ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าปล่อยให้รถทะเบียนถูกระงับ ต้องเสียภาษีย้อนหลังมั้ยครับ ?  (อ่าน 1401 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aniwy

• Newbie
  • *
รบกวนขอสอบถามหน่อยครับ คือผมมีรถจอดไว้ไม่ได้ใช้นานกว่า 2 ปี และก็ไม่ได้ต่อประกันและต่อภาษีเลยครับ

ไปอ่านข้อมูลเจอว่าถ้าไม่ได้ต่อทะเบียนครบ 3 ปี ทะเบียนจะถูกระงับ ... ผมเลยอยากทราบว่าถ้าหากเราปล่อยให้ทะเบียนถูกระงับเราจะต้องเสียภาษีย้อนหลังด้วยไหมครับ และถ้าไปจดทะเบียนขอเลขป้ายทะเบียนใหม่ ต้องเสียค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่หรอครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tonph079

• Jr. Member
  • **
ขาดต่อ เกิน 3 ปี ภาษีรถจะถูกระงับ

สามารถไป จ่ายภาษีย้อนหลัง และขอจดทะเบียนใหม่ได้ครับ

ถ้าตั้งใจจอดไม่ขับ แนะนำ ไปทำเรื่องแจ้งจอดครับ ภาษีไม่วิ่ง ไม่เสียเงิน

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
ต้องเสียภาษีย้อนหลังครับ แต่เสียย้อนหลังแค่สูงสุดก็คือ 3 ปี บวกกับค่าจดทะเบียนรถใหม่อีกหลักร้อย ถ้าคิดจะประหยัดด้วยการปล่อยให้ทะเบียนขาดหมด เอารถไปต่อภาษี เสียย้อนหลังตอนที่ขาดไปแค่ 2 ปี ยังไงก็ถูกกว่าครับ แถมไม่ต้องเอารถไปตรวจขนส่ง ไปแค่ตรอ. ก็ได้