ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเส้นทาง กทม- นครศรีธรรมราช -กทม ครับ  (อ่าน 2002 ครั้ง)

ออฟไลน์ top

• Jr. Member
  • **
ช่วงต้นเดือน มิถุนายน ผมจะขับรถจาก กทม ไป วัดเจดีย์ (ตาไข่) อยากสอบถามเส้นทางตอนนี้เป็นยังไงบ้างครับ ต้องระวังช่วงไหนเป็นพิเศษบ้างไหมครับ ทั้งขาไปและขากลับ จะมีด่าน และ กล้องจับความเร็วช่วงไหนบ้างครับ ผมเดินทางไปและกลับช่วงกลางวันครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
Re: สอบถามเส้นทาง กทม- นครศรีธรรมราช -กทม ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2022, 22:50:30 »
ผมมาแค่สุราษนะครับ จังหวัดก่อนถึงนคร จุดจับความเร็วมี 2 จุด ตรงช่วงสถานีตำรวจหัวหิน กับ ตรงช่วงรอยต่อระหว่างประจวบ-ชุมพร หรือรอบต่อชุมพรกับสุราษ ผมไม่แน่ใจครับลืม ขับ 110 กว่าๆได้ แต่ถ้าเกิน 120 โดนแน่ๆ มากลางวันโดนตรวจจับความเร็ว มากลางคืนอาจโดนตรวจจับยาบ้าครับ ผมเคยโดนมาทั้งสองเลย ความเร็วโดนปรับ ยาบ้าโดนตรวจค้น พอดีทะเบียนผมเป็นจังหวัดทางภาคเหนือ เลยโดนเพ่งเล็งเป็นพิเศษครับ

ถนนหนทางเรียบ ทางดีครับ บางช่วงผ่านเขตชุมชนที่ต้องระวังข้างทางหน่อยเช่นช่วงสุราษ บางช่วงนอกเมืองใช้ความเร็วได้ เช่นช่วงชุมพร อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัว เตือนไว้เผื่อให้ขับระวังนะครับ คนไต้ขับรถกันค่อนข้างใจดำ และไม่ค่อยมีน้ำใจในการขับรถ ต้องระวังรถบรรทุกและรถส่งของเป็นพิเศษ คือระวังเป็น 2-3 เท่าของตอนอยู่ กทม ครับ สิบล้อจะปาดหน้าเราเพื่อแซงสิบล้อกันเอง ต่อให้เรากำลังเร่งแซงอยู่ เราต้องเบรคหน้าทิ่มก็ไม่สน รถบรรทุกแซงกันโดยที่ไม่สนใจว่าจะทำเพื่อนร่วมทางเสียเวลา แต่ถ้าคุณเป็นคนขับรถชิวๆ ขับ 60-100 ตลอดทาง ใจเย็น น่าจะเดินทางไต้ได้สบายๆ ไม่หงุดหงิดครับ แต่ถ้าเป็นคนขับ 100-120 ผมเชื่อว่ามีจังหวะหงุดหงิดแน่ๆ จะมากน้อยแล้วแต่ดวง บางไฟแดง จะเจอรถกระบะลงไหล่ทาง ทั้งๆที่แถวยาวแค่ 3-4 คัน หรือกระบะลักไก้ u-turn แม้จะไฟแดงอยู่ จะเจอรถขับระห่ำๆและผิดกฎจราจรบ่อยๆที่ จ.สุราษครับ พอดีแฟนผมเป็นคนสุราษ มาบ่อย เลยเจอเหตุการณ์บ่อยมาก ><" ด้วยความหวังดี ขอให้โชคดี เดินทางปลอดภ้ยนะครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
Re: สอบถามเส้นทาง กทม- นครศรีธรรมราช -กทม ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2022, 23:31:55 »
-เห็นป้ายตรวจจับความเร็ว 90 ก็แปลว่าหลังจากนั้นขับอย่าให้เกิน 110 (ความเร็ววัดจาก gps นะครับไม่ใช่เข็มไมล์รถ)
-ถ้า ตรวจจับความเร็ว 24 ชมแปลว่ากล้องตั้งดักไว้ตลอด
-จริงๆกล้องดักภาคใต้นี่น้อยกว่าภาคเหนือ/อีสาน ซะอีกเพราะช่วงข้ามระหว่างจังหวัดมันไกล ส่วนใหญ่ชอบดักแถวใกล้ๆตัวเมืองกันมากกว่า
-เวลาเห็นเจ้าถิ่น/รถบรรทุก อยู่ๆไปวิ่งซ้ายกันหมดแปลว่ามีนั่งส่องอยู่ครับ ปกติเห็นชอบส่องก่อนเข้าประจวบ
-เจอรถคอกแช่ขวาอย่าไปตามให้เสียเวลา ให้คนนั่งช่วยดูฝั่งซ้าย ถ้าว่างแซงซ้ายได้ก็แซงไป แช่ขวากันปกติทุกคัน
-ช่วง 3-5โมงเย็นระวังมอเตอร์ไซค์ข้ามเกาะกลาง ส่วนใหญ่คนจะพึ่งออกจากสวนกัน
-ส่วนตัวชอบขับกลางคืนมากกว่าไม่ต้องห่วงเรื่องกล้องดัก/พวกขับเร็วๆตอนกลางวันพอกลางคืนขับรถช้ากันหมด
-ซอยก่อนเข้าวัดมีไก่ขายเยอะครับเผื่อไม่ได้เตรียมไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2022, 23:38:18 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2022, 02:54:47 »
ขอตอบในฐานะคนใต้นะครับ
อย่ามาเที่ยวภาคใต้เลย
ไปภาคอื่นดีกว่าโดยเฉพาะภาคเหนือ
เที่ยวภาคใต้เสียเวลา เสียสุขภาพจิตเปล่า ๆ ครับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2022, 06:29:53 »
ผมมาแค่สุราษนะครับ จังหวัดก่อนถึงนคร จุดจับความเร็วมี 2 จุด ตรงช่วงสถานีตำรวจหัวหิน กับ ตรงช่วงรอยต่อระหว่างประจวบ-ชุมพร หรือรอบต่อชุมพรกับสุราษ ผมไม่แน่ใจครับลืม ขับ 110 กว่าๆได้ แต่ถ้าเกิน 120 โดนแน่ๆ มากลางวันโดนตรวจจับความเร็ว มากลางคืนอาจโดนตรวจจับยาบ้าครับ ผมเคยโดนมาทั้งสองเลย ความเร็วโดนปรับ ยาบ้าโดนตรวจค้น พอดีทะเบียนผมเป็นจังหวัดทางภาคเหนือ เลยโดนเพ่งเล็งเป็นพิเศษครับ

