ผู้เขียน หัวข้อ: ทุกๆคนปิดฝากระโปรงแบบไหนกันครับ?  (อ่าน 6249 ครั้ง)

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
ทุกๆคนปิดฝากระโปรงแบบไหนกันครับ?
« เมื่อ: เมษายน 21, 2022, 15:01:42 »
ปล่อยร่วง หรือ วางแล้วกดต่อ นั่งดูคอนเทนท์ติ๊กต่อกแล้วมันสงสัย

ผมไม่ขอสรุปว่าแบบไหนถูกต้อง แต่อยากรู้ว่าแต่ละคนปิดแบบไหนกันครับ ส่วนตัวผม ผมเลือกที่จะวางแล้วเอามือกดต่อเพราะผมรำคาญมันสะเทือนรถ และไม่ชอบเสียงดังแต่เวลากดผมดูก่อนว่าควรกดจุดไหน ผมเลือกกดจุดเดียวกับเดือยที่จะไปเกี่ยวกับล็อคเพราะดูแล้วว่าฐานเดือยนั้นมันเชื่อมกับแผ่นเหล็กฝากระโปรงด้านบน กดให้ตายมันก็ไม่ยุบเลย

city 2 gen ,civic fc 1คัน, dmaxอีกคันปิดแบบนี้หมดไม่มียุบ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
Re: ทุกๆคนปิดฝากระโปรงแบบไหนกันครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2022, 15:12:22 »
ตัวผมยกสูงสักคืบแล้วปล่อยลง  ไม่ชอบเอามือกด มันมีรอยมือติดฝากระโปรง
แต่เหมือนรถบางรุ่น ต้องปล่อยสูงหน่อย หรือต้องออกแรงดันลงด้วย ถ้าแบบนั้นจะกดให้ล๊อคแทน

ออฟไลน์ panupong508

Re: ทุกๆคนปิดฝากระโปรงแบบไหนกันครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2022, 15:14:20 »
ผมปล่อยให้ล่วงครับ สูงต่ำ หนักเบา อยู่ที่คุ้นมือแค่ไหน บ่อยๆก็จับจังหวะได้ ไม่ต้องสูงเกิน เอาพอประมาณ จะได้รู้สึกว่ารถไม่พัง :'(

ออฟไลน์ Akrachai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2022, 15:16:34 »
ปล่อยร่วงครับ มันยังมีอีกหรอคนที่ กดลงมาสุดก่อนแล้วค่อยปิดอีกทีระวังๆบิน 5555

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2022, 15:16:52 »
ผมปล่อยร่วงครับ ประมาน1ฝ่ามือ ไม่ว่าจะรถที่มีโช๊คฝากระโปรงหรือไม่มีก็ตาม.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2022, 15:18:05 »
ผมสรุปให้ วิธีที่ถูกต้องคือ เว้นไว้สัก20-30ซม แล้วปล่อยมือเลยครับ

ส่วนวิธีอื่นคุณจะทำก็ได้ แต่มันมีความเสี่ยง เหมือนคุณจะไปจัมป์แบตให้รถคันอื่น คุณจะต่อ+- อันไหนคันไหนก่อนก็ได้ ไม่มีผิดครับ แต่มันมีความเสี่ยงถ้าผิดพลาด เพราะวิธีที่เค้าแนะนำให้ทำแม้ผิดพลาดก็นิดหน่อยก็เซฟกว่า เช่นสายหลุด สายแตะตัวถัง
คุณอาจจะบอกว่าไม่เคยเสียหายแต่อย่าพลาดนะครับ ปิดกระโปรงรถก็เช่นกันครับ แต่ไม่คอขาดปาดตาย อย่างมากแค่บุบ

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2022, 15:24:05 »
ผมปล่อยร่วงลงครับ สูงประมาณ 20 ซม. คู่มือมีระบุ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2022, 15:29:47 »
เมื่อก่อนก็ใช้มือกด ไปๆมาๆขี้เกียจกด ปล่อยร่วงอย่างเดียว

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2022, 15:35:46 »
ผมสรุปให้ วิธีที่ถูกต้องคือ เว้นไว้สัก20-30ซม แล้วปล่อยมือเลยครับ

ส่วนวิธีอื่นคุณจะทำก็ได้ แต่มันมีความเสี่ยง เหมือนคุณจะไปจัมป์แบตให้รถคันอื่น คุณจะต่อ+- อันไหนคันไหนก่อนก็ได้ ไม่มีผิดครับ แต่มันมีความเสี่ยงถ้าผิดพลาด เพราะวิธีที่เค้าแนะนำให้ทำแม้ผิดพลาดก็นิดหน่อยก็เซฟกว่า เช่นสายหลุด สายแตะตัวถัง
คุณอาจจะบอกว่าไม่เคยเสียหายแต่อย่าพลาดนะครับ ปิดกระโปรงรถก็เช่นกันครับ แต่ไม่คอขาดปาดตาย อย่างมากแค่บุบ

