ผู้เขียน หัวข้อ: ขอพูดถึงรถญี่ปุ่นที่อนาคตอาจจะเป็นเครื่องใช้ไฟฟ้าจากประเทศตัวเองครับ  (อ่าน 4083 ครั้ง)

ออฟไลน์ bravo

• Hero Member
เรื่องแอร์จีนนี่ผมแตกไปเยอะ จนสุดท้ายกลับมาคบญี่ปุ่นสบายใจกว่าจริงๆ
ใช่ครับข้อดีของยุ่นทนกว่ามาก  แต่ไปเดินจีนที่ถูกแถมออพชั่นเยอะกว่า  คนซื้อที่ไม่ค่อยรู้เรื่องมักจะโดนค่ายจีนล่อลวงเอาครับ  พูดถึงเครื่องใช้ไฟฟ้านี่ผมก็จะใช้ของญี่ปุ่นเพราะมันทนกว่าครับ  มีแค่โทรศัพท์และกล้องหน้ารถที่ใช้เสี่ยวมี่ครับที่ราคาและทนใช้ได้เลยครับ

แอร์ญี่ปุ่น มิตซู หลังๆก็ไม่ค่อยทนแล้วฮะ บ้านผม Heavy Duty ใช้แค่ 3-4 ปีคอยล์รั่วละ

แล้วกรอบพลาสติกนี่สั่นทุกเครื่อง ลองเปลี่ยนมาใช้ Carrier เวิร์คกว่าเยอะเลย

ลอง Mr. Slim นะครับ ทนกว่า heavy duty แบบคนละเรื่อง

สำหรับมือถือลองดู sony ตัวท็อปนะครับ sensor กล้องใหญ่กว่าชาวบ้าน ถาพออกมาสุดยอดมาก
แต่ถ้าอ่านแต่ สเป็ค จีนชนะเลิศ แต่ประสพการณ์ในการใช้งานญี่ปุ่นดีกว่า สำหรับผมเองนะ
ผมใช้แอร์ Mr. Slim 5 เครื่อง เข้าปีที่ 11 แล้ว ยังใช้ได้ปกติครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เรื่องแอร์จีนนี่ผมแตกไปเยอะ จนสุดท้ายกลับมาคบญี่ปุ่นสบายใจกว่าจริงๆ
ใช่ครับข้อดีของยุ่นทนกว่ามาก  แต่ไปเดินจีนที่ถูกแถมออพชั่นเยอะกว่า  คนซื้อที่ไม่ค่อยรู้เรื่องมักจะโดนค่ายจีนล่อลวงเอาครับ  พูดถึงเครื่องใช้ไฟฟ้านี่ผมก็จะใช้ของญี่ปุ่นเพราะมันทนกว่าครับ  มีแค่โทรศัพท์และกล้องหน้ารถที่ใช้เสี่ยวมี่ครับที่ราคาและทนใช้ได้เลยครับ

แอร์ญี่ปุ่น มิตซู หลังๆก็ไม่ค่อยทนแล้วฮะ บ้านผม Heavy Duty ใช้แค่ 3-4 ปีคอยล์รั่วละ

แล้วกรอบพลาสติกนี่สั่นทุกเครื่อง ลองเปลี่ยนมาใช้ Carrier เวิร์คกว่าเยอะเลย

ลอง Mr. Slim นะครับ ทนกว่า heavy duty แบบคนละเรื่อง

สำหรับมือถือลองดู sony ตัวท็อปนะครับ sensor กล้องใหญ่กว่าชาวบ้าน ถาพออกมาสุดยอดมาก
แต่ถ้าอ่านแต่ สเป็ค จีนชนะเลิศ แต่ประสพการณ์ในการใช้งานญี่ปุ่นดีกว่า สำหรับผมเองนะ
ผมใช้แอร์ Mr. Slim 5 เครื่อง เข้าปีที่ 11 แล้ว ยังใช้ได้ปกติครับ

ของผม Mr.Slim เครื่องนึง ย้ายจากบ้านเก่ามา 15 ปี ใช้ได้ดีปกติเช่นกันครับ
น่าเสียดายที่โดนฟ้าผ่าบริเวณเสาไฟที่ต่อเข้ามาบ้านแล้วก็พังยาวเปิดไม่ติดเลย
Heavy Duty มีในบ้าน 3 เครื่อง ต้อง Maintenance บ่อยทุกเครื่อง

