ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟฉายติดรถใช้ยามฉุกเฉิน แต่เสื่อมสภาพ  (อ่าน 4277 ครั้ง)

ออฟไลน์ diamond4me

• Full Member
เจอปัญหานี้กันบ้างไหมครับ?  จะใช้จริงกลับไม่ได้ใช้
ใครมีวิธีดีๆ บ้างไหมครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: ไฟฉายติดรถใช้ยามฉุกเฉิน แต่เสื่อมสภาพ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 09:12:08 »
ซื้อใหม่ครับ ร้อยกว่าบาท
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: ไฟฉายติดรถใช้ยามฉุกเฉิน แต่เสื่อมสภาพ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 09:26:24 »
ผมไม่คิดว่าจะเจอคำถามแบบนี้

ตอบว่า หาซื้อใหม่ แบบ LED ชาร์จได้ ไม่กี่บาทครับ ตาม Shopee/Lazada

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 09:32:04 »
ใช้ไฟดีๆครับ
ผมใช้ Olight i3E ติดพวงกุญแจ สบายๆ เช็คได้ตลอด

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 09:37:33 »
ที่บอกหาซื้อใหม่ ได้ของใหม่ ทิ้งไว้ก็เสื่อมอีก

หาซื้อใหม่บ่อยแค่ไหนดี ได้วางแผนกันไหมล่ะ????

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 09:41:13 »
ใช้ไฟดีๆครับ
ผมใช้ Olight i3E ติดพวงกุญแจ สบายๆ เช็คได้ตลอด

เวลาฉุกเฉินจริงๆอาจต้องใช้สัก 3-4 ชุด  ติดพวงกุญแจคงไม่ไหวครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 09:42:41 »
ที่บอกหาซื้อใหม่ ได้ของใหม่ ทิ้งไว้ก็เสื่อมอีก

หาซื้อใหม่บ่อยแค่ไหนดี ได้วางแผนกันไหมล่ะ????

มันไม่ได้เสี่ยง่ายขนาดนั้นหรอกครับ ของผมชาร์จที ทิ้งไว้ในรถ 2-3 เดือน ยังใช้ได้เลย ถ้าทิ้งงานนานกว่านั้นก็อาจจะแบตหมด แต่ก็เอามาชาร์จเรื่อยๆ ก็ได้

ถ้าคุณซีเรียสขนาดนั้น ซื้อแบบดั่งเดิม ใส่ถ่าย AA ถ่ายหมดก็ซื้อถ่ายใส่ใหม่ ไม่กี่สิบบาท

ถ้าคุณยังซีเรียวอีก ไม่ต้องใช้ไฟฉาย แต่ใช้เป็น power bank แบบที่มีไฟฉายในตัวไปเลย หรือ ซื้อไฟฉายแบบเสียบ USB ต่อกับ power bank อีกที จะได้ใช้งานเรื่อยๆ เพราะเอา power bank ไปใช้งาน ชาร์จมือถือ ชาร์จอะไรทุกวัน ฉุกเฉินค่อยมาทำเป็นไฟฉายอีกที

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 09:44:12 »
ผมไม่คิดว่าจะเจอคำถามแบบนี้

ตอบว่า หาซื้อใหม่ แบบ LED ชาร์จได้ ไม่กี่บาทครับ ตาม Shopee/Lazada
ไอเดียดี และผมก็ทำแบบนี้อยู่
แต่คุณต้องคอยชาร์จ/ตรวจสภาพไฟฉายบ่อยแค่ไหน ถึงมั่นใจได้ว่าไฟฉายอยู่ในสภาพพร้อมใช้???

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 09:50:26 »
ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ ผมขอพื้นที่สอบถามครับว่า

แบตเตอรี่ไฟฉายทั่วไป(AA,AAA) หากทิ้งไว้ในรถจะมีผลเสียอะไรไหมครับ? กับรถยนต์จอดที่ร่ม และจอดตากแดด

เพราะผมนำไฟฉายเก็บไว้ในรถยามฉุกเฉิน และถอดแบตเตอรี่ออกไว้ ผมไม่สะดวกหยิบติดตัว นำเข้าหรือหยิบออกจากรถครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 09:51:17 »

มันไม่ได้เสี่ยง่ายขนาดนั้นหรอกครับ ของผมชาร์จที ทิ้งไว้ในรถ 2-3 เดือน ยังใช้ได้เลย ถ้าทิ้งงานนานกว่านั้นก็อาจจะแบตหมด แต่ก็เอามาชาร์จเรื่อยๆ ก็ได้

ถ้าคุณซีเรียสขนาดนั้น ซื้อแบบดั่งเดิม ใส่ถ่าย AA ถ่ายหมดก็ซื้อถ่ายใส่ใหม่ ไม่กี่สิบบาท

ถ้าคุณยังซีเรียวอีก ไม่ต้องใช้ไฟฉาย แต่ใช้เป็น power bank แบบที่มีไฟฉายในตัวไปเลย หรือ ซื้อไฟฉายแบบเสียบ USB ต่อกับ power bank อีกที จะได้ใช้งานเรื่อยๆ เพราะเอา power bank ไปใช้งาน ชาร์จมือถือ ชาร์จอะไรทุกวัน ฉุกเฉินค่อยมาทำเป็นไฟฉายอีกที
สรุปไอเดียคุณคือ...
ต้องคอยขยันหมั่นชาร์จ ไม่งั้นก็เตรียมถ่าน AA (และแบบนี้ก็ต้องคอยตรวจด้วยว่า ถ่านเน่าหรือเปล่า)

ที่ผมตั้งกระทู้ เพราะเผื่อพวกเราจะได้ไอเดียที่ดีและสะดวกกว่านี้ครับ เช่น โซล่าห์ (ไม่รู้มีใครลองหรือยัง) 

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 10:00:13 »

สรุปไอเดียคุณคือ...
ต้องคอยขยันหมั่นชาร์จ ไม่งั้นก็เตรียมถ่าน AA (และแบบนี้ก็ต้องคอยตรวจด้วยว่า ถ่านเน่าหรือเปล่า)

ที่ผมตั้งกระทู้ เพราะเผื่อพวกเราจะได้ไอเดียที่ดีและสะดวกกว่านี้ครับ เช่น โซล่าห์ (ไม่รู้มีใครลองหรือยัง)

สำหรับผม แบบที่ผมบอกคือ สะดวกสำหรับผมแล้วครับ

ผมใช้แบบไฟฉาย LED แบบชาร์จได้ + ก้านไฟ LED แบบเสียบ USB เข้า power bank มันใช้งานได้จริง ผมขับรถออกต่างจังหวัดกลางคืนประจำ เครื่องมือช่างผมยังติดท้ายรถไว้ตลาด ตอนรถผมเคยเสียตอนกลางคืน ท่ออินเตอร์หลุด ผมก็จอดซ่อมเองกลางทาง กลางคืน มืดๆ ผมก็ได้ตัวนี้นี่แหละช่วย

ผมพกตัวนี้มามา 4-5 ปีละ ไม่เคยมีปัญหาอะไร และ ใช้งานเงินไม่กี่บาท อย่างที่บอก

คุณจะหวังว่าไฟฉาย หรือ แบตเตอรี่ ทิ้งไว้ปีๆ แบบไม่ชาร์จ แบตไม่หมด ไม่เสื่อม ไม่มีปัญหา ไม่ดูแลมันเลยไม่ชาร์จ ก็คงแล้วแต่คุณว่าจะหาเทคโนโลยีอะไรได้ และ ต้องจ่ายเท่าไหร่ ผมไม่ทราบ จะโซล่าอย่างที่คุณบอกก็แล้วแต่ครับ เพราะคุณก็ไม่ได้บอกแต่แรก

ดังนั้น ในมุมของผม ผมเน้น ถูก ใช้งานง่าย เสียหรือพังก็ซ้อใหม่ไม่กี่บาท ในมุมของผมครับ ถ้ามันไม่ใช่วิธีที่คุณต้องการ ก็ปล่อยผ่านครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 10:02:16 »
ตั้งแต่มือถือ มันสามารถเป็นไฟฉายได้ ซึ่งผมคิดว่าตอนนี้ทำได้ทุกเครื่องละมั้ง

ผมก็เลิกสนใจไฟฉายติดรถไปเลยครับ เพราะผมมือถือก็คือไฟฉายติดตัวเราอยู่แล้ว ..

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 10:03:02 »
ไฟฉายแบบที่ใช้เสียบกับที่จุดบุหรี่สิครับ

ไม่ต้องเสียเวลาชาจ

เว้นแต่รถโดนชนแบตแตก อันนี้คงใช้ไม่ได้

ไม่มีอะไรที่จะถาวรอ่ะ ได้อย่างก็เสียอย่าง

ส่วนตัวผมไม่ซีเลยครับ  มือถือผมก็มีไที่พอจะส่องอะไรได้บ้าง
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 10:10:33 »
ผมใช้โทรศัพท์ครับ ส่องดูความเรียบร้อย เติมน้ำ แค่นั้น
ถ้าขนาดต้องเปิดไฟฉายแรงสูงส่องเพื่อซ่อมกลางทาง มันเกินที่ผมจะแก้ปัญหาเองได้แน่นอน

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 10:12:22 »
ตั้งแต่มือถือ มันสามารถเป็นไฟฉายได้ ซึ่งผมคิดว่าตอนนี้ทำได้ทุกเครื่องละมั้ง

ผมก็เลิกสนใจไฟฉายติดรถไปเลยครับ เพราะผมมือถือก็คือไฟฉายติดตัวเราอยู่แล้ว ..

