ผู้เขียน หัวข้อ: ❤️ แบตเตอรี่ลูกเล็กเสื่อม Camry hybrid เปลี่ยนนอกศูนย์ใช้รุ่นไหนดีครับ  (อ่าน 4648 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
💕 Camry hybrid ACV 51 2015. อายุ 7 ปีพอดี เข้าศูนย์เช็คระยะ 3 วันก่อน
ศูนย์แจ้งว่าแบตเตอรี่ลูกเล็กเสื่อมสภาพแล้ว แนะนำให้เปลึ่ยนร้านแบตเตอรี่ข้างนอกศูนย์ครับ

💕 ขอคำแนะนำพี่ๆหน่อยครับ ว่าใช้เป็นยี่ห้อไหน รุ่นไหนดีครับ ราคาประมาณเท่าไร
และ คุณภาพจะใกล้เคียงกับของศูนย์ Toyota ไหมครับ

🙏 ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ดูรุ่นที่กำลังไฟและค่า CCA ใกล้เคียงกันก็ใช้ได้ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Sit: )

ทำไมศูนย์แนะนำให้เปลี่ยนแบตนอกศูนย์หละครับ  เมื่อก่อนถ้าเปลี่ยนแบตลูกเล็กนอกศูนย์จะมีผลกับประกันระบบไฮบริด  ลองสอบถามฝให้แน่ใจนะครับ ว่ามีผลกับประกันยังไง

ออฟไลน์ โบตั๋น

ปกติแบตลูกเล็กที่อยู่ท้ายรถ hybrid มันจะมีรูต่อท่อระบายไอแก๊สไฮโดรเจน กันไอแบตเข้าไปในห้องโดยสาร
ส่วนแบตนอกจะไม่มีรูตัวนี้ อย่างในกลุ่ม facebook ลองเข้ากลุ่ม Camrysociety ดูครับ
เขาก็จะใส่กันส่วนใหญ่อยู่ได้ 3-4ปี ราคาก็ครึ่งๆนึงของแบตเบิกศูนย์
สรุปคือเบิกศูนย์แพงกว่า มีรูระบายไอแบต 5-7ปี เปลี่ยนครั้งนึง ซื้อแบตนอกถูกกว่าก็จริงแต่จะไม่มีรูระบายมาให้

แต่กับรถ chr , cross อันนี้เปลี่ยนแบตนอกได้เลยเพราะแบตอยู่ในห้องเครื่อง

ออฟไลน์ kiwiwi

ทำไมศูนย์แนะนำให้เปลี่ยนแบตนอกศูนย์หละครับ  เมื่อก่อนถ้าเปลี่ยนแบตลูกเล็กนอกศูนย์จะมีผลกับประกันระบบไฮบริด  ลองสอบถามฝให้แน่ใจนะครับ ว่ามีผลกับประกันยังไง

เคยคุยกับช่างที่ 0 xxx
 สาเหตุที่เขาแนะนำให้เปลี่ยนช้างนอก อาจจะมาจากว่า แบตที่ 0 เขาสต๊อกเอาไว้เริ่มเก่าแล้ว หากเปลี่ยนให้ลูกค้า โอกาส​โดนเคลมสูง เนื่องจาก cca เริ่มต่ำ ใช้ๆไป หาก start stop ใน hybrid ไม่ยอมทำงาน ทาง 0 ก็ต้องเคลมให้

สู้ให้ลูกค้าไปหาเปลี่ยนข้างนอกที่ถูกลง ลูกค้าก็ win ทางศูนย์ก็ win

ออฟไลน์ nnss

สาเหตุที่เขาแนะนำให้เปลี่ยนช้างนอก อาจจะมาจากว่า แบตที่ 0 เขาสต๊อกเอาไว้เริ่มเก่าแล้ว หากเปลี่ยนให้ลูกค้า โอกาส​โดนเคลมสูง เนื่องจาก cca เริ่มต่ำ ใช้ๆไป หาก start stop ใน hybrid ไม่ยอมทำงาน ทาง 0 ก็ต้องเคลมให้

สู้ให้ลูกค้าไปหาเปลี่ยนข้างนอกที่ถูกลง ลูกค้าก็ win ทางศูนย์ก็ win

เป็นการปัดปัญหาที่ค่อนข้างแย่นะครับ
ระบบสต๊อกอะไหล่ เก่าไปก็ควร restock ป่าวครับ ไม่งั้นใครมาถามกี่คนๆก็ไล่ไปเปลี่ยนข้างนอกหมด
แปลกจัง

ออฟไลน์ madboy

ศูนย์อื่นๆไม่มีหรือครับ ถ้าเป็นรถที่ยังแคร์เรื่องประกัน ผมมองว่าเปลี่ยนศูนย์จะดีกว่าครับ ตัดปัญหาเรื่องงี่เง่าออกไปโดยการยอมจ่ายแพงหน่อย แต่มันก็อยู่ได้นานอยู่นะครับ ไม่ใช่ 1-2 ปี แบบแบตเตอรี่ทั่วๆไป

ออฟไลน์ Sit: )

เปลี่ยนศูนย์ครับ
ถ้าไปใส่แบตนอกมา แล้วมีอะไรพังใครจะรัยผิดชอบหละครับ  บ.แม่เขาอุตส่าห์วางนโยบายมาอย่างดีแล้ว รักษาสิทธิ์ตรงนั้นไว้ดีกว่าครับ