ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อดี // ข้อเสีย Nissan Kicks คืออะไรบ้างครับ ??  (อ่าน 15705 ครั้ง)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

• Hero Member
ข้อดี // ข้อเสีย Nissan Kicks คืออะไรบ้างครับ ??
« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2022, 20:52:07 »
แล้วทำไมต้องเป็น e-power ทำไมไม่เป็น hybrid หรือ เครื่องสันดาป ไปเลยครับ

ออฟไลน์ Magl

Re: ข้อดี // ข้อเสีย Nissan Kicks คืออะไรบ้างครับ ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2022, 21:01:18 »
ย้อนไปก่อนหน้านี้ คนไทยเรียกร้องกันมาก คงเพราะที่ญี่ปุ่นใช้กันมาก่อนและ nissan Th ไม่มีอะไรใหม่เลย และทีนี้ ยอดขายต่างๆก็ลดลง เลยหารถที่สามารถส่งออกกลับไปขายที่ญี่ปุ่นได้ เพราะเป็นฐานผลิตอยู่แล้ว พื้นฐาน kicks ก็มาจากalmera แต่เปิดราคามาสูงเกินไป ทั้งที่ hrv พื้นฐานมาจาก jazz แต่ออกแบบภายในใหม่หมด ผมไปลองขับมา เดิมใช้ hrv ตัว 1.8 ก็ชอบนะ ขับขี่คล่องตัวมาก อัตราเร่งไม่ได้ไวมาก แต่มันสมูท ขึ้นมาแบบเนียนๆ เหยียบแซงได้ไว ข้อเสียคือหมดไว และรอบเครื่องสูงถ้าแช่ที่ความเร็วเกิน 120 ทำให้กินน้ำมันกว่าไฮบริดยี่ห้ออื่นๆ แต่ถามผมนะ 15-16 โลลิตร กับอัตราเร่งนี้ เครื่อง1.2 เดิม ถือว่าไม่ขี้เหร่ ทั้งนี้รอดูตัว mc จะดีแค่ไหน อาจจะได้ออกมาขับสักคัน ของรองท็อป 8 แสนสเปคดีๆ

ออฟไลน์ กัสสึ...

• Full Member
Re: ข้อดี // ข้อเสีย Nissan Kicks คืออะไรบ้างครับ ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2022, 21:02:43 »
Kicks มันก็คือ Hybrid เหมือนคนอื่นครับ

ข้อเสียสำหรับผมนะ (ขับให้เพื่อน กทม.ไปพัทยา 3 วัน)
1.ภายใน รวมๆยังดูไม่สนราคาเท่าไหร่
-เครื่องเสียงรวนเหมือน Almera เลยครับ จิ้มๆอยู่ค้างซะงั้น หรือบลูทูธอยู่ๆ ก็เชื่อมไม่ติดต้องดับเครื่องสตาร์ทใหม่
-การเลือกวัสดุบางอย่าง เช่นผมโดนตะเข็บหุ้มพวกมาลัยบาดจนเลือดออกมาแล้วครับ
2.แป้นคันเร่ง
-one-pedal ใช้ในเมืองดีงามมากสำหรับคนชอบเลี้ยงคันเร่งแบบผม เพราะแค่ยกก็ผ่อนแล้ว ยกช้าเบรกเบาๆ ยกแรงทันทีเบรกแรงหน้าทิ่ม ผมว่าเกือบแทน Acc Stop&Go ได้เลยนะ
-จากข้างบนเลยเป็นข้อเสียเวลาขับเร็ว เพราะเคยเผลอปล่อยเท้าจากคันเร่งแล้วหน่วงหนักมากเหมือนเบรกหน้าทิ่มเลยครับ

ปล.โหมด smart คันเร่งเบาเหมือนรถปกติเลยครับ ขับง่ายไม่ต้านเท้าแบบ GWM ครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2022, 21:06:24 »
โดยรวมผมว่าดีทุกอย่างสำหรับรถที่ใช้ในเมืองนะ ...

