ผู้เขียน หัวข้อ: ท้อแท้กับ BMW X7 อายุ3วันมากครับ  (อ่าน 8309 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tae555

• Newbie
  • *
ท้อแท้กับ BMW X7 อายุ3วันมากครับ
« เมื่อ: เมษายน 09, 2022, 00:13:12 »
สวัสดีครับ ผมเพิ่งได้ BMW X7 xDrive40d มาเมื่อวันพุธที่ 6 เม.ย. ที่ผ่านมา (รวมวันนี้ก็ได้มาเป็นวันที่3) ผมสังเกตว่าเวลาใช้แอป my BMW เพื่อเช็คสถานะรถ, สั่งล็อค/ปลดล็อครถ, เช็คโลเคชั่นรถ จะได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ส่วนใหญ่95%จะไม่ได้เสียมากกว่า ลองขับไปคุยกับ genius แล้วก็ดันใช้ได้ พอขับกลับบ้านก็ใช้ไม่ได้อีก geniusแนะนำว่าอาจจะเป็นที่ server ที่อยู่เยอรมันมีปัญหา?

สุดท้ายเลยลองสังเกตดีๆเลยพบว่า ทุกครั้งที่สตาร์ทรถ, หลังดับรถใหม่ๆราวๆ2นาที(ช่วงที่ไฟในรถจะยังไม่ดับหมด), กดปุ่มปลดล็อครถจากกุญแจ(ไฟในรถจะติด) ช่วงเหล่านี้แอพจะสามารถอัพเดทสถานะต่างๆได้, สั่งล็อค/ปลดล็อคได้

แน่นอนว่าในขณะที่ดับเครื่องรถไปสักพักแล้ว(เกิน5นาที) ผมจะไม่สามารถใช้แอพคุมนถได้อีก แต่เมื่อผมกดรีโมทเพื่อปลดล็อคประตู ไฟในรถสว่าง ผมจะสามารถใช้แอพขึ้นมาได้ทันที

ผมคิดว่าปัญหามันเกิดจากระบบไฟเลี้ยง E-Sim ที่อยู่ในรถตอนที่ดับเครื่องมีปัญหาครับ (ตัว E-Sim เองไม่น่ามีปัญหา เพราะเวลาติดเครื่องรถอยู่ สามารถใช้แอพดูสถานะรถ,โลเคชั่นได้ 100%

ทั้งนี้ก่อนวันรับรถ แฟนผมให้ทางศูนย์ BMW ติดตั้งกล้องของBMW โดยตรง ผมไม่รู้ว่ามันจะเกี่ยวกันไหมกับระบบไฟที่มาเลี้ยง E-Sim ครับ (อ่านดูเว็บต่างประเทศ เค้าบอกว่า E-Sim จะอยู่ตรงแถวๆครับฉลามบนหลังคารถครับ)

หากเพื่อนๆท่านใดพอจะมีแนวทางแก้ปัญหา หรือพอจะรู้สาเหตุของปัญหา แนะนำผมหน่อยนะครับ พรุ่งนี้ผมจะเข้าไปเช็คที่ศูนย์อีกที ผมทุกข์ใจมากครับ เหมือนกับว่าไม่มีใครเคยเจอปัญหานี้เลย รถเพิ่งได้มารวมวันนี้ก็ 3วัน ราคาก็ไม่ใช่จะถูก มาเจอแบบนี้ท้อเลยครับ

เพิ่มเติมครับ: 9 เม.ย. เวลา 14.40 ทางช่างโทรมาแจ้งว่า ปัญหาที่พบไม่เกี่ยวกับกล้องหน้ารถที่ติดเพิ่ม ได้ทำการลองถอดระบบกล้องออกจากกล่องไฟแล้วแต่ก็มีอาการเช่นเดิม ทางศูนย์จะเก็บข้อมูลจากตัวรถส่งให้ BMW Thailand  เพื่อวิเคราะห์หาทางแก้ต่อไปครับ ทั้งนี้อาการที่เล่ามาคือมีปัญหาจริงๆมิได้คิดไปเองแต่อย่างใดครับ ขอขอบคุณทุกท่านที่แนะนำ , ศูนย์BMW อุบลราธานี ที่ไม่ได้ทอดทิ้งแม้ว่าจะไม่ได้ซื้อตรงกับทางศูนย์ก็ตามครับ :) ตอนนี้คือ17.00ให้กลับไปรับรถมาใช้งานก่อนครับ

สรุปปัญหาสั้นๆที่ได้จากช่างคือ : ระบบส่งสัญญาณซึ่งควรทำงานตลอด กลับไม่ทำงานเมื่อรถเข้าสู่ sleep mode ครับ

เพิ่มเติมครับ:17.00 ไปรับรถกลับมาแล้วครับ ช่างอัพเดท ECU ให้และยังใช้ไม่ได้ ตอนนี้แนวทางที่วางไว้คือจะส่งข้อมูลไปให้ทาง BMW Thailand แล้วภายในวันที่ 18 เม.ย.นี้จะโทรมารายงานผลครับ อาจจะให้เอารถเข้าไปจอด แล้วทางช่างสำนักงานใหญ่จะรีโมทมาดูให้ ถ้ายังไม่ได้อีกจะให้สำนักงานใหญ่ของเยอรมันรีโมทมาดูให้ครับ

ทั้งนี้รถใช้งานดีครับ ติดแค่มันเหมือนขาดอะไรไป มันรู้สึกผิดในใจตลอด ประมาณนี้ครับ

