ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์แบรนด์จีน กับเรื่องอะไหล่ After Market  (อ่าน 2272 ครั้ง)

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
กำลังหาข้อมูลตัดสินใจการซื้อรถจีนซักคัน แต่ลังเลมากๆ

อย่างที่พอจะทราบกันว่า ปัจจุบันมีแบรนด์รถยนต์จากประเทศจีนเข้ามาลงทุนเปิดโรงงานประกอบในประเทศไทย

แต่ชิ้นส่วนในการที่จะประกอบเป็นรถนั้น นำเข้ามาจากแผ่นดินใหญ่เกือบทั้งสิ้น

ข้อมูลจากกลุ่มหรือคลับต่างๆใน Facebook รถชน เกิดอุบัติเหตุ รอซ่อม รออะไหล่นานมาก

บางคนรอนานเป็น 3-4 เดือน ก็ได้แต่จ่ายเงินค่างวด ผ่อนกุญแจรถไปเฉยๆ (เสียดาย)

สมาชิกมีความเห็นเรื่องนี้อย่างไรกันบ้างครับ หากเราประสบปัญหาเรื่องรออะไหล่นาน เราสามารถทำอะไรได้บ้างครับ

ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ

* ปัจจุบันใช้ Toyota และ Honda ครับ *

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: รถยนต์แบรนด์จีน กับเรื่องอะไหล่ After Market
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2022, 10:22:34 »
รถถูก รถดีในโลกไม่มีหรอกครับ

รถคันนึงน่ะ ซื้อมาขายไปมันง่ายครับ

แต่การจะมาเป็นการขายที่ครอบคลุม​และการขายที่ดีมันยาก

รถ 1 คันในขบวนการขายที่ดี คือต้องมีอะไหล่ 70%

ศูนย์ mb มีรถ 1 คัน พร้อมอะไหล่ 70% ขาย 3.4 ล้าน
เกรย์มาเก็ต น้ำรถเข้ามา 1 คัน พร้อมอะไหล่แค่ 10% ขาย 3.0-3.2ล้าน ไม่แปลกที่เวลาเอารถเกรย์เข้า 0 จึงโดน 0 เก็บค่าสมาชิกเป็นแสน

การ stock อะไหล่ ล้วนเป็นต้นทุนของ 0  ทั้งสิ้นครับ
หากรถจีนจะขายแบบไม่ต้องรออะไหล่ ผมรับประกันว่า รถแพงกว่านี้อีกคันละ 5หมื่น-แสนเลยทีเดียว

รายละเอียดปลีกย่อย​ยังอีกเยอะมากครับเรื่องนี้

ออฟไลน์ Devil13

Re: รถยนต์แบรนด์จีน กับเรื่องอะไหล่ After Market
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2022, 10:34:44 »
เอางี้นะครับ
After market มันก็คือ ชิ้นส่วนไกล้เคียงกับชิ้นงาน Mass Pro
ซึ่งเจ้าของแบรนด์นั้นๆ เป็นคนสั่งผลิตเองแหละ แต่เปลี่ยนบางจุดไม่ให้เหมือนกับงาน Mass Pro
คือใช้ด้วยกันได้ เพราะ Drawing อันเดียวกัน ผู้ผลิตคนเดียวกัน แต่ทำบางจุดไม่ให้เหมือนกัน เพื่อให้ไม่เหมือน Original Part 100%

ถ้าเจ้าของแบรนค์ไม่ใหญ่จริง เค้าไม่สั่งผลิต Part After Market เหรอกครับ
อันนี้พูดถึง Part After Market จริงๆนะครับ ไม่ใช่งานเทียบแล้วอ้างว่าเป็น Part After Market

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2022, 12:54:49 »
                            อนาคตหมายถึงคือ 10-20 ปี  มีปัญหาอะไหล่ทดแทนแน่นอน สำหรับแบรนด์จีน   
          แต่ถ้าอนาคตที่ว่าไม่เกิน 5-7 ปี ไม่มีหรอก  แต่รออะไหล่นาน

ออนไลน์ joekling

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2022, 20:32:45 »
ไม่น่าใช่นะครับ ส่วนใหญ่ก็ part เดียวกัน 

เอางี้นะครับ
After market มันก็คือ ชิ้นส่วนไกล้เคียงกับชิ้นงาน Mass Pro
ซึ่งเจ้าของแบรนด์นั้นๆ เป็นคนสั่งผลิตเองแหละ แต่เปลี่ยนบางจุดไม่ให้เหมือนกับงาน Mass Pro
คือใช้ด้วยกันได้ เพราะ Drawing อันเดียวกัน ผู้ผลิตคนเดียวกัน แต่ทำบางจุดไม่ให้เหมือนกัน เพื่อให้ไม่เหมือน Original Part 100%