ผมเข้าใจเหมือนกันครับว่ามันเป็นวิธีที่ปลอดภัยเพื่อคนทุกๆคนที่ใช้ เพราะทุกๆคนไม่ได้เข้าใจเรื่องพวกนี้ทุกคนวิธีนี้ก็ดีที่สุดแหละครับ ;D อย่างผมรู้ว่าตรงไหนมันเป็นคานกดแล้วไม่ยุบ แต่ถ้าใครไม่รู้กดสุ่มสี่สุ่มห้าที่ยุบแน่

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 21, 2022, 15:39:26 »
กดแบบปล่อยร่วงครับ

เมื่อก่อนไม่ได้สนใจเรื่องยุบไม่ยุบเลย แค่รู้สึกปล่อยร่วงมันดูมืออาชีพกว่า  ::)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ BKK777

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 21, 2022, 15:39:50 »
ผมวางฝากระโปรงลงมาก่อนครับ แล้วเอามือกดเบาๆที่ตำแหน่งแถวๆตัวยึด จะมีเสียงล็อกดังกึ๊ก  รำคาญเสียงกระแทกของฝากระโปรง และป้องกันลูกยางเสียหาย ผมจะรู้สึกโกรธเวลาที่ใครหรือช่างใช้วิธีการปล่อยฝากระโปรงลงมากระแทก รู้สึกว่าคนที่ทำแบบนี้เป็นคนสะเพร่า

ออฟไลน์ PetchPP

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 21, 2022, 15:46:01 »
ผมปล่อยต่ำๆครับ แต่ก่อนผมก็กดนะ แต่เหมือนไปหาเจอที่ไหนซักที่นึงนี่แหล่ะ ว่าที่ถูกต้องมันคือปล่อย ก็เลยปล่อยมาตลอด
2012 Volvo S60 T4F (Discharged)
2015 Mazda 2 1.3
2019 Benz C220D (W205)
2020 BMW X1 18D (F48)
2022 Honda Civic Turbo RS (FE)

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 21, 2022, 15:47:12 »
ปล่อยลงมาตามคู่มือเลยครับ
https://imgur.com/a/7UMBITR
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 21, 2022, 15:54:16 »
ผมวางฝากระโปรงลงมาก่อนครับ แล้วเอามือกดเบาๆที่ตำแหน่งแถวๆตัวยึด จะมีเสียงล็อกดังกึ๊ก  รำคาญเสียงกระแทกของฝากระโปรง และป้องกันลูกยางเสียหาย ผมจะรู้สึกโกรธเวลาที่ใครหรือช่างใช้วิธีการปล่อยฝากระโปรงลงมากระแทก รู้สึกว่าคนที่ทำแบบนี้เป็นคนสะเพร่า

คุณจะปิดแบบของคุณก็ทำไปครับ แต่อย่าไปโกรธช่างที่เค้าปิดแบบปล่อยร่วงเลย ในคู่มือรถเค้าให้ปิดแบบนั้นครับ ไม่เชื่อก็ลองไปเปิดอ่านดูให้ละเอียด

ของผมมีโช้คค้ำ ปล่อยเฉยๆไม่ปิดครับ ต้อง slam ช่วย แถมตัวยึดมีสองฝั่ง ถ้าวางลงแล้วกดปิดบางทีจะเจอว่ามันล็อคข้างเดียว

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 21, 2022, 16:08:20 »
ปล่อยร่วงครับ เพราะเคยกดแล้วบุบคามือ

แต่ Mira บางทีปล่อยเป็นครึ่งเมตรยังไม่เข้า ต้องกดต่ออีก
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ BKK777

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 21, 2022, 16:11:04 »

คุณจะปิดแบบของคุณก็ทำไปครับ แต่อย่าไปโกรธช่างที่เค้าปิดแบบปล่อยร่วงเลย ในคู่มือรถเค้าให้ปิดแบบนั้นครับ ไม่เชื่อก็ลองไปเปิดอ่านดูให้ละเอียด

ของผมมีโช้คค้ำ ปล่อยเฉยๆไม่ปิดครับ ต้อง slam ช่วย แถมตัวยึดมีสองฝั่ง ถ้าวางลงแล้วกดปิดบางทีจะเจอว่ามันล็อคข้างเดียว

