ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยว่าทำไมป้ายเลขสวยบางอันถึงไม่ใช่ป้ายประมูลครับ  (อ่าน 3054 ครั้ง)

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
ไปเจอตามเวบขายทะเบียน ป้ายกรุงเทพหมวดเก่าไม่มีเลขนำ เห็นป้ายเลข XXYY, XYXY, XYYXบางอันขายเป็นป้ายขาวดำ

ตอนแรกเข้าใจว่าเป็นป้ายประมูลที่เลือกพื้นหลังเป็นขาวดำเฉยๆ แต่พอถามคนขายเค้าบอกว่าเป็นป้ายขาวดำจริงๆ ถือลอยแบบป้ายประมูลไม่ได้

เลยสงสัยครับว่าเลขแบบนี้มันมีแบบไม่ใช่ทะเบียนประมูลด้วยเหรอครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

1. หลุดมาจากซากรถเก่า ตั้งแต่สมัย 20 ปีก่อนที่ยังไม่ได้มีการประมูลเลขสวย ป้ายจำพวกนี้ ย้ายคันได้ แต่ถือลอยไม่ได้
2. ป้ายประมูล เจ้าของเลือกได้จะใช้ลาย หรือไม่ใช้ ดูที่เอกสารประกอบการประมูล

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
ป้ายประมูลที่เป็นกราฟฟิค เริ่มต้นออกประมูลเมื่อปี 2004 ครับ ป้ายเลขสวยที่จดทะเบียนมาก่อนหน้านั้น จะขอใช้ลายกราฟฟิคไม่ได้ และถือลอยไม่ได้ครับ ป้ายพวกนี้เมื่อก่อนคือผู้มีอำนาจขอกับคนในขนส่ง จ่ายเงินให้ ก็ว่ากันไป ทีนี้มันมีอยู่ปีนึงที่เขาเปลี่ยนระบบมาใช้การจับฉลากแบบสุ่ม แต่สุดท้ายก็เลิกมาใช้ระบบประมูลที่เป็นปัจจุบันแทน เป็นการประนีประนอมกันไป

ตามที่ผมหาข้อมูลเจอ ษง เป็นหมวดประมูลกราฟฟิคหมวดแรกครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
ยุคที่เริ่มจะมีเลขประมูล สามารถเลือกได้ครับว่าจะเอากราฟฟิคหรือไม่เอา

น่าจะเป็นหมวดก่อนที่จะเริ่มมีประมูลครับ เหมือนว่าหมวดแรกจะเป็น ษง หมวดก่อนหน้าจะนี้จะถือว่าเป็นทะเบียนปกติไม่สามารถถือลอยได้ครับ

ออฟไลน์ dt9

ถ้าจำไม่ผิด หลังจากหมวด ษง - ษฮ , ศx , สx
จะเป็นหมวด ชx , ฌx , ญx , ฎx , ฆx
จากนั้นจะเป็นหมวดแบบใหม่ 1กก ครับ

ขอบคุณมากครับ ความรู้ใหม่เลย

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

• Full Member
เท่าที่ทราฟถ้าประมูลเป็นป้ายกราฟฟิกมาสามารถเปลี่ยนเป็นป้ายขาวดำหรือกลับกันได้นะครับ
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ choomodify

ลายกราฟฟิคนี่ ถ้ามีปัญหาบนถนนขึ้นมาแล้วมองตัวอักษรและตัวเลขยากมากๆ ยากกว่าพื้นขาวเยอะเลย  :(

ออฟไลน์ Pegasus7700

เลือกเปลี่ยนได้ครับ  ของผมมีทั้งแบบ สีทอง ม่วง และขาว
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Trafalgar

ผมป้ายประมูล แต่ก็ไปเปลี่ยนเป็นป้ายขาวปกติ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ KTN88

ก็ถ้าป้ายที่ถือลอยไม่ได้ก็คือไม่ใช่ป้ายประมูลที่เลือกเป็นขาว/ดำครับ

มันคือป้ายหมวดเก่าก่อนที่จะมีการประมูล มาจากการจดทะเบียนแบบปกติ เลยไม่ได้สิทธิ์ถือลอยได้เหมือนป้ายประมูล

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

1. ป้ายประมูล เจ้าของสามารถ ขอเป็นป้าย ขาว(ดำ) ก็ได้ หรือ จะเป็นป้ายกราฟฟิก ก็ได้ครับ หรือ เอาทั้ง 2 แบบ ก็ได้ ดังนั้น คุณอาจจะไปเจอคันที่เขาประมูล แต่เลือกใส่ป้ายขาว(ดำ) ก็ได้ เพราะบางคนไม่ชอบสีสัน แค่อยากได้เลขสวย

2. ป้ายสวยๆ เลขประมูล บางเลข บางหมวด สมัยก่อนก็ยังไม่ได้เปิดประมูลทุกหมวด เขาเลือกแค่บางหมวดที่สวยจริงๆ มาประมวล อย่างหมวดที่ไม่ได้ขึ้นต้นด้วยตัวเลข บางหมวดก็ไม่ใช่หมวดประมูล แต่สมัยนี้ัจับประมูลทุกหมวด ขนาด หมวด ฆx เขายังดึงออกจากการหมวดประมูล เพราะตัวอักษรไม่สวย แต่จับผลัด จับถู เอากลับมาประมวลเป็นหมวดสุดท้าย พร้อมให้คำกิ๊บเก๋ ว่า หมวดระฆังทอง เพื่อให้ดูมีกิมมิกด้วย

จากกระทู้นี้ทำให้เห็นเลยว่าสมาชิกหลายๆคน ตอบโดยไม่อ่านคำถามเต็มข้างในด้วยซ้ำ

จริงๆผมได้คำตอบที่ถูกตั้งแต่ของคุณTheRealMeawแล้ว แต่ยังไงก็ขอบคุณที่เข้ามาตอบกันนะครับ