เสียอย่างเดียวคือวัสดุภายในที่มันดูไม่คุ้มราคาเอามากๆ ซึ่งถ้าจะซื้อ Kickc แล้วได้วัสดุแบบนี้ สู้จ่ายเงิน 6แสนกว่าบาทไปจบ อัลเมร่า คุ้มเงินกว่ามากๆ

ออฟไลน์ AKh

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2022, 21:58:56 »
e-Power มันก็ Hybrid น่ะแหละครับ เพียงแต่ทำเป็น Series Hybrid ข้อดีก็คือให้มอเตอร์มาแรง อัตราเร่งดี ตั้งค่าให้ Regen เยอะๆได้ อุปกรณ์ก็ให้มาเยอะอยู่ มี Auto Brake Hold เบรคอัตโนมัติ Blind Spot มีกล้อง 360

ส่วนข้อเสีย ก็เบาะหลังครับ นั่งไม่ได้สบายเท่าไร ขนาดรถก็ดูเล็กดูหรูน้อยกว่าคู่แข่งนิดหน่อย Adaptive Cruise Control ยังไม่ Stop-and-Go (เกือบ) ราคาตั้งมาตอนแรกแพงไปเมื่อเทียบกับลุคภายใน ถุงลมกว่าจะให้ครบ 6 ใบ ก็ต้องตัวท็อป

ของใหม่หวังว่าจะปรับราคา ออพชั่นมาดีๆครับ ก็น่าสนใจอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2022, 22:19:10 โดย AKh »

ออฟไลน์ jame894561

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2022, 22:41:45 »
เคยนั่งแค่ในงาน motorshow ยังไม่เคยขับ แค่ขึ้นไปนั่งเทียบราคาก็ไม่เอาแล้วครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 00:25:40 »
เกียร์เดียวมอเตอร์ทำงานหนัักทำให้เปลืองไฟและท็อปสปีดตันครับ แถมไม่มีเครื่องช่วยวิ่ง ถ้าหากเกิดแบตเสื่อมหรือระบบไฮบริดรวน ปิดระบบใช้เครื่องวิ่งไม่ได้นอกจากยกเครื่องออกและวางเครื่องเกียร์ปกติลงครับ แถมอัตราสิ้นเปลืองด้อยกว่าคู่แข่งและรถอีโคคาร์คันอื่นๆๆ

อีกอย่างใช้ชิ้นส่วนร่วมกันกับมาร์เช่นคานหน้าต่างๆเบ้าโช้คครับ ความแข็งแรงตัวถังด้อยกวว่ารถในกลุ่มเดียวกัน

อีกอย่างศูนย์บริการในตจวหลายที่เครมยากมากครับ

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 00:57:23 »
ติดอย่างเดียวคือวัสดุภายในไม่สมราคา ไม่มีที่วางแขนเบาะหลัง

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 07:47:53 »
เกียร์เดียวมอเตอร์ทำงานหนัักทำให้เปลืองไฟและท็อปสปีดตันครับ แถมไม่มีเครื่องช่วยวิ่ง ถ้าหากเกิดแบตเสื่อมหรือระบบไฮบริดรวน ปิดระบบใช้เครื่องวิ่งไม่ได้นอกจากยกเครื่องออกและวางเครื่องเกียร์ปกติลงครับ แถมอัตราสิ้นเปลืองด้อยกว่าคู่แข่งและรถอีโคคาร์คันอื่นๆๆ

อีกอย่างใช้ชิ้นส่วนร่วมกันกับมาร์เช่นคานหน้าต่างๆเบ้าโช้คครับ ความแข็งแรงตัวถังด้อยกวว่ารถในกลุ่มเดียวกัน

อีกอย่างศูนย์บริการในตจวหลายที่เครมยากมากครับ
ไม่ทีไหบิดค่ายไหน malfunction แล้วเอาเครื่องล้วนลากสังขารเข้าศูนย์ได้ครับ รอยานแม่กันทุกคัน

ฮอนด้าถ้าพังก็วิ่งเครื่องล้วนไม่ได้ เพราะมันแต่เกียร์สูงจะออกตัวยังไง ?