ถนนหนทางเรียบ ทางดีครับ บางช่วงผ่านเขตชุมชนที่ต้องระวังข้างทางหน่อยเช่นช่วงสุราษ บางช่วงนอกเมืองใช้ความเร็วได้ เช่นช่วงชุมพร อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัว เตือนไว้เผื่อให้ขับระวังนะครับ คนไต้ขับรถกันค่อนข้างใจดำ และไม่ค่อยมีน้ำใจในการขับรถ ต้องระวังรถบรรทุกและรถส่งของเป็นพิเศษ คือระวังเป็น 2-3 เท่าของตอนอยู่ กทม ครับ สิบล้อจะปาดหน้าเราเพื่อแซงสิบล้อกันเอง ต่อให้เรากำลังเร่งแซงอยู่ เราต้องเบรคหน้าทิ่มก็ไม่สน รถบรรทุกแซงกันโดยที่ไม่สนใจว่าจะทำเพื่อนร่วมทางเสียเวลา แต่ถ้าคุณเป็นคนขับรถชิวๆ ขับ 60-100 ตลอดทาง ใจเย็น น่าจะเดินทางไต้ได้สบายๆ ไม่หงุดหงิดครับ แต่ถ้าเป็นคนขับ 100-120 ผมเชื่อว่ามีจังหวะหงุดหงิดแน่ๆ จะมากน้อยแล้วแต่ดวง บางไฟแดง จะเจอรถกระบะลงไหล่ทาง ทั้งๆที่แถวยาวแค่ 3-4 คัน หรือกระบะลักไก้ u-turn แม้จะไฟแดงอยู่ จะเจอรถขับระห่ำๆและผิดกฎจราจรบ่อยๆที่ จ.สุราษครับ พอดีแฟนผมเป็นคนสุราษ มาบ่อย เลยเจอเหตุการณ์บ่อยมาก ><" ด้วยความหวังดี ขอให้โชคดี เดินทางปลอดภ้ยนะครับ

นอกจากสองจุดนั้น บางครั้งช่วงก่อนเข้าเมืองประจวบก็มีดักจับความเร็วครับ 

ส่วนเรื่องรถเจ้าถิ่น มีกระบะคอกช้าแช่ขวาให้หงุดหงิดเล่นอยู่บ่อยๆด้วยครับ และบางช่วงก็มีซ่อมถนนจากสี่เลนเหลือสองเลนสวนเห็นช่วงๆครับ

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2022, 08:50:25 »
กล้องเยอะครับ แต่ถ้าขับช้ามีหลับแน่นอน  :D :D
ผมขับความเร็วเดินทางปรกติครับ ไม่งั้นง่วงมากเพราะระยะทางมันยาวจริง