***อัพเดทครับ วันนี้ 18 เมษายน 2565 โทรไปสอบถามทางศูนย์มา ได้รับข้อมูลว่า PCB ในรถเสีย ต้องเปลี่ยนมั้งชิ้นครับ โดยต้องนำเข้าและให้ทางต่างประเทศคีย์ข้อมูลให้ตรงกับตัวรถของผมครับ ไม่ได้ระบุเวลาว่าจะได้ตอนไหน แต่ทั่วๆไปถ้านำเข้าใช้เวลา 2อาทิตย์ครับ ได้เรื่องยังไงจะมาอัพเดทเพิ่มนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

***อัพเดทครับ 5 พฤษภาคม 2565 ทางศูนย์โทรมาบอกให้เอารถไปเปลี่ยนอะไหล่ TCB (Telemetric communication box) ซึ่งคือกล่องที่ใช้สื่อสารนั่นเองครับ ทีแรกผมเข้าใจผิดว่าจะได้เปลี่ยน PCB ผลคือแก้ไม่ได้ครับ เค้าขอลองซ่อมต่อถึงสันที่ 6 สุดท้ายก็ไม่ได้โดยจะขอให้เอารถทิ้งไว้อีกและจะติดต่อ BMW Thailand  ให้ว่าจะเอายังไง สุดท้ายเอารถจอดศูนย์ถึงวันที่ 7 พร้อมกับคำว่าทาง BMW Thailand ยังไม่ให้การติดต่อกลับมาแต่อย่างใด ให้เอารถกลับไปใช้งานก่อนซะงั้นครับ

คือรถใหม่แบบนี้ มีปัญหาตั้งแต่วันแรกด้วยซ้ำแต่ไม่รู้ไงครับ มารู้เอาวันที่สามหลังรับรถ แล้วยื้อกันไปยื้อกันมาจนเวบาผ่านไป 1 เดือนก็ยังแก้ไม่ได้ มันทุกข์มากครับ แล้วมันสมควรไหมที่รถใหม่ป้ายแดงถูกรื้อนั่นรื้อนี่ รื้อไปจนใต้หลังคาที่มีกล่อง TCB อยู่ บอกตรงๆผมสงสารรถครับ สงสารตัวเองด้วย แล้วนี่จะต้องรื้ออะไรอีก รื้ออีกเยอะไหม

ติดต่อเซลล์ที่ซื้อแล้ว บอกไปว่าผมทนไม่ไหว อยากเปลี่ยนรถ รถมันดี แต่ผมได้คันที่มีปัญหามา คำตอบคือต้องลองซ่อมดูก่อนให้เป็นตามระบบ อันนี้เข้าใจได้ครับ แต่คำถามคือจะซ่อมไปถึงไหน จะรื้ออีกเยอะไหม แล้วจะมีปัญหาอื่นตามมาหลังซ่อมไหม

มีคนแนะนำว่าให้โทรไป BMW Thailand ผมโทรไปแล้วครับ สิ่งที่ได้คือคำปลอบใจและคำสัญญาว่าจะดูแล จะซ่อมให้ แต่วินาทีนี้ผมอยากตะโกนดังๆว่า ไม่ต้องซ่อมแล้ว ขอคันใหม่เลย

ทุกข์จริงๆครับ ขอพลังบวกจากเพื่อนๆด้วยครับ

อัพเดทครับ ส่งเรื่องไปBMW Thailand แล้วครับ ขอความเห็นใจ สุดท้ายเค้าคุยกันราวๆ 1อาทิตย์ แล้วคงให้คำตอบผมผ่านผู้จัดการศูนย์ว่าให้เอารถเข้ามาวัดค่าไฟตอนรถอยู่ใน sleep mode ในวันอังคารที่ 17 พ.ค.นี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2022, 10:16:36 โดย Tae555 »

ออนไลน์ iPeck

• Jr. Member
  • **
Re: ท้อแท้กับ BMW X7 อายุ3วันมากครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2022, 02:11:09 »
ลองทำตามนี้ดูก่อนนะครับ
ที่จอ iDrive จะมีหัวข้อ Media // Com // Navi // Car // App เลื่อนลงมาหัวข้อ App ที่อยู่ด้านล่างสุด กดเข้าไป หลังจากนั้นหัวข้อแรก Installed Apps แต่ไม่ต้องกดเข้าไปนะครับ  ให้กดปุ่ม Option จะมีเมนูขึ้นมา ให้เลือกตัวเลือก Update รอจนอัพเดทเสร็จ หลังจากนั้นล็อครถ ทิ้งไว้ซักครู่ แล้วลองเช็คใน App My BMW อีกที ว่าสถานะรถอัพเดทใช้งานได้หรือเปล่าครับ

หรือไม่งั้นลองเช็คในส่วน Software update ของตัวรถ ว่าเป็นเวอร์ชั่นปัจจุบันหรือยัง ถ้ายัง ควรอัพเดทให้เป็นปัจจุบันก่อน เพราะของผมตอนได้รถมาแรกๆ ก็มีอัพเดท (แต่ผมไม่ยอมอัพเดท เพราะบางความเห็นในกลุ่ม Facebook ขู่ว่าห้ามอัพเดทเอง เดี๋ยวพัง) เลยทำให้ผมใช้ iPhone เป็น Digital Key ไม่ได้ แต่พอกดอัพเดทเองแล้ว เพิ่ม Digital Key ใส่ iPhone ได้ ไม่มีปัญหาอีกเลย

