ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนล้อขนาดเดิม หน้ายางเปลี่ยน ต้องตั้ง ศูนย์ไหมครับ  (อ่าน 1666 ครั้ง)

ออฟไลน์ newfuture

• Newbie
  • *
พอดีผมเปลี่ยนล้อ civic es 05 จากเดิม 205 55 R16

เป็นล้อถอด city hb rs พร้อมยาง 185 55 R16

ก่อนหน้านี้มีทำช่วงล่างตั้งศูนย์แล้วทีนึงครับไม่ถึงเดือน

พอดีเค้ามาถอดใส่ถึงบ้านร้านเค้าบอกว่าไม่ต้องตั้ง หรือถ่วง เพราะล้อถ่วงมาจากศูนย์แล้ว

ตอนนี้คือบางถนน ตอนปล่อยพวงมาลัย สัก 3-5 วิจะออกซ้ายนิดๆ แต่บางช่วงปล่อยก็ตรงปกติครับ

ปล. จริงๆแล้วควรใช้ยางขนาดเท่าไรครับรุ่นนี้ ยางตัวนี้ใส่แล้วไม่เกาะเท่าเดิมเพราะยางแคบลง แต่เบรคดีขึ้นมากครับ ผมหาข้อมูลกระทู้เก่าๆ ของเดิมรถรุ่นนี่ใช้ 185 65 r15 ครับ 
ปล. ยางเดิม yokohama dbE70 ครับ ของใหม่เป็น yokohama blueearth A50
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2022, 13:26:38 โดย newfuture »

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
ถ้าถนนเรียบๆ ปล่อยมือแล้วออกข้าง ก็ต้องเป็นสัญญาณบอกว่า ต้องไปตั้งศูนย์ล้อใหม่แหละ

ถ้าศูนย์ล้อถูกต้อง รถผมทุกคัน นับ 1 ถึง 10 ที่ความเร็ว 100 มันยังวิ่งตรงปกติเลยครับ

ออฟไลน์ Smith686

พอดีผมเปลี่ยนล้อ civic es 05 จากเดิม 205 55 R16

เป็นล้อถอด city hb rs พร้อมยาง 185 55 R16

ก่อนหน้านี้มีทำช่วงล่างตั้งศูนย์แล้วทีนึงครับไม่ถึงเดือน

พอดีเค้ามาถอดใส่ถึงบ้านร้านเค้าบอกว่าไม่ต้องตั้ง หรือถ่วง เพราะล้อถ่วงมาจากศูนย์แล้ว

ตอนนี้คือบางถนน ตอนปล่อยพวงมาลัย สัก 3-5 วิจะออกซ้ายนิดๆ แต่บางช่วงปล่อยก็ตรงปกติครับ

ปล. จริงๆแล้วควรใช้ยางขนาดเท่าไรครับรุ่นนี้ ยางตัวนี้ใส่แล้วไม่เกาะเท่าเดิมเพราะยางแคบลง แต่เบรคดีขึ้นมากครับ ผมหาข้อมูลกระทู้เก่าๆ ของเดิมรถรุ่นนี่ใช้ 185 65 r15 ครับ 
ปล. ยางเดิม yokohama dbE70 ครับ ของใหม่เป็น yokohama blueearth A50
   ไปดูสเปกล้อเดิมของรุ่นนี้คือ   185/70 R14 ถ้าใช้ 205/55 R16  จะใหญ่กว่าเดิมนิดหน่อย   ไมล์เพี้ยนไป 2.74%  แต่ถ้าใช้  185/55 R16 ของใหม่จะเล็กกว่าวงเดิมนิดหน่อย  ไมล์เพี้นไป 0.77%  ถ้าเป็นผมจะเลือกใช้ยาง 205/55 R16 มากกว่านะ เพราะยางหน้ากว้างขึ้นจะเกาะถนนดีกว่า  ระยะเบรกสั้นกว่า ส่วนที่คุณบอกว่าใช้ยาง 185/55 R16 แล้วเบรคดีขึ้น  เป็นเพราะชนิดของยางหรือเปล่า  สำหรับเรื่องรถกินซ้ายก็เอาไปตั้งศูนย์ใหม่  ค่าตั้งศูนย์ไม่กี่ร้อยบาท แต่ทำให้เราขับรถได้สบายใจขึ้นเยอะ
https://community.headlightmag.com/index.php?topic=71840.0

• Newbie
  • *
พอดีอยากเปลี่ยนล้อลายนี้ แล้วยางมันติดมาด้วยครับ จะหาแม็กมือสองก็กลัวเจอไม่ดีเลยต้องหาแบบถอดแบบนี้

แต่เท่าที่ขับคงใช้สักพักแล้วกลับไปใช้แบบเดิมครับ 5555+

ออฟไลน์ samaklen

สเปคว่า ล้อเดิม et45
ล้อใหม่ et53
ล้อใหม่หุบเข้ามากกว่าหรือไม่ครับ
ลองเช็คศูนย์ล้อก็ดีครับ
Et ต่างกันพอควร แต่ยังไม่ห่างมาก
ถือว่าค่ายังยอมรับได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2022, 16:25:14 โดย samaklen »

ออฟไลน์ Smith686

พอดีอยากเปลี่ยนล้อลายนี้ แล้วยางมันติดมาด้วยครับ จะหาแม็กมือสองก็กลัวเจอไม่ดีเลยต้องหาแบบถอดแบบนี้

แต่เท่าที่ขับคงใช้สักพักแล้วกลับไปใช้แบบเดิมครับ 5555+
     ถ้าใช้ยาง 205/50 R16 ยางใหม่จะเล็กลงนิดหน่อย  ไมล์เพี้ยนแค่ 0.52%  แต่ยางขนาดนี้จะหายากกว่ายาง 205/55 R16

• Newbie
  • *
สรุปว่าตอนนี้ที่รถกินซ้าย ยางหุ้มเพลาขาดครับ :'(

ซ่อมวนไปครับ 5550

ออนไลน์ DiKiBoyZ

เปลี่ยนยาง เปลี่ยนแม็ก เปลี่ยนล้อ ไม่เกี่ยวกับตั้งศูนย์ครับ (ถ้าร้านทำให้ฟรีก็ดีไป) แค่ ถ่วงล้อ ก็พอแล้ว

การตั้งศูนย์ใหม่ คือ รถไม่ได้ศูนย์แล้ว วิ่งเป๋ วิ่งออกซ้าย หรือ ขวา พวงมาลัยไม่ได้เซนเตอร์ มีอาการวอกแวก เท่านั้น