปริมาณรถเยอะมาก หัวแถวขับช้า ถ้าต้องทิ้งระยะห่างระดับ 30-40 เมตร ความเร็วคงเหลือไม่ถึง 80
- เลนซ้าย รถบรรทุกจองหมดแล้ว ทุกคันวิ่ง 60 ถนนไม่ดี
- เลนกลาง รถบรรทุกแซง ที่ความเร็ว 65-70 รถเก๋งวิ่ง 80 เพราะต้องการประหยัดน้ำมัน
- เลนขวา นอกจากรถทัวร์ รถคอกแล้ว รถเก๋งส่วนใหญ่ก็วิ่งแค่ 90-95 แถมต้องคอยระวังรถที่จะกลับรถอีก เพราะไม่ได้สร้างมอเตอร์เวย์แต่แรก

แค่เรื่อง ปริมาณรถอย่างเดียว ก็แตกต่างมหาศาลแล้วครับ บ้านเขามีทางเลือกการเดินทางที่มันสบายๆ เยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2022, 10:26:31 โดย ArtofLife »

ออฟไลน์ Kaomao

• **
อีกอย่างที่ต่างคือ ที่โน่น หลบตั้งแต่เห็นไกลๆครับ (ยกเว้นรถคันสีขาว คงไม่ได้ดูกระจกหลัง)

บ้านเราต้องรอให้ถึงท้ายรถก่อนถึงเปิดไฟเลี้ยวซ้ายหลบ

ออฟไลน์ mamaman

นี่คือความเป็นจริง ที่ผมพบเจอ กับ ถนน 3 เลน ซึ่งควรจะทำความเร็วได้ 110+

แต่
ซ้ายสุด มอไซด์ รถพ่วง ที่คลาน มีเป็นระยะๆ แต่ก็โล่งเป็นระยะ ขับไม่เกน  60km/hr
กลาง กลายเป็นเลนที่ขับ ช้ากันมากๆ  โดยจะเป็นรถบรรทุก แซง

สุดท้าย ก้ไปกองแช่ ขวา ขับตามกันที่ความเร็ว 90  หมด  แล้ว ก็ไม่คิดจะกลับเข้าเลนกลางเพราะเลนกลางมันก็ขับ แค่ 80Km

มันจึงเกิดการ มุดแซงซ้าย เป็รช่วงๆ เผลอ
แต่ก็ไม่ควรแช่ ซ้ายนะครับ กลับมากลางกันก็ได้ แต่มันก็ไม่มีที่ให้กลับอีกละ
ไป ตจว ก็จะเป็นเลย ว่า ขวา สุดนี่ รถบรรทุกสายแรง และ รถ เมล์เค้าจอง ขับที่ความเร็ว 90 km หมด

เฮ้อ นี่ละประเทศไทย

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
เห็นด้วยกับกระทู้แบบนี้คับ...

ผมว่าบ้านเราเมืองเราใช้คำว่า "ช้าแช่ขวา"ผิดน่ะ จริงๆคือห้ามแช่ขวาไม่ว่าจะขับเร็วแค่ไหนก็ตาม หรือต่อให้ไม่มีรถตามหลังมา
เพราะกฎหมายจะไม่เลือกปฏิบัติ รถทุกคันถ้าเลนทางซ้ายโล่งคือต้องเปลี่ยนจากเลนขวามา

เวลาเจอกระทู้บ่นช้าแช่ขวา ผมจะพยายามไม่เข้าไปยุ่ง
มันเหมือนกระทู้ระบายอารมณ์ด่าคนอื่นแช่ขวา แต่ตัวเองก็ทำ...สุดท้ายบางทีก้ไม่ใช่เรื่องความถูกต้องอะไรหรอก เหมือนคนเห้นแก่ตัวเข้ามาแย่งเลนขวากันวิ่งมากกว่า
เห็นด้วยครับ พอใช้คำว่า ช้าแช่ขวา มันจะมีประเด็นเถียงกันต่อมาว่า เส้นนี้เขาให้ขับ 90 ฉันขับ 90แล้วอยู่ขวาได้  เส้นนี่เขาให้ 120 ฉัน 120แล้วอยู่ขวาไดั
ซึ่งจริงๆ ใช้คำว่า ห้ามแช่ขวา ถ้าหากสามารถเปลี่ยนเข้าเลนอื่นได้ มันน่าจะดีกว่า
ส่วนตัวขับ ตจว ถ้าผมอยู่เลนขวา มันจะหมั่นมองกระจกหลัง ถ้ามีคนมาไวกว่าแล้วผมเห็นก่อนก็จะหลบให้ตลอด

