ผู้เขียน หัวข้อ: ถนนประเทศไทยมันทำมาจากอะไรครับ ทำไมมันละลายด้วยน้ำได้ด้วย????  (อ่าน 4742 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
เมื่อคืนหลังจากฝนตกหนักผมใช้ทางด่วยยมราชมาลงบางนา ระหว่างทางมีฝนลงมาบ้างปรอยๆให้ถนนเปียกชวนเกิดอุบัตเหตุเล่นๆ   :P

ปกติแล้วถ้ารถเลอะคราบโคลนผมจะเอาน้ำฉีดๆแล้วเอาผ้าไม่เก็บฝุ่นลูบคราบออกเพราะปล่อยไว้สีขาวเหลืองอ๋อยในหน้าฝนเช่นนี้แน่ๆ ปกติแล้วผมเจอฝนแบบนี้บนถนนสุขุมวิทมันก็ออกโดยง่ายเพราะเป็นฝุ่นกับเขม่าธรรมดา แต่คราบที่มันเกิดจากทางด่วนไม่เป้นเช่นนั้นครับ มันเป็นคราบเหนียวๆบางๆเกาะค่อนข้างแน่นทีเดียว ถ้าไม่ใช่ผ้าไมโครไฟเบอร์จะเช็ดไม่ออก (เหมือนคราบน้ำมันที่เกาะบนกระจกยิ่งพยายามถูกออกจะยิ่งเลอะเทอะกว่าเดิม)   :-X

แย่ไปกว่านั้นคือคราบที่เช็ดออกมาติดตามผ้าดำปี๋เลย เหนียวๆ แถมมีกลิ่นที่ไม่น่าดมเอาเสียเลย กลิ่มบอกไม่ถูกเหมือนน้ำเหลืองอะไรประมาณนั้นเชียว เช็ดไปพะอืดพะอมจะอ๊วกไป ปกติผมเอาน้ำฉีดพร้อมเช็ดก็สะอาดแล้วแต่เมื่อวานต้องล้างด้วยแชมพูอีกรอบไม่งั้นผิวสีเหนียวๆนิดๆเหมือนออกไม่หมด ตกลกงถนนประเทศไทยนี่มันทำมาจากอะไรครับ? ทำไมมันละลายได้ด้วยน้ำล่ะ? จำได้บางทีแล่นบนพื้นแห้งๆนี่แหละแต่พอล้างรถเศษยางมะตอยติดเต็มข้างรถเลยล้างยากมากๆ ถนนประเทศอื่นเค้าไม่เป็นเป็นแบบนี้เลย   :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
เนี่ยแหล่ะครับที่เค้าเรียกว่า THAILAND ONLY!!!
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ยางมะตอยละลายน้ำ เกิดมาเพิ่งเคยได้ยิน

แล้วล้างออกมั้ยครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

Chariot

• บุคคลทั่วไป

สร้างจากเศษอาหารที่เหลือจากการ"กิน.."ครับ

(กินอะไรไปเติมเอง) ::)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker

สร้างจากเศษอาหารที่เหลือจากการ"กิน.."ครับ

(กินอะไรไปเติมเอง) ::)

พวกนี่ไม่ได้กินแบบธรรมดาด้วยจิ กินกันเป็นของที่อยู่ในน้ำมันเลย (ทอดๆ)
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
ตัว here กินได้ทุกอย่างจริงๆ
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ Eddy5659

หุหุหุ ผบ ผมหัวเสียหลายรอบแล้วครับ ขับรถวันที่ฝนตก วันต่อมาล้างรถต้องเอา Bug&Tar remover มาฉีดทั่วคันเลย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ st_citroen

เดี๋ยวนี้บางทีเค้าเอาเศษยางบดละเอียดมาผสมก็มีครับ ประหยัดงบ

ออฟไลน์ vellcap

เฮ้อออ จังหวัดผมนะครับ งบมา 100% แต่งบใช้สร้างจริง ประมาณ 30-40% ครับ
พวกตัวใหญ่มันเอาไปไหนไม่รู้ 30-50% ยังไม่รวมตัวเล็กนะครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ตัว here กินได้ทุกอย่างจริงๆ

here ยังมีประโยชน์ครับ ช่วยกำจัดของเสีย เนื้อมันยังเอามากินได้ ยังมีประโยชน์ เพียงแค่หน้าตาไม่โสภานักเท่านั้น คนที่คอยงาบเข้าตัวเองควรเรียกว่า "ปรสิต" ครับ

ท้ายซอยโรงงานผม เอายางมะตอยมาราดไว้เสียดิบดี ตีเส้นจราจรไว้คมชัด 2เดือนผ่านไป เพิ่งรู้ตัวว่าต้องทำท่อ และ ขุดเป็นแนวขวางถนน แล้วกลบแบบลวกๆ.............. ตอนนี้ถนนบริเวณนั้นกลายเป็น wash board

ทางลัดที่จะไปสาขาย่อย เดิมราดยางไว้สภาพโอเค สิบล้อขนดินแห่กันเอาดินไปถมที่ทำบ้านจัดสรร ตอนนี้ โลกพระจันทร์ ยังกราบตีน จนผมต้องเลิกใช้เส้นทางนี้ เพราะเน่าเหลือเกิน และ ไม่มีใครคิดจะซ่อม ข่าวร้ายก็คือ ถนนเส้นนั้นบ้านจัดสรรเริ่มโผล่เหมือนดอกเห็ด ..... ถนนเน่าแบบนี้ใครจะกล้าไปอยู่ ฝนตกนิดเดียวก็ท่วมละ

ออฟไลน์ 2k

ล้างออกครับแต่ยากมาก ถ้าไม่ได้เนื้อผ้าแบบซึมซับของไมโครไฟเบอร์ป่านนี้คงแห้งแข็งต้องพึ่ง bug and tar remover แล้ว  :'(

เคยไปทเยวสิงคโปร์เมื่อนานมาแล้ตอนนั้นเค้าฝนตกบ่อยๆพอดีแต่ถนนบ้านเค้าสะอาดมากกกกก ขนาดน้ำขังข้ามคืนรถทั้งสีขาวหรือสีดำลุยน้ำมาไม่มีคราบโคลน คราบฝุ่น คราบเขม่าเกาะให้หมองสักนิด แสดงให้เห้นว่ารถเยกก็สวยได้ ขนาดน้ำขังตามพื้นยังใสอาดใสจนอยากวักขึ้นมาดื่ม ถนนราบเรียบจนน่าโหลดเตี้ยเท่ากล่องไม้ขีด แต่มาดูถนนประเทศไทยดิ๊ การเมืองมันพาความวอดวายไปทุกที่จริงๆ   :'(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ nicsjerry

ประเทศไทย ไม่มีการโกงกินคงแปลก  เลยต้องวิงวอนให้กินน้อยๆ หน่อย