ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับฟิล์ม V-cool หน่อยครับ  (อ่าน 3022 ครั้ง)

ออฟไลน์ Robot Garage

• Newbie
  • *
สอบถามเกี่ยวกับฟิล์ม V-cool หน่อยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2022, 21:38:14 »
รถผมเป็น BMW 330e G20 ครับตอนแรกติดฟิล์ม V-cool VK30 รอบคันตั้งแต่ออกมาจากศูนย์เลย(ใบรับประกันมีครบผมเช็คแล้วก็เป็นฟิล์ม V-cool แท้แน่นอนครับ ;D) หลังจากที่ออกรถมาได้ 6 เดือนแรกสิ่งที่พบคือเวลาวิ่งกลางวันแดดร้อนๆจะแสบผิวมากครับ มันร้อนจนผมต้องใส่เสื้อแขนยาวขับรถเลย :'( ผมก็เลยไปลอกทิ้งแล้วเปลี่ยนเป็นบานหน้า VK30 ตามเดิมส่วนบานข้าง 4 บานและบานหลังเป็น VK10 แทนมันก็ดีขึ้นแต่ช่วงกลางวันก็ยังแสบผิวอยู่บ้าง มันอาจจะเป็นเพราะบานหน้ายังเป็น VK30 อยู่มั้งครับ ใจก็คิดอยากจะเปลี่ยนบานหน้าเป็น VK10 แต่ผมขับรถกลางคืนออกต่างจังหวัดค่อนข้างบ่อยด้วยครับ กลัวจะมองทางลำบากเลยต้องใช้ VK30 ต่อไปผมเลยอยากถามความเห็นเพื่อนๆที่ติดฟิล์มบานหน้าเป็น VK10 ช่วงที่ขับกลางคืนมันมืดมากไหมครับ และอีกใจนึงผมก็คิดว่าจะลอกบานหน้าแล้วไปใช้ 3M Crystalline C40 แทนจะดีกว่าไหมเพราะ V-cool มันต้องเจาะช่อง Easypass บวกกับเวลาผมขับทางในเขามันดู GPS ไม่ค่อยได้เลยครับสัญญาณรับได้อ่อนมากๆครับ  :)

ออฟไลน์ McCLoY

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเกี่ยวกับฟิล์ม V-cool หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2022, 22:40:24 »
ตามด้วยคนครับ ผมก็กำลัง ลังเลระหว่าง
VK10 รอบคันเลย กับ Midas Photochromic 60 รอบคัน
เพราะอยากได้แบบมองเข้ามาจากด้านนอกมืด แต่มองออกมาสว่าง แต่ก็ไม่รู้ว่า VK10 บานหน้ามันจะมืดมากไหม ลังเลอยู่ 2 ตัวนี้จริงๆครับ แต่ใจไปทาง VK10 เพราะคิดว่า VKOOL มีชื่อเสียงมากว่าแล้วก็มีรีวิวให้ดูเยอะกว่าตัว Midas
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2022, 22:43:11 โดย McCLoY »

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
Re: สอบถามเกี่ยวกับฟิล์ม V-cool หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2022, 06:05:46 »
ตอนผมใช้ crystalline รู้สึกว่าไม่ได้ดีเท่า vkool นะครับ ตอนนั้นใส่ 86
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2022, 06:28:52 »
Crystalline กันร้อนสู้ Vkool VK ไม่ได้นะครับ ผมก็ลอก C30 ทิ้งทั้งคันแล้วไป VK40 ครับ

ของผม VK40 ทุกคัน ไม่มีปัญหากันร้อนดีสุดตั้งแต่ลองหลายยี่ห้อมาแล้วครับ Easy Pass เจาะช่องครับ ส่วน GPS ต้องไปติด GPS Booster ที่ศูนย์ใหญ่บางนาเลยครับ ทีเดียวจบ 1,800 บาท สัญญาณแรงกว่าติดฟิมล์ยี่ห้ออื่นแล้วไม่มี Booster เยอะครับ