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2022, 08:50:48 »
ทำไมไม่จองตั๋วล่วงหน้า หาโปรราคาดีๆ นั่งเครื่องมาลงที่นครศรีฯ แล้วเช่ารถต่อไปล่ะครับ  ตอนนี้การคมนาคมสะดวกมากแล้ว มีรถเช่า ห้องพักเกิดใหม่หลายแห่ง สะดวกสบาย ไม่ต้องขับรถมาให้ไกล เมื่อยเปล่าๆ เส้นชุมพร สุราษฎร์ รถบรรทุกเยอะมาก แถมขับเร็วกันทั้งนั้น อันตรายเปล่าๆครับ  ที่นครศรีฯ มีวัดเยอะ ถ้าชอบสายบุญก็เอาตามที่ว่า ไม่ต้องเสียเวลาด้วย นั่งเครื่องมาไฟท์แรกเที่ยวเช้าเลย  มาถึงก็เข้าในเมืองก่อน แวะทานกาแฟ น้ำชา  เสร็จแล้วไปไหว้ศาลหลักเมือง - ศาลพระเสื้อเมือง  แล้วไปต่อวัดพระธาตุ  สายๆค่อยไปวัดเจดีย์ ขากลับแวะเที่ยว แวะทานของอร่อย โชคดี ขอให้มีความสุขครับ

ออฟไลน์ Sneerzound

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2022, 09:03:15 »
ตั้งแต่นคร ลงไป ผมว่าเริ่มไม่ค่อยน่าขับรถไปแล้วครับ เหนื่อย ยาว ที่สำคัญถนนไม่ดี ถ้าลงไปนคร นั่งเครื่องเช่ารถคุ้มกว่าครับ ผมขับสลับกับพ่อ ต้องลงไปปีละ 2-3 รอบ เหนื่อง เมื่อย ที่สำคัญเสียดายช่วงล่างรถครับ โดยเฉพาะช่วงสุราษ-นคร

ออฟไลน์ XMan3141

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2022, 09:26:01 »
ผมขอตอบ ช่วงระยะ กทม. ถึงบางสะพานน้อย ต่อ ชุมพรครับ
ช่วงก่อนถึงมหาชัยไม่มีกล้อง พอพ้นมหาชัยไปแล้ว กล้่องอยู่ตามสะพานลอยครับ
พอถึงสมุทรสาคร หรือสมุทรสงคราม ระวังตำรวจยิงความเร็ว ตรงช่วงสะพานลอยครับ แล้วก็ตรงช่วงที่จำกัดความเร็ว 80 ไม่แน่ใจว่ากล้องอยู่ตรงไหนครับ มองหายังไม่เจอครับ แต่โดนกันเยอะ
พอถึง เพชรบุรี เลี้ยววังมะนาวไปแล้ว กล้องอยู่เลนขวาสุดครับ ประมาณ 2-3 สะพานลอยแรกๆ ปักอยู่ข้างเสาสะพานลอย
แล้วไปมีอีกทีก็ตรง bypass ชะอำ-หัวหินครับ อยู่ตรงก่อนเข้า Bypass 1 ตัว พอเข้าBypass ไปแล้ว บนสะพานลอยอีก 2 จุด ลองสังเกตดูครับ ผมจำเป๊ะๆไม่ได้
ช่วง ออกจาก Bypass มา ปราณบุรี ตามสะพานลอยมีอีก 1 จุดครับ ก่อนถึง กุยบุรี พอพ้นจากนั้นไปแล้ว ไม่มีกล้องยาวไปจนถึงบางสะพานครับ
โค้งสามแยกบางสะพาน ก่อนเข้าโค้ง มีกล้อง 1 ตัว พอพ้นโค้งไปแล้วจะเจอ เทคนิคบางสะพาน มีกล้องตรงสะพานลอยอีก 1 ตัว
พ้นบางสะพานน้อยไป จะเข้า ไชยราช ออกจากไชยราช ช่วง 5กม.แรก กล้องจะมีตำรวจยิงตามร่องกลางถนน กับ ข้างทางครับ ตรงนี้โดนกันเยอะ ครับ หลังจากนั้นแล้ว จะถึงด่านมาบอำมฤต ตรงนี้ ผมเห็นกล้่อง แต่ไม่มั่นใจว่าเป็นกล้องจับความเร็วหรือไม่ครับ
กับอีกที่ แถวๆด่านกักสัตว์ ชุมพรครับ แต่ไม่แน่ใจ กล้องจับความเร็วหรือไม่ครับ

ส่วนที่อันตราย สำหรับผม มีอยู่สาม-สี่จุดครับ เพราะรถลงกันค่อนข้างเยอะ
โค้งอ่างทอง ที่เลยทับสะแกมา
โค้งสามแยกบางสะพานใหญ่ ที่เลย ต.ร่อนทองมา
โค้งสามแยกบางสะพานน้อย ที่เลย ปตท. บางสะพานน้อยมา
โค้งเขาชัยราช ก่อนเข้าตำบลชัยราช ครับ
ทั้งสี่จุด ฝนตกถนนลื่นครับ

