ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota Camry pre collision system  (อ่าน 2834 ครั้ง)

ออฟไลน์ prakob.p

• Jr. Member
  • **
Toyota Camry pre collision system
« เมื่อ: เมษายน 25, 2022, 19:37:50 »
มีเพื่อน สมช ท่านใดใช้ Camry รุ่นMinor change ที่มี pre collision system แล้วเจอเหตุการณ์จริงที่ระบบ
pre collision system ช่วยเบรคก่อนจะไปชนรถ หรือ คน ด้านหน้าครับ

ส่วนตัวผมใช้รุ่นนี้เจอระบบช่วยเบรครถเองจนหยุดนิ่งตอนถอยและจากรถที่มาด้านข้าง RCTA หลายครั้ง
ประทับใจครับ ระบบทำงานใด้จริงและใว้ใจใด้เลย

แต่ทางด้านหน้านี่ ยังไม่เคยเจอเหตุการณ์จริงๆซักที
บางครั้งลองปล่อยรถให้วิ่งเข้าใกล้คันหน้าที่จอดติดไฟแดง จนใกล้ชนแล้วระบบก็ยังไม่ทำงาน จนผมเบรคเองเพราะมันใกล้มาก
เลยไม่แน่ใจว่าระบบมันทำงานหรือไม่

ออฟไลน์ kritt_p

• Newbie
  • *
Re: Toyota Camry pre collision system
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2022, 20:06:03 »
ระบบมันจะทำงานในความเร็วระดับนึงครับ ระดับที่ถ้าคุณ "ไม่ตอบสนองให้เร็วกว่านี้ จะชนได้" เช่น ตามหลังคันข้างหน้าบนทางด่วนด้วยความเร็ว แล้วข้างหน้าเบรคกระทันหัน แต่ผู้ขับขี่ยังไม่แตะแป้นเบรคอีก

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
Re: Toyota Camry pre collision system
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2022, 20:41:39 »
ระบบด้านหลังน่าจะเรียกว่า RCTB ทำงานร่วมกับ RCTA ผมขับ Lexus น่าจะเป็นเหมือนกัน Lexus จะเป็น pksb
บอกเลยครับตอบสนองไวมาก เบรคเป็นเบรคหยุดจริงจัง
เเต่ถ้าด้านหน้า ถ้าเปน Toyota safety 2.0หรือ2.5 มันไม่ได้เบรคทุกย่านความเร็วครับ ถ้าเป็นแบบLexus LSS+2.0หรือ2.5
มันจะเบรคที่ความเร็วไม่เกิน45 เกินกว่านั้นคือมีเเต่เสียงเตือนครับ เเต่จะใช้งานต้องแบบตามจังหวะครับเเต่มันก็เบรคจริงๆ
ที่เคยเจอจะเป็นแบบเราเข้าใกล้คันหน้า ในลักษณะที่ไม่ไหลเข้าไปเเต่อาจเป็นจังหวะเผลอเเล้วไม่ได้เบรคจริงๆ หรือจังหวะออกจากซอย ที่เเหย่เรื่อยๆ
เเล้วมันไปใกล้เกืนไปครับ เท่าที่เจอมา
ถ้าเบรคในความเร็วสูงน่าจะต้องรอ Gen3 แบบ LSS+ 3.0แบบใน Lexus NXใหม่ครับ อันนั้นเบรคที่ความเร็วสูงด้วย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2022, 09:30:51 »
ผมไม่ได้ใช้ pre collision แต่ใช้คันอื่นที่มี pre collision

ผมว่ามันช่วยได้มากพอสมควร ยิ่งสำหรับที่คนชอบเผลอๆ เล่นโทรศัพย์ หรือ คันเบรคแบบที่เราไม่ทันตั้งตัว กรณีนี้ ในเมือง ในกรุงเทพฯ ยิ่งช่วยได้เยอะ เพราะรถติดๆ วิ่งบนทางด่วน มันทิ้งระยะห่างมากไม่ได้ เพราะจะโดนเบียด โดยแทรก เลยต้องขับตามๆ ไกล้ๆ คันหน้ามาก

