ผู้เขียน หัวข้อ: BYD Tang รถยนต์ไฟฟ้าจากจีน จะลุ้นจำหน่ายในไทยหรือไม่  (อ่าน 2632 ครั้ง)

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป

BYD Tang รถยนต์ไฟฟ้า 7 ที่นั่ง วิ่งไกลสุด 730km (NEDC) 517 แรงม้า ถ้ามาไทยละ ตลาดรถในไทย เดือดแน่นอนและคู่แข่งโดยตรง น่าจะเป็น Toyota Fortuner

ออฟไลน์ U9WS

• Hero Member
  • slower is better
หน้าใหม่พึ่งเปิดตัวที่จีนต้นเดือนเมษานี้เองครับ

คิดว่ามาไทยในตัวหน้าใหม่นะครับ แต่ราคาตัวนี้จะแพงมาก(อาจจะแพงที่สุดในBYD ที่มาขายไทย)​ ถึงหักส่วนลดภาษีแล้วก็มีล้านกลาง-ล้านปลายครับ ในยุโรปขาย 2ล้านกว่าบาทเลย

MacH1

• บุคคลทั่วไป
รอดู Han กับ Tang คับ

ออฟไลน์ Mrcreative

• Newbie
  • *
ผมเองก็อีกคนที่รอคอย han มากๆ ผมคิดว่ามานะครับ byd tang ไม่น่าพลาด รถ suv นิยมในไทยมากน่าจะมีความเป็นไปได้สูงกว่า han อีกมั่งครับ
ติดตามข่าวมานาน ผมชอบ เทคโนโลยีในรถมากๆ  ตอนนี้เท่าที่ดูแล้วคงจะต้องแข่งเรื่อง software auto pilot กันมากที่สุดในอนาคตอันใกล้นี้

BYD NIO XPENG ดูแล้วหัวขบวนของจีนก็มี auto pilot กันหมด จริงๆแล้วผมรอลุ้น ว่า NIO XPENG น่าจะมาด้วยผมนิจะดีใจมากสำหรับพวงมาลัยขวาในบ้านเรา

แต่อย่างน้อย BYD มาแล้วก็ดีใจระดับนึงละครับ Tesla คงอีกนานอยู่ที่ตัดสินใจมาใช้บริการบ้านเรา

สำหรับผม ผมเปิดใจยอมรับ brand จีนนะครับแต่อยากให้แบรน์หัวต้นๆ ในจีนมาขายกันเยอะๆ ความแรงนั้นอีกหน่อยคงไม่ใช่เรื่องที่จะตัดสินใจกันมากเพราะรถไฟฟ้ามันก็แรง กันมากๆอยู่แล้ว ในชีวิตจริงก็ไม่ได้ต้องการให้มันแรงมากอะไรขนาดนั้น สุดท้าย ก็คงจะวัดกันที่ Software autopilot นิละคับ  8)

ออฟไลน์ SM.

ดูน่าใช้อยู่นะครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ดูดีเลยครับ segment นี้ตลาดไทยก็แอบน่าลุยไม่น้อย ppv คนจำเป็นใช้ด้วยขนาดมีอยู่ แม้ไม่ได้ชอบ dynamic การขับขี่เลยก็ตาม (แต่เรื่องหลังก็ไม่รู้ว่า byd รุ่นนี้เป็นยังไงนะครับ)
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------