เดินทางปลอดภัยครับพี่

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2022, 09:39:01 »
ตรงบาบพาสชะอำ พอเข้าเขตหัวหินมาแล้ว มันจะมีโค้งซ้ายกว้างๆแล้วมันจะมีu-turnใหญ่ๆ ต่อจากนั้นจะลงเนินตรงนั้นแหละครับ อย่าปล่อยไหลเพลิน พี่แกจะเปิดท้ายกระบะนาวาร่าตั้งกล้องยิงอยู่ตรงนั้นเลย ขับไปอีกกิโลจะมีด่านจ่ายเงิน (ยิงเสร็จจ่ายเลย one stop service)

ด่านนี่ทางหลวงก็ชอบตั้งแบบหัว… ไม่มีใครมาคอยโบกรถหลังเลย ฝากท่านๆที่เข้าด่านให้สัญญาณรถหลังด้วย เคยมีปาเจโร่จอดรถติดท้ายแถวแล้วรถพ่วงเบรคไม่ทันอัดท้ายไปรอบนึงแล้วเบาะแถว3หายไปเลย

ส่วนกล้องสะบานลอยหน้าศิลปากรมันกล้องเดโม่ป่าวไม่รุ่ ปกติออกมาจากมอก็ซัดเลย120ผ่านกล้องตลอด ไม่เคยมีใบสั่งมาบ้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2022, 09:42:09 โดย อวยไหบิด »

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2022, 10:08:15 »
เจอรถกระบะขับช้าแช่ขวา เราก็ต้องแซงซ้ายอ่านสติ๊กเกอร์ท้ายกระบะมันเขียนว่า "ซ้ายหลุมเพ"
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2022, 10:40:49 »
ผมลงใต้ประจำไม่เคยโดนจับความเร็วเลยนะ ในขณะที่เหนือนี่ กล้องถี่ยิบ เผลอเป็นโดน

1. กระบะคอก / รถทัวร์ / รถสิบล้อ .. แช่ขวา เป็นเรื่องปกติ ถ้าเจอก็แซง ไม่ต้องไปไล่ อีกอย่าง ถ้าไม่ใช่เทศกาล หยุดยาว นะ พวกนี้ขับอย่างห้าว รถใหญ่ เปิดตัดหมอก ติดทีเป็นแผงขับ แสบตามาก

2. ขาลง มีทำทางแถวสุราษหน่อย

3. ขาขึ้น ว่ากันตั้งแต่ ละแม หลังสวน ถนนนรกมาก เลนขวายังไม่รอด

4. น้ำมัน ถ้าเต็มถังจาก กทม มาเติมชุมพร ก็ได้ เพราะจาก หลังสวน ไป ปั๊มจะเริ่มห่าง ไปเยอะอีกที แถวไชยา

5. ไอ้ไข่ ปกติไป ไม่เคยจอดหน้าวัดสักที วนไปจอดข้างหลัง ตรงที่เค้ากำลังก่อสร้างตลอด ไม่มีใครจอดเลย รถโล่ง เดินนิดนึง

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2022, 10:55:30 »
ขับ 110 ได้ยาวๆ ไม่เคยโดนใบสั่ง
ที่ต้องระวัง รถบรรทุกค่อนข้างเยอะ ข้างหน้าแช่ขวา ข้างหลังจี้ท้าย
ขับตามสภาพการจารจร
เขาเร็ว เราเร็ว เขาช้า เราช้า

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2022, 12:45:33 »
ไม่ได้มาช่วยเรื่องเส้นทางเพราะไม่ได้ไปนานมากแล้ว ฝากแค่ขับทางไกลเตรียมขนมเครื่องดื่ม รายการเพลง/พอดคาส อุปกรณ์กันแดดกันฝน ปรับอารมณ์ให้ดี ขับสบายๆไม่เกินลิมิตกฏหมายลิมิตถนน นึกตลอดเวลาให้ถึงอย่างปลอดภัยและมีความสุขตลอดทริปครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2022, 12:51:15 »
ขาลงใต้ไม่มีกล้องจับความเร็ว แต่จะมีพลซุ่มตามข้างทางแถวรอยต่อชุมพรประจวบครับ

ถนนจะแย่สุด ๆ ช่วงชุมพรและช่วงพัทลุง ซึ่งคุณคงไปไม่ถึงนั่นครับ

เที่ยวให้สนุกนะครับ

ไปวัดเจดีย์ อย่าลืมร่ม แว่นกันแดด ครีมกันแดด เสื้อแขนยาวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2022, 12:56:21 โดย SNK vs Playmore »

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2022, 17:51:33 »
ขาลงนะครับ กล้องนะครับผมเจอเองคือ

แถวๆนาเกลือ ขายเกลือ กล้องบนสะพานลอยมีแฟรชด้วย

ก่อนถึงปากท่อเค้าจะอยู่เกาะกลางถนน สังเกตุคือมีรถทางหลวง Navara ไม่ก็ Corona เก่าๆจอดข้างทาง แต่ 120 ได้ไม่มีปัญหา

