ผู้เขียน หัวข้อ: // มาดูกันครับ คนญี่ปุ่น ที่ขับรถฝ่าไฟแดง วันเดียว 10 แห่งรวด!! //  (อ่าน 8454 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ปกติแล้ว เราจะได้ยินกันมาตลอดว่า คนญี่ป่น ขับรถดี มีมารยาท กันใช่ไหมครับ?
แต่มาทริปนี้ ผมว่า ผมเจอ "ที่สุดของแจ้" เข้าให้แล้วละ อย่างน้อยก็ 1 คน

เพิ่งถ่ายรูปหน้า ของอีตาเนี่ย มาหมาดๆ

พี่เค้าชื่อ "ทามาดะ" ครับ...เป็นคนขับรถโค้ช Kintetsu ที่มารับหน้าที่ดูแล พวกเราสื่อมวลชนจากเมืองไทย
กับทาง Toyota นั่นละครับ งานนี้ JTB เขาจัดหามาให้

ไม่ได้คิดจะ คอมเพลนอะไรทั้งสิ้น เพราะไม่ได้เคือง ไม่ได้โมโห
แต่ นั่งดูพี่แก ฝ่าไฟแดง ทีละแยก ทีละแยก แล้ว ฮามาก สงสัยแกเป็นพวกชอบฝ่าไฟแดง

วันนี้ นั่งรถไปสนาม Spa Nishiura Motor Park ซึ่ง...ตั้งแต่ออกจากโรงแรม ขึ้นทางด่วน Ring ของตัวเมือง นาโกยา
มาจนถึง โรงแรม เมื่อสักครู่นี้ ผมนั่งนับ สี่แยกไฟแดง ที่พี่แก้ขับฝ่ามาหน้าตาเฉย ได้ ถึง 10 กว่าแยกรวด!

แถม อีตอนขับฝ่าหนะ ไม่ได้เร่งเครื่องด้วยนะ ความเร็ว 30 ก็ขับเรื่อยๆ ฝ่าไฟแดงที่ 30 นั่นละ ขับอยู่ 40
ไฟเหลืองขึ้นมาแต่ไกล แกก็ไม่เบรก ขับต่อครับ ไหลๆ เนียนๆ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย
เหมือนว่า แยกข้างหน้า มันไม่ได้มีอยู่จริงบนโลก ขับผ่านมาหน้ตาเฉย ซึ่งโชคดีว่า แต่ละแยก
ไม่มีรถจอดรอเลย หรือมอย่างมาก ก็แค่ คันเดียว สองคัน แค่นั้น ก็เลยไม่มีปัญหาอะไร...

แต่อยากจะบอกว่า มาญี่ปุ่นคราวนี้ เจอคนญี่ปุ่น มึนๆ เยอะดี...

รีวิว Prius องขับสั้นๆ คราวนี้ น่าจะเสร็จได้เร็วหน่อย

แวะมาบอกแค่นี้ละครับ

ไปละ จะนั่งทำต้นฉบับ Prius ต่อ

อ้อ..ฝากถึงตา Art Signifer...
เราได้คุยกับ คุณน้า ของอาร์ต แล้วละเน่อ.....หึหึหึ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2010, 20:38:52 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ TTL

นับถือ แกเลยครับครับฝ่าไฟแดงตั้ง 10 แยก

จะรอ RW.PRIUS นะครับพี่จิมมี่

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
โอ้ พระเจ้า แล้วไม่มีใครร้องโวยวายเหรอครับ แล้วไม่มีคนรอข้ามถนนเลยเหรอครับ ปกติญี่ปุ่นเขาข้ามถนนตามไฟแดงนี่ครับ แล้วถ้าสัญญาณให้คนข้ามแล้ว บางทีเขาก็ข้ามแบบไม่สนรถเลยด้วย โอ้ สุดยอด
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

เมืองเล็กๆ ริมทะเล รถไม่ค่อยมี คนไม่ค่อยเดิน ครับ

ยกเว้นในตัวเมือง Nagoya แกฝ่ามา 2 แยก

ออฟไลน์ udis

เท่าที่สังเกตเมื่อ 3 ปีก่อน จะขับกันดีมากครับ
แต่ล่าสุดปีนี้ขับแย่ลง ดูเร่งรีบกันมากขึ้นครับ แต่ก็ดีกว่าบ้านเราเยอะครับ

ขับฝ่าไฟแดงเห็นบ้างครับ แต่ไม่เยอะเหมือนบ้านเราครับ
หยุดจอดให้คนข้ามถนนเยอะกว่าบ้านเรามากครับ

พวกขับซิ่งๆเร็วๆก็พอเห็นบ้างตอนกลางคืนครับ

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
หน้ามึนได้ถ้วยจริงๆ ::)
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ AFA

• Jr. Member
  • **
เอ๊ะ...หรือคุณพี่เค้าคิดว่าไฟแดงผ่านตลอด ไฟเขียวต้องหยุดจอด ;D

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ฝีมืออย่างเทพเลย ขับไหล30 ฝ่าไป10ไฟแดง ไม่แน่ทำไม่ได้นะเนี่ย

Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Arado_kung

รถ coach คันนั้น Hino Selega ใช่ไหมครับนั่น ฝ่าแบบเนียนๆยังดีกว่าบ้านเราที่่ห้อตะบึงหาไฟแดงกันเลย

