ผู้เขียน หัวข้อ: ลังเลระหว่าง City RS กับ Hrv EL  (อ่าน 3650 ครั้ง)

ออฟไลน์ Film

• Newbie
  • *
ลังเลระหว่าง City RS กับ Hrv EL
« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2022, 14:33:12 »
รถคันแรกค่ะ เกิดกิเลสอยากได้ Hrv EL เพราะรูปลักษณ์ภายนอกล้วน ๆ เลยค่ะ ติดแต่รู้สึกว่ามันเกินความจำเป็นไปหน่อยกับการใช้งานในชีวิตประจำวัน

หลัก ๆ คือสลับกันใช้กับแฟนและเราแค่ 2 คน

อยากถามว่าฟิลลิ่งการขับขี่ต่างกันเยอะมั้ยคะ สำหรับตัว City RS Sedan และ Hrv EL

ไม่ได้ขนของ ไม่ได้ขับทางไกลบ่อย กระโดดจาก City ไป Hrv จะคุ้มค่าหรือเปล่า เบาะรุ่นไหนนั่งโดยสารสบายกว่ากัน ขอแนวทางความเห็นพี่ ๆ หน่อยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2022, 14:35:31 โดย Film »

ออฟไลน์ PC CK

• Hero Member
Re: ลังเลระหว่าง City RS กับ Hrv EL
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2022, 14:44:19 »
ถ้าความอยากเกิดจากกิเลส ลองถามตัวเองก่อนครับ ถ้าซื้อcity RS แล้วเวลาเห็นhrvจะยังอยากได้มั้ย
ถ้ายังอยสกได้ คำตอบมันมีในตัวโดยไม่ต้องสนใจปัจจัยอื่นแล้วล่ะครับ

ส่วนตัวนั่งกับแฟนสองคนเช่นกัน แต่ใช้แต่รถขนาดd seg และ  d suvครับ
มันไม่เกี่ยวว่าพื่นที่ส่วนอื่นในรถจะได้ใช้จนคุ้มมั้ย แต่อยู่ที่ความชอบล้วนๆครับ ถ้าชอบก็ซื้อคือจบครับ

ส่วนความสบายแต่ละคนไม่เหมือนกัน ไปรองนั่งรองขับดูก่อนก็ได้ครับว่าชอบมั้ย ถ้าไม่ชอบอาจจะทำให้กืเลสลดลงได้บ้างครับ

ออฟไลน์ kbank

• Full Member
Re: ลังเลระหว่าง City RS กับ Hrv EL
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2022, 15:04:26 »
ซื้อมาใช้ ถ้าได้ใช้คือคุ้ม ถ้าเงินเหลือเลือกที่ถูกใจได้เลย
แต่... ถ้าลังเลอยู่ตอนนี้ควรตัด HRV ออกไปเลย จองตอนนี้น่าจะได้รถปีหน้า

ปล. ที่คอนโด ซื้อรถมาจอดเพียบเห็นแล้วเสียดาย ค่าบำรุงรักษาน่าจะแพงกว่าค่าน้ำมันที่เติมใช้งาน

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2022, 16:22:41 »
จองตอนนี้
สิ้นปีจะได้รถใช้หรือยัง  ศูนย์ยังบอกไม่ได้เลยนะคับบบ.....
แถวบ้านผมโน่นนนนนนน  พฤศจิกา  ยังไม่แน่เลยยยย

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2022, 16:58:17 »
บางทีลองถอยลงไปเป็น city sv อาจจะตัดสินใจง่ายขึ้นครับ เพราะราคามันหล่นไปอีก คิดดีๆ เพิ่มเงินอีกนิด hrv1คันจะซื้อ city svได้2คันแล้ว

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2022, 18:24:22 »
ผมแนะนำให้ลองขับครับ

จบกว่า เพราะคำพูดของแต่คน หรือ ฟิลลิ่ง หรือ ความรู้สึกของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ถ้างบไม่ใช่ปัญหา ผมแนะนำ HR-V RS ไปเลยครับ นาทีนี้

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2022, 18:34:52 »
ความคุ้มค่าของแต่ละคนไม่เท่ากันครับ
อยู่ที่ว่ารายได้เราเท่าไหร่ แล้วเราชอบใช้เงินในด้านไหน
ถ้าซื้อ hrv แล้วไม่เดือดร้อนด้านการเงินใด ๆ hrv มันดีกว่าอยู่แล้วครับ ราคาห่างกันตั้งหลายแสน

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2022, 19:17:11 »
ถ้าใจชอบ+ผ่อนไหวก็เอา hrv ไปเถอะครับ