ถ้ารถไม่มีได้มีปัญหาจริงๆ ตามปกติ App My BMW จะมีบางช่วงที่ไม่อัพเดทข้อมูลตัวรถบ้าง แต่นานๆมาก จะเป็นซักครั้ง ซึ่งใช้วิธีแก้ไขด้านบน ส่วนใหญ่ก็จะกลับมาใช้งานได้นะครับ

ออฟไลน์ wsonpee

• Sr. Member
Re: ท้อแท้กับ BMW X7 อายุ3วันมากครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2022, 06:40:01 »
ของผม 530e lci appก็เอ๋อ ค้างหลายครั้ง มักจะเป็นที่สถานะแบตค้างไปเลย...ผมใช้วิธี factory reset ก็หายครับ  รวมทั้งอัพเดทซอฟแวรทำเองได้ครับ....ไม่รู้ช่วยได้รึป่าวนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2022, 07:46:33 »
ลองทำตามนี้ดูก่อนนะครับ
ที่จอ iDrive จะมีหัวข้อ Media // Com // Navi // Car // App เลื่อนลงมาหัวข้อ App ที่อยู่ด้านล่างสุด กดเข้าไป หลังจากนั้นหัวข้อแรก Installed Apps แต่ไม่ต้องกดเข้าไปนะครับ  ให้กดปุ่ม Option จะมีเมนูขึ้นมา ให้เลือกตัวเลือก Update รอจนอัพเดทเสร็จ หลังจากนั้นล็อครถ ทิ้งไว้ซักครู่ แล้วลองเช็คใน App My BMW อีกที ว่าสถานะรถอัพเดทใช้งานได้หรือเปล่าครับ

หรือไม่งั้นลองเช็คในส่วน Software update ของตัวรถ ว่าเป็นเวอร์ชั่นปัจจุบันหรือยัง ถ้ายัง ควรอัพเดทให้เป็นปัจจุบันก่อน เพราะของผมตอนได้รถมาแรกๆ ก็มีอัพเดท (แต่ผมไม่ยอมอัพเดท เพราะบางความเห็นในกลุ่ม Facebook ขู่ว่าห้ามอัพเดทเอง เดี๋ยวพัง) เลยทำให้ผมใช้ iPhone เป็น Digital Key ไม่ได้ แต่พอกดอัพเดทเองแล้ว เพิ่ม Digital Key ใส่ iPhone ได้ ไม่มีปัญหาอีกเลย

ถ้ารถไม่มีได้มีปัญหาจริงๆ ตามปกติ App My BMW จะมีบางช่วงที่ไม่อัพเดทข้อมูลตัวรถบ้าง แต่นานๆมาก จะเป็นซักครั้ง ซึ่งใช้วิธีแก้ไขด้านบน ส่วนใหญ่ก็จะกลับมาใช้งานได้นะครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ ผมทำตามเรียบร้อยทั้งสองวิธี ไม่ได้ผลครับ ปัญหาที่เจอเล่าแบบสั้นๆคือเมื่อรถไม่แอคทีฟ(จอดอยู่เฉยๆ)E-Simจะไม่ทำงาน ทำให้ไม่สามารถสั่งการตัวรถจากแอปได้ครับ และทันทีที่รถแอคทีฟ(เปิดกุญแจเข้ารถ, สตาร์ทรถ, เพิ่งดับรถไม่เกิน2นาที E-Simจะทำงานได้ แล้วจะดับไปครับ ทั้งหมดที่กล่าวมาคือ100% สามารถทำซ้ำได้ ไม่ใช่เหตุการณ์ที่สุ่มเกิดครับ ผมว่านี่เป็นปัญหา hardware แน่นอนครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2022, 07:49:09 »
ของผม 530e lci appก็เอ๋อ ค้างหลายครั้ง มักจะเป็นที่สถานะแบตค้างไปเลย...ผมใช้วิธี factory reset ก็หายครับ  รวมทั้งอัพเดทซอฟแวรทำเองได้ครับ....ไม่รู้ช่วยได้รึป่าวนะครับ

ขอบคุณมากครับ วิธี factory resetนี่ผมยังไม่เคยลองครับ ปัญหาของผมที่เกิดมันสามารถทำซ้ำได้100% เลยพอจะเดาทางได้ว่าตรงไหนมีปัญหาครับ เดี๋ยววันนี้จะเอารถไปเข้าศูนย์ครับ กังวลมากๆครับ วันนี้วันที่4 ควรเป็นวันที่ผมดีใจกับของใหม่แต่ผมทุกข์สุดๆเลยครับ :'(

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 09, 2022, 08:39:30 »
คิดว่าเป็นกับที่คุณติดกล้องเสริม มากกว่า

ให้ช่างทบทวนใหม่  ไฟเลี้ยงส่วนควรจะมีตลอดเวลา  แต่ไม่แน่ใจว่า  เมื่อติดตั้งเสริม  ไฟเลี้ยงอาจจะถูกตัดไปเมื่อล็อครถ ก็เหมือนกับการปิดระบบไปในตัว

อันนี้เดานะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 09, 2022, 09:52:38 »
คิดว่าเป็นกับที่คุณติดกล้องเสริม มากกว่า

ให้ช่างทบทวนใหม่  ไฟเลี้ยงส่วนควรจะมีตลอดเวลา  แต่ไม่แน่ใจว่า  เมื่อติดตั้งเสริม  ไฟเลี้ยงอาจจะถูกตัดไปเมื่อล็อครถ ก็เหมือนกับการปิดระบบไปในตัว