ช่วงเขาย้อย สะพานลอยขาลงสักจุด แต่ 120 ได้

เกาะกลางถนนเมืองเพชรบุรี  โรงพยาบาลมหาชัย เพชรรัชต์ ใต้สะพานลอย สองฝั่งเลยแต่จะเจอช่วงเย็นๆ

ช่วงบายพาสหัวหิน แถวๆร้านสับปะรดจะนั่งแอบอยู่บางครั้ง ขาลง ส่งใบสั่งมา แต่ถ้าเป็นขาขึ้นจะยิงแถวๆที่เลยครัวคุณยายแล้วเรียกเลยที่ป้อมทางหลวงห้วยมงคล   และก็กล้องบนสะพานลอยมีแฟรชแถวๆหน้ามอ.ศิลปากร

ด่านสามร้อยยอดขางลง จะมีเช้าๆแบบคาดไม่ถึงผมเคยเห็นกล้องส่องแถวๆศาลาทางเข้าวัด แล้วไปจับที่ด่านสามร้อยยอดไม่ใช่ ตำรวจทางหลวงเป็นตำรวจจราจร

ขาลง บางสะพาน เลยเมืองข้ามสะพานมาจะมีโค้งขึ้นเนินแล้วจะมีสะพานลอย ของใหม่เลยมีแฟรชทั้งขาลงขาขึ้น

ยาวๆมาใกล้ๆกับเขาโพธิ์ ที่เป็นจุดพักรถ รถตู้แอบอยู่เลนคู่ขนาน เรียกจับเลยบางครั้งตรงป้อมทางหลวง กับอีกแบบหลอกให้ตายใจเลยไปหน่อยนึงถึงจะมีกล้องแอบอยู่แล้ว ไปตั้งด่านเลยเข้าโพธิ์ไปแล้ว

ชุมพรก่อนเข้าสวี กับแถวๆเมืองชุมพรระวังไว้

สุราษฯ ระวัง กล้องที่อยู่เลนขวา แต่ผมซัดแบบ 140+ กลางคืนไม่โดนนะ แต่ก็ระวังไว้

ส่วนเรื่องถนนพังผมว่าตอนนี้เค้ามีทำทางอยู่ช่วงชุมพร ช่วงสุราษฯ ครับ แต่ถนนส่วนใหญ่ดีนะครับเดี๋ยวนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2022, 18:31:03 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2022, 18:03:40 »
ภาคใต้ไม่จำเป็นจริงๆผมจะไม่หวดรถไปจากกรุงเทพครับ 2เลนตั้งแต่เป็นเด็กไปเยี่ยม​ญาติ​ทุกปี ซ้ายถนนพัง ขวาก็ไม่เรียบ ทุกวันนี้สิบล้อวิ่งขวาอีก เทียบกับเหนือ อีสาน​ ตะวันออก 3เลน5เลน วิ่งสบาย
ใช้วิธีนั่งเครื่องแล้วไปเช่ารถเอาครับ ล่าสุดไปสุราษฎร์​ เจอหลุมไม่ตั้งตัวโช๊คยันไปหลายที

ปล.แต่เช่ารถเที่ยวใต้อยากลืมพกสเปรย์​เคลือบกระจกติดกระเป๋าไปด้วยครับ ยังไงก็เจอฝน รถเช่าตกหนักมองทางไม่เห็นเลย

ปล.2 เจอนักศึกษาลงเครื่องมา 5คน กระเป๋า 20-30นิ้ว อีกหลายใบ น้องเค้าเช่า yaris 5ประตู พับเบาะแล้วไปกันยังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2022, 18:21:20 โดย U9WS »

ออฟไลน์ top

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2022, 21:09:47 »
ขอบคุณทุกท่านมากนะครับสำหรับคำแนะนำ🙏

ออฟไลน์ NANAT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2022, 22:46:22 »
ผมลงใต้ประจำไม่เคยโดนจับความเร็วเลยนะ ในขณะที่เหนือนี่ กล้องถี่ยิบ เผลอเป็นโดน

1. กระบะคอก / รถทัวร์ / รถสิบล้อ .. แช่ขวา เป็นเรื่องปกติ ถ้าเจอก็แซง ไม่ต้องไปไล่ อีกอย่าง ถ้าไม่ใช่เทศกาล หยุดยาว นะ พวกนี้ขับอย่างห้าว รถใหญ่ เปิดตัดหมอก ติดทีเป็นแผงขับ แสบตามาก

2. ขาลง มีทำทางแถวสุราษหน่อย

3. ขาขึ้น ว่ากันตั้งแต่ ละแม หลังสวน ถนนนรกมาก เลนขวายังไม่รอด

4. น้ำมัน ถ้าเต็มถังจาก กทม มาเติมชุมพร ก็ได้ เพราะจาก หลังสวน ไป ปั๊มจะเริ่มห่าง ไปเยอะอีกที แถวไชยา

