ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเบรก ATE SL.6 กับ Brembo Dot4 LV ตัวไหนดีกว่ากันครับ  (อ่าน 3340 ครั้ง)

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
ก่อนหน้านี้ ใช้ Dot4 ของศูนย์ ซึ่งเปลี่ยนถ่ายทุกๆ 2 ปี หรือ 4หมื่นโล มาโดยตลอด แป้นเบรกรถจะออกแนวแข็งๆทื่อๆหน่อย แต่ตอนกระทืบก็อยู่หมัด

ทว่าเมื่อปีก่อน เอารถไปฟอกเกียร์ที่ร้านแถวๆ บางบอน เค้าแถมเปลี่ยนน้ำมันเบรกให้ โดยใช้ของ Wolf Dot5.1 สัมผัสแรกคือ แป้นเบรกนุ่มเท้าขึ้นแฮะ ออกแรงเหยียบน้อยลง ถือว่ากำลังดี แต่เค้าบอก Dot5.1 ควรเปลี่ยนถ่ายทุกปี เพราะดูดความชื้นเยอะกว่า Dot4 แต่ผมอยากได้ระยะเปลี่ยนถ่ายที่เท่าเดิม คือ ทุก 2 ปี หรือ 4หมื่นโล (จำรอบการเปลี่ยนถ่ายง่ายดี เพราะเปลี่ยนพร้อมกับกรองอากาศและจารบีลูกปืนล้อหน้า)

ลองหาข้อมูลเพิ่ม ไปเจอ ATE SL.6 Dot4 กับ Brembo Dot4 LV เห็นว่าให้ฟิลลิ่งใกล้เคียง Dot5.1 ไม่รู้จริงไหม และระยะเปลี่ยนถ่ายที่ 2ปี หรือ 4หมื่นโลจริงรึเปล่า
ท่านไหนมีประสบการณ์ทั้ง 2 ตัวนี้ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

ปล.รถมีระบบ ESP ครับ

ออนไลน์ samaklen

• Hero Member
Re: น้ำมันเบรก ATE SL.6 กับ Brembo Dot4 LV ตัวไหนดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2022, 11:58:00 »
โดยเฉลี่ย Lv หลายยี่ห้อ จะเหลวกว่า 5.1 ครับ
นั่นคือไวขึ้น แต่แป้นเบรคคงต่างจาก 5.1 ไม่มาก
5.1 หลายยี่ห้อ อายุทั่วไปก็ประมาณ 2 ปี
ยกเว้นลุยน้ำบ่อยมาก น้ำท่วมนาน หรืออยู่ในพื้นที่เปึยกชื้น
จะถ่ายเร็วขึ้นบ้างก็ได้
Sl6 มักได้ราคาดีกว่า Brembo ครับ
ยังไงเทียบราคากันอีกที
บางคนไม่ชอบฟีลแป้นเบรคน้ำมันเหลวๆ ก็มีนะครับ
ต้องลองตัดสินใจ

ที่สงสัยคือ Trw/Dicxel /LiquiMoly/Ferrodo
กระป๋องคล้ายกันมาก ผิดกันที่ฉลาก ใครเป็นคนผลิตกันแน่
หรือไม่ใช่ก็ไม่รู้

ตอบให้ตรงคำถามเลยก็คือ
ทั้งสองยี่ห้อ เป็นยี่ห้อชำนาญด้านเบรค
ใครดีกว่า คงต้องทดสอบในระยะยาว
โดยผลทดลองจาก Lab ในกรณีฟันธง
ไม่เช่นนั้นดูจากสเปค กางเทียบจุดเดือดกันเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2022, 14:30:08 โดย samaklen »