อันนี้เดานะครับ

ขอบคุณมากครับ ใจผมอยากให้เป็นแบบที่คุณว่ามากครับ เพราะถ้าระบบจ่ายไฟให้ E-Sim เสียตั้งแต่จากโรงงาน มันก็ไม่ควรใช้ได้ตอนรถไม่อยู่ใน sleep mode เช่นตอนขับรถ, ปลดล็อคประตูครับ

ตอนนี้ติดต่อทางศูนย์แล้วครับ ทางศูนย์ให้ Genius รับเรื่องของผมไปปรึกษาช่างเทคนิคแล้วครับ ตอนนี้ให้ผมเข้าศูนย์ตอน 11.00 เพื่อตรวจเช็ครถครับ ทั้งนี้ผมส่งคลิปปัญหาที่เจอ และคลิปการทดลองที่คอนเฟิร์มว่าระบบจ่ายไฟให้ E-Sim เสียให้เค้าแล้วครับ

หวังไว้ว่าจะสามารถแก้ปัญหาได้โดยง่าย ไม่ต้องรื้อมากครับ

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 09, 2022, 10:53:55 »
app มันไม่ stable ถ้าทำใจได้ ไม่ใช้ app คือ การแก้ปัญหาครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 09, 2022, 11:25:23 »
app มันไม่ stable ถ้าทำใจได้ ไม่ใช้ app คือ การแก้ปัญหาครับ

ขอบคุณครับ ประเด็นคือมันไม่ใช่แอปที่ไม่ stable ครับ แอปดีงามมากครับ ดูจากรีวิวใน app store แล้วถือว่าโอเคเลย แต่ปัญหามันอยู่ที่ระบบ E-Simที่อยู่ในรถครับ มันเลยทำให้ใช้แอปได้เฉพาะตอนรถไม่อยู่ใน sleep mode ครับ ในขณะที่ GLE 350d ของผมไม่มีปัญหานี้ครับ สั่งการได้จากทุกที่ในโลก อันนั้นโอเคมาก

จริงๆจะไม่ใช้ก็ได้ เพียงแต่คิดว่าเสียเงินกัดฟันซื้อมาระดับนี้แล้วมันควรใช้งานได้ครับ พอคิดว่าเวลาจำเป็นอื่นๆเช่น จอดรถในลานจอดรถใหญ่ๆแล้วลืมที่จอด อย่างน้อยยังใช้แอปเปิดไฟกระพริบ, ใช้ส่งเสียงเพื่อให้หารถเจอ, หรือเวลาจอดรถตากแดดนานๆ ก่อนจะมาถึงรถให้รถมันช่วยระบายความร้อนสักหน่อยก่อนขึ้นรถก็ยังดี คือพอคิดถึงตรงนี้ที่มันหายไปแล้วมันเสียใจน่ะครับ :'(

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 09, 2022, 12:08:41 »

ขอบคุณครับ ประเด็นคือมันไม่ใช่แอปที่ไม่ stable ครับ แอปดีงามมากครับ ดูจากรีวิวใน app store แล้วถือว่าโอเคเลย แต่ปัญหามันอยู่ที่ระบบ E-Simที่อยู่ในรถครับ มันเลยทำให้ใช้แอปได้เฉพาะตอนรถไม่อยู่ใน sleep mode ครับ ในขณะที่ GLE 350d ของผมไม่มีปัญหานี้ครับ สั่งการได้จากทุกที่ในโลก อันนั้นโอเคมาก

จริงๆจะไม่ใช้ก็ได้ เพียงแต่คิดว่าเสียเงินกัดฟันซื้อมาระดับนี้แล้วมันควรใช้งานได้ครับ พอคิดว่าเวลาจำเป็นอื่นๆเช่น จอดรถในลานจอดรถใหญ่ๆแล้วลืมที่จอด อย่างน้อยยังใช้แอปเปิดไฟกระพริบ, ใช้ส่งเสียงเพื่อให้หารถเจอ, หรือเวลาจอดรถตากแดดนานๆ ก่อนจะมาถึงรถให้รถมันช่วยระบายความร้อนสักหน่อยก่อนขึ้นรถก็ยังดี คือพอคิดถึงตรงนี้ที่มันหายไปแล้วมันเสียใจน่ะครับ :'(

ผมเข้าใจเลยครับ ผมทำรีโมท bmw ตกท่อยังพยายามหาทางเคลมกลับมาจนได้ ซื้อรถระดับนี้ยังไงก็อยสกใช้งานให้คุ้มค่าครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 09, 2022, 12:36:15 »

ผมเข้าใจเลยครับ ผมทำรีโมท bmw ตกท่อยังพยายามหาทางเคลมกลับมาจนได้ ซื้อรถระดับนี้ยังไงก็อยสกใช้งานให้คุ้มค่าครับ

ขอบคุณมากๆครับที่เข้าใจความรู้สึกผม :'( ตอนนี้เอารถทิ้งไว้ศูนย์แล้วครับ รอเค้าเช็คเสร็จว่าตรงไหนเสีย (ภาวนาให้เดินสายกล้องผิดพลาดแค่นั้นพอครับ กล้องติดตลอดแต่E-Simดันมีsleep modeซะงั้น) อยนกให้แก้ได้จบมากๆครับ แค่4วันที่มีรถในฝันผมยังทุกข์ขนาดนี้ ถ้าต้องใช้ไปทุกวันผมตายแน่นอน

