ผู้เขียน หัวข้อ: ลือหึ่ง บจก. เทสลา (ประเทศไทย) จริงหรือเปล่า  (อ่าน 5457 ครั้ง)

ออฟไลน์ kentaonline

• Jr. Member
  • **
Re: ลือหึ่ง บจก. เทสลา (ประเทศไทย) จริงหรือเปล่า
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2022, 10:04:08 »
อินโด ประกอบแค่แบตนี่ครับ

เหตุผลสนับสนุน
- อินโดมีแหล่งแร่ นิกเกิลเยอะ
- อินโดมีนโยบาย ไม่ส่งออกแร่ เน้นให้คนมาลงทุนแทน
- ปี 63-64 เคยทำสัญญากับบริษัท LG เกี่ยวกับโรงงานผลิตถ่าน
- ต้นปี 65 มีข่าวว่าทาง อินโด ติดต่อไปทาง tesla …..

ผมเลยคิดว่า น่าจะแค่ผลิตแบตครับ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
Re: ลือหึ่ง บจก. เทสลา (ประเทศไทย) จริงหรือเปล่า
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2022, 11:52:37 »
กำลังนัดเข้าไปพบที่บริษัทเค้า ถ้าทราบว่าจะทำอะไรแล้วจะมาอัพเดทให้ทราบกันครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ peanutbutter

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2022, 14:42:34 »
อย่างมากคงเป็นแค่บริษัทเพื่อนำเข้ามาจำหน่าย เซอร์วิส หรือวางโครงสร้างสถานีsuper charge

โรงงานประกอบภายในประเทศไม่น่าจะมาในเร็ว ๆ นี้ ด้วยหลาย ๆ ปัจจัย  :'(

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2022, 07:41:17 »
แง่วตามข่าวยังไงถึงบอกไปผลิตที่อินโดได้หละครับ
ที่แหล่งข่าว ตปท หลายสำนักบอกคือผลิตแบต ที่อินโด นะครับไม่ได้ผลิตรถ

ลองสังเกตุแหล่งโรงงานประกอบรถ ที่ Tesla ไปตั้งได้เลยครับ
เป็นแหล่งประกอบรถขั้นสูง และ เป็นแหล่งประกอบรถชั้นนำของโลกอยู่แล้ว
ดีๆไม่ดี

ก็คงมาแหละครับ ช้าเร็วก็ว่ากันไป

อนาคตประกอบไทยแน่นอนครับ
ความพร้อมเรื่อง Supply Chain, Logistic, Worker เราดีกว่าเยอะครับ
EV ในภูมิภาคนี้ มองภาพรวมยังไงก็ต้องมาลงไทยครับ

ตามข่าวหน่อยครับ เขาจะตั้งที่อินโดครับ

เท่าที่ผมตามข่าวของ TESLA มา เขาคุยกับอินโด เขาก็ไม่ได้ว่า จะผลิตแค่แบตเตอรี่ นะครับ

เพราะเขาคุยเรื่องการผลิตตัวรถด้วย ไม่ใช่แค่แบตเตอรี่ นะ ผมยังไม่เคยได้ยินว่าเขาจะผลิตแค่แบตเตอรี่ด้วยซ้ำ เพราะเขาพูดว่าจะตั้งโรงงานผลิตตัวรถร่วมด้วยแทบทุกสื่อ แทบทุกข่าว ที่พูดๆ ออกมา ใน youtube หลายช่อง หลายคลิป ก็บอกกแบบนี้

เรื่องแหล่ง หรือ ประเทศ ที่ตั้งโรงงานประกอบรถ ต้องชั้นสูงอะไรนั้น มันไม่มีหรอกครับ

เพราะส่วนมากหรือเกือบแทบทั้งหมด มันหุ่นยนต์แทบทั้งนั้น และ อินโด ตอนนี้เขาจะประกอบรถแข่งกับไทย แล้วด้วย

TESLA ไปตั้งโรงงานที่จีน ก็เพราะเรื่องผลประโยชน์ ไม่ได้เกี่ยวกับขั้นสูงใดๆ เลย ทั้งผลประโยชน์เรื่องภาษี และ แบตเตอรี่ เขารู้กันหมดครับ

ส่วนจะไปตั้งโรงงานที่ไหน มันอยู่ที่เงินทุน ความพร้อม และ ข้อตกลง มากกว่าไอ้ขั้นสูง ที่คุณว่ามา

ปล.ที่ TESLA มาจดทะเบียนที่ไทย เงื่อนไขที่ระบุคือขายของครับ ไม่ได้ระบุว่าเป็นการผลิต

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2022, 08:45:08 »
คิดว่า อินโดพร้อมประกอบรถไฟฟ้า เลยจะไปตั้งโรงงานประกอบที่นั่น ???

1.QC รถอินโด
2.ทักษะความสามารถของแรงงานอินโด พร้อมที่จะประกอบรถยนต์ไฟฟ้า
3.suplier ที่จะส่ง Part ไปประกอบที่อินโด พร้อมจะผลิต part ส่างประกอบ

??????

ออฟไลน์ PetchPP

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2022, 20:42:14 »
จริง แต่มาขายคงไม่ถูกแบบที่ลือกัน
2012 Volvo S60 T4F (Discharged)
2015 Mazda 2 1.3
2019 Benz C220D (W205)
2020 BMW X1 18D (F48)
2022 Honda Civic Turbo RS (FE)