เรื่องพื้นที่ถึงไม่ได้ขนของ แต่ถ้าวันนึงของแค่ชิ้นเดียวแต่มันดันยาวหรือสูงเกินจะใส่รถ sedan เมื่อนั่นแหละจะหงุดหงิด อีกนิดก็เข้าได้แล้วแต่เข้าไม่ได้เนี่ย >:(

อัตราสิ้นเปลืองก็ดีกว่าแน่ๆ ยิ่งๆม่ได้เดินทางไกลบ่อยไหบิดยิ่งตอบโจทย์

โจทย์นี้ไม่มีอะไรให้ต้องแลกถ้าเลือกรถใหญ่กว่าเลย ค่าน้ำมันค่าบำรุงพอๆกัน มีแค่ค่าผ่อนกับค่ายางที่เพิ่มจากรถเล็ก

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2022, 19:48:43 »
เอาความคุ้มค่า ยังไง city ก็คุ้มค่ากว่าครับ และไม่ต้องซื้อถึงตัว rs เอาแค่ตัว sv ออฟชั่นก็ค่อนข้างครบแล้ว

ยิ่งช่วงนี้น้ำมันแพง ส่วนต่างหลายแสนเอาไว้เติมน้ำมันไปเที่ยวฟินๆได้ทั่วไทยสบายๆเลย

แต่ถ้าการเงินไม่มีปัญหาอยากสนองกิเลสตัวเอง ก็จัด hrv ไปครับ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2022, 21:07:50 »
ส่วนตัวผมเอา City ครับ

พื้นที่ใช้งานแทบไม่ได้ต่างกันเลย   HRV แค่ดูฟรุ้งฟริ้งกว่าครับ  ผมรู้สึกว่าไม่คุ้มที่จ่ายเงินเพิ่มครับ

ออฟไลน์ say anything

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2022, 21:32:49 »
city

ออฟไลน์ urangutang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2022, 21:38:48 »
คห ส่วนตัว ถ้างบถึง แนะนำให้เลือกตัวที่ชอบ

เพราะผมคิดว่า ของชิ้นใหญ่ไม่ได้ซื้อบ่อย ถ้างบถึงเลือกแบบที่ชอบเป็นหลักครับ

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2022, 23:43:39 »
ซื้อคันที่ชอบแล้วจะมีความสุขทุกครั้งที่ได้มอง+ขับครับ (ถ้าไม่ติดเรื่องงบ)
ซื้อคันแค่จำเป็นพอขับผ่านรุ่นที่ชอบทีไรก็จะเสียดายทุกครั้งไป  ::)

ออฟไลน์ peanutbutter

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2022, 04:58:26 »
รวมๆไม่ได้ต่างกันมากครับ สิ่งที่ต่างคือ ground clearance 196, 135cm แถวบ้านต้องต่อสู้กับน้ำรอระบาย/โซนน้ำท่วมไหม?
กับอัตราสิ้นเปลืองในเมือง(กรุงเทพ) รถติดสลับหยุดนิ่ง city ก็จะกินน้ำมันนิดนึงครับ และเห็นด้วยกับหลายท่านที่ว่า city รุ่น sv ก็เพียงพอแล้วส่วนต่างราคา 4 แสนกว่าบาทได้ระบบความปลอดภัยครบ, แอร์ออโต้, smartkey+push start,ถุงลม4ใบ,จอ8" (ถ้าไม่ชอบกระจังหน้าโครเมี่ยมหนาๆสามารถกระจังหน้าเปลี่ยนเป็นของ rs ได้ครับไม่แพง)  ทั้งนี้ทดลองขับทั้งสองคันดูครับผมขอให้ได้รถที่ถูกใจ

ออฟไลน์ pikara

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2022, 08:33:35 »
พื้นฐาน 2 รุ่นนี้ ไม่ต่างกันครับ พื้นฐาน ช่วงล่างมาจากjazz  เลือกที่ชอบรูปร่าง และงบประมาณได้เลย
การขับขี่ใช้งานคล้ายกันมากครับ  ยกเว้นระบบ E:HEV กับ Hybrid 
ดูรถที่showroom  ลองดูรูปร่าง ลองนั่งภายใน เลือกที่ถูกใจได้เลยครับ

Hrv EL และ City RS 2รุ่นนี้การขับขี่ใช้งานไม่เท่า Civic นะครับ ถึงแม้ราคาจะใกล้กับ บอกได้เลยว่าต่างกันจนรู้สึกได้