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 09, 2022, 16:55:15 »
ผมลองแล้วหน่วงมากใช้ไม่ได้เหมือนกันครับ mg ismart ยังสเถียรกว่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 09, 2022, 16:57:22 »
ผมลองแล้วหน่วงมากใช้ไม่ได้เหมือนกันครับ mg ismart ยังสเถียรกว่า

ของผมช่างคอนเฟิร์มแล้วว่าระบบส่งสัญญาณของรถผิดปกติจริงๆครับ :'( ไม่ได้เกิดจากแอป
ปล ยังแก้ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 09, 2022, 18:21:51 »
รถผม X3 LCI เคยเป็นครับ กว่าจะแก้ไขเสร็จ 2 อาทิตย์ เพราะผมไม่ว่างด้วย

app my bmw ใช้ไม่ได้เลย, ข้อมูลเลขตัวถังรถในออนไลน์ไม่มี
ทำ factory reset ผ่าน idrive ก็ไม่หาย, apps ใน idrive ก็ไม่มีหายหมด

ทาง Genius พยายามแล้วแต่ก็แก้ปัญหาไม่ได้ ต้องให้ BMW TH remote มาแก้ไขที่ตัวรถเองครับ
หลังจากแก้ไขเสร็จ my bmw ก็เอ๋อไปอีก 3-4 วัน กว่าจะใช้ได้อย่างสมบูรณ์ครับ

เห็นใจ จขกท. ครับ ผมก็อารมณ์เดียวกัน
รถระดับนี้มันควรจะสมบูรณ์ 100% ก่อนส่งมอบให้ทางลูกค้า ผ่าน PDI มาได้อย่างไร

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 09, 2022, 18:42:48 »
รถผม X3 LCI เคยเป็นครับ กว่าจะแก้ไขเสร็จ 2 อาทิตย์ เพราะผมไม่ว่างด้วย

app my bmw ใช้ไม่ได้เลย, ข้อมูลเลขตัวถังรถในออนไลน์ไม่มี
ทำ factory reset ผ่าน idrive ก็ไม่หาย, apps ใน idrive ก็ไม่มีหายหมด

ทาง Genius พยายามแล้วแต่ก็แก้ปัญหาไม่ได้ ต้องให้ BMW TH remote มาแก้ไขที่ตัวรถเองครับ
หลังจากแก้ไขเสร็จ my bmw ก็เอ๋อไปอีก 3-4 วัน กว่าจะใช้ได้อย่างสมบูรณ์ครับ

เห็นใจ จขกท. ครับ ผมก็อารมณ์เดียวกัน
รถระดับนี้มันควรจะสมบูรณ์ 100% ก่อนส่งมอบให้ทางลูกค้า ผ่าน PDI มาได้อย่างไร

ขอบคุณมากๆครับ เดาว่าของคุณแค่อาการคล้ายกัน แต่คนละสาเหตุกันครับ เพราะของผมจะยังใช้ app My BMW ได้ครับ (แต่เฉพาะตอนรถไม่อยู่ใน sleep mode :'( ) ตอนนี้ไปรับรถคืนมาก่อนครับ วันจันทร์ที่ 18 เมษายนนี้ ทางศูนย์จะโทรมาอัพเดทแนวทางการซ่อมต่อไปครับ ตอนนี้จะส่งข้อมูลไปให้ BMW Thailand ก่อน จากที่สอบถามคร่าวๆคือ ทางBMW Thailand จะรีโมทมาซ่อมให้ แล้วถ้ายังไม่ได้อีก ทางสำนักงานเยอรมันจะรีโมทมาแก้ให้ครับ

ส่วนตัวหวังไว้ว่าจะไม่โดนเทนะครับ ในใจคิดว่าขอเปลี่ยนรถได้ไหม เพราะผ่านมาแค่4วันเอง ยิ่งนานวันโอกาสจะจอเปลี่ยนได้ยิ่งน้อยลงๆๆ แต่ก็ใจเขาใจเราครับ รับรถเค้ามาแล้ว ราคามันจะลงทันที จะไปขอเปลี่ยนมันก็บาปในใจตัวเองครับ

ออฟไลน์ NNIICCKK

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 09, 2022, 22:36:36 »
ผมใช้เทสลา Model 3 Performance อยู่ก็เจอปัญหาเดียวกันนี้แหละครับ แต่จะได้นานกว่าหน่อยคือน่าจะได้เกือบๆ 1 ชม. หลังล๊อครถ หลังจากนั้นก็จะถูกตัดการติดต่อไปเลย

เดี่ยวเดือนนี้จะได้ E-Tron GT Performance เข้ามาในบ้านอีกคัน จะลองดูว่าจะเป็นเหมือนกันรึเปล่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 09, 2022, 22:47:10 »
ผมใช้เทสลา Model 3 Performance อยู่ก็เจอปัญหาเดียวกันนี้แหละครับ แต่จะได้นานกว่าหน่อยคือน่าจะได้เกือบๆ 1 ชม. หลังล๊อครถ หลังจากนั้นก็จะถูกตัดการติดต่อไปเลย

เดี่ยวเดือนนี้จะได้ E-Tron GT Performance เข้ามาในบ้านอีกคัน จะลองดูว่าจะเป็นเหมือนกันรึเปล่า

เป็นกำลังใจให้แก้ได้นะครับ ส่วนตัวผม กรณีรถผม เคยคิดว่าหรือว่าเป็นเพราะแบตเตอรี่คายประจุออกเยอะไปรึเปล่า (ตอน Geniusสอนใช้รถ ไม่ได้สตาร์ทรถ ตอนนั้นรถมันเตือนบ่อยมากว่าให้สตาร์ทรถ จนสุดท้ายได้สตาร์ทรถเพื่อสอนครับ) แต่นี่ก็วิ่งมา100กว่ากม.แล้ว น่าจะชาร์จไฟคืนได้ระดับนึงแล้ว อีกทั้งกล้องหน้ารถของ BMWเอง (BMW ACE2) มันก็ไฟติดตลอดเวลา แม้ว่ารถจะเข้าสู่ sleep mode แสดงว่าตัวแบตเตอรี่รถเองคงไม่ได้มีปัญหาอะไรจนทำให้ต้องตัดไฟเลี้ยงระบบสื่อสารของรถครับ

X7 เป็นอะไรที่ผมถูกใจมาก เป็นรถที่ดีคันนึงเลยครับ เสียดายที่ผมบุญน้อย จะได้ใช้ทั้งทีดันได้คันมีปัญหามา หากซ่อมได้แล้วจบ ผมจะกินเจ7วันเลย555

ออฟไลน์ NNIICCKK

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 09, 2022, 23:06:42 »
ผมไม่ได้หาทางซ่อมมันด้วยซ้ำไปครับ ;D เพราะไม่ค่อยได้เช็คอะไรอยู่แล้ว แค่คิดว่าถ้ามีขโมยมาขับรถออกไป อย่างน้อยยังเช็คตำแหน่ง GPS ได้ก็พอ เพราะตอนรถวิ่งมันควบคุมผ่านแอปได้ตามปรกติ

บางทีก็ไม่อยากให้เรื่องเล็กๆมาทำให้เราขับรถไม่มีความสุข ผมพยายามทำตัวใช้ชินกับมันไปเลย ::)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 09, 2022, 23:18:24 »
ผมไม่ได้หาทางซ่อมมันด้วยซ้ำไปครับ ;D เพราะไม่ค่อยได้เช็คอะไรอยู่แล้ว แค่คิดว่าถ้ามีขโมยมาขับรถออกไป อย่างน้อยยังเช็คตำแหน่ง GPS ได้ก็พอ เพราะตอนรถวิ่งมันควบคุมผ่านแอปได้ตามปรกติ

บางทีก็ไม่อยากให้เรื่องเล็กๆมาทำให้เราขับรถไม่มีความสุข ผมพยายามทำตัวใช้ชินกับมันไปเลย ::)

อยากคิดแบบนั้นบ้างครับ แต่ทำใจไม่ได้จริงๆครับ กว่าจะตัดใจซื้อตามความฝันมันยากจริงๆ สุดท้ายพอได้มาแล้วแต่ดันไม่เต็มร้อยมันทำใจไม่ได้จริงๆครับ (สมัยก่อนขับ Mazda CX-5 คันละล้าน นั่นนี่เสียนิดเสียหน่อยบ่นเช้าบ่นเย็น พอมาเจอของแพงระดับBMW มันยิ่งมีความคาดหวังสูงกว่าเดิมครับ) ขอบคุณสำหรับแนวคิดดีๆนะครับ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 10, 2022, 07:51:24 »
ของใหม่ ออกใหม่ ช่วงแรกก็อาจจะหงุดหงิดบ้าง แต่ ผมเชื่อว่าเดี๋ยว BM คงแก้ไชให้นะครับ
บางที ความคาดหวัง อาจจะทำให้ รมณ์ เสียได้ ของตั้งแพง แต่ ขายเหมือน เราเป็นหนูทดลอง
เดี๋ยวนี้เป็นหมด ครับ ซื้อ MAC มาทำงาน เครืองตั้งแพง update OS ที ต้องมี อุปกรณ์ต่อพ่วง ที่ ใช้งานไม่ได้ รอซัก พักกก็จะออก update ออกมาแก้ หรือ มือถือราคา 4-5 หมืนบาทกว่าจะนิ่ง มี 3-5 เดือน
บางที ผมรุ้สึกว่า นี่มัน Software beta ver. ออกมาให้ user feedback หรือเปล่าว๊ะ

เอาใจช่วยนะครับ เชื่อว่า แก้ได้ ผ่านแน่ แต่ของมันใหม่ รอนิสสสสส ใจเย็นเย็น คงทำได้เท่านี้ หงุดหงิดไป เสียเวลาครับ

ออฟไลน์ aekoy

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 10, 2022, 08:19:51 »
ปีที่แล้วเพื่อนผมออก series 5 มาวันเดียวมันขับไปต่างจังหวัดไฟเครื่องโชว์ต้องสไลด์รถกลับมา ศูนย์บอกใช้เวลาเช็ค 2 สัปดาห์ เพื่อนผมนี่โมโหจัดเลย หลังจากนั้นสรุปว่าเกิดจากการติดตั้งกล้องเพิ่มเติมของศูนย์ครับ เป็นกำลังใจให้ท่านเจ้าของกระทู้ครับอาจเป็นสาเหตุมาจากเรื่องกล้องก็ได้
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 10, 2022, 08:27:20 »
ปีที่แล้วเพื่อนผมออก series 5 มาวันเดียวมันขับไปต่างจังหวัดไฟเครื่องโชว์ต้องสไลด์รถกลับมา ศูนย์บอกใช้เวลาเช็ค 2 สัปดาห์ เพื่อนผมนี่โมโหจัดเลย หลังจากนั้นสรุปว่าเกิดจากการติดตั้งกล้องเพิ่มเติมของศูนย์ครับ เป็นกำลังใจให้ท่านเจ้าของกระทู้ครับอาจเป็นสาเหตุมาจากเรื่องกล้องก็ได้