แต่บางครั้ง มันเบรคให้ โดยที่ผมไม่อยากเบรค ทำให้เสียจังหวะก็มี (ตั้ง sensitive ต่ำสุด เข้าไกล้คันหน้าได้มากสุด) เสียวคันหลังจะมาชนตูด เพราะเขาเบรคไม่ทันเหมือนกัน

ระบบมันช่วยได้ดีครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2022, 10:19:26 »
ระบบมันไม่เสียหรอกครับ และไม่ต้องไปลอง เพราะมันแค่ช่วย สถานการณ์จริงๆเราคาดเดาไม่ได้ ผมเองก็เคยให้มันช่วย 2 - 3 ครั้ง แต่ละครั้ง ไม่อยากให้มันเกิดเลยครับ ดังน้้นไม่ต้องกังวลครับ เหมือนแอร์แบค คุณจะไปลองให้มันระเบิดทำไมล่ะ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2022, 10:28:29 »
ถ้าไม่ได้เผลอไปกดปิดระบบ ก็น่าจะทำงานอยู่ครับ
ลองตั้งระยะให้ห่างที่สุดดูก็ได้ครับ เผื่ออาจจะทำงานได้ไวขึ้น

ออฟไลน์ kentaonline

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2022, 12:22:06 »
ของผม 2.5 premium ตัว minorchangr

ทำงานนะครับ เมียบอกมา

ออฟไลน์ CATM96

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2022, 19:27:26 »
ของผมมีทั้งตัวก่อน minor hv premium กับ ตัวminor premium lux ก็ทำงานได้เหมือนกันทั้งคู่ครับไม่ต่างกัน ช่วงต่อคิวดลับสะพานกลับรถก่อนขึ้นด่าน ตรงหน้า mega  รถมักจะต่อคิวเข้าขวาแล้วไม่ได้ดูหน้าชนกันประจำ ระบบมันช่วยผมหลายทีในตัวก่อนminor ส่วนตัวหลังminor ก็พึ่งทำงานครั้งแรกเมื่อช่วงสงกรานต์ ทำงานล่วงหน้าเหมือนกันเปะ เตือนเสียง ไฟแดงเบรคhud มาครบ เลยหักออกซ้ายทัน

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2022, 19:33:32 »
ผมใช้ c-hr ที่มีระบบนี้ก็ทำงานได้ปกตินะ แค่พุ่งไปใกล้ๆ คันหน้าด้วยความเร็วต่างกันประมาณ 20km/h มันก็ร้องเสียงหลงแล้ว แต่ระบบไม่เบรคให้แบบ camry นะ  ;D

ลองปรับ Sensitivity ของระบบให้สูง ๆ ดูครับ น่าจะทำงานให้รู้สึกง่ายขึ้น อยู่ในหน้า Setting ของหน้าปัจนั่นล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2022, 19:54:12 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Maestro

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 26, 2022, 20:47:57 »
ผมใช้ c-hr ที่มีระบบนี้ก็ทำงานได้ปกตินะ แค่พุ่งไปใกล้ๆ คันหน้าด้วยความเร็วต่างกันประมาณ 20km/h มันก็ร้องเสียงหลงแล้ว แต่ระบบไม่เบรคให้แบบ camry นะ  ;D

ลองปรับ Sensitivity ของระบบให้สูง ๆ ดูครับ น่าจะทำงานให้รู้สึกง่ายขึ้น อยู่ในหน้า Setting ของหน้าปัจนั่นล่ะ

chr ผมเบรคให้นะครับ ปี 2019
ถนนสายเอเชียรอบนึง
ปรับ Sensitivity สูงสุดตลอด

สายเอเชียตอนนั้นผมขับประมาณ 100 นึง มอเตอร์ไซต์ตัดหน้าตรงจุดกลับรถ
แต่ผมเห็นแล้วว่ายังไงมอเตอร์ไซต์พ้นแน่ๆเลยไม่ได้เบรค
แต่รถเบรคให้แบบ กระตุกแรงๆ 2 รอบ เหมือนจับมอเตอร์ไซต์ไม่ค่อยได้ เพราะมอเตอร์ไซต์ ตัดหน้าจากซอยไปจุดกลับรถ