รถแต่ละคันไมจำเป็นต้องใช้วิธีเดียวกันทั้งหมดครับ  รถที่มีโช้คผมเข้าใจเพราะอย่างไรมันก็ไม่กระแทกอยู่แล้ว แต่รถที่ไม่มีโช้คแค่กดเบาๆฝากระโปรงก็ปิดแล้วครับ  และรถผมทรัพย์สินของผม ผมไม่มีสิทธิ์โหรธหรือครับ ผมปิดเปิดอยู่เกือบทุกวัน ผมรู้รถแต่ละคันน้ำหนักฝากระโปรงหนักเบาแตกต่างกันอย่างไร แล้วคนที่เป็นช่างจะไม่รู้หรือครับ และอีกอย่างผมเป็นคนที่ทำงานละเอียดกว่าช่างครับ ผมสังเกตพฤิกรรมและนิสัยคนทุกคนครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 21, 2022, 16:15:10 »
ถ้าฝากระโปรงมีสองจังหวะแบบ E30/e34
ไปโยนฝาเขา โดนเจ้าของด่าไม่รู้ด้วย

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 21, 2022, 16:24:31 »
ปาเจโร่ผมใช้วิธีปล่อยครับเพราะล้อคมันจับฟีลลิ่งยาก

แต่ CX-5 ผมใช้วิธีกดเอาเพราะมันรู้สึกชัดเจนเลยว่าล้อคเข้าที่แล้ว
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ lunacy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 21, 2022, 16:32:41 »
ปล่อยร่วงครับ ไม่ต้องยกสูงมาก ประมาณ15-20ซม.

ออนไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 21, 2022, 16:46:35 »
ตอบแบบในมุมของการออกแบบรถนะครับ
การล็อกของฝากระโปรงหน้ารถนั้นเป็นการล็อคแบบรั้งให้แน่น
โดยตัวกลอนล็อคที่คานหม้อน้ำกับสายยูที่ฝากระโปรงไม่ได้แตะกันเฉยๆ
แต่มันจะดึงฝากรโปรงลงข้างล่าง ในขณะที่ลูกยางซ้ายขวาบนคานหม้อน้ำ
จะพยายามดันฝากระโปรงขึ้นด้านบน มันให้เกิดแรงรั้งฝากระโปรงให้ล็อกแน่น

ค่าความแน่นตัวนี้มีค่านึงที่กำหนดไว้ ไม่ให้หลวมเกินไปเพราะเวลารถวิ่ง
มีแรงสะเทือน น้ำหนักตัวฝากระโปรงจะทำให้ฝากระโปรงเขย่า เกิดเสียง
กระแทกระหว่างกลอนกับสายยูน่ารำคาญ แต่ที่อันตรายกว่านั้นคือเมื่อสายยู
กับกลอนเขย่ากระแทกกันไปเรื่อยๆ รอยเชื่อมที่สายยูมีโอกาส fatigue
ทำให้ crack และแตกออกและทำให้ฝากระโปรงถูกลมพัดเปิดออกขณะวิ่งได้
ในทางกลับกัน นักออกแบบก็จะไม่ออกแบบให้ฝากระโปรงล็อกแน่นเกินไปจนปิดยาก

โดยทั่วไปแล้วเกณฑ์การออกแบบจะมีอยู่ 2-3 ค่าคือ แรงที่กลอนดึงรั้งฝากกระโปรงไว้
อยู่ที่ xx kgf และแรงกดปิด (static close) แบบที่บางคนวางแล้วเอามือกด ว่าต้องใช้
แรงกดไม่เกินกี่ kgf ซึ่งจะสัมพันธ์กับโครงสร้างภายในของตัวฝากระโปรงในบริเวณนี้ด้วยว่า
ถ้ากดด้วยแรงเท่านี้แล้วต้องไม่บุบ (แต่ถ้าเกินก็ไม่รอด // แล้วคนกดมันจะรู้มั้ยว่าตัวเองกดไปกี่ kgf)
กับค่าสุดท้ายคือความสูงที่จะปล่อยทิ้งลงมาให้ฝาล็อคต้องไม่เกิน xx cm.