พี่โตถ้าพังก็จับเข้า safe mode รอยานแม่มารับเหมือนกัน

ผมว่าการเห็นแค่อะไหล่บางชิ้นใช้ร่วมกับรถราคาถูกกว่าแล้วตีตราว่าความปลอดภัยกว่าในกลุ่มผมว่ามันไม่ใช่นะครับ ตัดสินที่ crash test ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 08:23:38 »

ไม่ทีไหบิดค่ายไหน malfunction แล้วเอาเครื่องล้วนลากสังขารเข้าศูนย์ได้ครับ รอยานแม่กันทุกคัน

ฮอนด้าถ้าพังก็วิ่งเครื่องล้วนไม่ได้ เพราะมันแต่เกียร์สูงจะออกตัวยังไง ?

พี่โตถ้าพังก็จับเข้า safe mode รอยานแม่มารับเหมือนกัน

ผมว่าการเห็นแค่อะไหล่บางชิ้นใช้ร่วมกับรถราคาถูกกว่าแล้วตีตราว่าความปลอดภัยกว่าในกลุ่มผมว่ามันไม่ใช่นะครับ ตัดสินที่ crash test ดีกว่าครับ

คนนี้เขามาแซะนิสสันทุกโพสครับ เขามีผมกับนิสสัน

ถ้ามาสด้าที่เขาชอบ ทำอะไรก็ดีหมด
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 08:26:33 »

ไอ้เรื่องเกียร์เดียวนี่ มอเตอร์มันก็ใช้แบบนี้มั้งรถไฟฟ้า มาทุกกระทู้ ผมบอกแล้ว หัวรถจักรมันใช้มาเกิน 50 ปี มอเตอร์มันเป็นเกียร์เดียวนี่ละ ออกตัวเปิดรอบแรงบิดก็มหาศาลแล้ว ค่าtraction afford ยิ่งหนัก จะยิ่งสูงตอนออกตัว พอลอยตัวได้ มอเตอร์ก็ทำงานนิดเดียว แล้วมันเซอรวิสง่ายกว่าเกียร์เยอะ ชาตินี้จะใช้แต่รถน้ำมัน ที่มีเกียร์อย่างเดียว คงเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ F e r m a r c o

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 09:31:47 »
+
อัตราเร่งดี ประหยัดน้ำมัน เหมาะกับใช้ในเมือง
ออฟชั่นความปลอดภัยให้มาเกือบครบ

-
แบตหมด คือ อืด
วัสดุภายในดูก๊อกแก๊ก
ระบบซับซ้อนกว่ารถน้ำมันปกติ ถ้ามีปัญหาคงนอนศูนย์อย่างเดียว

ปล.รุ่นปรับโฉมได้ชุดแต่งใหม่ เพิ่มแรงบิด แบต ถุงลม6ใบ ในราคาไม่ถึงล้าน  :-*
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 10:05:59 »

คนนี้เขามาแซะนิสสันทุกโพสครับ เขามีผมกับนิสสัน

ถ้ามาสด้าที่เขาชอบ ทำอะไรก็ดีหมด
ผมต่อว่าทุกยี่ห้อนะ อย่างมาสด้า2มีแค่ถุงลม2ใบผมก็ด่า หรือไม่มีเครื่องแรงมาขาย ผมก็ด่า  แล้วคุณเป็นอะไรมากมั้ยพอด่านิสสันแล้วจะ ชักดิ้นชักงอเอาให้ได้ครับ  มีผู้ใช้รถแบบคุณนี่บริษัทรถยิ้มเลย  คือมาคอยปกป้องตลอด  อย่างมาร์ชที่บ้านผมก็มี  ปีกนกออกแบบได้ห่วยแตก ให้มันขนานกันกับปีกนกไม่มีจุดหมุนยังไงก็ขาดง่ายขาดเร็ว ยังมีเรื่องสายพาน พัดลมหม้อน้ำพังง่าย แอร์พังง่าย ใครเค้าจะไปซื้อกัน แถมบางคันก็มีสนิมนี่ ผมจะซื้ออีกทำไมกัน