ถ้าเจ้าของแบรนค์ไม่ใหญ่จริง เค้าไม่สั่งผลิต Part After Market เหรอกครับ
อันนี้พูดถึง Part After Market จริงๆนะครับ ไม่ใช่งานเทียบแล้วอ้างว่าเป็น Part After Market

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2022, 21:53:54 »
ศูยย์รถจีนแดง บอกรออะไหล่ทำไง ทำใจอย่างเดียว
ขนาดรถเกรย์ยังรอเลย เปลี่ยนเองหมดประกัน หัวหมอไม่ได้ตรวจเจอแน่นอน

ยี่ห้อไหนไม่แน่ใจอย่าซื้อ ถ้าเจอรบกันของมาไม่ได้ทำใจ

ถ้าหมดประกัน รุ่นไหนขายดีจะมีคนนำเข้ามาเอง
เพราะโรงงานที่โน้นขายทุกคน แต่ต้องสั่งทีละตู้
ถ้าซื้อแบบคละของ ต้องผ่านหน้าร้าน
ส่วนใหญ่ทำแถวกวางตุ้ง  งานแสดงรถกวางเจา
มีคนไทยไปสั่งอะไหล่ จะแบ่งสามเกรด ต้นทางจะฟังเราพูดแล้วบอกทางไป

ขายแขกอินเดีย เกรดต่ำสุด ถูกแต่ห่วย เพราะที่โน้นเน้นถูกไว้ก่อน

ขายคนไทย พม่า ลาว เขมร มาเลย์ ชวา ปินส์ เกรดกลาง มีชุดซ่อม เครมได้ โรงงานจะซ่อมแล้วส่งคืน

ขายฝรั่ง เกรดดีสุด แพง เพราะที่โน้นเน้นทนสู้ราคา

ถ้าพูดกวางตุ้งได้ ราคาจะถูกกว่าพูดจีนกลาง อังกฤษ

กวางตุ้งมีคำกล่าวว่า

คนกวางตุ้งชอบงานช่าง
คนแต้จิ๋วชอบค้าขาย
คนแคะชอบงานฝีมือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2022, 21:56:46 โดย bahamu »

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2022, 07:16:44 »
ถ้ามาจาก โต กับ ฮอน ไม่ต้องไปถึงกับรถจีนหรอก แค่ นิส กับ มิต ก็ต่างกันลิบแล้ว

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2022, 22:09:46 »
ผมเห็นรถจีนนี่ไม่ได้มองถึง After market เลย
มองแค่ชิ้นส่วนที่ใช้ประกอบมาเป็นรถยนต์งาน Mass ก็ยังหลอนๆ  ;D

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2022, 08:46:14 »
ผมเห็นรถจีนนี่ไม่ได้มองถึง After market เลย
มองแค่ชิ้นส่วนที่ใช้ประกอบมาเป็นรถยนต์งาน Mass ก็ยังหลอนๆ  ;D

พี่จีนออกรถใหม่เร็วจริงๆครับ ยังสงสัยว่า หัวข้อทดสอบบางหัวข้อใช้เวลากันเป็นปีๆ วิ่งทดสอบกันหลายๆแบบ แบบละหลายๆกิโลเมตร

พี่จีนทดสอบผ่านไทม์แมชชีนหรืออย่างไร ทำไมทดสอบเร็ว เปิดตัวเร็ว ประกาศขายเร็ว

หรือว่าให้ User มาทดสอบกันเองบนถนน  :'(

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2022, 16:31:41 »
ถ้าค่ายจีน MG ผมไปเห็นอะไหล่ขายในอาลีบาบาหลายชิ้นอยู่ครับ
ทั้งประตู ฝากระโปรงหน้า-หลัง อะไหล่ตัวถังหลายๆชิ้น
แต่ก็ต้องทราบรุ่นที่ขายในจีนด้วย

ซึ่งเอาจริงๆมันก็ยังไม่เหมาะกับคนที่ไม่มีความรู้เรื่องรถ
สั่งอะไหล่จากต่างประเทศไม่เป็น
ไม่มีคอนเนคชั่นกับอู่มากพอ ก็เล่นยาก
ดังนั้นถ้าไม่พร้อมจะลอง ควรจะหลีกเลี่ยงดีกว่าครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..