ออฟไลน์ Sunnook

โฮ่ ๆ เดี๋ยวก็โดนเจ้านายหวดหรอก  ;D

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ตอนที่ขับรถที่ญี่ปุ่น ซึ่งผมเช่ารถจาก Toyota ใน Yogohama แล้วก็ขับเล่นตามที่
Navi มันพาไป ในเมืองไฟแดงอย่างเยอะมากๆ แถม ยังเป็นวิวที่ไม่ค่อยคุ้นเคย
มองไม่ค่อยเห็นว่าไฟมันอยู่ตรงไหน แล้วก็ได้ฝ่าไฟแดงไปหนึ่งแยก โอ้ พระเจ้า
กลัวมากๆ กลัวถูกตำรวจญี่ปุ่นจับ จะทำไงดีฟระ เครียดตั้งแต่เช้า จากนั้น ก็ไปโน้นนี้
เรื่อยๆ โอเคเริ่มๆ ลืมละ พอตกดึกก็ไปที่แถวๆ Cosmo world กับ World Porter
อะจ้าก เจอตำรวจสองคนมันตั้งด่านอยู่ ในถนนก็มีเราอยู่คันเดียว ทั้งมืดและเงียบ
ตำรวจก็กวักมือเรียกเราเข้าไป เหมือนกับจะบอกว่าเราทำผิดอะไรซักอย่าง ฟังไปก็ไม่
รู้เรื่อง กลัวก็กลัว แล้วเหมือนแกขอดูใบขับขี่ ก็เลยให้ดูใบขับขี่ inter กับ passport
ตำรวจก็ดูแล้วก็ทำหน้างงๆ เสร็จแล้วก็ เออๆ ปัดๆ มือ ให้เราผ่านไปได้
ผมคิดไปเองว่า ตำรวจมาตั้งด่านเพื่อตามจับรถคันนี้ซึ่งขับผ่าไฟแดงเมื่อเช้าหรือเปล่าฟระ
แต่คงไม่ใช่หรอก อิอิ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ดูท่าคนขับแกมึนๆเมาๆดีใช้ได้นะเนี่ย

ทำไปได้นะนั่นขับ 30 กม./ชม. ฝ่าไฟแดง 10 แยก = =

แต่อย่างว่าละครับ เมืองเล็กๆคนไม่เยอะ มันเลยไม่มีอันตรายเท่าไหร่
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ไม่ใช่น้าโว๊ย อาต่างหาก ใจดีป่ะหล่ะ บอกแล้วว่าแกต้องไปด้วย 5 5 5
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ตอนที่ขับรถที่ญี่ปุ่น ซึ่งผมเช่ารถจาก Toyota ใน Yogohama แล้วก็ขับเล่นตามที่
Navi มันพาไป ในเมืองไฟแดงอย่างเยอะมากๆ แถม ยังเป็นวิวที่ไม่ค่อยคุ้นเคย
มองไม่ค่อยเห็นว่าไฟมันอยู่ตรงไหน แล้วก็ได้ฝ่าไฟแดงไปหนึ่งแยก โอ้ พระเจ้า
กลัวมากๆ กลัวถูกตำรวจญี่ปุ่นจับ จะทำไงดีฟระ เครียดตั้งแต่เช้า จากนั้น ก็ไปโน้นนี้
เรื่อยๆ โอเคเริ่มๆ ลืมละ พอตกดึกก็ไปที่แถวๆ Cosmo world กับ World Porter
อะจ้าก เจอตำรวจสองคนมันตั้งด่านอยู่ ในถนนก็มีเราอยู่คันเดียว ทั้งมืดและเงียบ
ตำรวจก็กวักมือเรียกเราเข้าไป เหมือนกับจะบอกว่าเราทำผิดอะไรซักอย่าง ฟังไปก็ไม่
รู้เรื่อง กลัวก็กลัว แล้วเหมือนแกขอดูใบขับขี่ ก็เลยให้ดูใบขับขี่ inter กับ passport
ตำรวจก็ดูแล้วก็ทำหน้างงๆ เสร็จแล้วก็ เออๆ ปัดๆ มือ ให้เราผ่านไปได้
ผมคิดไปเองว่า ตำรวจมาตั้งด่านเพื่อตามจับรถคันนี้ซึ่งขับผ่าไฟแดงเมื่อเช้าหรือเปล่าฟระ
แต่คงไม่ใช่หรอก อิอิ

โอ้ อยากลองเช่ารถขับเล่นมั่งจัง

อยากลองขับ Pajero Mini ไม่ก็ Suzuki Jimny ฮิๆ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ CRO

หน้าตาเหมือนเมาค้างมาเลย - -

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D...............arigato' bunzai ! 8)

funnybear

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
หน้ายังกะพระเอก AV ...
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Cool Runner

เคยเจอเหมือนกันญี่ปุ่นที่ที่ทำงานเก่าอยู่แถวๆนาโกยานี่แหละ
ขับรถได้สุดยอดมาก ไม่ได้ฝ่าไฟแดงนะแต่ชอบขับมุดไปมุดมา ลัดทุ่งนาป่าข้าวไปเรื่อยไม่ยอมผ่านแยกที่มีไฟแดง

นิสัยมึนๆ ฮาๆดี ที่ฮาสุดก็พาผมไปยืนฉี่ใต้สะพานทางรถไฟตอนกลางวันแสกๆนี่แหละ

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
ได้นั่งรถโค้ชยี่ห้ออะไรครับพี่

ได้ toyota coaster หรือ mitsubishi rosa เหมือนผมหรือเปล่า

1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

3 วันที่ผ่านมา
เจอแต่ Hino Selega หวะครับ เหอๆ

ออฟไลน์ kengointer

• Full Member
    • GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
เป็นยากูซ่าหรือเปล่าครับ ชอบฝ่าไฟแดง ;D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
หน้าได้อารมณ์ .ยินดีที่ไม่รู้จัก. มากๆ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