ผู้เขียน หัวข้อ: เบาะผ้าฝั่งที่ไม่ใช่คนขับแข็งมาก  (อ่าน 1710 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
เบาะผ้าฝั่งที่ไม่ใช่คนขับแข็งมาก
« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2022, 10:46:03 »
ทั้งเบาะหน้าและหลัง เป็นเบาะที่ไม่ค่อยมีคนนั่ง วันก่อนได้เป็นคนนั่งฝั่งคนฝั่ง เบาะแข็งมาก ยังกับนั่งบนม้าหินอ่อน แต่มันไม่เกิดกับเบาะคนขับที่ขับทุกวัน แก้ไขอย่างไรดีครับ

ออฟไลน์ panupong508

Re: เบาะผ้าฝั่งที่ไม่ใช่คนขับแข็งมาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2022, 10:52:12 »
หาร้านทำเบาะดีๆ หุ้มเบาะใหม่คับ

ออฟไลน์ tanatewee

• Newbie
  • *
Re: เบาะผ้าฝั่งที่ไม่ใช่คนขับแข็งมาก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2022, 11:25:18 »
ลองไปร้านเบาะให้เขาถอด cover ออกมาดู ว่าโฟม มันเสื่อมสภาพแล้วรึป่าวครับ

ถ้าโฟมมันเสียแล้ว ก็ต้องเปลี่ยนใหม่ จะได้นุ่มๆ

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2022, 11:42:19 »
ความหมายคือ ฝั่งผู้โดยสารตอนหน้า ใช่ไหมครับ ปกติแล้วใช้รถเพียงคนเดียว มีผู้โดยสารนั่งไปด้วยบ้างไหมครับ

เบาะผ้าแข็งมาก อาจจะเกิดจาดโฟมฟองน้ำด้านในคืนตัว เป็นไปได้ไหมครับ

ผมนึกถึงฟองน้ำล้างจานตอนซื้อมาใหม่ๆ มันจะแข็งๆตัว ซึ่งอาจจะเป็นเพราะ ไม่ค่อยได้ใช้งานไหมครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2022, 11:59:41 »
ถ้ารถอายุเยอะแล้ว ก็เปลี่ยนฟองน้ำใหม่ได้ครับ ส่วนผ้า หรือ หนัง ไม่น่าเกี่ยว

ออฟไลน์ SpiRious

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2022, 18:15:46 »
น่าจะไม่ค่อยได้นั่งด้วยมั้ยครับ

รถผมคนขับอ้วน ตัวฟองน้ำจะยุบไปเป็นทรงคนอ้วนนั่ง ทีแรกไม่รู้สึก
แต่ถ้าไปนั่งเบาะตำแหน่งอื่น จะรู้สึกว่าเบาะมันเป็นทรงมากกว่าตำแหน่งคนขับ
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2022, 08:21:20 »
ผมมองว่า ปกติ ไม่ต้องทำอะไรมัน

รถผม ผมขับคนเดียว 99% วันดี คืนดี ไปลองนั่งเบาะหน้าซ้าย โหยยย ทำไม มันรับหลังดีจัง หรือ แม้แต่ ไปนั่งขับรถน้องสาว ที่รุ่นเดียวกัน แต่ตัวคนขับเบากว่า อันนั้น ก็รู้สึกว่า เบาะเค้าแน่น รับหลังดีกว่า เบาะคนขับรถผมมากๆ เลยล่ะ

ออฟไลน์ pikara

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2022, 09:01:03 »
ผมว่า  มันน่าจะกลับกันมากกว่านะครับ  ที่นั่งทุกวัน มันน่าจะเสื่อมตามการใช้งาน
ส่วนที่ไม่ค่อยได้ใช้งาน มันน่าจะปกติ สภาพ คุณสมบัติ น่าจะเหมือนตอนใหม่ๆ
ลองหารถอีกคัน  รุ่นเดียวกัน  ลองนั่งดูครับ  ว่า มันเป็นอะไรยังไงแน่
*เปลียนเทียบ เบาะฟองน้ำหุ้มผ้า แข็งเป็นม้าหินอ่อน  จะโหดร้ายไปนิดนึ่งครับ 555