ผู้เขียน หัวข้อ: 💖 สอบถาม AEM Water/Methanol Injection น่าสนใจไหมสำหรับรถ NA 💖  (อ่าน 1687 ครั้ง)

ออฟไลน์ AboveGod

• Hero Member

คุ้มค่าไหมที่จะลงทุนสำหรับรถ NA ครับ

ถ้าอากาศเย็นขึ้น รถจะประหยัดน้ำมันขึ้นไหม หรือได้แรงขึ้นแต่ไม่ประหยัด

ออฟไลน์ apinui

Re: 💖 สอบถาม AEM Water/Methanol Injection น่าสนใจไหมสำหรับรถ NA 💖
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 11:06:40 »
มันเหมือนกับการยิงไนตรัสอะครับ ...

โดยทั่วไป ถ้ารถเครื่องร้อนๆ ...แล้วเราเอาสารอะไรสักอย่างที่เย็นตัวใส่เข้าไปในลูกสูบ อากาศจะหนาแน่นขึ้นตามหลักฟิสิกส์ เพราะอากาศเย็นมีความหนาแน่นกว่าอากาศร้อน (นั่นคือว่าทำไมเครื่องเทอร์โบถึงต้องมี intercooler) เมื่อส่งของเหลวที่มีส่วนประกอบของน้ำผสมกับแอลกอฮอล เครื่องยนต์จะเย็นตัวลงอย่างรวดเร็ว แรงม้าก็มา แต่ ...

เราต้องเติม Methanol ซึ่งเห็นขายกันลิตรละ 120 บาท (แพงกว่าน้ำมัน) ซึ่งก็มีหลายเกรดอีก มีหลายราคาตั้งแต่ร้อยต้นไปถึงลิตรละพัน ..
งบ 2 หมื่นกว่าบาท เครื่อง NA ไปเซ็ทโบดีกว่าถ้าอยากแรง ...

ออฟไลน์ tom46

Re: 💖 สอบถาม AEM Water/Methanol Injection น่าสนใจไหมสำหรับรถ NA 💖
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 14:31:49 »
จะเหมาะกับรถที่เขา โมดิฟาย กันมาเยอะๆมากกว่านะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 16:27:22 »
ถ้ามีออกซิเจนเพิ่ม ก็ต้องใส่เชื้อเพลิงเพิ่มครับ  :D

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 18:19:33 »
เอางบนั้นเพิ่มหอย ดีกว่าครับ เห็นผลกว่ากันเยอะเลย

ออฟไลน์ mochalatte

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 19:27:30 »
มันถูกคิดค้นมาให้ แรง ครับ ความประหยัดไม่มีคิดไว้เลย
สิบกว่าปีก่อนไม่ได้ผิดกฎหมายของเมกา แต่ทุกวันนี้ใช้ได้เฉพาะแข่ง ถ้าติดตั้งในรถบ้านแล้วโดนจับอาจติดคุก และโดนปรับวันละ 150,000 บาท/วัน

ถ้าเป็นรถ NA แทบไม่มีผล ดูแลยาก ไม่คุ้มครับ
ถ้าเป็นรถ forced induction จะช่วยได้เยอะเพราะสามารถเพิ่ม boost ได้อีกหลาย psi 
เจาะไว้ที่ท่อ intake ก่อนเข้า manifolds
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2022, 20:37:28 โดย mochalatte »

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2022, 00:50:02 »
BWM เลยคิดว่าฉีดน้ำปล่าวง่ายกว่า

แต่เมืองไทยง่ายกว่านั้นจูน e85 เลยครับ เย็นๆ
(มีไม่กี่ประเทศในโลกที่เข้าถึง e85 ได้ง่ายแบบบ้านเรา)​