ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเห็น Altis หน้าใหม่บนถนนบ้างยังครับ  (อ่าน 5393 ครั้ง)

ออฟไลน์ ballioni

• Jr. Member
  • **
Re: มีใครเห็น Altis หน้าใหม่บนถนนบ้างยังครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 11:52:37 »

เกาไม่ถูกที่คัน ต่อให้รถหน้าเห่ยกว่านี้ก็ขายได้ถ้าคันมันใหญ่ และกว้าง

เห็นด้วยที่สุดครับ Corolla altis หรือการเลือกใช้ TOYOTA มันต้องได้ห้องโดยสารครับ เห็นแท็กซี่ใหม่กับรุ่นก่อนหน้า อยากเรียกรุ่นก่อนหน้ามากกว่าครับ นั่งสบายกว่าคนละเรื่อง สมรรถนะ การยืดเกาะถนนไว้ตอบโจทย์คนขับรถ แต่รถบริการสาธารณะ หรือ รถครอบครัว พื้นที่ภายในห้องสารต้องมาอันดับ 1 ครับ

พื้นที่ Civic ใหญ่สบายกว่าไปเลย TNGA สร้างความประทับใจแก่ผู้ขับขี่ แต่ไม่ค่อยสร้างกระตุ้นยอดขาย เพราะขนาดห้องโดยสารแคบเล็กลงไม่ตอบโจทย์ตอนตัดสินใจซื้อจริงๆ

แคบลงหมดในยุคบุกเบิก TNGA Camry ก็แคบๆเตี้ยๆ ขับดีจริงแต่อึดอัดกว่าเดิม CHR Cross ก็คือกันแคบลง

ถ้าตลาดไทยใหญ่เหมือนจีน เราคงได้รถทุกรุ่นทุกยี่ห้อตัวถังยาว แต่พอเป็นตัวถังมาตรฐาน คำเดียว แคบครับ ไม่ตรง perception ที่ติดตรึงผู้บริโภค

ออฟไลน์ Altima

• Hero Member
Re: มีใครเห็น Altis หน้าใหม่บนถนนบ้างยังครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 12:03:20 »
โตโยต้าควรเอาราคามาสู้ ถ้าเค้าตั้งราคาแบบ:

1.6g : 749,000

1.8 sport : 829,000

ผมว่ายอดขายดีกว่านี้มาก ตอนนี้ใครอยากได้ C-segment ก็จะมอง Civic เป็นรถที่เหนือว่า Altis

จะเลือกระหว่าง Altis 1.8 กับ Civic EL ตอนนี้ ในเมื่อมันราคาเท่ากัน ใครๆก็หันไปซื้อ Civic ปะ ผมเองไม่ได้แคร์ว่า Altis มันคือรถแท็กซี่ ถ้าเอามายั่วด้วยราคาที่ถูกกว่า Civic มาก มันจะคุ้มมากๆครับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 14:51:19 »
ตอนนี้altisเหลือฐานที่มั่นสำคัญคือ1.6gรุ่นเดียวที่ราคาไม่ข้าม9แสนเป็นจุดขาย
นอกนั้นถ้าไม่รักกันจริง ก็ไปรุ่นอื่นหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2022, 15:53:17 โดย lexus »

ออฟไลน์ eaklego

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 15:32:59 »
ถ้าไม่นับเรื่องอึดถึกทน ก็ไม่มีอะไรน่าสนใจเลย แต่พอจะมาเน้นเรื่องอึดถึกทนเน้นใช้งานไม่สนสวยไม่สนแแรงผมว่าผมไปเอาcrossดีกว่า หรืออยากจะเฟี้ยวๆหน่อยก็CHR

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 16:02:28 »
น้ำมันแพงขึ้น แทนที่จะดัน 1.6 e 1.8 e cng มาขาย เมือก่อน พวกรุ่น 1.6 1.8 e ขายดีมาก คนขับพี่โตไม่เน้นออปชัน เน้นขับถึก ขับทน และราคาถูก

ตอนสมัย altis esport ตัวที่แล้ว ออปชันไม่มากนะ กุญแจยังไขมือ แต่มีดีที่ 9 แสนนิดๆ  ล้อ 18 ชุดแต่งรอบคัน หล่อดูดี ขับได้ หรือแม้แต่พวก 1.6e 1.8e ราคารวมส่วนลดเร้าใจมาก แปดแสนนิดๆ  มันทำให้ดูคุ้มกว่าไปเอาซีวิคครับ

ผมว่าโตโยต้าต้องจับตลาดตัวเองให้ถูกก่อนถึงจะขายได้ครับ  เหมือนรอบนี้จะเน้น Veloz หนักเลย คนมุงเพียบในงาน ผมว่าขายดีๆ แบรนด์โตโยต้ามันเน้นขายความคุ้มมากกว่าภาพลักษณ์มานานละ