ไอ้เรื่องเกียร์เดียวนี่ มอเตอร์มันก็ใช้แบบนี้มั้งรถไฟฟ้า มาทุกกระทู้ ผมบอกแล้ว หัวรถจักรมันใช้มาเกิน 50 ปี มอเตอร์มันเป็นเกียร์เดียวนี่ละ ออกตัวเปิดรอบแรงบิดก็มหาศาลแล้ว ค่าtraction afford ยิ่งหนัก จะยิ่งสูงตอนออกตัว พอลอยตัวได้ มอเตอร์ก็ทำงานนิดเดียว แล้วมันเซอรวิสง่ายกว่าเกียร์เยอะ ชาตินี้จะใช้แต่รถน้ำมัน ที่มีเกียร์อย่างเดียว คงเป็นไปไม่ได้
คุณจะชอบใช้เกียร์เดียวก็เรื่องของคุณ  ยี่ห้ออื่นเป็นไฮบริดมีหลายเกียร์ก็เห็นไม่จุกจิกอะไรแถมผลลัพธืพวกความเร็วสูงสุดการประหยัดน้ำมันมันดีกว่าเกียร์เดียวและมีมอเตอร์ไปวิ่งอย่างเดียว และอย่าพูดว่าคิกส์ไม่ใช่รถน้ำมันหละ ส่วนรถไฟฟ้าหลายเกียร์มีเช่น รถไฟฟ้าเครือvw เช่น audi & porsche ไง

ผมไม่ได้หมายถึงพังแล้วปิดระบบได้เองให้วิ่งโดยใช้เครื่องได้  แต่โตโยต้ามีกรณีที่แบตเสื่อมแล้ว ศุนย์สามารถปิดระบบไฮบริดเพื่อให้มันใช้งานชั่วคราวได้ระหว่างสั่งแบต อีกอย่างระบบไฮบริดลดต้นทุนที่วิ่งได้แต่มอเตอร์แต่ขายแพงมันสมควรที่ขายไม่ออก ส่วนแครสเทสต์กับสถานะการ์ณ์จริงบางครั้งมันใช้ไม่ได้ครับ  อย่างโครงสร้างเซ็กเมนต์นี้ของค่ายนี้เปราะบางแบบนั้นมันไม่น่าซื้อมาให้คนที่บ้านใช้ครับ

