ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเห็น Altis หน้าใหม่บนถนนบ้างยังครับ  (อ่าน 5396 ครั้ง)

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
พอดีเจอคลิปรีวิวมันขึ้น suggest ในยูยูป
ไปดูนักรีวิวไว้ปลายๆ มค.

นี่ก็เกือบ 2 เดือน ผมยัวไม่เคยเห็นบนถนนเลย
จะว่าไปก็ลืมไปแล้วด้วยว่าได้หน้าใหม่ เปิดตัว

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
Re: มีใครเห็น Altis หน้าใหม่บนถนนบ้างยังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2022, 19:44:14 »
หน้าเหี่ยวเหมือนคนแก่มีร่องแก้มสองชั้น ยากจะเจอ

ส่วนหน้าใหม่ล่าสุดไม่รู้ว่าวางขายแล้วยัง

ออฟไลน์ PREM

Re: มีใครเห็น Altis หน้าใหม่บนถนนบ้างยังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2022, 20:01:12 »
ลืมไปแล้วครับว่ามีหน้า GR Sport ใหม่ จนไปมอเตอร์โชว์เดินผ่านถึงจำได้
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2022, 20:44:02 »

Altis ต้องแก้ภาพลักษณ์ครับ
ทุกวันนี้ต้องรับกันตามตรงว่าคนทั่วไปมองมันว่าเป็นรถรับจ้าง รถองค์กร
คนทั่วไปไม่ซื้อมาใช้ส่วนตัวเท่าไหร่ครับ ยิ่งออกแบบกันมาแบบนี้ ภายในก็แคบ
ยอดเลยไม่ดีครับ

civic  ที่ออกแบบมาไม่จบเท่าไหร่ยังขายดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2022, 20:56:03 »
Altis โฉมนี้คือยิ่งทำยิ่งแย่

เอาตรงๆถ้า Sylphy กล้าๆมาหน่อย เผลอๆยอดขายตามไม่ไกลด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2022, 21:06:36 »
เจอ city turbo ป้ายแดงเยอะมาก เค้าแจกฟรีกันหรอ

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2022, 22:14:57 »
หน้าใหม่ gr sport ผมเจอ1คันถ้วนครับ เป็นตัว 1.8 ธรรมดา
คันจริงสวยกว่าหน้าเก่าเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2022, 22:20:38 »

ทุกวันนี้ต้องรับกันตามตรงว่าคนทั่วไปมองมันว่าเป็นรถรับจ้าง รถองค์กร
คนทั่วไปไม่ซื้อมาใช้ส่วนตัวเท่าไหร่ครับ ยิ่งออกแบบกันมาแบบนี้ ภายในก็แคบ

civic  ที่ออกแบบมาไม่จบเท่าไหร่ยังขายดีกว่าเยอะ

เรื่องรถ Fleet หรือ Taxi ผมเฉยๆครับ ผมไม่เคยเห็นใครหยันว่า Camry เป็นแท็กซี่สนามบินหรือโรงแรมสักคน แม้แต่ BMW/Merc ที่เคสเดียวกัน

ผมเห็นด้วยแค่เรื่องดีไซน์โดยเฉพาะรุ่นใหม่ เหมือนพอ CEO เปลี่ยนเป็นคนบ้าขับรถก็กลายเป็นว่าเน้นการขับขี่ไปเสียหมดจนลืมว่า Corolla มันต้องเป็นรถที่ All-rounder
ดีไซน์ภายนอกผมว่านานาจิตตัง (ส่วนตัวผมโอเคตั้งแต่ก่อนไมเนอร์) ส่วนภายในนั่งไม่สบายนี่น่าเสียดายจริงๆ

อีกเรื่องก็เครื่องยนต์ด้วยนี่แหละ ทั้งคันรถ TNGA หมดแล้ว เครื่องยังไม่เป็น DF อีก (เข้าใจว่าอาจจะเรื่องทำค่าไอเสียไม่ได้ หรือเติม E85 ไม่ได้ละมั้ง?)

