ผู้เขียน หัวข้อ: Camry hybrid ACV51 ถ้าเราจั้มแบตที่ขั้วแบตเตอรี่ลูกเล็กโดยตรง จะมีปัญหาไหมครับ  (อ่าน 2680 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 ขออนุญาตตั้งกระทู้ใหม่จากกระทู้ด้านล่างน่ะครับ

มีปัญหาจากแบตลูกเล็กเสื่อม แล้วสตาทร์ไม่ติด
ถ้าเราตัวจั้มแบต ที่ขั้วแบตลูกเล็กด้านท้ายรถโดยตรง
จะมีปัญหาไหมครับ

เพราะเคยมีคนทำคลิป ไว้ใน Camry hybrid ACV 70
ว่าไม่ให้จั้มที่แบตลูกเล็กโดยตรงอาจทำให้มีปัญหา
ต้องจั้มที่แผงไฟ ด้านหน้ารถน่ะครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
ทำไมต้องจั๊มแบตด้วยอ่ะครับ 

รถมันไม่ได้สตาร์ทด้วยการหมุนไดสตาร์ทให้เครื่องสันดาปติดแบบรถน้ำมันทั่วไปนะครับ
การสตาร์ทรถไฮบริดมันคือการ power on ระบบ ซึ่งมันคือระบบไฟฟ้าทั้งระบบ
ถ้าระบบมัน turn on ไม่ได้  ผมคิดว่าปรึกษาทางศูนย์บริการดีกว่าครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

รถที่เอาแบตไปไว้ที่ท้ายรถแบบรถยุโรปมันจะมีจุดพ่วงไฟสตาร์ทในห้องเครื่องให้นะครับ 
camry ผมว่าก็น่าจะเหมือนกัน ลองตรวจสอบในห้องเครื่องดูครับ หรือเปิดคู่มือประจำรถดู

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
หากคู่มือแนะนำให้จั้มด้านหน้า ก็ด้านหน้าครับ ขั่ว + น่าจะอยู่ในกล่องฟิวส์ (ไม่มั่นใจนะครับ)

คหสต ผมาว่า จั้ม จากจุดไหนก็ได้ครับ ไม่ว่าหน้า หรือ หลัง เพราะวงจรสาย + ก็ลูปเดียวกับจุดจั้มหน้ารถครับ

อ้างถึง

รถมันไม่ได้สตาร์ทด้วยการหมุนไดสตาร์ทให้เครื่องสันดาปติดแบบรถน้ำมันทั่วไปนะครับ
การสตาร์ทรถไฮบริดมันคือการ power on ระบบ ซึ่งมันคือระบบไฟฟ้าทั้งระบบ
ถ้าระบบมัน turn on ไม่ได้  ผมคิดว่าปรึกษาทางศูนย์บริการดีกว่าครับ

เพราะการจะไป "power on ระบบ" มันต้องใช้ไฟจากแบตลูกเล็ก ไปควบคุมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2022, 09:27:43 โดย Wongsakorn5558 »

ออฟไลน์ sumruay

• Full Member
ทำได้ครับ ไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

มันเป็นโลจิกอะไรบางอย่างที่ผมก็งงกับรถไฮบริดเหมือนกันครับ ;D เป็นทุกค่ายด้วยครับ ญป ยุโรป จีน ถ้าแบต12Vอ่อน ก็ on ระบบรถไฮบริดไม่ได้คับต้องพ่วงแบตเหมือนรถสันดาป

ออนไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เท่าที่อ่าน ก็พ่วงตรงที่แบตได้ด้านหลังเหมือนปกติละครับ เพียงแต่ตอนสตาร์ท ก็แค่ on-ระบบขึ้นมาได้ก็เป็นอันเรียบร้อย

รถผม Alphard Hybrid แบตอยู่ท้ายรถเช่นกัน ไฟแบตหมด (จอดนานช่วงโควิดหนักๆ) เปืดกลอนฝาท้ายไฟฟ้าไม่ได้

เลยต้องไปจั๊มด้านหน้าครับ ใช้ Jump Start ตัวเล็ก ไม่ต้องเอารถอีกคันมาพ่วง ก็สะดวกดีครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ mirthhahaha

ตอนรถที่บ้านสตาร์ทไม่ติดก็จั้มแบตด้านหลังครับ ใช้แบต mio มาจั้มก็ติด สบายมาก

ออฟไลน์ โบตั๋น

จั้มจากท้ายรถได้ไม่มีปัญหาครับ ในคู่มือรถหน้าท้ายๆมีเขียนวิธีจั้มไว้ลองเปิดดูครับ

รถไฮบริดต้องการค่า cca ในการเปิดระบบน้อยมากแค่ต้องการไฟเลี้ยง ecu ทุกระบบเท่านั้นแบตเหลือค่า 130 cca สามารถสตาทรถได้
เพราะจริงๆแล้วรถจะส่งไฟจากแบตลูกใหญ่ให้จ่ายไฟไปหมุนมอเตอร์ mg1 กระตุกสตาทเครื่องเท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2022, 17:51:23 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ mozart

เหมือนเคยเห็นวิธีสตาร์ทรถแบบที่แบต 12v หมดอยู่นะครับไม่ต้องจั้มแต่อย่างใด