5. ไอ้ไข่ ปกติไป ไม่เคยจอดหน้าวัดสักที วนไปจอดข้างหลัง ตรงที่เค้ากำลังก่อสร้างตลอด ไม่มีใครจอดเลย รถโล่ง เดินนิดนึง

เพิ่มเติมคือชุมพรราคาน้ำมันแพงกว่าจังหวัดข้างๆทั้งประจวบและสุราษฎร์ธานีนิดหน่อย แต่ก็ไม่ได้ต่างถึงกับเป็นนัยสำคัญครับ

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2022, 06:07:53 »
เห็นบ่นเรื่องถนนกัน เขาเลยไล่ทำถนนกันแล้วนิครับ
ต้นเดือนนี้ผมพึ่งขับรถลงไปสงขลารวดเดียว วันเดียว มือเดียว พอได้นะ รถก็คันเล็กๆ ช่วงล่างแข็งๆ MZ2 นี่ละ (สงสัยขี่จักรยานจนชิน รถอะไรก็ไม่สะเทือน)
ไม่ตอบเรื่องกล้องจับความเร็วนะครับ อยากให้ขับตามกฎหมายกันดีกว่า ... หลายๆจุด fix และหลายๆจุด มาๆไปๆ ใบ้ให้แค่นี้
ส่วนสภาพถนน ทำเยอะครับ แต่ช่วง กทม.ถึง ชุมพรหนะสบาย สุราษฎไปนครศรีมีทำเยอะเพราะทำสะพานข้ามแยกตรงกองบิน7 พุนพิน
แล้วก็ทำถนนไปเรื่อยๆ หลายๆจุด พอดีผมวิ่งวันธรรมดารถก็ไม่มาก พอได้อยู่
แต่สิ่งที่ต้องระวังมากๆคือสภาพอากาศและถนนครับ โค้งลงเนินเยอะและใต้ฝนตกหนักมาก ตอนผมกลับเจอพายุนี่มองแทบไม่เห็น
เผื่อเวลาเดินทาง เวลาต้องขับช้าๆ ชลอเวลาเจอฝนไว้ด้วยก็ดี
................................
ส่วนตัวผมว่า ถ้าคุณมีเวลา ไม่นั่งเครื่องขับรถไปก็สนุกดีนะ
ขากลับผมแวะนครศรี ผ่านวัดไข่นี่ละ(ไม่ได้แวะ) แล้ววิ่งผ่านแถวๆคีรีวงศ์ ทางสวยมากกกก ถนนก็ดี เป็นทางผ่านที่เหมือนไปเที่ยวในตัว
ถ้าคนชอบรถ ชอบขับรถ และคุณมีรถดีๆ ขับไปก็ดีนะ ขนาดรถผมธรรมดาๆ ยังสนุกเลย
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2022, 10:28:17 »
นั่งเครื่องไปเถอะค่าตั๋วพันกว่าบาท ใช้ รทดก. เหลือไม่กี่ร้อยจะขับไปให้เมื่อยทำไม ทรมานน่าดูร่วมสิบชั่วโมงหมดวัน ทางดีไม่น่าห่วง
แท๊กซี่สนามบิน รถเช่าพร้อมคนขับเยอะแยะ วันละพันกว่าบาท ไม่ต้องศึกษาเส้นทาง จุดแวะ ร้านไหนอร่อยให้เขาแนะนำ ทางลัดทางเลี่ยงรถติดก็รู้
ขับไปมีแต่เสียอารมณ์เส้นลงใต้กล้องเยอะมาก  เริ่มตั้งแต่ปากท่อ กม.117 กล้องชุมมาก ด่านนี้หิวได้ทุกครั้งที่ผ่านปีนึงหลายสิบใบ เพชรบุรี ท่ายาง ผมโดนทีเดียวสามใบในเวลาแค่ชั่วโมงกว่าๆ ขนาดรถเยอะทำความเร็วไม่ค่อยได้ ประจวบ ชุมพรอีกหลายสิบตัวกว่าจะถึง  รถกระบะขนผัก รถพ่วง สิบล้อ ลากขวาตีคู่เหมือนจีบกันไปไม่รู้ร้อนรู้หนาว คือเที่ยวไม่สนุกหรอกครับ 

ออฟไลน์ Simethicone

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2022, 18:11:24 »
ไปภาคอื่นดีกว่าโดยเฉพาะภาคเหนือ
เที่ยวภาคใต้เสียเวลา เสียสุขภาพจิตเปล่า ๆ ครับ
จริงครับ สงขลากระบะซิ่งเต็มบ้านเต็มเมือง ชอบขับจี้อยากย้ายไปอยู่ที่อื่นเหลือเกิน