ออฟไลน์ bravo

ในเส้นที่ถนนดี
ถ้าเลนซ้ายหรือเลนกลางโล่งๆ ผมก็จะไม่วิ่งเลนขวา
ถ้าเลนซ้ายหรือเลนกลางไม่โล่ง ผมก็จะวิ่งเลนขวา แต่ถ้ามีรถคันหลังวิ่งเร็ว ผมก็จะให้สัญญานไฟและหลบให้ทุกครั้ง

ในเส้นที่ถนนเลนซ้ายไม่ดี
ผมก็จะวิ่งเลนขวา แต่ถ้ามีรถคันหลังวิ่งเร็ว ผมก็จะให้สัญญานไฟและหลบให้ทุกครั้งครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมตอบแบบชีวิตจริงบนโลก ไม่ต้องเอาเดาวอังคาร ดาวพุธ มาอ้างอิง

แช่ vs ไม่แช่ มันก็ไม่ใช่ปัญหา หรอกครับ

1. แช่แล้ว ถ้าถนนโล่ง มีรถตามหลังมา หลบเขา หรือ เปิดทางให้ ในสภาวะจราจรโล่งๆ ว่างๆ แต่..ไม่ใช่ว่าบนทางด่วนขั้นที่ 1 เวลาเข้างาน/เลิกงาน แล้วบอกว่าไม่ควรวิ่งขวา แล้วจะปล่อยพื้นที่บนถนนเสียทิ้งเฉยๆ เหรอครับ รถติดแทบตาย วิ่งขวายังไม่พอ วิ่งซ้ายก็มี เจ้าหน้าที่เขาโบกให้วิ่งด้วยซ้ำ เพื่อใช้พื้นที่บนถนนเต็มที่

2. ถนนวิ่งต่างจังหวัด ที่ถนนเลนซ้ายไม่ดี แตก พัง ก็วิ่งขวาแหละ ใครจะวิ่งซ้าย ขนาดตัวการที่ทำถนนพัง มันยังย้ายมาวิ่งขวาเลย แล้วเวลารถเร็วตามมา ก็ต้องเผื่อช่วงถนน หรือ พื้นถนนที่ควรจะหลบให้ด้วย ไม่ใช่ว่าจะแซงตอนนั้น ก็ต้องได้ตอนนั้น

เรื่องกฏหมาย เรื่องจิตสำนึก กับ สภาพถนน สภาพจราจร และ ชีวิตจริง ก็ต้องเอามาประกอบกันครับ ไม่ใช่มองด้านเดียว

แต่ถ้าแช่ขวาแล้ว ถนนโล่งๆ ไม่หลบเลย ไม่สนใจโลก อันนี้สมควรโดนด่า ก็เรื่องปกติ

ออฟไลน์ Ruksadindan

รับทราบ วัฒนธรรมต่างประเทศครับ

แต่ในไทยก็อ้างกันแค่ต่างจังหวัด ไปไม่ถึงไหนครับ

ออฟไลน์ Symphonic

นี่คือความเป็นจริง ที่ผมพบเจอ กับ ถนน 3 เลน ซึ่งควรจะทำความเร็วได้ 110+

แต่
ซ้ายสุด มอไซด์ รถพ่วง ที่คลาน มีเป็นระยะๆ แต่ก็โล่งเป็นระยะ ขับไม่เกน  60km/hr
กลาง กลายเป็นเลนที่ขับ ช้ากันมากๆ  โดยจะเป็นรถบรรทุก แซง

สุดท้าย ก้ไปกองแช่ ขวา ขับตามกันที่ความเร็ว 90  หมด  แล้ว ก็ไม่คิดจะกลับเข้าเลนกลางเพราะเลนกลางมันก็ขับ แค่ 80Km

มันจึงเกิดการ มุดแซงซ้าย เป็รช่วงๆ เผลอ
แต่ก็ไม่ควรแช่ ซ้ายนะครับ กลับมากลางกันก็ได้ แต่มันก็ไม่มีที่ให้กลับอีกละ
ไป ตจว ก็จะเป็นเลย ว่า ขวา สุดนี่ รถบรรทุกสายแรง และ รถ เมล์เค้าจอง ขับที่ความเร็ว 90 km หมด