ดังนั้น ผมแนะนำให้ทิ้งปิดลงมาครับ รถมันออกแบบมาให้ทำอย่างนั้น
แต่ถ้าใครอยากกดปิดก็ได้ แต่กะน้ำหนักให้ดีละกัน ถ้าพลาดก็บุบอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2022, 16:48:32 โดย Symphonic »

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 21, 2022, 17:27:18 »
เมื่อก่อน เมื่อเกือบ 10ปีก่อน ผมปิดฝากระโปรงรถลูกค้าด้วยวิธีวางแล้วกดครับ .. เพราะคิดว่ารักษามารยาท เพราะลูกค้าก็ยืนดูอยู่ที่รถด้วย และความซวยก็มาถึงผมกดแล้วฝากระโปรงบุบ ผมจึงต้องเสียเงินซ่อมให้ลูกค้า ..

ต่อมาประสบการมากขึ้น เวลาดูรถลูกค้าผมจะให้ลูกค้าเป็นคนเปิดและปิดฝากระโปรงรถเอง เพราะป้องกันการเสียมารยาท และความเสียหาย ซึ่งเจ้าของรถส่วนใหญ่ใช้วิธีปล่อยลงมา

แต่ถ้าส่วนตัวใช้วิธีปล่อยนะ ไม่กล้ากด เพราะกลัวบุบอะ ...

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 21, 2022, 17:28:56 »
1. ปล่อยร่วงประมาณ 20 เซ็น
2. กดซ้ำ
3. ยกขึ้นเล็กน้อยเพื่อ confirm ว่าล็อคแล้ว

เคยเห็นข่าวกลัวกระโปรงพังใช้วิธีกดแต่คาดว่ากดเบาไปหรือลืมกด พอวิ่งเข้าหน่อยฝากระโปรงเปิดแล้วไปบังกระจกหน้าต่อด้วยลงข้างทาง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 21, 2022, 17:33:59 »
อยากปล่อยลงเลย แต่ต้องกดลงก่อน แล้วค่อยปล่อย เพราะปล่อยเลยไม่ลง มันมีโช้คค้ำฝากระโปรง  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 21, 2022, 17:46:50 »
ปล่อยร่วง สูงราว 20 ซม

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 21, 2022, 17:48:22 »
รถญี่ปุ่นนี่ผมโยนทุกครั้งทุกคันครับกลัวบุบ  จริงๆก็กดได้แหละถ้ากดถูกที่แต่ไม่รู้จะเสี่ยงทำไม

ยุโรปรุ่นใหม่ๆเด๋วนี้ผมเห็นกดไม่ได้แล้วนะตัวล็อคมันไม่ล็อค บางทีก็อยู่2มุม  แต่ยุโรปโบราณแบบรถที่บ้านผมใช้กดเอาเพราะลิ้นปลดล็อคมันกระแทกกระจังถลอกเลยโยนไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2022, 21:03:58 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ Nuiiii

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 21, 2022, 17:57:28 »
ปล่อยให้ร่วงมาครับ ช่างร้านยางเปลี่ยนโช้คเสร็จเห็นผมยืนอยู่ คงเกรงใจวางลงแล้วใช้สันมือ 2 ข้างกดลง บุบสิครับ จะเหลือเรอะ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 21, 2022, 18:15:52 »

รถแต่ละคันไมจำเป็นต้องใช้วิธีเดียวกันทั้งหมดครับ  รถที่มีโช้คผมเข้าใจเพราะอย่างไรมันก็ไม่กระแทกอยู่แล้ว แต่รถที่ไม่มีโช้คแค่กดเบาๆฝากระโปรงก็ปิดแล้วครับ  และรถผมทรัพย์สินของผม ผมไม่มีสิทธิ์โหรธหรือครับ ผมปิดเปิดอยู่เกือบทุกวัน ผมรู้รถแต่ละคันน้ำหนักฝากระโปรงหนักเบาแตกต่างกันอย่างไร แล้วคนที่เป็นช่างจะไม่รู้หรือครับ และอีกอย่างผมเป็นคนที่ทำงานละเอียดกว่าช่างครับ ผมสังเกตพฤิกรรมและนิสัยคนทุกคนครับ

รถที่คุณใช้ คู่มือระบุให้ปิดแบบไหนล่ะครับ
ถ้าคู่มือระบุให้ปิดแบบปล่อยลงมา แล้วช่าง ก็ปิดตามคู่มือ ถ้าโกรธช่าง มันจะถูกต้องหรือครับ