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2022, 22:28:15 »
ยังไม่เห็นเลยครับ
ผมว่า altis ตัวนี้มันไม่เด่นสักทาง ราคาก็ไม่ได้ถูกมาก option ก็ไม่ดีมาก  hybrid ก็งั้นๆ อืดไปและไม่ประหยัดพอ
เอาเป็นว่าซื้อได้แต่ไม่มีอะไรให้ภูมิใจปลื้มใจ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 29, 2022, 22:36:25 »

อันนี้เห็นด้วยครับ Altis โฉมนี้ผมเห็นแต่ 1.6 สีขาวไม่ก็สีบรอนซ์เงิน ซึ่งลุคดูเป็นเป็นรถ fleet รถเช่ามากๆ
อย่างรุ่นที่แล้วยังมี Esport ที่ขายดี หรือถ้าเป็นรุ่น 1.6 ก็ยังเห็นสีน้ำตาล สีเทาฟ้า สีดำ ช่วยให้ไม่ดูเป็นรถ fleet มากไป แต่รุ่นนี้แทบไม่เห็นเลย GR ก็ไม่เห็น Hybrid ก็แทบไม่เห็น คนซื้อใช้เองไป Corolla Cross หรือไม่ก็ Civic หมดแล้ว
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 29, 2022, 23:07:34 »
ผมอาจจะเคยเห็นมาแล้ว แต่ผมไม่รู้ว่ามันคือหน้าใหม่ก็ได้ จริงๆถ้าไม่เห้นรูปผมก็ไม่รู้ว่ามันคือหน้าใหม่

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 29, 2022, 23:18:23 »
เอาตรงๆอย่าโกรธกันนะ​ ผมมองว่าภาพลักษณ์แทกซี่ก็ส่วนนึงปฏิเสธไม่ได้จริงๆ ดีไซน์รถดูตกยุค (โบราณน่ะแหล่ะ)​ แถมชุดแต่งโรงงานยิ่งแต่งยิ่งเลอะเทอะ​ไม่เหมือนมาสด้า​ 3​ หรือซีวิคที่ดูทันสมัย​ โฉบเฉี่ยว​ เข้าถึงวัยรุ่น​ วัยเริ่มทำงานมากกว่า​ คน​ สว.ขับก็ไม่เคอะเขิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2022, 23:24:43 โดย Aleister TJ »
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ เหวินซิ่ว

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 29, 2022, 23:48:06 »
เฉพาะวันนี้วันเดียวเจอ 2 คันเลยครับสีแดง กับ สีขาว ระยะเวลาห่างกันไม่ถึง 5 นาที  แต่ก่อนหน้าก็ไม่เคยเจอบนถนนสักครั้งเลยนะครับ ดูสะดุดตาขึ้นพอสมควรครับเฉพาะด้านหน้านะครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 00:25:28 »
หน้าเหี่ยวเหมือนคนแก่มีร่องแก้มสองชั้น ยากจะเจอ

ส่วนหน้าใหม่ล่าสุดไม่รู้ว่าวางขายแล้วยัง

หน้านี้ควรพัก ลายเยอะจนเหมือนอึ่งอ่าง

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 01:57:04 »

หน้านี้ควรพัก ลายเยอะจนเหมือนอึ่งอ่าง
ชุดแต่งพินาศมากเลยครับ   ปกติโฉมธรรมดาก็สวยดีแล้วนะ   แต่ตัวแวก้อนกับแฮชแบ็คมันสวยกว่าซีดาน   แต่มาใส่ชุดแต่งแบบนี้  อยากเห็นหน้าคนออกแบบ  คนอนุมัติมากๆ  กล้าเซ็นต์ผ่านได้ไง   รสนิยมต่ำสิ้นดีหาความสวยไม่ได้เลย  แทนที่จะทำราคาให้สมเหตุผล  และออพชั่นไม่กั๊ก  แต่นี่ขายอย่างแพง   เครื่องก็โบราณ  แถม cvt   warmerแตกกันง่ายมาก

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 05:51:14 »
ก็ขายได้เรื่อย ๆ ยอดขายอาจไม่ได้สูงมากมายนัก แต่ก็มีข้อสังเกตที่ต้องนำกลับไปแก้ไขในรุ่นต่อไปสำหรับตลาดในไทยที่มีความต้องการแตกต่างจากประเทศอื่นๆ