เฮ้อ นี่ละประเทศไทย

จริงพี่ ขับยากมาก  ไม่ได้อยากขับช้า แต่ก็ไม่ใช่เร็วทะลุโลก
เลนกลางก็ช้าเกิน เคยลองตามดูซิว่ามันจะวิ่งกันเท่าไหร่ อดทนไม่แซง
ปรากฎ ลงมา 80-70-60 อืมมม เขาก็ไม่ผิดนะ แต่ตามไม่ไหว
พอออกขวาก็ต้องกด 200 เลยมั้งไม่งั้นก็เกะกะคนอื่นใช่มั้ยครับ

เอาจริงปัญหาคือมันมีทั้งคนขับช้ามากและคนขับเร็วเกินสุดๆ ร่วมกันบนถนน
จะไปว่าคันที่ช้าเกินก็ไม่ได้ ในเมื่อเขาวิ่งซ้าย วิ่งกลางแล้ว
ส่วนคนที่ขับเร็วเกิน กฎหมาย นี่ก็แตะไม่ได้อีก เดี๋ยวไม่พอใจกัน

เฮ้อ! ครับ

ออฟไลน์ delete

ต้องทำให้ถนนทุกเลนไม่พังก่อน โดยก็ต้องไปไล่แก้ปัญหารถบรรทุกน้ำหนักเกิน ถ้าน้ำหนักไม่เกิน วิ่งยังไงถนนก็ไม่พังจริงไหม
แล้วต้องไปตรวจสอบว่าถนนรองรับน้ำหนักได้ตามที่กำหนดรึป่าว (เริ่มยาว แล้วพอไปแตพเรื่องคอรัปชั่นเข้า จะทำได้เหรอ สังคมไทย 555)
ในตปท. ที่เจริญแล้ว ทำไมไถนนเขาไม่มีปัญหา ไม่พังแบบงี่เง่าเหมือนบ้านเรา
และคนในสังคมเคารพกฎหมาย ไม่แช่เลนขวา (พอแตะเรื่องสังคม ก็ยาวอีก)
ไหนจะเรื่องรถบรรทุกที่ใช้งานมากเกินไปในประเทศ รถกระบะบรรทุกของ 3ตันเป็นเรื่องปกติ และลงซ้ายไม่ได้เป็นเรื่องปกติไปแล้ว? ต้องบังคับให้พวกรถบรรทุกหนักไปใช้ระบบขนส่งทางรางอะไรให้หมด ระบบขนส่งทางรางก็ไม่พร้อมอีก เฮ่อออออ

นี่แค่พิมพ์มาไม่กี่ข้อ ยังไล่ไม่หมดเลยนะคนับ

แค่ปัญหาเรื่องแช่เลนขวาเรื่องเดียว ลามไปได้อีกหลายสิบเรื่อง แก้ยังไงก็ไม่จบปัญหา แก้ตรงนั้น ไปโป่งตรงนี้ ลามไปเรื่องยๆ ไม่จบสิ้น

ออฟไลน์ apinui

ต้องทำให้ถนนทุกเลนไม่พังก่อน โดยก็ต้องไปไล่แก้ปัญหารถบรรทุกน้ำหนักเกิน ถ้าน้ำหนักไม่เกิน วิ่งยังไงถนนก็ไม่พังจริงไหม
แล้วต้องไปตรวจสอบว่าถนนรองรับน้ำหนักได้ตามที่กำหนดรึป่าว (เริ่มยาว แล้วพอไปแตพเรื่องคอรัปชั่นเข้า จะทำได้เหรอ สังคมไทย 555)
ในตปท. ที่เจริญแล้ว ทำไมไถนนเขาไม่มีปัญหา ไม่พังแบบงี่เง่าเหมือนบ้านเรา
และคนในสังคมเคารพกฎหมาย ไม่แช่เลนขวา (พอแตะเรื่องสังคม ก็ยาวอีก)
ไหนจะเรื่องรถบรรทุกที่ใช้งานมากเกินไปในประเทศ รถกระบะบรรทุกของ 3ตันเป็นเรื่องปกติ และลงซ้ายไม่ได้เป็นเรื่องปกติไปแล้ว? ต้องบังคับให้พวกรถบรรทุกหนักไปใช้ระบบขนส่งทางรางอะไรให้หมด ระบบขนส่งทางรางก็ไม่พร้อมอีก เฮ่อออออ

นี่แค่พิมพ์มาไม่กี่ข้อ ยังไล่ไม่หมดเลยนะคนับ

แค่ปัญหาเรื่องแช่เลนขวาเรื่องเดียว ลามไปได้อีกหลายสิบเรื่อง แก้ยังไงก็ไม่จบปัญหา แก้ตรงนั้น ไปโป่งตรงนี้ ลามไปเรื่องยๆ ไม่จบสิ้น

ถนนที่ไม่พังวิ่งได้ทุกเลนในกทมเยอะแยะครับ ...ยกตัวอย่างทางด่วนทั้งหลายนี่แหละ ...