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2022, 08:37:10 »
สายใต้ เคยคิดจะขับลงไปเที่ยวทีนึง ไปถึงแค่หาดวนกร ประจวบฯ ก็วกรถกลับแล้วครับ รับพฤติกรรมเพื่อนร่วมทางไม่ไหว รถช้าก็แช่อยู่แบบนั้น พวกรถใหญ่นึกจะแซงกันก็ออกมาเฉย ไม่สนใจรถที่มาด้านหลังเลย บางครั้งถึงขั้นต้อง Full Brake อ่ะ  :-\

ตอนนี้ถ้าจะเที่ยวทางใต้ ผมนั่งเครื่องแล้วไปเช่ารถที่สนามบินเอาครับ ง่ายดี ไม่เสียสุขภาพจิตด้วย

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2022, 09:32:10 »
เห็นด้วยกับหลายๆท่านนะครับ สายใต้นี่คือขับกันโคตรแย่ที่สุดของทุกภาคแล้ว ที่ผมเจอแย่และเลวทรามมากกว่ากระบะคอกก็คนสิบล้อกับเทรลเลอร์ ขับตามใจตัวเองมาก ไม่สนคนอื่นเลย และบางครั้งก็น่าจะเรียกว่ากวนได้ ชอบเปลี่ยนเลนตัดหน้าและแซงในที่ตัวเองเร่งไม่ขึ้น

แต่สำหรับผม ผมชอบทะเลใต้มากๆ สมุย กระบี่ ประจวบ ภูเก็ต พังงา ยังไงๆทริปยาวๆ ผมขับลงใต้ทุกครั้งเลยครับ

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2022, 10:13:15 »
จริงครับ สงขลากระบะซิ่งเต็มบ้านเต็มเมือง ชอบขับจี้อยากย้ายไปอยู่ที่อื่นเหลือเกิน

ตอบในเรื่องการเที่ยว ต้องบอกว่ามันแทนกันไม่ได้เลยครับ เหนือน่าเที่ยวตรงผู้คนเป็นมิตร ขับรถถึงจะต๊ะต่อนยอนแต่ก็ไม่ขับโหดร้าย แต่เรื่องสถานที่ท่องเที่ยวเหนือมีแค่อากาศเย็นกับเขา ป่า ดอย ออกแนวธรรมชาติเขียวๆ แต่ทางไต้มีทะเล หาดทราย แสงแดด ที่ทางเหนือไม่มี

โดยส่วนตัวเป้นคนชอบเที่ยวเหนือ เพราะชอบขับรถเล่นโค้ง และชอบสองข้างทางที่มันเขียวขจี ไม่ชอบไปทะเลเพราะมันร้อนและไม่เห็นมีอะไรเพราะผมเคยไปแค่ทะเลพัทยากับหัวหิน แต่พอมีแฟนเป็นคนพงัน ได้ไปเห็นทะเลที่สวยของจริง ผมเปลี่ยนความคิดเลยครับ ไต้มีทั้งหาดสวยๆสะอาดๆน่าเล่น น่าถ่ายรูปมากๆ และมีทั้งป่าเขาเขียวขจี ขาดอย่างเดียวจริงๆแค่อากาศไม่หนาว และแม้จะต้องฝ่าอุปสรรคการจราจรที่แสนโหดร้าย ผมก็ว่าคุ้มและหายเหนื่อยเมื่อมาถึงครับ

ผมเพิ่งไปอยู่เกาะพะงันมา 17 วัน ไปแบบเหมือนการไปอาศัยอยู่ มากกว่าการไปเที่ยวครับ ขับไปถนนเส้นไหนก็วิวสวยไปหมด ป่าบ้าง เวิ่งทะเลบ้าง ชุมชนบ้าง บ้านทรงเก่าๆคลาสสิคๆบ้าง เพราะพะงันยังไม่เจริญมากแบบสมุย ยังหลงเหลือความเก่าๆดั้งเดิมอยู่บ้างในบางจุดครับ การจราจรบนเกาะพงันก็ค่อนข้างแย่ แต่แย่แบบเหมือนขับรถกันไม่เป็น ระวังกันไม่เป็นมากกว่า ไม่ได้เชืงขับโหดร้ายหรือใจดำ แต่พอขึ้นจากเกาะมานอนค้างที่ตัวเมืองสุราษคืนเดียวเท่านั้นแหละ การจราจรเปลี่ยนไปเยอะเลยครับ ในความคิดผม ถ้าบอกว่าสายไต้ขับรถกันแย่ โหดร้าย ใจดำ ผมว่าสุราษน่าจะเป็นอันดับต้นๆของสายไต้ ที่ขับกันโหดที่สุดครับ ถ้าไม่เชื่อมาลองพักที่เมืองสุราษกันสักคืนครับ 55+
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)

