ผู้เขียน หัวข้อ: Xpander ยกระบบไฟฟ้าจาก EV จีน ซักรุ่นมาใส่แทนได้มั้ย  (อ่าน 1541 ครั้ง)

ออฟไลน์ cdap

• Full Member
เท่าที่ติดตามมา Xpander ที่พึ่งเปิดตัว เน้นแค่ช่วงล่าง กับเก็บเสียงดีกว่าคู่แข่ง (ความกว้างไม่นับเพราะกว้างกว่านิดนึงไม่ได้ต่างมาก) แต่เสียงเครื่องตอนเร่งนี่ก็ดังกระหึ่มพอสมควร
นอกนั้นความเอนกประสงค์ ออปชั่น สู้ Veloz ไม่ได้เลย ช่วงนี้คงจะทิ้งยาว

แต่ที่มองตอนนี้คืออีกซักครึ่งปี-1ปี ปลายอายุตลาดน่าจะได้ส่วนลดจากเซลเยอะพอสมควร ตามสไตล์มิตซู อยากได้รถที่ทำให้การเดินทางสะดวกสบายก็ถือว่าตอบโจทย์อยู่

เข้าคำถาม อนาคตอันใกล้ มองเล่นๆว่าถ้ารถสามารถยกระบบ EV จากรถจีนซักรุ่นมาใส่ ก็จะได้ความแรง จะปิดจุดเสียเรื่องเครื่องเล็ก จะเป็นรถที่น่าใช้มากเลย มีโอกาสจะเป็นไปได้มั้ย

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
คิดว่าทำได้นะครับ คิดว่า พอ ev เริ่มมา จะมีอู่รับแปลงรถเยอะขึ้น
จะแปลงรถน้ำมันเป็นรถถ่านไม่น่าจะยาก แต่ทำได้ลงตัวไหม วิ่งดีไหม อีกเรื่องนึง
ที่สำคัญคือค่าแบตที่จะใส่นี้แหละ ผมว่าแปลงจากน้ำมันเป็นถ่าน อย่างน้อยๆก็ ต้องมี 2แสน คิดว่าไปหา ZS-ev / EP มือสองไปเลย น่าจะคุ้มกว่า
คหสต. เปลี่ยนน้ำมันเป็นถ่าน ผมว่าเหมาะ กับรถเก่ายุค 90s 2000s ที่กำลังจะเปลี่ยนเครื่องมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2022, 13:09:46 โดย Qwerty »

ออนไลน์ Auto

ซื้อรถสักคัน ผมว่าอย่าไปมองไกลถึงจุดนั้นเลย   ดีไม่ดีไม่ได้แปลงอีก  เผลอ  ๆ ค่าแปลงกับราคารถมือ 2 ห่างกันไม่เกิน 50%  อาจไม่อยากแปลงแล้วก็ได้  พอแปลงแล้วหมดสภาพไม่มีคนซื้ออีก   ถ้าอยากได้รถไฟฟ้าซื้อรถที่เขาทำมาจากโรงงานแล้วดีกว่า

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
มีเงินถึงทำได้หมดครับ สภาพก็น่าจะออกมาเป็น zs ev คือเอาแบตห้อยไว้ใต้ท้องรถเพราะในรถไม่มีที่แล้ว

แต่ถามว่าเอาชุดระบบขับเคลื่อนทั้งยวงมาใส่เลยผมว่ายังไม่มีใครทำนะ มีแต่แพ็คแบตเอง จัดสเป็คต่างๆเองมากกว่า

ออฟไลน์ kiwiwi

ส่วนตัวผม ผมก็บ้า 7 ที่นั่ง ขับมาหลายรุ่นแล้ว

รถกลุ่มนี้ เน้นเดินทางจริงๆนะครับ หรือจะเอาไปขับคนเดียวก็ได้ ใช้งานชีวิตประจำวัน รับส่งลูกก็ดี

ถ้าบอกว่ามันไม่แรง ผม่ก็ไม่รู้จะเอาแรงไว้ทำไม ถึงมีแรง คุณจะกลัาขับสุดมั๊ย??? เมื่อมีชีวิตเล็กๆอยู่ในรถด้วย

ถ้าอยากได้แรง Mitsu Space Wagon หรือ Honda Odyssey ครับ มีแค่ 2 ตัวให้เลือกในตลาดไทย แรงด้วย นิ่มด้วย

ถ้าเน้นรถกลุ่มนี้เป็นไฟฟ้านะครับ เพื่อไว้ใช้เดินทางไกล หรือจะ One Day Trip ผมว่า ใน 2-3 ปีนี้ คงยังไม่พร้อมแน่ๆ ส่วนถ้าจะบอกว่า ชอบ ออกๆมาก่อน อนาคต ค่อยเปลี่ยนเป็นไฟฟ้าอะไรแบบนี้

็็Honda Freed ไฟฟ้าก็มีคนแปลงแล้วครับ แต่เจ้าของยังอุปไว้ก่อน เลยยังไม่ได้ตามต่อ
พวกเบ๊นซ์รุ่นเก่าๆ คนทำเป็นไฟฟ้าก็เยอะขึ้นเยอะ

เรื่องแปลงน่ะ ส่วนตัว ผมว่ามันง่ายกว่า เปลี่ยนเครื่องข้ามสายพันธุ์อีก ตอนนี้ทางจีนมีชุด Kit ขาย ชุดละ 1-3 แสน แบบพร้อมๆเลย ใส่ได้ทั้งขับหลัง และ ขับหน้า สารพัดเลยครับ

แต่สำคัญที่แปลงแล้ว สามารถใช้งานได้ตามวัตถุประสงค์ที่เราต้องการหรือไม่

อย่างพวก Ond day trip หรือ เดินทางไกล โจทสำคัญมันอยู่ที่ ชาร์แบตเต็มภายใน 10 นาทีนี่แหละครับ

ออฟไลน์ Highway Star

ทำได้ครับ ตอนนี้ก็มีคนทำเอารถน้ำมันมาแปลงเป็นevมีลงในยูทูปด้วย แต่ค่าทำยังแรงอยู่มากในตอนนี้แต่อนาคตไม่แน่ครับ