Hr-v รุ่นถัดไป ถึงจะใช้พื้นฐาน ช่วงล่างเดียวกับcivic ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2022, 08:51:19 »
ดูความจำเป็นด้วยนะครับ

ผมก็เคยคิดเหมือนกัน ใจชอบ City แต่พอคิดเรื่องน้ำรอระบายแถวบ้าน ก็ไม่อยากเสี่ยง อาจจะต้องยอมขยับไปหา SUV

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2022, 12:52:21 »
city  ผมว่าคุ้มค่าน่าใช้
แต่ถ้าขยับไปงบ 1ล  civic FE   น่าลอง
ยกเว้นเผื่อลุยน้ำก็อาจจะ HRV

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2022, 14:05:11 »
ผมว่าซิตี้แฮชแบ็ค rs สวยดีนะครับ แถมขนของได้น่าจะไม่แพ้hrv

ออฟไลน์ Thanyanon

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2022, 16:00:12 »
เทียบข้ามsegment  hrvก็ดีกว่าครับ  ใช้ความเร็วรถนิ่งกว่า ขับไม่เหนื่อย เบาะหน้านั่งสบายกว่า นั่งห้อยขาไม่เมื่อย  รถสูงด้วย  แต่ระบบhybrid ผมว่าtoyota ไว้ใจได้มากกว่า  crossก็น่าใช้นะครับ   ส่วนcity เบาะหน้านั่งไม่ค่อยสบาย พนักพิงหลังมันบีบหลังช่วงบนครับ  แต่ด้านอื่นโอเคครับ ตามsegment รถ ถ้าไม่ขับเกิน120 ก็สบายๆครับ

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2022, 16:21:16 »
HRV สูงใช้ได้ครับ

ลุยน้ำสบายกว่า City เยอะ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2022, 20:26:00 »
ใช้ 2 คน ใช้ในเมืองเป็นหลัก

เจอกันครึ่งทางมั้ยครับ? City eHEV

วันนี้อาจจะรู้สึกต้องจ่ายค่าตัวแพงกว่า Turbo RS
แต่ถ้างบไม่ใช่ปัญหา ถึงขั้นมองๆ HR-V EL ได้
หากใช้ยาวค่าน้ำมันที่เซฟในเมืองได้จะประหยัดกว่าจริงๆ
และได้รถไม่เกินตัว เบาะหลังสบายครับ ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องความสูงนัก
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ suriya24

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2022, 11:30:24 »
ถ้าไม่ติดเรื่องกำลังทรัพย์ก็กด hrv ไปเลยครับ
สูง กว้าง (ลุยน้ำรอระบายได้ไม่ต้องกังวล)

และที่สำคัญที่สุดในตอนนี้นะครับ
ระยะเวลารอรถน่าจะเร็วกว่า City หลายเดือนเลย

คนที่ทำงานจอง City ไป 4 เดือนแล้ว และยังต้องรอต่อไปแบบไม่มีจุดหมายครับ

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2022, 21:56:24 »
สองจิตสองใจว่าคันเล็กดูเหมาะสมกับการใช้งานแต่คันใหญ่ถูกจริตแต่แพงกว่าและเกินความจำเป็น
ลองดูมือถือที่ตัวเองเลือกซื้อมาใช้สิครับว่าเลือกมันเพราะอะไร คำตอบคงไม่ต่างกัน

ส่วนการขับขี่ไปลองขับเองเถอะครับ มโนการขับขี่จากคำบอกเล่ามันไม่น่าจะดี

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2022, 13:12:29 »
ถ้าไม่ติดเรื่องกำลังทรัพย์ก็กด hrv ไปเลยครับ
สูง กว้าง (ลุยน้ำรอระบายได้ไม่ต้องกังวล)

และที่สำคัญที่สุดในตอนนี้นะครับ
ระยะเวลารอรถน่าจะเร็วกว่า City หลายเดือนเลย

คนที่ทำงานจอง City ไป 4 เดือนแล้ว และยังต้องรอต่อไปแบบไม่มีจุดหมายครับ

รถขาดทั้ง City / HR-V / Civic ครับ เปลี่ยนไปรุ่นไหนก็ไม่ได้ไวขึ้น
HR-V ยังมีคนจอง ธ.ค. 64 / ม.ค. 65 ยังไม่ได้รถก็มีครับ

และให้น้องไปถามมา จองวันนี้ คอนเฟิร์มได้ ม.ค. 66 ว่าจะได้รถช่วงไหน
ย้ำว่าแค่คอนเฟิร์มนะครับ ยังไม่รับปากช่วงเวลาจะได้รถ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX