ผู้เขียน หัวข้อ: new accord  (อ่าน 5554 ครั้ง)

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
new accord
« เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 12:33:13 »
คือขอถามหน่อยคับ คือว่ากำลังจะตัดสินใจซื้อ accord 2.4navi แต่จากที่ได้ลองขับมาผมว่าเสียงที่เข้ามาในห้องโดยสารมันค่อนข้างดัง(มันควรจะเงียบกว่านี้) อยากจะรู้ว่าถ้าจะเอาไปใส่ฉนวนกันเสียงเพิ่ม จะได้ไม๊ครับ หรือจะมีวิธีลดเสียงรบกวนด้วยวิธีไหนบ้างอ่ะครับ เป็นรถคันแรกด้วย คัยรู้ช่วยตอบที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2009, 12:35:16 โดย jones »
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Disk™

• Hero Member
  • High Society Sallon Gallery
Re: new accord
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 13:17:53 »
ส่วนตัว ถ้าลดเสียงคงติด Damp กับ พ่นใต้ท้องครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 16:31:16 »
ผมก็กำลังจะซื้อ 2.4 Navi เหมือนกันครับ

ส่วนตัวแล้ว เท่าที่ได้ลองขับมาก็เห็นด้วยครับว่ามันดังไป (เทียบกับ E240 W211 กับ Teana ที่บ้าน)

แต่ก็ยังคงถือว่ารับได้นะ ถ้าได้รถมาก็คงใช้วิธีเปิดเพลงดังๆกลบเอา แล้วก็เปลี่ยนยางเงียบๆซักชุด เพราะยางมิชลิน Energy ที่ติดรถมาก็ไม่ใช่ยางเกรดดีอะไรเท่าไหร่

อีกจุดนึงที่ทำให้เกิดเสียงคือเสียงลมจากกระจกมองข้าง ผมจะลองสั่งกระจกมองข้างของ Honda Inspire เข้ามาติด ผมว่ามันน่าจะพอแก้ได้บ้างนะเพราะมันเพรียวเล็กกว่าของ Accord ในเมืองไทย ทั้งๆที่มันก็รุ่นเดียวกันไม่รู้จะดีไซน์กระจกมาทำไมหลายแบบ แต่ไม่เคยเห็นใครสั่งเข้ามาติดเลยนะ ทั้งๆที่ก็มีคนประสบปัญหาจากตรงนี้เยอะแยะ จะว่าไม่มีใครสังเกตว่ามันต่างกันก็คงไม่ใช่เพราะดีไซน์มันต่างกันเห็นได้ชัดเลยอ่ะ

ส่วนติดแผ่นแดมป์ผมคิดว่าไม่น่าทำเพราะมันต้องรื้อรถ+ทำให้รถหนักขึ้น รถใหม่ๆมาผมไม่ค่อยอยากให้มันโดนรื้ออ่ะ

ออฟไลน์ Lovely_Car

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 16:33:24 »
ผมว่าก็ไม่เห็นจะดังเท่าไหร่นะครับ

ลองเปิดเพลงเบาๆก็กลบได้แล้วครับ

ยังไงลองไปนั่งรถระดับเดียวกันแล้วจะรู้ครับ ว่ามันก็เข้าเหมือนกัน

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 21:07:37 »
คือขอถามหน่อยคับ คือว่ากำลังจะตัดสินใจซื้อ accord 2.4navi แต่จากที่ได้ลองขับมาผมว่าเสียงที่เข้ามาในห้องโดยสารมันค่อนข้างดัง(มันควรจะเงียบกว่านี้) อยากจะรู้ว่าถ้าจะเอาไปใส่ฉนวนกันเสียงเพิ่ม จะได้ไม๊ครับ หรือจะมีวิธีลดเสียงรบกวนด้วยวิธีไหนบ้างอ่ะครับ เป็นรถคันแรกด้วย คัยรู้ช่วยตอบที

ถ้ากำลังจะตัดสินใจซื้อ และต้องการรถที่เงียบๆ ไปลอง TEANA ก่อนสิครับ อาจเปลี่ยนใจได้นะ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 22:08:41 »
ถ้าเสียงดังเข้ามาจากพื้นรถเป็นส่วนมาก สามารถช่วยให้ลดลงได้ด้วยการแดมพ์
แต่ต้องเผื่อใจไว้นิดนะครับ การแดมพ์ไม่ได้ช่วยขจัดเสียง แต่ช่วยทำให้ความดังของมันลดลงบ้าง
ส่วนไอ้ที่พ่นใต้ท้องรถแล้วเคลมว่าช่วยลดเสียง ไปลองนั่งมาแล้วครับเทียบกับรถที่ยังไม่พ่นแล้ว
ต่างกันน้อยมาก เก็บเงินไว้แดมพ์รวดเดียวดีกว่า

ถ้าใจรักแอคคอร์ดแล้ว และทุกอย่างของรถตอบโจทย์เราได้หมด เหลือเพียงแค่เสียงรบกวน
ผมว่าพยายามอย่าคิดมากเลยครับ ไม่กี่เดือนหลังจากซื้อรถคุณก็อาจจะฟังเพลงตลอดทางอยู่แล้ว
แต่ถ้าอยากแก้ให้เงียบ แดมพ์ครับ

ส่วนวิธี DIY ที่ผมเคยลองทำกับรถที่ไม่ใช่แอคคอร์ดก็มีลองเอาสายยางสอดที่ยางขอบประตู
มันก็ได้ผลบ้างครับ แต่ไม่ใช่แบบชัดเจน ต้องตั้งใจเทียบจริงๆถึงเห็นผล และลงทุนไม่กี่ร้อยบาท
แต่สิ่งที่กลับมาก็ประมาณหนึ่งพันเศษๆครับ

ผมเห็นด้วยกับคุณ pholathee ในเรื่องการรื้อรถ กลัวรื้อเสร็จประกอบกลับไม่เข้าที่
ทีนี้ล่ะเสียงลมเงียบ แต่เสียงแมงสาบปี้กันดังทั้งคอนโซล ประสาทกินไม่แพ้กันครับ
ถึงจะแนะให้แดมพ์ แต่เรื่องการรื้อนี่ก็ไม่ใช่ว่าทำเสร็จออกมาสวยทุกรายครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ champ_3230

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 23:06:45 »
ถ้าชอบเงียบก็ teana อะคับเป็นคำตอบ