ซื้อคอนโดตอนไปเลือกแอร์เลยระบุไปเลยว่า Mr.Slim เท่านั้น
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
BEV จีนเท่าที่ดู ภายนอกสวย ดีไซน์ภายในยังไม่ถูกใจ ดูขาดๆ เกินๆ

ที่ชอบภายตอนนี้จะมี Ioniq 5, KIA EV6, Ariya
แต่สามตัวนี้กลัวจะเกิน 2M ซึ่งจะไปชนกับ XC40, C40 เอา

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
พูดในมุมมองง่ายๆก็แล้วกัน เพราะช่วงหลังมานี่รู้สึกจีนตีตลาดของหลายอย่างมากจนคนคิดว่ามันดีไปซะทุกอย่าง

อย่างรถไฟฟ้าตอนนี้ก็คงต้องยอมรับกันได้(แล้วล่ะมั้ง)ว่าในอนาคตมันก็คงไม่ต่างอะไรกับการซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้าที่มีแบตเตอรี่เข้าบ้าน เทียบง่ายสุดก็มือถือที่หลายๆคนยกนั่นแหละ
ถ้าถามผม ผมบอกตามตรงในฐานะที่คนเล่นมือถือจีน (Xiaomi-Redmi-Poco ค่ายเดียวกัน) มาตลอดว่า ถ้าใช้แล้วทิ้งเป็น Electronic Waste แบบไม่แคร์อนาคต ใช้ไปเหอะ
การันตีได้ ช่วงแรกๆน่ะหอมหวาน ใช้สมูทแล้วก็บ่นงึบงับว่าเสียเงินทำไมเยอะแยะกับอินเตอร์แบรนด์ พอพ้นปีที่ 3 ไปนั่นแหละ รู้ซึ้งเลย หาอะไหล่ทีต้องสั่งจากจีนเอา
สั่งจากจีนน่ะภาษีไม่ใช่ปัญหาหรอก แต่รออย่างน้อยๆก็ 2 อาทิตย์ (ถ้าโชคดี) หรือถ้าซวยก็รอไปเหอะ 3 เดือนถึงจะทำเรื่องขอเงินคืนได้ (กรณีหาย)
แล้วสั่งมาเนี่ย ถ้าโชคดีแบรนด์มันทำอะไหล่ขายตลอดก็รอดไป แต่ส่วนมาก Mindset คือใช้แล้วทิ้ง ไออะไหล่ก็ทำใจไปเหอะ ให้พวก OEM ทำให้ เกรดก็ไปลุ้นหน้างานเอา
ยังไม่ต้องพูดถึงนะว่าชิ้นส่วนภายในอื่นๆจะระเบิดก่อนรึเปล่า มันสวยแค่รูปนั่นแหละ

พวกเทคโนโลยี จีนมันไปไวเพราะเขาโยนเงินเข้า R&D ในส่วนที่เป็นความก้าวหน้าไงครับ พวกลูกเล่นนู่นนี่นั่นแหละ แต่ส่วน Reliability เป็นส่วนที่ได้งบน้อยมาก (ละจริงๆก็เป็นอะไรที่ย้อนแย้งกันเองอยู่แล้ว)
ถ้าคุณอยู่ในประเทศที่มีกฎหมายเน้นใช้ของแล้วทิ้ง เอ้ย มีกฎหมายเรื่องบีบให้ใช้งานได้แค่ระยะเวลาเท่านี้ คุณก็จะถูกใจกับของต่างๆของจีน เพราะมันตอบโจทย์
อย่างที่ชอบบ่นกันเรื่องรถยุโรประยะหลังโยนเทคโนโลยีท่วมคันรถแล้วหน้ามืดตอนซ่อมนั่นแหละ เพราะพวกนั้นมันไม่ได้แคร์ไงว่าใช้รถเกิน 10 ปีเป็นยังไง ด้วยกฎหมายและเจตนาให้คนซื้อรถเรื่อยๆก็เป็นแบบนั้น

