ผู้เขียน หัวข้อ: สติ้กเกอร์ข้างยาง เชื่อถือได้มากน้อยขนาดไหน  (อ่าน 2037 ครั้ง)

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
อยากรู้ว่าสติ้กเกอร์ที่แปะข้างยางบอกตัวเลขการประหยัดน้ำมัน การเบรกบนถนนเปียก และเสียงรบกวนนี่น่าเชื่อถือขนาดไหนครับ เพราะดูหลายๆรุ่นพบว่าหลายๆครั้งที่ยางไซส์เดียวกัน รุ่นถูกผลการทดสอบนี่ออกมาดีกว่ารุ่นแพงอีก

หรือเราไม่ควรให้ความสนใจมันมากครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
Re: สติ้กเกอร์ข้างยาง เชื่อถือได้มากน้อยขนาดไหน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2022, 22:15:21 »
ใช้เปรียบเทียบในยี่ห้อเดียวกันได้ แต่ข้ามยี่ห้อ ผมไม่เชื่อละคนนึงครับ ผมเคยหาข้อมูลยางหลายยี่ห้อถูกบ้างแพงบ้าง เอาข้อมูลมาสรุปใส่ตารางเขียนรีวิวในเวบต้องห้าม แล้วรู้สึกว่าผมเชื่อไม่ลงจริงๆถ้าเทียบข้ามยี่ห้อครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ peanutbutter

• Jr. Member
  • **
Re: สติ้กเกอร์ข้างยาง เชื่อถือได้มากน้อยขนาดไหน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2022, 01:39:02 »
ผมว่าพอเชื่อได้ถ้าเทียบยางยี่ห้อเดียวกัน ไม่ข้ามยี่ห้อ เช่น treadwearเท่าไร? หรือในยางรุ่นเน้นนุ่มเงียบ comfort? quiet? พวกนี้สัดส่วนจะสูงกว่า

ส่วนค่าคะแนน.. ความประหยัดน้ำมัน, ถนนเปียก-แห้ง ไม่ได้เชื่อ sticker ครับ ไม่น่าจะมีมาตรฐานทดสอบแบบเดียวกันเน้นหารีวิวหลาย ๆ แหล่งมาประกอบ

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2022, 08:45:19 »
เคยมีคนในห้องนี้ให้คำตอบผมแล้วว่า"ยางมันใหม่ๆทดสอบออกมายังไงมันก็ดี" :-X(จำไม่ได้ว่าใครครับขออภัย)
ยางแพงๆจุดที่ต่างกับยางราคาถูกๆที่สุดคือการรักษาคุณสมบัติของมันครับ วิ่งสองสามปียังดีอยู่ยางถูกๆปีเดียวแทบอยากโยนทิ้งละ

ถ้าเชื่อสติกเกอร์ยางไทยDEESTONEนี่เป็นยางเทพเลยครับ
ผมก็ใช้อยู่ครับDEESTONE PAYAK ใส่กระบะขนของเบาๆเส้นละพัน วิ่งได้ เบรกได้ ทนดีด้วยแค่อย่าเอาไปซิ่งก็พอ

ส่วนยางจีนแดงค่าในสติกเกอร์ก็ห่วยใช้จริงก็ห่วยตั้งแต่ลงพื้น >:( สรุปโยนทิ้งกลัวตาย >:(

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2022, 09:16:17 »
เชื่อได้ไหม ไม่แน่ใจ แต่ผมไม่เคยดูเลย 

ส่วนใหญ่ดูลายดอกยาง กับรุ่นยางอย่างเดียวเลยว่าเป็นยางเกรดไหน

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2022, 13:38:25 »
ผมว่าเชื่อได้นะ  แต่การคงประสิทธิภาพ ในระยะยาว ยางแพงก้อทำได้ดีกว่า 
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2022, 13:42:48 »
ไม่เคยดูเหมือนกัน เชื่อมั่นในแบรนด์ ในรุ่นมากกว่า

เล่าให้ฟัง

ยางเดิม Michelin Lattitude Sport 3  ใช้จนครบ 5 หมื่นกม. เปลี่ยนออก ใส่ Bridgestone Alenza 001 เบอร์เดิม เติมลมไนโตรเหมือนกัน แรงดันเท่ากัน

ขับออกมาจากร้าน Alenza ทั้งวิ่งไม่ออก ทั้งเสียงดัง ทั้งกระด้าง .. เป็นแบบนี้ยาวๆไป หลักพันกม. เลยครับ

พอพ้นจากนั้น .. บอกเลยว่า คนละเรื่อง ทั้งนุ่ม ทั้งเงียบ ทั้งเกาะ ครับ

.............

หรือ อย่าง RE004 พ้น 2 หมื่นกม.แรกไป เสียงมาละ ดังสนั่นเลยล่ะ

และยางที่ส่งทดสอบพวกนี้ เค้าเอายางใหม่เอี่ยม คงไม่รันอินก่อน ค่อยส่งไปแน่ๆครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2022, 14:12:51 »
ไม่รู้เหมือนว่าปกติเขาหาดูสติกเกอร์สเปคที่ไหน เพราะหลายยี่ห้อก็ไม่ลงรายละเอียด ซื้อยางเลือกยี่ห้อ/รุ่น อ่านเทียบรีวิวจากคนใช้งาน และปิดท้ายด้วยการเทียบราคา
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออนไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2022, 21:04:57 »
ตั้งแต่ผมอ่านแล้วพบว่า Yokohama AE50 กับ V552 ได้คะแนนด้านเสียงเท่ากัน

ผมเลิกเชื่อ สตก. นี้ถาวรเลยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 11, 2022, 11:40:37 »
ซื้อยางไม่เคยดูเลยครับ
ดูราคา กับ รีวิวประกอบเป็นหลัก

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 11, 2022, 16:17:40 »
สติ๊กเกอร์ ให้ค่าจริงในการทดลองใน lab ของยางใหม่ครับ

เดี๋ยวนี้ดอกยางเป็นลาย 3 มิติ แล้ว ตอนยางใหม่กับยางเก่า วิ่งไม่เหมือนกันแน่นอน ทั้งยังมีดอกร่องตื้น ร่องลึก ในยางเส้นเดียวกัน ช่วงแรก ๆ ร่องตื้นยังมีซับเสียง แต่พอขับไป ๆ
ก็ราบเรียบ ดังสนั่นก็เป็นได้ครับ

ยังไม่รวมถึง คุณสมบัติของเนื้อยางที่ผสมสารพวก silica compound เข้าไป สูตรของแต่ละเจ้าไม่เหมือนกันทำให้การคงสภาพยางก็ไม่เหมือนกันด้วยครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 12, 2022, 11:40:26 »
ไม่เคยดูเหมือนกันครับ อ่านผ่านๆ มากกว่า

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 13, 2022, 13:32:01 »
อ่านจากรีวิวดีกว่าครับ มันชัดเจนกว่า