แต่ก็มีคนที่ช้าแช่ขวาเป็นปรกติในทุกวันนะ ...

ออฟไลน์ bravo

ถนนที่ไม่พังวิ่งได้ทุกเลนในกทมเยอะแยะครับ ...ยกตัวอย่างทางด่วนทั้งหลายนี่แหละ ...

แต่ก็มีคนที่ช้าแช่ขวาเป็นปรกติในทุกวันนะ ...

บูรพาวิถี / มอเตอร์เวย์ ก็ยังเจอรถวิ่ง 90-100 แช่เลนขวาครับ

ออฟไลน์ XMSL

คันที่ถ่ายก็แช่ครับ ไม่รู้ว่าเป็นปกติรึเปล่า แต่ที่เห็นว่าดีคือเขาชะลอความเร็วเมื่อเจอคันหน้าบังเลนและไม่จ่อเข้าไปใกล้ (หรือเป็นที่มุมกล้อง) แต่ที่สังเกตอีกอย่างเขาไม่เปิดไฟเลี้ยวหรือให้สัญญาณเปลี่ยนเลนเลย

ส่วนหนึ่งที่บ้านเราเสียนิสัยก็เพราะคนที่ขับเร็ววิ่งขวาแล้วไม่ค่อยสนคนวิ่งช้ากว่าในเลนซ้ายที่บางครั้งเขาเจอคันหน้าช้า..แล้วจำเป็นที่ต้องแซงออกขวา แต่โดนคนที่วิ่งเร็วพุ่งเข้ามาปิดช่องทางแซง เข้าใจว่ามันก้ำกึ่งแต่เจอแบบนี้บ่อยๆคงไม่มีใครอยากเข้าซ้าย

ออฟไลน์ Akrachai

แช่ไม่แช่ไม่เกี่ยวหรอกผมว่า ถ้ามีรถมาเร็วกว่าผมก็ตีไฟหลบให้ตลอดทุกกรณี ไม่ว่าจะเลนไหน แต่ส่วนใหญ่ผมจะขับกลางมากกว่าถ้ากลางช้าก็ขวาแล้วก็หลบเข้าซ้ายตลอดเพราะรถขวามันเร็วผมกลัว บางคันเขาชอบจี้ผมยังหลบให้ไม่ได้แค่นั้นละ 55555

ออฟไลน์ Left lane driver

สดๆร้อนๆเมื่อช่วงสายวันนี้
เจอ Yaris สีขาวขับ 80 แช่ขวามอเตอร์เวย์กาญจนาภิเษก แช่ยาวหลายกิโล ทำข้างหลังรถติดยาววว
ข้างหน้าว่าง 500เมตร+ แต่พยายามขับตีคู่เลนซ้าย พอถึงช่วงที่เลนซ้ายว่างให้เข้าได้ก็ไม่เข้า กระพริบไฟแล้วก็ยังหน้าด้านแช่อยู่อย่างนั้น
สุดท้ายผมเลยสั่งสอนมันไปซะหน่อย >:(

แบบนี้จะอ้างว่าเลนซ้ายถนนไม่ดีก็ไม่ได้
จะอ้างว่าขับเร็วแล้วก็ไม่ได้
จะอ้างว่าเลนซ้ายไม่มีที่ให้หลบก็ไม่ได้
แต่มันคือความด้านหน้าด้านเห็นแก่ตัวแบบแท้จริง

ออฟไลน์ legion

สดๆร้อนๆเมื่อช่วงสายวันนี้
เจอ Yaris สีขาวขับ 80 แช่ขวามอเตอร์เวย์กาญจนาภิเษก แช่ยาวหลายกิโล ทำข้างหลังรถติดยาววว
ข้างหน้าว่าง 500เมตร+ แต่พยายามขับตีคู่เลนซ้าย พอถึงช่วงที่เลนซ้ายว่างให้เข้าได้ก็ไม่เข้า กระพริบไฟแล้วก็ยังหน้าด้านแช่อยู่อย่างนั้น
สุดท้ายผมเลยสั่งสอนมันไปซะหน่อย >:(