ยกตัวอย่าง จากคู่มือ MAZDA ครับ
▼   การปิดฝากระโปรงหน้า
1. ตรวจสอบบริเวณห้องเครื่องยนต์เพื่อให้แน่ใจ
ว่าฝาปิดช่องเติมต่างๆ ปิดเข้าที่แน่นหนาดี
และนำอุปกรณ์ต่างๆ (เช่น เครื่องมือ ภาชนะ
บรรจุน้ำมัน ฯลฯ) ออกแล้ว
2. ยกฝากระโปรงหน้าขึ้น จับก้านค้ำฝากระโปรง
หน้าที่บริเวณมือจับแล้วยึดก้านค้ำฝากระโปรง
หน้าไว้กับคลิปให้แน่นหนา ตรวจยืนยันว่าก้าน
ค้ำฝากระโปรงหน้ายึดอยู่กับคลิปอย่างแน่น
หนาก่อนปิดฝากระโปรงหน้า
3. ลดฝากระโปรงหน้าลงช้าๆ แล้วปล่อยฝา
กระโปรงหน้าลงเพื่อปิดที่ความสูงประมาณ
20 ซม. เหนือตำาแหน่งปิด

ข้อควรระวัง
เมื่อปิดฝากระโปรงหน้า อย่าดันฝากระโปรงหน้า
อย่างแรง เช่น ใช้น้ำหนักของท่านกดฝากระโปรง
หน้าลง มิฉะนั้น ฝากระโปรงหน้าอาจเสียรูปได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2022, 18:26:45 โดย bravo »

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 21, 2022, 19:53:45 »
Range Rover Evoque ถ้าวางแล้วกด หน้าจอจะขึ้นว่า Bonnet Open ทั้งที่มันก็ดูปิดแน่นดี แต่พอปล่อยร่วง ก็หายไป

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 21, 2022, 20:19:21 »
ปล่อยไปเลยครับ

ออฟไลน์ mewkuzzo

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 21, 2022, 20:30:31 »
ตอบแบบในมุมของการออกแบบรถนะครับ
การล็อกของฝากระโปรงหน้ารถนั้นเป็นการล็อคแบบรั้งให้แน่น
โดยตัวกลอนล็อคที่คานหม้อน้ำกับสายยูที่ฝากระโปรงไม่ได้แตะกันเฉยๆ
แต่มันจะดึงฝากรโปรงลงข้างล่าง ในขณะที่ลูกยางซ้ายขวาบนคานหม้อน้ำ
จะพยายามดันฝากระโปรงขึ้นด้านบน มันให้เกิดแรงรั้งฝากระโปรงให้ล็อกแน่น

ค่าความแน่นตัวนี้มีค่านึงที่กำหนดไว้ ไม่ให้หลวมเกินไปเพราะเวลารถวิ่ง
มีแรงสะเทือน น้ำหนักตัวฝากระโปรงจะทำให้ฝากระโปรงเขย่า เกิดเสียง
กระแทกระหว่างกลอนกับสายยูน่ารำคาญ แต่ที่อันตรายกว่านั้นคือเมื่อสายยู
กับกลอนเขย่ากระแทกกันไปเรื่อยๆ รอยเชื่อมที่สายยูมีโอกาส fatigue
ทำให้ crack และแตกออกและทำให้ฝากระโปรงถูกลมพัดเปิดออกขณะวิ่งได้
ในทางกลับกัน นักออกแบบก็จะไม่ออกแบบให้ฝากระโปรงล็อกแน่นเกินไปจนปิดยาก

โดยทั่วไปแล้วเกณฑ์การออกแบบจะมีอยู่ 2-3 ค่าคือ แรงที่กลอนดึงรั้งฝากกระโปรงไว้
อยู่ที่ xx kgf และแรงกดปิด (static close) แบบที่บางคนวางแล้วเอามือกด ว่าต้องใช้
แรงกดไม่เกินกี่ kgf ซึ่งจะสัมพันธ์กับโครงสร้างภายในของตัวฝากระโปรงในบริเวณนี้ด้วยว่า
ถ้ากดด้วยแรงเท่านี้แล้วต้องไม่บุบ (แต่ถ้าเกินก็ไม่รอด // แล้วคนกดมันจะรู้มั้ยว่าตัวเองกดไปกี่ kgf)
กับค่าสุดท้ายคือความสูงที่จะปล่อยทิ้งลงมาให้ฝาล็อคต้องไม่เกิน xx cm.

ดังนั้น ผมแนะนำให้ทิ้งปิดลงมาครับ รถมันออกแบบมาให้ทำอย่างนั้น
แต่ถ้าใครอยากกดปิดก็ได้ แต่กะน้ำหนักให้ดีละกัน ถ้าพลาดก็บุบอ่ะครับ

ในฐานะ วิศวกรออกแบบรถเช่นกัน  อันนี้คือสาระแท้จริงครับ
แน่นอนว่า ผมก็ปล่อยลง สำหรับรถที่มีโช๊ค ผมจะเอามือลูบเพื่อดูว่ามันลงไปแล้วจริงๆ