ส่วนรุ่นใหม่ที่ออกมา GR Sport ก็มีให้เห็นบ้างแล้วครับ แต่ก็ไม่ได้เยอะเท่ารุ่นปกติ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 07:22:39 »
จุดอ่อน เครื่องยนต์ กะภายในครับ ด้านหน้า สวยจบละตัวล่าสุดนะ ด้านหลังอีกนิด ถ้า civic ehev เปิดตัวมาแล้วจบเลยนะครับ แรงม้าเค้าเกือบ 200ม้า เอาไรสู้เค้าครับ มีดีที่ประหยัดครับ กะขับดีมันไม่พอนะครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ JF2KPNSX

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 07:42:14 »
เหตุผลที่ผมจะซื้อ corolla คือ ขนาดรถไม่เล็กไม่ใหญ่ ความทนทาน การบำรุงรักษา ซื้อมาใช้แบบสมบุกสมบัน ไม่ต้องถนอมอะไรมากมาย เสีย พัง มีที่ซ่อมเยอะ

ถ้าวันไหนที่ต้องการรถแบบเงื่อนไขนี้ คงจบที่รุ่นนี้ครับ

เรื่องเป็นรถ fleet รถสาธารณะ ไม่ใช่ประเด็นสำคัญ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 08:12:59 »
เห็นได้เรื่อยๆ  แต่เป็นรุ่นธรรมดากับรุ่น topครับ

gen นี้ปัญหาน่าจะเรื่องขนาดภายในมากกว่า  taxi ก็ไม่นิยมเพราะเหมือนจะแคบลง  รุ่นหน้าคงขยายขนาดขึ้นมาให้นั่งสบายมากขึ้น

เรื่องแรงคงไม่ใช่ คนซื้อรุ่นนี้เอาไว้ใช้งานเป็นหลักอยู่แล้ว เน้นแรงคงไปยี่ห้ออื่น  เรื่องสวย altis มันก็ไม่ได้สวยจัดสัก gen อยู่แล้วนะ

แต่ที่หายากจริงก็ mazda3 นี่แหละ เมื่อก่อนเป็นรถสวย เดี๋ยวนี้เป็นรถ rare ซะงั้น

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 08:34:12 »
Taxi ยังใช้โฉมเก่ากันเยอะอยู่ด้วย คงเพราะเศรษฐกิจด้วย

รอดู Altis ใหม่ ดีกว่าครับ จะได้รู้ว่า Toyota จะแก้เกมมายังไง

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 08:56:00 »
โดยรวมแล้วสู้ซีวิคไม่ได้เลย ยกเว้นตอนลุกออกจากรถ ::)
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Salmon

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 09:01:39 »

เกาไม่ถูกที่คัน ต่อให้รถหน้าเห่ยกว่านี้ก็ขายได้ถ้าคันมันใหญ่ และกว้าง

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 09:03:05 »
ผมอยากให้ Toyota Thailand ยุติการทำตลาด Corolla ในบ้านเรา ไม่ต้องขายเจนถัดไปแล้ว
แล้วไปเพิ่ม Line up พวก SUV Cross over แทน เพราะนอกจากตลาด Sedan จะหดตัวแล้ว
บุคลิกรถ Corolla แบบพ่อบ้าน แม่บ้าน ในโซนเอเชียนี้มันคงไปต่อไม่ได้ กลุ่มคนซื้อรถ
ซีดานจะเน้นสปอร์ตจ๋าๆ ดิบๆ ดุๆ ซึ่งจะเอา Corolla เวอร์ชั่นตลาดโลกมาแต่งเพิ่ม
มันก็จะขาดๆ เกินๆ โดนบูลลี่แบบนี้

ที่สำคัญ ด้วยนิสัยชาวเน็ต ตอนนี้ที่ยังมีรถขายอยู่ ทุกอย่างมันจะดูห่วยในสายตามากๆ
หาจุดเด่นอะไรไม่ได้เลย แต่เมื่อไหร่ก็ตามที่จะไม่มีการทำตลาดอีกต่อไป มันจะกลายเป็นรถที่
คนเสียดายคุณสมบัติที่ดีในรถคันนี้ครับ