แบบนี้จะอ้างว่าเลนซ้ายถนนไม่ดีก็ไม่ได้
จะอ้างว่าขับเร็วแล้วก็ไม่ได้
จะอ้างว่าเลนซ้ายไม่มีที่ให้หลบก็ไม่ได้
แต่มันคือความด้านหน้าด้านเห็นแก่ตัวแบบแท้จริง

เยี่ยมครับ

ออฟไลน์ Auto

ถนนเลนซ้ายพังแล้วขับแช่ขวา    ผมเจอคนขับรถลักษณะนี้ไม่มากแล้ว
    แต่ที่เจอถนนทั้งเส้นดีหมด เลนซ้ายไม่ได้แย่อะไร    ส่วนใหญ่ก็คือขับแช่ขวาครับ   เพราะมันคือนิสัยความเคยชินของคนขับรถบ้านเราไปแล้ว     
    ผมบอกเลยการขับแช่ขวามันคือต้นตอของปัญหาหลาย ๆ อย่างบนท้องถนนรวมถึงอุบัติเหตุ การกระทบกระทั่งแล้วก็การปาดหน้ากันด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2022, 14:29:31 โดย Auto »

ออฟไลน์ Altima

สำหรับผมปัญหามันซ้อนกัน...

คนที่แช่ขวาไม่กล้าขับเกิน 120

แต่ก็มีคนแช่กลางที่ขับ 120 เหมือนกันทั้งๆที่เลนซ้ายว่าง

ไอคนที่แช่ขวาก็อยากแซง แต่มันขับความเร็วเท่ากัน ชาติไหนจะได้แซง?

ปัญหานี้ผมพบบ่อยกว่าคนแช่ขวาที่เลนข้างๆว่าง มีแต่แช่ขวาเพราะจะแซงแล้วขับช้าเกินที่ควร

ออฟไลน์ eaklego

เราเป็นคนขับรถ110-120เป็นมาตรฐาน
(ภาพในหัว) อยู่กลางได้ก็จะกลาง ขวาโล่งแซงขวาค่อยกลับเข้ากลาง ถ้าขบวนขวาเร็วกว่าเราก็ซ้ายๆกลางๆขวาๆตามจังหวะไปเรื่อยๆ   
(ในความเป็นจริง) จะทำได้เฉพาะถนนโล่งๆต่างจังหวัดไกลๆ หรือมอเตอร์เวย์เป็นต้น  ถนนที่วิ่งจริงๆรถมักจะเยอะแน่นทุกเลน(กาญจนาภิเษก พระราม2 วังน้อยเป็นต้น) จึงเกิดข้อ3โลกไม่สวยขึ้นมา
(ท่าที่ได้ขับจริงบ่อยๆ)  คือแช่ขวาตามตูดคันหน้าเป็นขบวนไปเรื่อยๆเว้นระยะพอดีๆไม่เยอะไม่น้อยไป เพราะกลัวโดนคนด่าว่าแช่ขวา เห็นคันหน้าปล่อยเยอะเป็นสระว่ายน้ำดูซ้ายกดแซงพุ่งเข้าไปต่อตูดกลุ่มขบวนถัดไป ถ้าไม่ต่อตูดใครหน้าโล่งหลังมาเร็วต้องหลบ ถ้าต่อตูดกันเป็นสิบยี่สิบคันคือไม่หลบ ถ้าหลบต้องเบรก เสียความเร็วกลับเข้าขบวนลำบาก ทำบ่อยๆภาพกลายเป็นเราขับปาดซ้ายปาดขวาอีก แถมกินน้ำมัน
สิ่งที่ตลกคือคันหลังเขาก็คิดแบบเดียวกับเรา เขาดันตูดเรา เราบ้าจี้ดันตูดคันหน้าต่อ เขา140กันทั้งขบวน อ่ะได้มาดิกูไปด้วย มาวัดกันเบรกใครมันจะหนึบกว่ากัน คนที่ขับขวามันคือเลนของคนบ้าชัดๆ555

ออฟไลน์ kiyokuka

• **
กระทู้นี้ยกตัวอย่างผิดอย่างแรง

AUTOBAHN ไม่จำกัดความเร็ว
ถ้าไปดูหลายประเทศทางยุโรป การขับความเร็วตามกฎหมาย คือถูกต้อง
ไม่มีคำว่าช้าแช่เลนซ้าย หรือ ขวา ทุกคนขับตามความเร็วกำหนดหมด

ขับเร็วกว่ากฎหมายกำหนด ปรับแพงมาก
บางประเทศมีกฎหมายยิ่งขับเร็วกว่ากำหนดมากเท่าไรค่าปรับยิ่งทวีคูณด้วยครับ

ออฟไลน์ mamaman

สำหรับผมปัญหามันซ้อนกัน...