ตัวใหม่ราคามันโดดไปไกลเลย กว่าจะกลับตัวทันมาขาย 1.8 ออปชันเต็ม ราคาดี แต่มันก็ไม่ทันละครับ

ยุคนึงที่ตัวเก่าขายดี (ผมก็ซื้อ) เพราะราคามันครับ ยุคนั้นที่ civic 9 แสน กับ altis 7.9 - 8.5 แสน ผมก็ไปอัลติสครับ แพงกว่าวีออสนิดเดียว ได้รถคันใหญ่กว่า

ออปชันจุกจิกไม่เน้น เน้นขับ กับใช้สอย ผมว่ารถมันดี แต่ตายด้วยราคาใหม่ และการดันลูกค้าให้ไปซื้อไฮบริดเจนเก่ามากเกินไป (ราคานี้ควรได้ 2.0 hybrid 184 hp dynamic force ได้แล้ว กั้กไม่เข้าเรื่องครับ)

1.6 J 6MT……………………………………………779,000 บาท
1.6 G CVT…………………………………………..844,000 บาท
1.8 E CVT…………………………………………..849,000 บาท
1.8 ESport CVT…………………………………..939,000 บาท
1.6 E CVT CNG…………………………………..954,000 บาท
1.8 Esport CVT Nurburgring Edition…….989,000 บาท
1.8 G CVT…………………………………………..999,000 บาท
1.8 V CVT Navi…………………………………1,079,000 บาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2022, 16:09:04 โดย Carrera »

ออฟไลน์ AZMVI

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 17:26:32 »
พอเห็นอยู่บ้างนะครับ ทั้ง 1.6 หรือ Hybrid หรือ GR Sport แต่ก็ถือว่าน้อยมากถ้าเทียบกับ Civic ครับ

ผมก็ใช้ตัว 1.8 Sport อยู่ครับ น่าจะเป็นคันเดียวในจังหวัดที่ใช้รุ่นย่อยนี้ เลือกสีรถก็ไม่เหมือนชาวบ้านเขา 555+

ออฟไลน์ Nuiiii

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 21:07:46 »
ต้องยอมรับว่า ความคิดที่ไม่ซื้ออัลติสเพราะเป็นรถ Taxi ยังมีอยู่ ปกติผมจะซื้อรถใหม่ให้ภรรยาแล้วเอาคันเดิมที่ภรรยาขับมาใช้ต่อ ทุกครั้งจะเชียร์ altis แต่ไม่เคยสำเร็จ ได้ฟอร์ดเทียร่า กับ ซิลฟี่มานั่งดูแลอยู่ ยกเว้นคันล่าสุดนึ่แหละได้ Corolla Cross เป็นโตโยต้าคันแรก เพราะไม่เป็น Taxi

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 22:04:52 »
นึกขึ้นได้อีก 2 เรื่องอ่ะครับ

1. เรื่องรุ่นย่อย ผมว่ามันมีปัญหาตั้งแต่ต้นนะครับ ในวันที่คนยังกล้าๆ กลัวๆ กับระบบไฮบริด
โดยเฉพาะลูกค้าหลักของโตโยต้าที่เป็นกลุ่มกลาง ๆ ติดไปทางอนุรักษ์นิยม ไม่ได้คลั่งเทคโนโลยี
แต่อัลติสโมเดลนี้ จะเทรุ่นย่อยที่น่าสนใจไปที่รุ่นไฮบริดหมดเลย รุ่นน้ำมันที่เหลือคือ 1.6L ก็จัด
ออปชั่นมาแบบเป็นรุ่นรองเต็มที่และราคาก็ไม่ได้ทำให้รู้สึกคุ้มค่า  ส่วนรุ่น 1.8L ที่เคยเป็นรุ่นยอดนิยม
ก็เหลือแค่รุ่นสปอร์ตที่ตกแต่งมาเลอะเทอะและราคาจัดว่าแพง และมีรุ่นย่อยเดียว ไม่มีทางเลือกอื่น
ถ้าคนที่ตัดไลน์ไฮบริดออกนี่ ซื้อไม่ได้เลยนะครับ

2. เรื่องสัดส่วน proportion ของรถ  ไม่รู้ว่ามีใครรู้สึกเหมือนผมมั้ย
คือมันเป็น Corolla Sedan ที่ทรงซีดานมันดูไม่สมดุลยังไงบอกไม่ถูก