ขอบคุณมากครับ เมื่อวานเอารถไปเข้าศูนย์ตั้งแต่ 11.00-17.00 ช่างยืนยันว่าระบบจ่ายไฟให้ E-Sim ของรถมีปัญหาตอนรถอยู่ใน sleep mode จริงๆ และการติดตั้งกล้องของศูนย์ไม่มีผลต่อระบบจ่ายไฟ เพราะใส่คนละช่องกัน ไม่ได้ยุ่งกันประมาณนั้นครับ ทั้งนี้ทางช่างได้ลองถอดระบบจ่ายไฟกล้องออกมาแล้วก็ยังมีปัญหาเหมือนเดิม จึงสรุปว่าการติดตั้งกล้องไม่เกี่ยวกับปัญหานี้ครับ  :'(

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 10, 2022, 08:47:39 »
ของใหม่ ออกใหม่ ช่วงแรกก็อาจจะหงุดหงิดบ้าง แต่ ผมเชื่อว่าเดี๋ยว BM คงแก้ไชให้นะครับ
บางที ความคาดหวัง อาจจะทำให้ รมณ์ เสียได้ ของตั้งแพง แต่ ขายเหมือน เราเป็นหนูทดลอง
เดี๋ยวนี้เป็นหมด ครับ ซื้อ MAC มาทำงาน เครืองตั้งแพง update OS ที ต้องมี อุปกรณ์ต่อพ่วง ที่ ใช้งานไม่ได้ รอซัก พักกก็จะออก update ออกมาแก้ หรือ มือถือราคา 4-5 หมืนบาทกว่าจะนิ่ง มี 3-5 เดือน
บางที ผมรุ้สึกว่า นี่มัน Software beta ver. ออกมาให้ user feedback หรือเปล่าว๊ะ

เอาใจช่วยนะครับ เชื่อว่า แก้ได้ ผ่านแน่ แต่ของมันใหม่ รอนิสสสสส ใจเย็นเย็น คงทำได้เท่านี้ หงุดหงิดไป เสียเวลาครับ

ขอบคุณมากครับ จริงๆผมรู้สึกเหมือนปัญหามันอยู่ที่ผมคนเดียวครับ จะหาถามเพื่อนที่มีรุ่นเดียวกันว่าเป็นเหมือนกันไหมก็หายากครับที่จะออกรุ่นนี้ :'( ไม่รู้จะถามใคร อย่างไรก็ตาม ผมพยายามหาข้อมูลคนที่ใช้ X7 และรุ่นอื่นใน internet ว่ามีใครมีปัญหาE-Sim แบบผมบ้าง ก็เหมือนกับมีแค่ผมคนเดียวครับ แบบเลวร้ายสุดก็ทั้งโลกนี้มีผมซวยคนเดียวครับ555

ทั้งนี้ รถBMW X7 ขับดีมากครับ ไม่เสียดายเลยที่เลือกรุ่นนี้ (แต่เสียดายที่ใช้ได้ไม่ครบทุกฟังก์ชั่น) จะหยุดคาดหวังและรอความหวังวันที่18นี้ที่ศูนย์จะโทรมาแจ้งแนวทางการแก้ปัญหาครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 10, 2022, 09:16:06 »
ฟังดูก็น่าจะมีปัญหาจากระบบจ่ายไฟจริงๆน่ะแหละ แต่สาเหตุจากอะไรนี่สิ... เอาใจช่วยให้แก้ไขได้นะครับ

App My BMW นี่มีประโยชน์จริงๆครับ ผมใช้ 530e ต้องเปิดดูทุกครั้งที่เสียบชาร์จไฟว่าไฟจะเต็มเมื่อไหร่พอถึงเวลาก็ค่อยเดินไปถอดสายชาร์จ , ใช้เปิดแอร์ล่วงหน้าเวลาจอดรถตากแดดนานๆเวลาขึ้นรถจะได้ไม่ร้อน , ใช้ส่งพิกัดจุดหมายปลายทางไปที่ GPS ในรถ เนื่องจากผมพบว่าการหาพิกัดจาก GPS ในรถมันใช้ยากไม่เวิร์ก การหาพิกัดจาก App my BMW ก็ไม่ง่าย ซึ่งผมพบวิธีที่ง่ายกว่าคือการหาพิกัดด้วย Google map ในมือถือนี่แหละแล้วกดแชร์พิกัดไปที่ my BMW แล้วค่อยส่งไปที่รถด้วย my BMW อีกที มันสะดวกมากๆเลยครับ อันนี้แนะนำสำหรับผู้ใช้ BM ที่มีปัญหาเรื่องการหาพิกัดในรถครับ ลองทำดูแล้วคุณจะชอบครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 10, 2022, 09:33:15 »
ฟังดูก็น่าจะมีปัญหาจากระบบจ่ายไฟจริงๆน่ะแหละ แต่สาเหตุจากอะไรนี่สิ... เอาใจช่วยให้แก้ไขได้นะครับ

