ผู้เขียน หัวข้อ: เนื่องจากตอนนี้รถรอนานเกือบทุกค่าย แล้วถ้าเกิดอุบัติเหตุจะรออะไหล่นานไหมครับ  (อ่าน 2436 ครั้ง)

ออฟไลน์ ho-mannie

• Sr. Member
รถใหม่ตอนนี้รอคิวกันนานมากทั้งนั้นเลย แล้วสมมุติถ้าเกิดเหตุต้องเบิกอะไหล่ตัวถังขึ้นมาแบบนี้จะรอนานขึ้นด้วยไหมครับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

รถใหม่นานเพราะรออะไหล่อิเล็กทรอนิกส์ครับ ecu เมนบอร์ดต่างๆพวกนนี้มีปัญหาซัพพลายเชนอยู่ ส่งชิ้นส่วนให้โรงงานไม่ได้ก็ผลิตรถส่งมอลูกค้าไม่ได้

ส่วนอะไหล่ตัวถังยังเต็มสต๊อกเหมือนเดิมทุกค่าย ยกเว้นรถยุโรปบางค่าย รถไฟลาว-จีนก็เสร็จแล้วทำไมยังนาน :P

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
รถใหม่นานเพราะรออะไหล่อิเล็กทรอนิกส์ครับ ecu เมนบอร์ดต่างๆพวกนนี้มีปัญหาซัพพลายเชนอยู่ ส่งชิ้นส่วนให้โรงงานไม่ได้ก็ผลิตรถส่งมอลูกค้าไม่ได้

ส่วนอะไหล่ตัวถังยังเต็มสต๊อกเหมือนเดิมทุกค่าย ยกเว้นรถยุโรปบางค่าย รถไฟลาว-จีนก็เสร็จแล้วทำไมยังนาน :P

รถยุโรปอะไรอะไหล่ส่งจากจีน ไม่มีหรอกกก เค้าติดตรงคลองสุเอซต่างหากกก :-X

ปล.แต่ก็สงสัยจริงๆนะครับว่าค่ายนั้นทำไมเวลาชนอะไหล่มันรอนานขนาดนั้น ทั้งๆที่รถปั๊มขายจากโรงงานได้ทุกวัน แล้วเหมือนเพิ่งมาเป็นหนักๆช่วง1-2ปีนี้เอง

ออฟไลน์ AkE

Hrv ตัวใหม่ผม โดนถอยชนนิดหน่อย แต่ประกันให้เปลี่ยน3 ชิ้น อะไหล่รอ 3 เดือนครับ ประมาณ นานครับ

สั่งอะไหล่ ก่อนกลาง กพ. ตอนนี้ยังเงียบ 555

ออฟไลน์ Newhang

ไม่ใช่มันขาดเพราะชิ้นส่วนอิเล็กเหรอ   ผมว่าส่วนอื่นไม่น่าขาดนะครับ

ออฟไลน์ blitzpao

ส่วนอื่นก็อาจจะขาดนะครับเพราะตอนนี้ Shipping ก็มีปัญหาเหมือนกันแต่ไม่หนักเท่าชิป นอกจากนี้ก็มีชิ้นส่วนจากจีนถ้า lock down ทีก็หายเป็นอาทิตย์

ออฟไลน์ Smith686

ไม่ใช่มันขาดเพราะชิ้นส่วนอิเล็กเหรอ   ผมว่าส่วนอื่นไม่น่าขาดนะครับ

ใช่ครับ  ทุกบริษัทต้องสำรองอะไหล่ในคลังอยู่แล้ว  ถ้าที่ศูนย์บริการไม่มีอะไหล่ก็เบิกศูนย์ใหญ่  วันเดียวได้  ถ้าต้องสั่งอะไหล่ต่างประเทศก็ไม่เกิน 2 สัปดาห์

ออฟไลน์ SM.

อะไหล่ บางส่วนก็ขาดครับ ไม่ใช่แค่เรื่องชิปนะครับ เรื่องเรือก็ยังกระทบต่อเนื่องมาเป็นปีแล้ว คนทำธุรกิจส่งออกจะทราบดี ค่าระวางเรือ การหาเรือ

ออฟไลน์ nnss

Hrv ตัวใหม่ผม โดนถอยชนนิดหน่อย แต่ประกันให้เปลี่ยน3 ชิ้น อะไหล่รอ 3 เดือนครับ ประมาณ นานครับ

สั่งอะไหล่ ก่อนกลาง กพ. ตอนนี้ยังเงียบ 555

ส่วนไหนบ้างครับ ชนนิดหน่อยน่าจะแค่ตัวกันชนป่าวหว่า ทำไมนาน

ออฟไลน์ POKKHET

• Full Member
พวกบอดี้อาจจะมีสต็อคครับ อุปกรณ์อื่นๆต้องลุ้นกันอีกทีครับ
ทั้งนี้ทั้งนั้นก็อยู่ที่ยี่ห้อและรุ่น รถนั้นๆด้วยครับ
รถตลาดยังพอใจชื้นขึ้นมาได้ แต่ถ้าไม่ตลาด รถนำเข้านี้ เบิกใหม่ บางชิ้นก็ยาวไปครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................

คุณพระ! ผิดวิสัยแบรนด์นี้มากครับ

แต่ก็เป็นไปได้ ขนาดตัวรถทั้งคัน ได้ข่าวว่ามีการจ่ายสินบนลัดคิวหรือบังคับของแต่งเพิ่มเงินกันแล้วถึงจะได้เร็วขึ้น เพื่อนผมไม่รอล่ะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Floppy-T

อะไหล่ ผลิตในประเทศไทยเองก็รอไม่นานมากนะครับ
ขนาดรถเก่าแล้ว (เกือบ 10 ปี) อะไหล่แท้ ยังรอไม่นานเท่าไรเลยครับ