จริงๆขั้นตอนการทำงานที่ผมสัมผัสได้ มีอยู่ 3 ระดับนะครับ
1) เตือนด้วยเสียง + แจ้งเตือนบนหน้าปัด
2) ช่วยเบรค คือเราเบรคแล้ว แต่แรงเบรคไม่พอ รถจะช่วยเสริมแรงเบรค แป้นเบรคจะยุบลงไปอีกนิดนึง
3) รถเบรคให้เลย แต่ผมไม่รู้นะว่าจะหยุดถึง 0 ไหมเพราะไม่กล้าเสี่ยง

มีเพื่อน สมช ท่านใดใช้ Camry รุ่นMinor change ที่มี pre collision system แล้วเจอเหตุการณ์จริงที่ระบบ
pre collision system ช่วยเบรคก่อนจะไปชนรถ หรือ คน ด้านหน้าครับ

ส่วนตัวผมใช้รุ่นนี้เจอระบบช่วยเบรครถเองจนหยุดนิ่งตอนถอยและจากรถที่มาด้านข้าง RCTA หลายครั้ง
ประทับใจครับ ระบบทำงานใด้จริงและใว้ใจใด้เลย

แต่ทางด้านหน้านี่ ยังไม่เคยเจอเหตุการณ์จริงๆซักที
บางครั้งลองปล่อยรถให้วิ่งเข้าใกล้คันหน้าที่จอดติดไฟแดง จนใกล้ชนแล้วระบบก็ยังไม่ทำงาน จนผมเบรคเองเพราะมันใกล้มาก
เลยไม่แน่ใจว่าระบบมันทำงานหรือไม่

ระบบพวกนี้อย่าลองบนถนนหรือ ไว้ใจมากเลยครับ
เพราะระบบมันยังไม่สมบูรณ์แบบ และระบบมันก็มีไว้แค่ช่วยเหลือแค่นั้น

2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 28, 2022, 11:58:11 »

chr ผมเบรคให้นะครับ ปี 2019
ถนนสายเอเชียรอบนึง
ปรับ Sensitivity สูงสุดตลอด

สายเอเชียตอนนั้นผมขับประมาณ 100 นึง มอเตอร์ไซต์ตัดหน้าตรงจุดกลับรถ
แต่ผมเห็นแล้วว่ายังไงมอเตอร์ไซต์พ้นแน่ๆเลยไม่ได้เบรค
แต่รถเบรคให้แบบ กระตุกแรงๆ 2 รอบ เหมือนจับมอเตอร์ไซต์ไม่ค่อยได้ เพราะมอเตอร์ไซต์ ตัดหน้าจากซอยไปจุดกลับรถ

จริงๆขั้นตอนการทำงานที่ผมสัมผัสได้ มีอยู่ 3 ระดับนะครับ
1) เตือนด้วยเสียง + แจ้งเตือนบนหน้าปัด
2) ช่วยเบรค คือเราเบรคแล้ว แต่แรงเบรคไม่พอ รถจะช่วยเสริมแรงเบรค แป้นเบรคจะยุบลงไปอีกนิดนึง
3) รถเบรคให้เลย แต่ผมไม่รู้นะว่าจะหยุดถึง 0 ไหมเพราะไม่กล้าเสี่ยง

ระบบพวกนี้อย่าลองบนถนนหรือ ไว้ใจมากเลยครับ
เพราะระบบมันยังไม่สมบูรณ์แบบ และระบบมันก็มีไว้แค่ช่วยเหลือแค่นั้น

โอ้...เบรคจริงเหรอครับ สงสัยผมไม่ได้ใช้ถึงขั้นนั้นเลย XD
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก