ผู้เขียน หัวข้อ: ท้อแท้กับ BMW X7 อายุ3วันมากครับ  (อ่าน 8306 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tae555

• Newbie
  • *
Re: ท้อแท้กับ BMW X7 อายุ3วันมากครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 10, 2022, 22:27:24 »
Share จาก Google map ไป My BMW ระวังพิกัดเพี้ยนด้วยนะครับ หลายครั้งผมเจอว่าแชร์ไปแล้วปรากฎว่าเพี้ยนไป ถึงจะเพี้ยนไม่มาก แต่บางทีอยู่คนละซอยเลย

ส่วนอาการ App ไม่ Connect ของผม X7 30d ไม่เป็นนะครับ ดูได้ตลอด เจอแต่บางทีต้อง log in app เข้าไปใหม่ เจอบ่อยเหมือนกันครับ

ขอบคุณมากครับ ของผมคอนเฟิร์ม100%ว่าเป็นที่ระบบจ่ายไฟเลี้ยงE-Simที่ฝังมากับรถครับ สามารถใช้แอปเขื่อมต่อกับรถได้100%ในเวลาที่รถยังแอคทีฟเช่นขับรถ, เครื่องติด, ปลดล็อค แต่ไม่สามารถใช้แอปได้ 100%เช่นกันในเวลาที่รถอยู่ใน sleep mode เช่นล็อครถไปเกิน2นาทีประมาณนี้ครับ เท่าที่พูดคุยในกรุ๊ปต่างประเทศหรือgoogleดู ไม่มีใครเจอปัญหานี้เลยครับ :-*

ออฟไลน์ PaPaMan

• Hero Member
Re: ท้อแท้กับ BMW X7 อายุ3วันมากครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 11, 2022, 09:53:12 »
Share จาก Google map ไป My BMW ระวังพิกัดเพี้ยนด้วยนะครับ หลายครั้งผมเจอว่าแชร์ไปแล้วปรากฎว่าเพี้ยนไป ถึงจะเพี้ยนไม่มาก แต่บางทีอยู่คนละซอยเลย

เจอเหมือนกันครับที่ตำแหน่งอาจจะเพี้ยนไปบ้างเล็กน้อยแต่ไม่บ่อย น่าจะเป็นจากความละเอียดของพิกัดของเลขหลังจุดทศนิยมที่ใช้ในแผนที่ของทั้งสองแอปอาจจะละเอียดไม่เท่ากันมันก็เลยปัดเศษเอา (แผนที่ใน my BM ใช้ของ here we go) แต่ถ้าเห็นว่าตำแหน่งไม่ตรงก็เอานิ้วจิ้มในแผนที่เพื่อตั้งจุดใหม่ได้เลยก่อนส่งเข้ารถครับ

ออฟไลน์ APIJACK

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 13, 2022, 14:28:16 »
อาจช่วยไรไม่ได้ ได้แต่เข้ามาบอกเป็นกำลังใจให้ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 13, 2022, 14:33:59 »
อาจช่วยไรไม่ได้ ได้แต่เข้ามาบอกเป็นกำลังใจให้ครับ

ขอบคุณมากๆๆๆๆๆนะครับ ปัญหาของผมนั้นมันเหมือนกับมีแค่ผมที่เป็นปัญหาครับ ตอนนี้ทางศูนย์แจ้งว่าได้ส่งเรื่องไป BMW Thailand แล้วครับ คือถ้าถามว่าทุกข์ไหม ตอบว่าทุกข์มากเพราะมันรถใหม่มาก ไม่น่าจะเจอปัญหาแบบนี้ แม้ว่ามันจะจิ๊บจ๊อยก็ตาม แต่สำหรับผม คนที่กว่าจะหาเงินมาซื้อได้ คนที่ไล่ตามความฝันเพื่อให้ได้รถคันนี้ พอได้มาแล้วมันไม่สมบูรณ์ มันก็จะเจ็บมากเป็นพิเศษครับ ตอนนี้รอเวลาทางศูนย์ให้คำตอบอย่างเดียวครับว่าจะจัดการอย่างไร ขอบคุณอีกครั้งครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2022, 01:57:33 »
***อัพเดทครับ 5 พฤษภาคม 2565 ทางศูนย์โทรมาบอกให้เอารถไปเปลี่ยนอะไหล่ TCB (Telemetric communication box) ซึ่งคือกล่องที่ใช้สื่อสารนั่นเองครับ ทีแรกผมเข้าใจผิดว่าจะได้เปลี่ยน PCB ผลคือแก้ไม่ได้ครับ เค้าขอลองซ่อมต่อถึงสันที่ 6 สุดท้ายก็ไม่ได้โดยจะขอให้เอารถทิ้งไว้อีกและจะติดต่อ BMW Thailand  ให้ว่าจะเอายังไง สุดท้ายเอารถจอดศูนย์ถึงวันที่ 7 พร้อมกับคำว่าทาง BMW Thailand ยังไม่ให้การติดต่อกลับมาแต่อย่างใด ให้เอารถกลับไปใช้งานก่อนซะงั้นครับ

คือรถใหม่แบบนี้ มีปัญหาตั้งแต่วันแรกด้วยซ้ำแต่ไม่รู้ไงครับ มารู้เอาวันที่สามหลังรับรถ แล้วยื้อกันไปยื้อกันมาจนเวบาผ่านไป 1 เดือนก็ยังแก้ไม่ได้ มันทุกข์มากครับ แล้วมันสมควรไหมที่รถใหม่ป้ายแดงถูกรื้อนั่นรื้อนี่ รื้อไปจนใต้หลังคาที่มีกล่อง TCB อยู่ บอกตรงๆผมสงสารรถครับ สงสารตัวเองด้วย แล้วนี่จะต้องรื้ออะไรอีก รื้ออีกเยอะไหม

ติดต่อเซลล์ที่ซื้อแล้ว บอกไปว่าผมทนไม่ไหว อยากเปลี่ยนรถ รถมันดี แต่ผมได้คันที่มีปัญหามา คำตอบคือต้องลองซ่อมดูก่อนให้เป็นตามระบบ อันนี้เข้าใจได้ครับ แต่คำถามคือจะซ่อมไปถึงไหน จะรื้ออีกเยอะไหม แล้วจะมีปัญหาอื่นตามมาหลังซ่อมไหม

มีคนแนะนำว่าให้โทรไป BMW Thailand ผมโทรไปแล้วครับ สิ่งที่ได้คือคำปลอบใจและคำสัญญาว่าจะดูแล จะซ่อมให้ แต่วินาทีนี้ผมอยากตะโกนดังๆว่า ไม่ต้องซ่อมแล้ว ขอคันใหม่เลย

ทุกข์จริงๆครับ ขอพลังบวกจากเพื่อนๆด้วยครับ