ออฟไลน์ shikimaru

Re: น้ำมันเบรก ATE SL.6 กับ Brembo Dot4 LV ตัวไหนดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2022, 14:27:27 »
ate sl6 สำหรับผม แป้นเหยียบลึกขึ้น เบาขึ้น คอนโทรลได้นิ่งดี แต่บางจังหวะรู้สึกมันไวไปเลยลองใช้ brembo dot4 ทื่อกว่า ช้ากว่าหน่อย แต่ขับไม่ต้องระวังมาก แต่พวกน้ำมันเบรคผมจับเปลี่ยนทุกปีตลอด ตัดปัญหา

ออนไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2022, 16:17:24 »
เรื่องฟิลลิ่ง ต้องเอาสเปคมากาง ใครใสกว่า ก็แปลว่า แป้นจะไวกว่าแหละ

SL.6 เคลมว่า ใช้ได้ 2 ปี แป้นไว ส่วนตัวผมว่า ไวกว่า dixcel dot 5.1 ด้วย ไปเจอรถบางคัน ที่ผ้าเบรคจับไว แป้นไว บอกเลยว่า เวียนหัว ขับเอง เมาเอง (ตอน ใส่ dixcel type x จาน type sd ไปลอง SL.6 อาทิตย์เดียวถ่ายทิ้งเลย)

อีกตัว ที่ผมชอบคือ typ200 ไม่ไว ไม่ทื่อ ตรงไปตรงมา กดเท่าไหร่ จับเท่านั้น คอนโทรลแป้นง่าย สเปคเคลมมา 3 ปี เอาเข้าจริง 2 ปีเศษ เอาตัววัดความชื้นวัด ค่าก็เกินละ

ออนไลน์ tom46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2022, 18:51:37 »
ไม่เคยมีประสบการณ์ทั้งสองตัวเลยนะครับ

แต่ส่วนตัว ถ้าสองตัวนี้ สำหรับผม ผมเลือก ate ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2022, 00:35:15 »
เรื่องฟิลลิ่ง ต้องเอาสเปคมากาง ใครใสกว่า ก็แปลว่า แป้นจะไวกว่าแหละ

SL.6 เคลมว่า ใช้ได้ 2 ปี แป้นไว ส่วนตัวผมว่า ไวกว่า dixcel dot 5.1 ด้วย ไปเจอรถบางคัน ที่ผ้าเบรคจับไว แป้นไว บอกเลยว่า เวียนหัว ขับเอง เมาเอง (ตอน ใส่ dixcel type x จาน type sd ไปลอง SL.6 อาทิตย์เดียวถ่ายทิ้งเลย)

อีกตัว ที่ผมชอบคือ typ200 ไม่ไว ไม่ทื่อ ตรงไปตรงมา กดเท่าไหร่ จับเท่านั้น คอนโทรลแป้นง่าย สเปคเคลมมา 3 ปี เอาเข้าจริง 2 ปีเศษ เอาตัววัดความชื้นวัด ค่าก็เกินละ

จริงๆ แนะนำตามพี่เทียนว่าครับ ผมลืมไป มีมาใช้ typ200 นี่แหละที่โอเคกับมัน กำลังดีกับรถผม accord g8 /vigo revo

ออนไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2022, 06:27:56 »
เท่าที่ดูสเปค SL6 ยังเป็นที่ 1 เรื่องความเหลว
แถมได้ราคาดีสุดคือ 280 บาท ต่อ 1 ลิตร

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2022, 09:45:24 »
Typ200 อีกคนครับ แป้นแน่นๆ ผมเปลี่ยน 2.5 -3ปีครับ

ออฟไลน์ Superpong

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2022, 08:18:31 »
น้ำมันเบรค Brembo ยังไม่ได้ใช้ครับ

แต่เคยใช้ SL6 กับผ้าเบรค EBC Green stuff หน้าหลัง ใน CRV G4 ผมชอบฟิลลิ่งเบรคแบบนี้เลย ไม่ลึกมาก แต่ก็ไม่ไวเกิน ดูดลงทั้งคันนิ่มๆเนียนๆ (เข้าใจว่าความใสของ SL6 มันลงตัวกับบุคลลิกของ Green stuff ที่ออกแนวนุ่มลึก)