ใช่แล้วครับ มือถือ จบทุกอย่าง ไม่ว่าไฟฉาย หรือ กล้องถ่ายรูป

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 10:20:21 »
ผมซื้อไฟฉาย อันละ 200 กว่าบาท  ขนาดพอๆกับถั่วลิสง 3 ปล้อง
ไฟแจ่มมาก 500 lumen. ( ของ iphone น่าจะสว่างแถวๆ 100 lumen)
มันมีไฟฉาย , ไฟกระพริบ แดงน้ำเงิน  , ไฟแบล๊คไลน์ดูแบ๊งค์ปลอม , ชาร์ตจุดบุหรี่ ไม่นานเต็ม
ที่ชอบสุดคือ  ที่แม่เหล๊กติดหลังตารถ และต่อ power blank ส่องไฟได้ตลอดถ้า power bank ไม่หมด

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 10:26:03 »
เดี่ยวนี้ใช้แต่ไฟฉายจากแฟรชมือถือ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 10:28:12 »
ใช้แบบคาดหัว ราคาไม่เกิน 50 บาท
ตัดปัญหามือไม่ว่าง (เจอบ่อย)
ทำงานคนเดียวได้ สว่างมาก ชาร์ทไฟจาก port usb ที่ติดเพิ่มในรถ
ครบเดือน ก็ชาร์ทสักครั้ง หรือขับรถไปก็ชาร์ทไปได้
สะดวก ถูก ถ้าพัง ก็แงะเปลี่ยนถ่าน 18650 เกรดดีขึ้นใส่ได้

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 10:31:40 »
ขอบคุณสำหรับการแลกเปลี่ยนความเห็นและไอเดียของพี่ๆเพื่อนๆทุกๆท่านครับ

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 10:59:02 »
เจอปัญหานี้กันบ้างไหมครับ?  จะใช้จริงกลับไม่ได้ใช้
ใครมีวิธีดีๆ บ้างไหมครับ

มันคือของที่ใช้ยามฉุกเฉินครับ ซึ่งมันควรจะมีการตรวจเช็คเป็นระยะๆ ไม่มีอะไรในโลกที่มันจะอยู่ได้ตลอดครับ.

ของผมเองก็มีติดรถทุกคัน แต่ปรกติจะแยกถ่านออกจากตัวไฟฉาย เพราะเวลาส่วนใหญ่ผมใช้ไฟจากมือถือ ไฟฉายที่ติดรถไว้คือต้องฉุกเฉินจริงๆ หรือมืดจริงๆผมถึงจะแกะถ่านออกมาใช้.

แบบที่Charge ไฟฟ้าได้ ผมไม่กล้าใช้ครับ เพราะไม่รู้ว่าchargeแล้วมันจะเก็บไว้ได้นานแค่ไหน ผมสะดวกแบบไส่ถ่านมากกว่า.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ AlPha

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 11:12:07 »
ใช้ไฟฉายจากมือถือแทนครับ

ออฟไลน์ wesborland

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 11:13:47 »
ซื้อแบบใส่ถ่านAAAครับ แล้วก็ซื้อถ่านติดรถไว้แพ็คนึง เก็บถ่านไว้ใต้ยางอะไหล่เลย น่าจะได้2ปี

ออฟไลน์ poomsira

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 11:21:30 »
ผมใช้ไฟฉายมือหมุนของ Decathlon  ชาร์จ USB ได้ และใช้มือหมุนปั่นไฟได้ สว่างสองระดับ บวกกับไฟกระพริบได้ด้วย

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 11:26:22 »
แนะนำไฟส่งทางจักรยานแบบ usb ครับ
ซื้อแบบมียี่ห้อ สว่าง ทน เบา
ผมเลิกซื้อไฟฉายมานานแล้วครับ ใช้ไฟจักรยานนี่หละ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 13:52:27 »
ใช้แบบ led ต่อ usb ครับ  ถึงทิ้งไว้นาน ไม่ได้ชาร์ต  พอจะใช้ก็จับเสียบ power bank ดื้อ ๆ เลย หรือ กด acc ชาร์ตในรถแป๊บเดียวก็ใช้ได้แล้วครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 14:08:26 »
ผมมีไฟฉายพวก maglite อันใหญ่ๆ ใส่ถ่าน c หรือ d 3-4 ก้อน ชุดนึงอยู่ได้เป็นปี พอถ่านอ่อนก็เปลี่ยนถ่านใหม่

ออฟไลน์ Level Zero

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 14:42:06 »
ใช้ไฟฉายแบบใส่ถ่านครับ แต่แยกถ่านไว้ข้างนอก กันถ่านเน่าครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 15:30:01 »
อีกแบบที่น่าสนใจคือ หลอด led 12v พร้อมตะขอห้อยฝากระโปรง
ใช้สายไฟ+ปากคีบ กับแบตเตอรี่ ในห้องเครื่อง
สว่างมาก และช่วยให้งานซ่อมฉุกเฉินสะดวกมาก
ราคาไม่แพงครับ  ติดท้ายรถไว้สักชุด

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 16:06:02 »
ไม่เคยมีติดรถเลย ตั้งแต่แฟลชมือถือเปิดเป็นไฟฉายได้

แต่ยอมรับเลยว่าบางสถานการณ์มันก็ไม่พอ

พ่อผมก็เลยจะมีไฟฉาย camping ติดตัวไว้อีกอัน หมั่นขยันชาร์จหน่อย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 17:49:09 »
พกไฟฉายใส่ในรถ ไม่กลัวมันระเบิดกันเหรอครับ??