ส่วนถ้าไม่อยากไป VKool แล้ว แนะนำลอง Solar Guard ตัว Top เป็น ฟิมล์โลหะเหมือน Vkool มีปัญหาสัญญาณเหมือนกัน ราคาเท่าๆกันครับ คือถ้าเน้นกันร้อน ผมยังไม่คิดว่ามีฟิมล์ตัวไหนดีไปกว่าฟิมล์โลหะเลยนะครับ เซรามิคก็สู้ไม่ได้ แต่มันจะเจอปัญหาสัญญาณ และราคาสูงครับ ฟิมล์ถูกและดีไม่มีจริงครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2022, 12:37:43 »
Midas ถ้าขับเปิดแอร์ ไม่ร้อนผิวเลยครับ กลางคืนก็ขับง่ายมาก GPS ไม่มีปัญหาทุกจังหวัด แต่บัตร IR เข้าหมู่บ้านไม่ผ่าน
แต่ตัวฟีลม์จะเก็บความร้อนไว้ที่ตัว เอามือจับแล้วลวกมือเลยครับ ยิ่งถ้ารถคันเดียวกันติดฟีล​ม์​บานหน้ากับบานข้างคนละยี้ห้อลองจับดูจะรับรู้ถึงความต่าง

จากที่ฟีลม์เก็บความร้อนไว้ที่ตัวมาก เวลาจอดตากแดดกลับมาแล้วจะรู้สึกในรถร้อน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2022, 14:07:12 »
Crystalline กันร้อนสู้ Vkool VK ไม่ได้นะครับ ผมก็ลอก C30 ทิ้งทั้งคันแล้วไป VK40 ครับ

ของผม VK40 ทุกคัน ไม่มีปัญหากันร้อนดีสุดตั้งแต่ลองหลายยี่ห้อมาแล้วครับ Easy Pass เจาะช่องครับ ส่วน GPS ต้องไปติด GPS Booster ที่ศูนย์ใหญ่บางนาเลยครับ ทีเดียวจบ 1,800 บาท สัญญาณแรงกว่าติดฟิมล์ยี่ห้ออื่นแล้วไม่มี Booster เยอะครับ

ส่วนถ้าไม่อยากไป VKool แล้ว แนะนำลอง Solar Guard ตัว Top เป็น ฟิมล์โลหะเหมือน Vkool มีปัญหาสัญญาณเหมือนกัน ราคาเท่าๆกันครับ คือถ้าเน้นกันร้อน ผมยังไม่คิดว่ามีฟิมล์ตัวไหนดีไปกว่าฟิมล์โลหะเลยนะครับ เซรามิคก็สู้ไม่ได้ แต่มันจะเจอปัญหาสัญญาณ และราคาสูงครับ ฟิมล์ถูกและดีไม่มีจริงครับ
เรื่องเจาะช่องฟิล์มผมไม่ค่อยซีเรียสครับ v-cool VK40 รถที่บ้านอีก 2 คันก็ติดอยู่ครับผมลองเอาไปขับแล้วแสบหนักกว่าคันผมที่ติด VK30 เยอะเลยตอนนี้เลยคิดว่าจะติดบานหน้าเป็น VK10 ดีไหมแต่ก็กลัวเรื่องวิ่งกลางคืนแล้วมันมืดนี่หล่ะครับ  :)

PKS8

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2022, 14:13:00 »

เรื่องเจาะช่องฟิล์มผมไม่ค่อยซีเรียสครับ v-cool VK40 รถที่บ้านอีก 2 คันก็ติดอยู่ครับผมลองเอาไปขับแล้วแสบหนักกว่าคันผมที่ติด VK30 เยอะเลยตอนนี้เลยคิดว่าจะติดบานหน้าเป็น VK10 ดีไหมแต่ก็กลัวเรื่องวิ่งกลางคืนแล้วมันมืดนี่หล่ะครับ  :)

แปลกมากครับ VK40 ของผมวิ่งทางไกล แดดแรงๆไม่มีแสบเลย พักแขนขวาไว้ขอบกระจกได้เลย แต่คันที่ติด C30 อ่ะ บ่นกันทุกคน แม้แต่คนขับรถ เลยจัดการลอกเปลี่ยนซะเลย

VK10 มืดจริงครับ ผมยอมเลย

ออฟไลน์ kik1

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2022, 14:33:54 »
ใช้ V KOOL VK ดีสุดแล้วครับ  ติดตั้งตัวขยายสัญญาณบูสเตอร์สำหรับ GPS เอาครับ  เย็นกว่า สบายตากว่า 3M Crystaline พอสมควรครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2022, 14:39:24 »
Midas ถ้าขับเปิดแอร์ ไม่ร้อนผิวเลยครับ กลางคืนก็ขับง่ายมาก GPS ไม่มีปัญหาทุกจังหวัด แต่บัตร IR เข้าหมู่บ้านไม่ผ่าน
แต่ตัวฟีลม์จะเก็บความร้อนไว้ที่ตัว เอามือจับแล้วลวกมือเลยครับ ยิ่งถ้ารถคันเดียวกันติดฟีล​ม์​บานหน้ากับบานข้างคนละยี้ห้อลองจับดูจะรับรู้ถึงความต่าง

