ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูการรื้อแยกชิ้นส่วนรถ BEV ที่จีนกันครับ (Model Y, EC6)​  (อ่าน 2666 ครั้ง)

ออฟไลน์ U9WS

• Hero Member
  • slower is better
ช่างไทยเตรียมตัวกันไว้เลย อาชีพอนาคต​มาแล้ว

ปล. นาทีที่ 11.48 คานกันชนดูดีทั้งคู่ครับ
นาทีที่ 16.15 แพช่วงล่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2022, 22:14:24 โดย U9WS »

ออฟไลน์ apinui

ผมว่าคลิปนี้ เค้าทำออกมาเพื่อเปรียบเทียบ ชิ้นส่วนรถทั้ง 2 รุ่นกันมากกว่านะครับ

เหมือนจะเปรียบเทียบเลยว่า ช่วงล่างใคร ทำจากอะไร คานหน้า/หลังใครหนากว่า รวมถึงการใช้วัสดุหุ้มสายไฟ ที่ทางฝั่งจีนเครมว่าเค้ามีฉนวนหุ้มสายไฟทุกเส้น แต่เทสล่า ไม่มีการหุ้มเลย แต่รถจีนเดินสายไฟโคตรยุ่งเหยิง แต่เทสล่าเดินในรางและเก็บสายไฟแน่นหนาสวยงามมาก ...

มันจะเป็นอาชีพอะไรได้ในอนาคตครับ คือชำแหละแยกส่วนเปรียบเทียบแล้วทำคลิปแบบนี้หรอครับ .. ??

ออฟไลน์ Sit: )

เป็นการ review ( ขายของ) ที่จริงจังมากเลยนะครับ
จริงๆแล้วรถปกติก็มาแกะๆถอดๆแบบนี้ได้ เทียบกันไปให้เห็นว่าลูกสูบใคร หม้อน้ำใครดีกว่ากัน  แต่ก็ไม่น่าจะต้องขนาดนี้มั้งครับ  หน้าตาดี ขับดี อยู่ในงบ บ.รับผิดชอบ ผมซื้อแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2022, 08:31:58 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ deertesla

โครงสร้างหนาและซับซ้อนแข็งแรงกว่ารถญี่ปุ่นตั้งเยอะ

ออฟไลน์ phoopa

• Newbie
  • *
ถ้าดูเพื่อการศึกษาผมว่าดูตาคนนี้รื้อน่าจะดีกว่านะ

หมายเหตุ : เขาทำหลายคลิปแยกเลย ไปติดตามดูกันเองครับ