ออฟไลน์ DapKnihtHD

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2022, 12:45:12 »
ถ้าจะเอารถมา และไม่อยากวิ่งผ่าเมือสุราด วิ่งเบอร์ 41 ยาวมา แล้วมาเลี้ยวเข้าจันดีออกลานสกาผ่านเขาหลวงแวะคีรีวงก่อนแล้วค่อยไปขนอม  (ไม่เข้าเมือง สุราษ-นคร)
ไม่รู้วางแผนที่พักยังไง  ถ้ารีบออกแต่เช้ามืดก็ถึงคีรีวงไม่ทันเย็น
(ผมออกจาก ศรีราชา ก่อนหกโมงเช้า ไปเจอรถติดใน กทม. นิดหน่อย แวะกินข้าวคุณสาหร่ายช่วงบ่ายโมงมั้งจำไม่ได้ละ ผ่าน คีรีวง ประมาณ 5 โมงเย็น)

เส้นลงใต้ช่วง ประจวบ-ชุมพร ส่วนตัวค่อนข้างน่าเบื่อด้วยอะไรหลาย ๆ อย่าง ช่วงชานเมืองของแต่ละอำเภอใหญ่ ๆ ที่เป็นชุมชน
เราจะเจอกระบะคอกแช่ขวา รถคนในพื้นที่ที่ขับชิว ๆ และที่ขาดไม่ได้รถใหญ่ที่มีตลอดทาง  ::)

ผมอยู่นครฯ ถ้าจะเข้ากรุง ผมจะไม่วิ่งผ่าเมือง  อ.เมืองนคร-ลานสกา-สิชล-ขนอม-สุราษ กว่าจะผ่านได้ บอกเลยไฟแดงเป็นสิบ ๆ
ยอมวิ่งเลนสวน ไปขึ้น 41 ที่จันดีแล้วยิงยาว

ขากลับเลี้ยวเข้าเส้นเขาพลายดำชมวิวก่อน ไม่รู้วางแผนที่พักยังไง

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2022, 17:43:11 »
ถ้าจะเอารถมา และไม่อยากวิ่งผ่าเมือสุราด วิ่งเบอร์ 41 ยาวมา แล้วมาเลี้ยวเข้าจันดีออกลานสกาผ่านเขาหลวงแวะคีรีวงก่อนแล้วค่อยไปขนอม  (ไม่เข้าเมือง สุราษ-นคร)
ไม่รู้วางแผนที่พักยังไง  ถ้ารีบออกแต่เช้ามืดก็ถึงคีรีวงไม่ทันเย็น
(ผมออกจาก ศรีราชา ก่อนหกโมงเช้า ไปเจอรถติดใน กทม. นิดหน่อย แวะกินข้าวคุณสาหร่ายช่วงบ่ายโมงมั้งจำไม่ได้ละ ผ่าน คีรีวง ประมาณ 5 โมงเย็น)

เส้นลงใต้ช่วง ประจวบ-ชุมพร ส่วนตัวค่อนข้างน่าเบื่อด้วยอะไรหลาย ๆ อย่าง ช่วงชานเมืองของแต่ละอำเภอใหญ่ ๆ ที่เป็นชุมชน
เราจะเจอกระบะคอกแช่ขวา รถคนในพื้นที่ที่ขับชิว ๆ และที่ขาดไม่ได้รถใหญ่ที่มีตลอดทาง  ::)

ผมอยู่นครฯ ถ้าจะเข้ากรุง ผมจะไม่วิ่งผ่าเมือง  อ.เมืองนคร-ลานสกา-สิชล-ขนอม-สุราษ กว่าจะผ่านได้ บอกเลยไฟแดงเป็นสิบ ๆ
ยอมวิ่งเลนสวน ไปขึ้น 41 ที่จันดีแล้วยิงยาว

ขากลับเลี้ยวเข้าเส้นเขาพลายดำชมวิวก่อน ไม่รู้วางแผนที่พักยังไง

ช่วงถนนที่ผมชอบที่สุด เป็นช่วงชุมพรครับ ผ่านเส้นทางเขียวๆ ต้นไม้สองข้างทางและบางช่วงเป็นอุโมงค์ต้นไม้เลย บวกกับมีโค้งให้เล่นหน่อยๆ ขับผ่านแล้วอารมณ์ดี สดชื่นขึ้นทันทีเลยครับ และช่วงที่ไม่ชอบที่สุด ก็ช่วงสุราษเนี่ยแแหละครับ ฮ่าๆๆ  แต่จะไม่ผ่านเมืองก็ไม่ได้ ติ่มซำร้านอร่อย และตลาดศาลเจ้าที่ของกินหลากหลายที่สุดในจังหวัด ดันอยู่ในตัวเมือง ก็ต้องอดทนอดกลั้นขับไปครับ กระทีบคันเร่งแซงๆผ่านไปไวๆ จะได้ไม่เครียดนาน