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 09:19:35 »
เห็นบ่อยขึ้นนะครับ ตัวGRนี่ในซอยบ้านผมเห็นป้ายแดง3-4คันแล้ว

แต่ตัวGRล่าสุดนี้ ผมว่าก็ไม่ได้ดูสวยอะไรมากนะ
หน้าตาแบบตัวHybrid Highที่เปิดตัวแต่แรกเลยนั่นต่างหาก ที่สวยที่สุด ดูได้นานที่สุด

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 09:21:32 »
เห็นยอดขายแต่ละเดือนแล้ว

ผมยังแปลกใจอยู่ว่า Altis มันขายได้มากกว่า Mazda 3 จริงหรอ?
ทุกวันนี้ผมเจอ Mazda 3 บ่อยกว่าอีก
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 10:17:27 »
Altis เป็น Taxi มาทุกยุคทุกสมัย มานานมากๆๆแล้วตั้งแต่หน้าหมู

ไม่คิดว่าในเวป HLM นี้ยังมีคนมอง หรือบูลลี่ว่ามันเป็นรถแทกซี่อยู่อีก นึกว่ามีแต่ในเพจ หรือ Panti...

การที่มันขายไม่ดีในเจนนี้เพราะการออกแบบล้วนๆ มันเชย ล้าสมัย ทั้งภายนอกภายใน เชยระเบิดระเบ้อ ยิ่งเมื่อเทียบกับคู่แข่ง Civic FK ที่ ณ ตอนนี้ยังสวยกว่า FE ด้วยซ้ำไป ทำให้มันขายไม่ออก

ลองไปดู Gen เก่า เทียบ FB สิ Altis ยอดขายถล่มทะลาย เห็นในถนนเยอะมาก ตัวก่อนมันสวยกว่าตัวนี้จริงๆ (ถึงแม้ภายในจะเชยพอๆกัน) ตัวนี้มันไม่ได้เรื่องเลย ไม่สุดสักทาง

ปล.แต่ยอดขายทั่วโลก อันดับต้นๆเลยนะ ทำเป็นเล่นไป

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 10:30:49 »
ไม่เจอครับ
เห็นแต่แคมรี่
ช่วงนี้เข้า-ออก ศูนย์เป็นว่าเล่น ก็ไม่เคยเห็นอยู่ที่ลานจอดนะครับ
ส่วนใหญ่ที่ถอยป้ายแดงก็กระบะ กับ ครอส ครับ

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 10:35:42 »
ผมว่าปัจจุบันถ้าเทียบเฉพาะ สเปคเมืองไทย มันไม่มีอะไรที่ชนะ civic ได้เลย ทั้งออฟชั่นและเครื่องยนต์ เพราะตัว 1.5T ประหยัดพอๆกับ 1.8 ของ altis แถมแรงกว่าตั้งเยอะ
ต้องยอมรับว่าตอนออกมาใหม่ๆ มันยังมีจุดเด่นที่มี 1.8hybrid ที่ประหยัดน้ำมัน เป็นจุดชนะ civic ที่ยังไม่มี hybrid ไหนจะออฟชั่นที่ระบบความปลอดภัยที่ไปกองที่ตัว top
ขนาด civic hybrid ยังไม่วางจำหน่ายนะ ถ้าวางจำหน่าย 1.8 hybrid ของโตโยต้า คงโดนขยี้จนเละ เพราะเดาว่าอัตรสิ้นเปลืองน่าจะพอๆกัน แต่อัตรเร่งคงเหนือกว่าเยอะ
ถ้า altis gen หน้า ไม่เอา dynamic force hybrid กับกระจายระบบความปลอดภัยในทุกรุ่นเหมือน honda  คงเอาอะไรไปสู้ civic ไม่ได้แล้ว ที่ขายได้ก็บุญเก่าจากความทนทานและศูนย์บริการแค่นั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2022, 10:37:31 โดย xman2029 »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 11:20:46 »
ตั้งแต่โดน FD กินตลาดนี้มา Civic ก็กินมายาวๆ มาจนถึง FE เลย

Altis ไม่ฟื้นเลยจริง เพราะว่ามันเป็นรถที่ขาดจุดเด่น ในแทบทุกมุม จุดแข็งจุดเดียวเลยคือความเป็น TOYOTA