จริงๆ ผมเบื่อการเข้าเวบบอร์ดมากในระยะหลังๆ กองอวยรถจีนเยอะแยะเต็มไปหมด แต่อย่างว่าแหละนิสัยผู้บริโภคมันเปลี่ยนไป
ถามเรื่องรีไซเคิลแบตเตอรี บอกว่ารีฯได้หมด 100% ไปหาข่าวดู ยังเอาคืนได้กระต้อยเดียว แค่ดีว่ามันไม่ต้อง Mining เหมืองบ่อยๆ ลดมลภาวะได้ระดับนึง
ถามเรื่องการใช้งานในระยะยาว บอกว่าไม่น่ามีปัญหาหรอก จีนพัฒนาไปไกลแล้ว เอางี้ ลองหาสินค้าจีนสักตัวที่ใช้งานมาสัก 10 ปีแล้ว ไม่กระจุยหรือดัดแปลงเป็นแฟรงเกนสไตน์หน่อย

บริษัทชื่อญี่ปุ่น เจ้าของหุ้นส่วนใหญ่เป็นคนจีน
ข้างในเละเทะมาก ตายด้วยการลดต้นทุนต่าง
แข่งกับสินค้าจีน ไม่รู้จะยื้อคุณภาพในแบบฉบับญี่ปุ่นไปได้นานอีกแค่ไหน

จากประสบการณ์ในกลุ่มเพื่อนวิศวะด้วยกันก็ยืนยันได้อีกเสียง
ยี่ห้อนึงที่ทำเครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้าน อยู่แถวๆรังสิต โดนบริษัทจีนเทคโอเวอร์ ตอนนี้เละหมด
เทคปุ๊ป เอาคนจีนเข้ามา เวลาขัดแย้งกันเข้าข้างคนจีนเสมอ
บางเรื่องเป็นเรื่องความปลอดภัย (เช่น Safety Factor ของ Product) ก็ยังไปลดจนโคตรอันตราย

ออฟไลน์ whoami

เรื่องความคุ้ม ให้มาเยอะในราคาถูก รถจีนทำได้ดี

แต่ความทนทาน การสต็อคอะไหล่ บริการหลังการขายนี่แหละครับ ที่ยังน่าห่วง

ถ้ารถจีนทำได้แบบรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดผมจะซื้อมาใช้ แต่ในช่วงสิบปีนี้ยังไม่กล้าซื้อจริงๆ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ค่ายยุ่นจะไปได้ไกลแค่ไหน  วิสัยทัศน์​ค่ายยุ่น  ให้ดูข้าวของอย่างอื่นที่ราคาถูกครับ

มือถือเป็นตัวอย่างที่ดีครับ   
สุดท้ายค่ายยุ่นก็ยังคงนำในด้านเทคโนโลยีอยู่ดี แพงกว่าใช้งานได้ครบฟังก์ชัน​กว่า และยอดขายน้อยกว่า
อันนั้นภาพรวม 
มองเฉพาะอุตสาหกรรม​รถ

คงไม่โดนค่ายจีนตีแตกเละเทะเหมือนมือถือแน่นอน ภาพรวมคงคล้ายกัน  แต่เพราะขนาดโมเดลธุกิจต่างกันมาก  ด้วยเหตุหลายอย่าง  ทั้งภาคแรงงาน การย้ายโรงงานค่าใช้จ่ายมหาศาล  ฐานการผลิต  บลาๆบลาๆ

มือถือญี่ปุ่น เทคโนโลยีและฟังก์ชันที่ว่านำจีน มีอะไรบ้างฮะ

ดูจากโซนี่ที่ขายบ้านเรา สเปคก็ด้อยกว่าเขา แถมขายแพงอีก

โทรศัพท์ Sony ตัวท๊อป  Xperia PRO-I กล้องน่าจะโหดที่สุดเท่าที่มีขายในตลาดแล้วครับ

ถ่ายวิดีโอดีที่สุดในตลาด
ระบบเสียงดีที่สุดในตลาด
จอ 4k เอกสิทธิ์​ของตัวเอง

แต่ ด้วยความที่ชุด tele optical zoom x10 และ
เซ็นเซอร์ ryyb ที่ถ่ายกลางคืนดีมากๆ ถูกเซ็นสัญญาขายให้กับขายจีนนำหน้าตัวเองไป 1 เจน

จึงยังสู้ค่ายจีนไม่ได้ 1gen เสมอๆ

สรุป sony ผลิตอุปกรณ์มือถือที่ดีที่สุดได้ แต่ไม่มีมือถือที่ดีที่สุด

จีนชอบเขียน spec ให้ได้เปรียบ ไม่ได้เขียนมั่วนะ แต่เน้นเขียนกว้างๆ
บอกซูมได้ 100 เท่า optical zoom นิดเดียว
บอก กล้อง 40 ล้าน แต่เซนเซอเล็กๆ