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 10:26:45 »
ลองไปอ่านบทความ kicks คุณจิมมี่ กับ ลองขับ note e-power คุณแพน น่าจะได้คำตอบทั้งหมดและละเอียดกว่าผมตอบแน่ๆ ครับ
แต่ส่วนตัว ผมไม่มองว่ามันเป็นไฮบริดนะ
ผมมองมันเป็นรถไฟฟ้า ที่มีแบตเล็กเท่ามด และมีเครื่องปั่นนไฟในตัวมากกว่า เพราะมันไม่ได้เหมือนคำว่าไฮบริด(ลูกผสม) เลย มันใช้มอเตอร์ปั่นล้อล้วนๆ เครื่องก็ปั่นไฟล้วนๆ เหมือนกัน ... ก็ e-power ตามชื่อจริงๆ
............................
ที่ผมชอบ ตอนไปลองตัวปัจจุบัน
1.ถ้าราคาใหม่+แบตใหม่ ตามข่าวลือจริงๆ เป็นราคาที่เหมาะสมและน่าซื้อมาก ตัวปัจจุบันราคาตึงไป พอมีส่วนลดเยอะละน่าซื้อ
2.ประหยัดในเมือง นอกเมืองถ้าคุณทำใจได้กับความเร็วเท่ามาช มันก็ประหยัดนะ แต่พอเป็นไฟฟ้า กดแหลกก็แดxตามเท้า ถ้าไม่คิดอะไรมาก คุณได้รถใหญ่กว่า cx3 แรงกว่าแต่ประหยัดกว่า...
3.ช่วงล่าง ok. ไม่ดีไม่แย่ พอสำหรับคนขับปกติ
4.ค่าดูแลรักษา ถ้าไม่มีอะไรพัง ถูกเลยละ
5.นั่งหลังดีนะ โปร่งๆดี
ไม่ชอบ
1.ภายในอัลเมร่า...แต่ถ้าราคามันถูกลงตามข่าวก็ถือว่าตามราคารับได้ แต่ถ้าราคาเดิมดูแย่ไปหน่อย...กรุณาดู cx3 ว่าภายในเหมือน 2แต่คนไม่บ่นเขาทำได้ไง เพิ่มบุดีๆ เกรดวัสดุดีๆแต่ใช้ทรงเดิมผมว่าก็ ok.นะ(หรือเพราะ นิสสันทำอะไรคนก็ด่า)
2.แบตรุ่นเดิมเล็กไปจริงๆ รอดูรุ่นปรับปรุงเถอะครับ ในคลิป youtube โชว์ขึ้นเขาเยอะแยะก็จริง แต่ถามว่าไปสัก 6-7ปี แบตเริ่มด้อยลง Youtuber ทั้งหลายจะเอามันไปขึ้นเขาพร้อมจุคนเต็มคันไหมครับ เราอาจจะได้ขับkicksพลังเท่ามาชก็ได้
3.รุ่นล่างยังงก airbag อยู่ อยากได้สัก 4
4.design ภายนอกไม่ค่อยชอบ ตัวที่ชอบดันเป็นตัวพิเศษที่คุณแพนไปเทสกับ cokey ก็แพงไปอีก ทำตัวล่างหน้าตาคล้ายๆแบบนั้นผมจะชอบมาก ผมว่าcx3ที่ออกมานานกว่ายังดูดีกว่าเลย
5.อะไหล่นิสสัน ถูกจริงแต่ไม่ทน มาชที่บ้านลิ้นชักคอนโซลพัง โชคฝาหลังพัง Jazz GEที่บ้านอายุมากกว่ายังดีอยู่เลย ส่วนเจ้า MZ2 ใช้งานโครตหนักก็ยังไม่พัง ... เกรดวัสดุพลาสติก ต่างกันแบบรู้สึกได้ ตอนลองขับkicksก็รู้สึกว่า เกรดวัสดุยังต้องขออีกนิดนึงนะ
......................................................
เรื่องเกียร์ ผมเฉยๆครับ เกียร์เดียวเข้าใจได้ว่า รถมันถูกออกแบบด้วยวัตถุประสงค์อะไร ผู้ใช้กลุ่มไหน
ถ้ามันมีเกียร์ แล้วต้องเพิ่มเงินอีก 6-7หมื่นขึ้นไป +ค่าดูแลรักษาเพิ่ม กลุ่มที่จะซื้อเขาหนีแน่ๆ เพราะสิ่งที่ได้มาสำหรับเขามันจำเป็นน้อยมาก วิ่งทางไกลน้อย ใช้ในเมืองเป็นหลัก หรือวิ่งทางไกลกดแค่ 110 ก็ใช้น้อยมากครับ
อันนี้ก็แล้วแต่คนละกัน

.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ zionzz

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 10:58:15 »
จุดแข็ง รถออกตัวพุ่งแบบรถไฟฟ้า ไม่ต้องรอชาร์จ ประหยัดประมาณ eco car
จุดอ่อน การตลาด และ product planning?

คุณจิมมี่ก็ด่านิสสันออกรายการไปหลายยกแล้วอะนะ คงไม่ต้องซ้ำมาก
ชื่อเสียของนิสสันมันก็เกิดมาจากการทำตัวเองทั้งนั้น

ออนไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 11:00:10 »
น่าสนใจตรงที่ …

Nissan เก่งนะที่เบี่ยงเบนความรู้สึกคนที่ไม่อยากใช้ hybrid เพราะไม่อยากที่จะต้องบำรุงรักษา
ทั้งเครื่องสันดาปอยู่และระบบขับเคลื่อนไฟฟ้า ให้คิดว่ามันเป็นรถไฟฟ้าแบบเนียนๆ ไปได้
ทั้งๆ ที่มันเป็น hybrid ที่มีทั้งเครื่องสันดาปและระบบขับเคลื่อนไฟฟ้าทำงานพร้อมกันและมีค่าใช้จ่าย
ในการบำรุงรักษาทั้งสองระบบด้วยกัน