App My BMW นี่มีประโยชน์จริงๆครับ ผมใช้ 530e ต้องเปิดดูทุกครั้งที่เสียบชาร์จไฟว่าไฟจะเต็มเมื่อไหร่พอถึงเวลาก็ค่อยเดินไปถอดสายชาร์จ , ใช้เปิดแอร์ล่วงหน้าเวลาจอดรถตากแดดนานๆเวลาขึ้นรถจะได้ไม่ร้อน , ใช้ส่งพิกัดจุดหมายปลายทางไปที่ GPS ในรถ เนื่องจากผมพบว่าการหาพิกัดจาก GPS ในรถมันใช้ยากไม่เวิร์ก การหาพิกัดจาก App my BMW ก็ไม่ง่าย ซึ่งผมพบวิธีที่ง่ายกว่าคือการหาพิกัดด้วย Google map ในมือถือนี่แหละแล้วกดแชร์พิกัดไปที่ my BMW แล้วค่อยส่งไปที่รถด้วย my BMW อีกที มันสะดวกมากๆเลยครับ อันนี้แนะนำสำหรับผู้ใช้ BM ที่มีปัญหาเรื่องการหาพิกัดในรถครับ ลองทำดูแล้วคุณจะชอบครับ

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับแนวทางแก้ไข วันจันทร์ที่18นี้ทางศูนย์จะโทรมาแจ้งว่า BMW Thailand ให้คำตอบยังไงครับ

App My BMW ดีจริงครับ (ถึงรถผมจะเพี้ยน แต่อย่างน้อยก็ใช้ได้ตอนรถวิ่งครับ555) ผมใช้มันส่งพิกัดเข้ารถครับซึ่งง่ายกว่าหาเองจากในรถที่ไม่ค่อยเจออะไร (อันนี้งงจริง เพราะลองหาจากในรถไม่มี แต่พอหาจากในแอปดันมี?)  ส่วนที่ว่าส่งจาก Google map เข้าแอปก่อนนี่เป็นความรู้ใหม่เลยครับ ขอบคุณที่แนะนำนะครับ

ส่วนตัวก่อนหน้านี้เคยใช้ Apple car play เปิด Google map ครับ มีข้อเสียคือมันไม่แสดงผลบน Head up display พอใช้เป็น Apple map อันนี้แสดงผลบน Head up display แต่ผมว่ารายละเอียดแผนที่มันยังสู้ Google map ไม่ได้ครับ วิธีที่คุณแนะนำมาคือเจ๋งมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ Kanarath

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 10, 2022, 10:11:09 »

ขอบคุณมากครับสำหรับทริกส่งพิกัดจาก google map ไป my BMW ผมก็ไม่เคยนึกถึงวิธีนี้เลยครับ

เอาใจช่วยเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ ขอให้แก้ไขได้โดยเร็ว
X7 เป็นรถที่สวย แกรนด์ ไปเที่ยวตจว.น่าจะดีมากๆเลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 10, 2022, 10:15:29 »

ขอบคุณมากครับสำหรับทริกส่งพิกัดจาก google map ไป my BMW ผมก็ไม่เคยนึกถึงวิธีนี้เลยครับ

เอาใจช่วยเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ ขอให้แก้ไขได้โดยเร็ว
X7 เป็นรถที่สวย แกรนด์ ไปเที่ยวตจว.น่าจะดีมากๆเลยครับ

ขอบคุณมากครับ รถสวยจริงครับ ขับดี ขับสนุก เอา Xiaomi Tv stick ต่อ HDMI ออกจอด้านหลังให้ลูกนั่งดู Netflix, YouTube เพลินๆได้เลยครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 10, 2022, 15:56:38 »

ผมเพิ่งลอง วิธี แชร์พิกัดเข้า my bmw แล้วแชร์เข้ารถ ตามที่บอก แก้ปัญหา GPS รถหาจุดหมายไม่ค่อยเจอได้แล้วครับ

เป็นวิธีที่ได้ผลมาก ขอบคุณมากๆ ครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 10, 2022, 17:01:56 »

ผมเพิ่งลอง วิธี แชร์พิกัดเข้า my bmw แล้วแชร์เข้ารถ ตามที่บอก แก้ปัญหา GPS รถหาจุดหมายไม่ค่อยเจอได้แล้วครับ

เป็นวิธีที่ได้ผลมาก ขอบคุณมากๆ ครับ

ยินดีแบ่งปันครับ ผมค้นพบโดยบังเอิญ คือไปเห็นปุ่มแชร์ที่ด้านล่างจอใน google map ก็เลยลองกดดูก็พบว่ามันสามารถแชร์พิกัดที่เราค้นหานี้ไปที่ใครก็ได้ผ่านSMS แล้วยังแชร์ผ่าน line หรือแชร์ไปที่ app อื่นๆได้อีกก็เลยลองให้มันแชร์ไปที่ my BMW มันก็แสดงตำแหน่งพิกัดพร้อมระบุชื่อสถานที่เป็นภาษาไทยด้วย เลยลองส่งต่อไปที่รถก็ทำได้ครับ และพบว่ามันสะดวกมากๆครับ

ออฟไลน์ RTee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 10, 2022, 22:15:54 »
Share จาก Google map ไป My BMW ระวังพิกัดเพี้ยนด้วยนะครับ หลายครั้งผมเจอว่าแชร์ไปแล้วปรากฎว่าเพี้ยนไป ถึงจะเพี้ยนไม่มาก แต่บางทีอยู่คนละซอยเลย

ส่วนอาการ App ไม่ Connect ของผม X7 30d ไม่เป็นนะครับ ดูได้ตลอด เจอแต่บางทีต้อง log in app เข้าไปใหม่ เจอบ่อยเหมือนกันครับ