จากที่ฟีลม์เก็บความร้อนไว้ที่ตัวมาก เวลาจอดตากแดดกลับมาแล้วจะรู้สึกในรถร้อน

ผมลังเลระหว่าง Midas Photochromic กับ VK10 มากเลยครับ ไม่ทราบว่าถ้าติด Midas เป็นเบอร์อะไรดีครับ ปัจจุบันผมติด VK30 อยู่แต่ผมว่ามันใสมากเลย คนข้างนอกมองเข้ามาในตัวรถเห็นหมด จะติด VK10 ก็เห็นหลายคนบอก บานหน้าขับกลางคืนไม่โอเค เลยลังเลมาก

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2022, 17:12:10 »
ถ้าคุณบอกว่า V-Kool แสบผิว ก็ไม่ต้องไปมอง Crystalline แล้วล่ะ รายนั้นร้อนกว่าเยอะ

ผมติด VK40 / VK10 กับอีกคัน VK40 / VK30 .. ไม่แสบนะ คัน City ผ่าน 1 ปีแล้ว ก็ยังปกติ เพียงแต่ถ้าเทียบ VK10 แล้ว เจ้า VK10 ร้อนน้อยกว่าอีกนิดนึง

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2022, 17:23:37 »

ผมลังเลระหว่าง Midas Photochromic กับ VK10 มากเลยครับ ไม่ทราบว่าถ้าติด Midas เป็นเบอร์อะไรดีครับ ปัจจุบันผมติด VK30 อยู่แต่ผมว่ามันใสมากเลย คนข้างนอกมองเข้ามาในตัวรถเห็นหมด จะติด VK10 ก็เห็นหลายคนบอก บานหน้าขับกลางคืนไม่โอเค เลยลังเลมาก

Midas บานหน้าเข้มสุดตาผมได้แค่เบอร์20ของเค้าครับ
แสงสองผ่านกลางวัน17 กลางคืน 23
(คนข้างนอกก็ยังมองเห็นคนขับนะครับ)​

ถ้าเบอร์10ของเค้า บานหน้าผมมองกลางคืนไม่เห็น
แสงสองผ่านกลางวัน7 กลางคืน 12
เหมาะกับรอบคันยกเว้นบานหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2022, 17:25:46 โดย U9WS »

ออฟไลน์ tu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2022, 18:48:58 »
ผมติดรอบคัน VK10 บานหน้า VK30 กับรถหลายคันในบ้านขับกลางคืน ไม่มีปัญหา คันล่าสุด X4 อยากได้สีดำๆ ไปติด Wincos 10 รอบคัน กับบานหน้า Wincos 30 สรุปบานหน้าร้อนกว่า VK30 ชัดเจน อาจจะต้องลอกเปลี่ยนในเวลาอันใกล้นี้ สรุปคือ VK นี่กันร้อนดีสุดจริงๆ

ออฟไลน์ Audibigfan

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2022, 19:05:32 »
ผมติด blaupunkt a50bk รู้สึกว่ารถไม่ร้อนเท่า vk40 เวลานั่งรถเพื่อน อันนี้ลองหลายทีแล้วรู้สึกจริง ๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2022, 19:48:01 »
วันอังคารผมนัดเข้าไปที่ศูนย์ใหญ่ V-cool ที่บางนาแล้วครับ จะเข้าไปให้เค้าใช้เครื่องมือเช็คดูว่ามันผิดปกติไหม ยังไงได้ผลแล้วจะแจ้งให้ทราบในนี้นะคร้าบ  ::)

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2022, 20:37:53 »
ผมติด Vk40บานหน้า Vk30 รอบคันก็ไม่ร้อนขนาดนั้นนะครับ เเต่เเน่นอนรู้สึกถึงไอร้อนเเต่รับได้กับความใสที่เเลกมาครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2022, 20:46:07 »
ผมติดรอบคัน VK10 บานหน้า VK30 กับรถหลายคันในบ้านขับกลางคืน ไม่มีปัญหา คันล่าสุด X4 อยากได้สีดำๆ ไปติด Wincos 10 รอบคัน กับบานหน้า Wincos 30 สรุปบานหน้าร้อนกว่า VK30 ชัดเจน อาจจะต้องลอกเปลี่ยนในเวลาอันใกล้นี้ สรุปคือ VK นี่กันร้อนดีสุดจริงๆ

ถ้าติด VK30 บานหน้า แล้ว VK10 รอบคัน เวลามองสีของฟิล์มมันจะต่างกันไหมครับ ผมกลัว ขับรถอยู่แล้วมองกระจกข้างหรือมองหลัง โทนสีของฟิล์มมันต่างกัน กลัวจะรำคาญ

ออฟไลน์ pratuang

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2022, 10:18:48 »
ติดบานหน้า VK 40 ครับ รับรองไม่ร้อนครับ แสงส่องมาจริง ผิวไม่ร้อนครับ กันความร้อนได้ดีมากครับ ผมใช้รถยนต์ติด แต่ VK ครับ ผมจะติดสามบานหน้า VK 40 สามบานหลัง VK60 ครับ กีกว่าทุกตัวที่ใช้มาครับ แพงจริงแต่ดีมากๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Muvee

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2022, 14:48:30 »
รถพ่อผมติด VK55 บานหน้า VK40 รอบคัน บนW212 ความสว่างคือสว่างจ้าครับ ขับออกตจว.แล้วเหนื่อยเกินแดดจัดใส่แว่นตาก็ไม่ค่อยช่วยแต่แดดโดนแขนแล้วไม่แสบนะครับ เรื่องกันร้อนคือดีมากนะครับถึงแสงจะเข้าเยอะก็ตาม ขึ้นรถเปิดแอร์ไม่นานความร้อนก็ลดเร็ว

เทียบกับ ฟิล์มเซรามิคCTX (ไม่ใช่ลามิน่านะครับ)บน F32 ของผมคือมืดแบบสุดฤทธิ์ ขับกลางคืนอย่างยาก แต่ดีที่ขับตจว.กลางวันไม่เหนื่อยมากตาไม่ล้า แต่การกันความร้อนนี่ด้อยกว่า VK ชัดเจน แสบแขนเวลาโดนแดดอยู่จอดกล้างแจ้งขึ้นรถเปิดแอร์ต้องใช้เวลากว่าจะเริ่มเย็น ขนาดของรถคันก็เล็กกว่า

ตอนนี้F32ผมยังคิดจะลอกฟิล์มเซรามิค ไปใช้ VK30รอบคันเลยครับ แต่รถก็อายุเยอะแล้วไม่รู้จะใช้อีกนานแค่ไหนค่าฟิล์มก็แพงอยู่5555

PKS8

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2022, 15:17:34 »

ถ้าติด VK30 บานหน้า แล้ว VK10 รอบคัน เวลามองสีของฟิล์มมันจะต่างกันไหมครับ ผมกลัว ขับรถอยู่แล้วมองกระจกข้างหรือมองหลัง โทนสีของฟิล์มมันต่างกัน กลัวจะรำคาญ

อันนี้ตอบยากมากครับ แล้วแต่คนเลยครับ ขนาดเพื่อนผม จะประหยัดติดบานหน้าบานหลัง VK30 ข้าง 4 บาน C30 ขับแล้วมึนหัวเลยครับ ยิ่งถ้าในเมืองที่ต้องมองข้างบ่อยๆมันบอกแทบอ้วกครับ

แต่บางคนหน้าดำ ข้างปรอท ยังขับได้ แล้วแต่คนจริงๆครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2022, 07:25:04 »

ผมติด VK40 / VK10 .. ผมไม่รู้สึกอะไรนะ

ออฟไลน์ tu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2022, 13:30:21 »

ผมไม่รู้สึกนะครับ แต่ผมว่าแล้วแต่คนด้วยครับผม แต่โทนสี VK10 กับ VK30 ไม่ต่างกันมากครับ แค่ความเข้มต่างกัน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2022, 21:45:10 »
วันนี้เข้าไปเช็คฟิล์มมาแล้วครับบานหน้าของผมเป็น VK30 จริงตามที่ระบุในใบรับประกัน ส่วนเรื่องที่แสงมันแสบผิวทรงพนักงานแจ้งว่าแล้วแต่คนครับของผมคงต้องแก้โดยหารเปลี่ยนเป็น VK10 บานหน้าแทนหรือไม่ก็ต้องเร่งแอร์ให้เย็นขึ้นเอาครับ  ;D