แรกๆ ก่อนเปิดตัว เห็นโพสต์ถาม TNGA อย่างโน้น อย่างนี้ อย่างนั้น

ทุกวันนี้ถามหน่อย มีคนถามหา หรือสนใจความเป็น TNGA สักคนไหม.....ป่าวเลย :'(

หน้าตาที่พยายามทำ..ที่เหมือนยิ่งทำเหมือนยิ่งเดินผิดทาง(เหมือนเอาคนแก่ คนอนุรักษ์นิยม มาออกแบบ)

เครื่องยนต์ ก็พยายามจะเข็น Hybrid เหลือเกิน แต่ก่อนมีเครื่อง 2.0 เป็นตัวท๊อป หลังๆ ดัน 1.8 เป็นตัวท๊อปแทน 2.0 ซะงั้ (2.0 ตายไปเลย) และมา Hybrid ยาวๆ

ภายใน ก็ไม่หวือหวา หรือ มีอะไรใหม่ๆ เลย ความหรูหรา ความสปอร์ต ก็ไม่มี

ออฟชั่น ก็มีตอนหลังๆ มานี่ แต่พอข้อบนๆ มันไม่ตอบโจทย์ บางทีอัดออฟชั่น มันก็ช่วยไม่ทันแล้ว

ถ้าไม่ใช่ TOYOTA ช่วยชีวิต อาจจะอยู่รั้งท้ายยอดขายไปแล้ว

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 11:48:09 »
ส่วนหนึ่งอาจจะเป็นที่หน้าตา ส่วนตัวมองว่าตัวhatchbackที่ไม่ได้ทำตลาดที่ไทยสวยมากๆ แต่ตัวsedanนี่มันไม่ค่อยลงตัวยังไงแปลกๆ แต่ก็ยังสวย แค่สวยไม่จบเท่านั้นเองครับ

ยิ่งความสดใหม่สู้civic หรือแม้ทั่งmazda3ไม่ได้
ภายในรถเองก็เป็้นส่วนหนึ่งครับ ไม่รู้ออกปบบยังไงดูโบ...แปลกๆไม่ได้ดูหรูอีก

ในค่ายเดียวกันเอง crossสี่คือขายดีมากๆ อาจเป็นเพราะเทรนด์รถไปในทิศทางนี้ หรือผู้บริโภคมองว่าcrossคุ้มค่ากว่า
หรือแม้กระทั่งขยับไปcamryน่าจะจบกว่า ขับเทียบกันแล้ว เป็นผมขยับไปแคมรี่แบบไม่คิดเลย

ส่วนเรื่องTAXI ต้องยอมรับกันส่วนนึงว่ามีคนหลายๆคนเลยที่มองแบบนั้น
มันไม่ใช่การบูลลี่ แต่มันคือความคิดความรู้สึกที่ใช้ประกอบการตัดสินใจในการซื้อของผู้บริโภค ไม่ว่าจะเวปไหนที่ไหนเค้าก็มีคนที่คิดแบบนี้อยู่ เรามาไม่สามารถให้คนทุกคนยอมรับและเห็นไปในทิศทางเดียวกันได้ และการที่คุณดูถูกคสามคิดของคนกลถ่มนี้มันก็ไม่ต่างจากการที่คุณมองว่าเค้าบูลลี่เรื่องนี่หรอกครับ

บางครั้งเราก็ต้องยอมรับในความคิดเห็นต่างถึงจะมองว่าเป็นบูลลี่กันก็ตามครับ

ปอลอลิง เสียดายsylphyและteanaที่ไม่ทำตลาดๆมากๆครับ อย่างน้อยก็เป็นตัวเลือกให้ผู้บริโภคครับ แต่รบกวนนิสสันกลับไปทำการบ้านเพิ่มด้วยครับว่าทำยังไงให้ลูกค้าเก่าหลายๆคนหนีไป
ส่วนพี่โต ผมว่าเค้าไม่ได้ทำการตลาดผิดอะไร แค่ว่าในแบรนด์ของเค้าเองมีผลิตภัณฑ์ที่ราคาทับซ้อนกันเยอะเท่านั้นเอง มันเลยเป็นการแชร์ตลาดของตัวเองไปด้วยครับ