แล้วถ้าระบบ e-Smart hybrid ของโตโยต้าที่ทำงานเหมือน e-Power ออกวางขายล่ะ
เราจะยังคิดว่ามันดีงามเป็นรถไฟฟ้าเหมือนกับ e-Power มั้ย หรือเห็นชื่อ e-Smart hybrid
ยังคงมีคำว่า hybrid เลยคิดว่ามันเป็น hybrid ไม่ใช่รถไฟฟ้าอย่าง e-Power
อันนี้ทีมการตลาด สื่อสารการตลาดของโตโยต้าต้องรีบทำการบ้านกันอย่างหนักแล้วนะครับ
บางทีใช้ชื่อระบบว่าเป็น e-Smart ก็พอ ไม่ต้องมีคำว่า hybrid

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 11:03:03 »
ข้อเสียหลักๆของ nissan kick คือ Nissan

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 11:06:10 »
ข้อเสียคือ วัสดุภายในไม่สมราคา และศูนย์บริการที่ไม่ค่อยดี เมื่อเทียบกับ To และ Hon แค่นั้นแหล่ะครับ อื่นๆรถก็น่าใช้อยู่

ปล.มันคือไฮบริดครับ นิยามรถไฮบริดคทอ มีระบบขับเคลื่อนสองระบบในคันเดียว แบบแยกกันไม่ได้ คือมีทั้งเครื่องยนต์และไฟฟ้า ตัดอะไรไประบบนึง รถจะใช้งานไม่ได้ เรียกไฮบริดหมดครับ มันไม่ใช่ความรู้สึก มันเป็น Fact แม้กระทั่งรถที่ใช้ไฟ้าเพื่อช่วยออกตัวเฉยๆอย่าง Benz ก็เรียก ไฮบริด แต่เขาเล่นคำเป็น Mild Hybrid แทน แต่มันก็คือ ไฮบริด

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 11:09:58 »
รอตัว MC มา หวังว่าจะแก้ไขได้หลายๆเรื่อง

สำหรับผม ยังคิดว่า มีศูนย์บริการ ที่ยังต้องพัฒนาด้วย จะช่วยสร้างความเชื่อมั่น ส่งผลให้คนไปซื้อรถได้เพิ่มขึ้นด้วย

ออฟไลน์ aleebahbah

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 11:24:19 »
สำหรับผมข้อเสียน่าจะเป็นที่การบริหารของ nissan ครับ
ศูนย์ก็ไว้วางใจได้ไม่เท่า to กับ hon
ส่วนตัวรถเอง ผมว่าน่าสนใจครับ ถ้าตัว mc ออก ว่าจะไปลองเทสดู

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 11:26:49 »
นั้นละครับ กระทู้ nissan Kicks มาก็เจอ comment เดิมๆ

ข้อดี เรื่องการใช้งานทั่วๆไป ไม่มีปัญหา อัตราเร่งดี ขับสนุกใช้ได้เลย ใช้ในเมืองก็คล่องตัวดี

เหมาะกับคนที่อยากใช้รถที่ขับเคลื่อนด้วยมอเตอร์ไฟฟ้า แต่ไม่อยากเสียบปลั๊กชาร์จ เสียเวลารอหลายๆชั่วโมง

ข้อติ ก็หลายๆคนว่ามา ก็เรื่องการตกแต่งภายใน ดูไม่สมราคาเท่าไร แต่ก็พอเข้าใจ ในเมื่อทำตลาดในไทย ทำราคาให้ต่ำเหมือนประเทศอื่นไม่ได้

ก็ขอให้ขายดี เป็นที่น่าพอใจตามเป้าของ nissan ถ้า Kicks ในไทย ขายไม่ได้ตามเป้า รุ่นต่อไปคงไม่ได้ไปต่อในไทย

ถ้ายิ่งรุ่นต่อไปของ Kicks สวยขึ้นกว่าเดิม แรงกว่าเดิม เห็นแต่ขายในต่างประเทศ 

สุดท้ายมาก็ไม่ต่างจาก teana , x trail , juke ที่รุ่นใหม่ออกมาอย่างสวย แต่ไม่ทำตลาดในไทยแล้ว ได้แต่บ่นไป สวยไม่ขาย

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 12:34:54 »
ถ้ารถยนต์รุ่นไหนยังปล่อยไอเสียจากตัวรถอยู่ เค้านับเป็นEVด้วยเหรอครับ?

