ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านที่ใช้ volvo เรื่องไฟตั้งเป็น Auto ครับ  (อ่าน 1375 ครั้ง)

ออฟไลน์ klakla

• Newbie
  • *
ไม่ทราบว่าสมาชิกท่านใดที่ใช้ volvo แล้วตั้งไฟเป็น auto เคยมีปัญหาเหมือนผมหรือเปล่า

รถผม s80 my14 ตอนนี้หลังจากเอาเข้าศูนย์ไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ศูนย์มาก็โดนจับอัพ เฟิร์มแวร์รถไปด้วย

ที่นี้พอมาสังเกตดูพบว่าตอนนี้ เวลาปรับไฟหน้าให้เป็น auto มันจะสว่างเองเหมือนอยู่ในที่มืด ทั้งๆที่จอดกลางแดดเลยครับ ซึ่งก่อนหน้าที่จะไปเข้าศูนย์ไฟหน้าก็ปกติดีครับ ตัวรับแสงปรับความสว่าง dashboard ก็ปกติดีครับ ถ้าเข้าที่มืดก็ปรับความสว่าง dashboard ลงปกติ

ไม่ทราบว่าแก้ไขยังไงบ้างครับ ตอนนี้กะว่าจะเอาไปให้ที่ศูนย์ลง software ใหม่ดูก่อน เพราะเท่าที่หาข้อมูลมาเคยเจอแบบเดียวกันในต่างประเทศครับ

https://www.swedespeed.com/threads/headlights-always-fully-on-when-set-to-auto.637590/

ออฟไลน์ bennieT8

• Sr. Member
Re: สอบถามท่านที่ใช้ volvo เรื่องไฟตั้งเป็น Auto ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2022, 18:43:38 »
XC60 2019 ของผมไม่มีปัญหาครับ  ยังงว่าอัพเดตซอฟต์แวร์แล้วจะเป็นสาเหตุได้ด้วยเหรอ  หรือบังเอิญมีอะไรไปบังเซ็นเซอร์ทำให้มันอ่านว่ามืดแล้ว  คงต้องเช็คที่ศูนย์อีกทีมั้งครับ

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
Re: สอบถามท่านที่ใช้ volvo เรื่องไฟตั้งเป็น Auto ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2022, 19:43:11 »
ไม่เคยเจอปัญหานี้เลยครับ อาจจะต้องลองให้ศูนย์ดูซอฟแวร์ก่อนจริงๆ ครับ
หรือไม่ก็ลองปรับค่า sensitivity ของเซนเซอร์ไฟหน้า (ไม่แน่ใจตั้งได้มั้ย)
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ PC CK

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2022, 23:05:56 »
เพิ่งเข้าไปเมื่อวาน ไม่มีปัญหานะครับ