คืองี้ครับ ทุก ๆ เจนที่ผ่านมา รถตระกูล Corolla จะมี Body ที่เป็นทรง Sedan และ Hatchback คู่กันเสมอ
แต่ที่ผ่านมาดูเหมือนว่า Body หลักจะเป็น Sedan ที่จะถูกออกแบบมาก่อน เหลาจนลงตัว จากนั้นตัว Hatchback
จะใช้โครงสร้าง Sedan เป็นหลัก แล้วไปดีไซน์ท้ายให้เป็น Hatchback   ที่เหลือก็ปรับด้านหน้าเล็กน้อยให้เข้ากับ
ท้ายรถ
แต่รุ่นนี้เหมือนนโยบายจะเน้นทรง Hatchback ถ้าจำไม่ผิด Corolla รุ่นนี้ทำตัว Hatchback ก่อน ออกมาขายก่อน
จากนั้นตัว Sedan ค่อยตามมาด้วยการใช้โครงสร้าง Hatchback เป็นหลักแล้วเหลาด้านท้ายรถให้เป็น Sedan

พวกรถ Sedan ที่สร้างจาก Hatchback ต่อตูด มักจะมี Proportion ที่ไม่ลงตัวอ่ะครับ
เช่น Mazda 2 Sedan, Ford Fiesta Sedan, Honda City แมลงสาบ, Tiida Sedan พวกนี้อ่ะครับ

ออฟไลน์ MMWC

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 22:23:23 »
ที่ไม่เห็นคือรถมันไม่รู้จะไปเจาะตลาดไหนเลยจริงๆ ป้ายแดงยังแทบไม่เห็น
วัยรุ่น พ่อแม่มีตังหน่อยก็ Civic 320d city turbo
เริ่มทำงานก็ city mazda2
ถ้า Altis เอาความสบายขาย คนกลุ่มนี้ก็ไปcrossover หมด Hrv Cross CX-30
นั่นแหละ ความฮิตของ crossover กินตลาดsedanสายสบาย
ต้องคนมีปัญหาข้อเข่าเท่านั้น ขึ้นรถสูงไม่ได้ นั่งรถเตี้ยไม่ได้ ;D

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 23:19:23 »
จริงๆโคโรลาโฉมนี้ไม่แย่นะ แต่จุดที่ควรทำไม่ทำจุดที่ไม่จำเป็นดันทำ

หน้าตาควรฉีกกว่าโฉมเก่ามากกว่านี้  เครื่องควรแรงกว่านี้ไม่ใช่10กว่าปีที่แล้ว 1.6กับ1.8แรงม้าแทบไม่เปลี่ยน ส่วนไฮบริดก็ดันเทคโนโลยีเก่าแรงก็น่าจะมากกว่านี้กับประหยัดกว่านี้ ควรเอาเครื่องอย่างน้อย2.0มาสู้ไม่ใช่ตัวทอป1.8เทียบกับซีวิคไม่มีอะไรสู้ได้เลยเว้นแต่เรื่องดูแลรักษาง่ายกว่า แล้วเหลือ1.6ราคาไม่แพงมากออฟชันไม่ต้องเยอะขายรถฟลีทกับพี่แท็กซี่  ภายในคอนโซลไม่อลังการแถมแคบกว่าเดิม คอนโซลต้องสวยกว่านี้เครื่องเสียงต้องจอทุกรุ่นย่อยแล้ว ช่วงล่างดีขึ้นจริงแต่พื้นที่เบาะหลังแคบลงเยอะ ตอนแรกมาเอาออฟชันไปอัดกับไฮบริดส่วนตัวธรรมดามีแค่1.6กับ1.8 แถม1.8เป็นgrไม่มีตัวธรรมดาให้ซื้อ บางคนก็ไม่ได้อยากได้ชุดแต่ง ตอนหลังดีหน่อยมี1.8ธรรมดาแล้ว ส่วนเรื่องเป็นแทกซีส่วนตัวผมไม่แคร์นะ

เยอะครับ อัลติสตัวนี้เอาคนจัดออฟชันกับราคาจากนิสสันมาใช่มั้ยนี่เละเทะจริงๆ

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 31, 2022, 06:24:06 »
หน้าใหม่รุ่นนี้ ไม่เคยเห็นเลย
ไม่สวยอย่างแรง  รุ่นนี้ภาพรวมสู้ civic ไม่ได้

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 01, 2022, 08:43:39 »
หน้าใหม่รุ่นนี้ ไม่เคยเห็นเลย
ไม่สวยอย่างแรง  รุ่นนี้ภาพรวมสู้ civic ไม่ได้
ผมว่าสวยกว่าcivic นะแต่มันไม่เอาแฮชแบ็คกับแวก้อนเข้ามาขาย น่าเสียดายจริงๆ กับทั้งกั๊กทั้งแพง  รคาตัวเริมต้นไป cx3 เครื่องสองพันที่ขับสนุกกว่าได้เลยครับ