คนที่แช่ขวาไม่กล้าขับเกิน 120

แต่ก็มีคนแช่กลางที่ขับ 120 เหมือนกันทั้งๆที่เลนซ้ายว่าง

ไอคนที่แช่ขวาก็อยากแซง แต่มันขับความเร็วเท่ากัน ชาติไหนจะได้แซง?

ปัญหานี้ผมพบบ่อยกว่าคนแช่ขวาที่เลนข้างๆว่าง มีแต่แช่ขวาเพราะจะแซงแล้วขับช้าเกินที่ควร

เดี่ยวนะครับ ปัญหานี้ง่ายมากเลยครับ
ขับ แช่ 120 เลนกลางนะถูกแล้ว เพราะ เลนขวาไว้ให้รถไวกว่าแซง ไม่จำเป็นต้องมาเลนซ้ายเลยนะครับ
ส่วนไอ้ แช่ขวา แล้วไม่มีปัญหา แซง เลนกลางที่ 120
ในเมื่อไม่ได้ เร็วกว่าก็ ไม่ควรแช่ขวานะครับ ควรกลับมาตามก้นเค้าที่เลนกลาง

เลนขวาเอาไว้สำหรับแซงครับ ไม่มีปัญหาแซงเขวาค้าก็ควรขับ ตามกันไปที่เลนกลาง มิใช่เหรอ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

กระทู้นี้ยกตัวอย่างผิดอย่างแรง

ถ้าไปดูหลายประเทศทางยุโรป การขับความเร็วตามกฎหมาย คือถูกต้อง
ไม่มีคำว่าช้าแช่เลนซ้าย หรือ ขวา ทุกคนขับตามความเร็วกำหนดหมด

ขับเร็วกว่ากฎหมายกำหนด ปรับแพงมาก
บางประเทศมีกฎหมายยิ่งขับเร็วกว่ากำหนดมากเท่าไรค่าปรับยิ่งทวีคูณด้วยครับ

AUTOBAHN มีเพียงบางส่วนที่ ไม่จำกัดความเร็วนะครับ แล้ว เขาปรับ speed limit ตามสภาพจราจร 130 110 90 แล้วแต่ปริมาณรถ
ซึ่งถ้ารถเยอะๆ วิ่งที่ 90 110 มันก็แต่กันยาวเป็นแถวแบบที่ไทยนั้นแหละ นอกจากใครอยากขับเร็วกว่านั้น คันหน้าก็หลบให้เอง
ขับเร็วเกินก็ผิดเหมือนที่ไทยนั้นแหละ แต่คนที่จะมาตัดสินว่า เร็วเกินไปไหมคือตำรวจ ไม่ใช่คันหน้าที่แช่ที่ speed limit

ออฟไลน์ kiyokuka

• **

AUTOBAHN มีเพียงบางส่วนที่ ไม่จำกัดความเร็วนะครับ แล้ว เขาปรับ speed limit ตามสภาพจราจร 130 110 90 แล้วแต่ปริมาณรถ
ซึ่งถ้ารถเยอะๆ วิ่งที่ 90 110 มันก็แต่กันยาวเป็นแถวแบบที่ไทยนั้นแหละ นอกจากใครอยากขับเร็วกว่านั้น คันหน้าก็หลบให้เอง
ขับเร็วเกินก็ผิดเหมือนที่ไทยนั้นแหละ แต่คนที่จะมาตัดสินว่า เร็วเกินไปไหมคือตำรวจ ไม่ใช่คันหน้าที่แช่ที่ speed limit

ย้อนแย้งในตัวเองหรือป่าวครับ
แล้วคุณไปบังคับให้คนอื่นหลบได้ไงในเมื่อคนขับตาม Speed Limit ไม่ผิดกฎหมาย
คุณเองก็ไม่ใช่ตำรวจ ขับเร็วผิดกฎหมายแท้ๆไปเที่ยวชี้นิ้วว่าคนอื่นว่าผิด

ผมว่าเราควร รณรงค์ให้เลนขวามีไว้แซงหรือขับที่ความเร็วสูง
ไม่ใช่ไปเที่ยวชีนิ้วว่าคนนู้นคนนี้ผิดทั้งที่ตัวเองอะผิดกฎหมายเต็มๆ