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 12:57:44 »
มันควรจะเป็นราคานี้แต่แรก (ตัวเริ่มต้น 799,000.- ตามข่าว)

ข้อดี
+ ได้แบตเพิ่ม OK
+ มอเตอร์แรงขึ้น OK (ปกติ อัตราเร่งก็ไวทันใจอยู่ละครับ)
+ ช่วง OK ขับสนุก
+ ระบบความปลอดภัย/ช่วยเหลือการขับ ค่อนข้างจัดเต็ม

ข้อเสีย
- อยากให้มี ที่วางแขน ตรงเบาะหลัง
- ตัวรถเล็กไปนิด ถ้าใหญ่กว่านี้อีก 15%+/- จะดูสมราคา น่าสนใจขึ้น
- Nissan ปรับปรุงเรื่องมาตรฐาน ศูนย์บริการ-อะไหล่
(เจอดีก็ดีไปเลย ... แต่ส่วนใหญ่จะเจอไม่ดี)

**จริง Product ของ Nissan ไม่ได้แย่ ขนาดที่เห็นยอดขาย ตอนนี้นะ**
(บางรุ่น สมรรถนะดี คุ้มค่า ซะด้วยซ้ำ)

>> ปัญหา Nissan Thai ต้องปรับปรุง (ไม่อยากให้ Nissan หายจากเมืองไทยนะ) <<
... เลือก Model ดีๆ ที่มี เหมาะสมกับความต้องการของลูกค้าไทย มากขึ้น (ไม่ใช่ว่า "สวยเหรอ..ไม่ขาย)
... ปรับ ศูนย์บริการ-อะไหล่ ให้มาตรฐานโดยรวมดีกว่านี้ ตอนนี้เจอดีก็ดีใจหาย (แต่ส่วนใหญ่จะเจอแย่มากกว่า)
... ปรับปรุง การสื่อสารการตลาด นโยบายการตลาด จากบริษัทแม่ ที่เข้าใจคนไทยมากกว่านี้
... ปรับปรุงงานขาย ให้มีมาตรฐาน ใส่ใจลูกค้า แสดงออกถึงความใจใส่ (ไม่ใช่เป็นแบบ วลี "มะม่วงดอง" ที่ได้เจอตอนนี้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2022, 13:07:57 โดย hong_G »

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 13:17:03 »
ลองไปอ่านบทความ kicks คุณจิมมี่ กับ ลองขับ note e-power คุณแพน น่าจะได้คำตอบทั้งหมดและละเอียดกว่าผมตอบแน่ๆ ครับ
แต่ส่วนตัว ผมไม่มองว่ามันเป็นไฮบริดนะ
ผมมองมันเป็นรถไฟฟ้า ที่มีแบตเล็กเท่ามด และมีเครื่องปั่นนไฟในตัวมากกว่า เพราะมันไม่ได้เหมือนคำว่าไฮบริด(ลูกผสม) เลย มันใช้มอเตอร์ปั่นล้อล้วนๆ เครื่องก็ปั่นไฟล้วนๆ เหมือนกัน ... ก็ e-power ตามชื่อจริงๆ
............................
ที่ผมชอบ ตอนไปลองตัวปัจจุบัน
1.ถ้าราคาใหม่+แบตใหม่ ตามข่าวลือจริงๆ เป็นราคาที่เหมาะสมและน่าซื้อมาก ตัวปัจจุบันราคาตึงไป พอมีส่วนลดเยอะละน่าซื้อ
2.ประหยัดในเมือง นอกเมืองถ้าคุณทำใจได้กับความเร็วเท่ามาช มันก็ประหยัดนะ แต่พอเป็นไฟฟ้า กดแหลกก็แดxตามเท้า ถ้าไม่คิดอะไรมาก คุณได้รถใหญ่กว่า cx3 แรงกว่าแต่ประหยัดกว่า...
3.ช่วงล่าง ok. ไม่ดีไม่แย่ พอสำหรับคนขับปกติ
4.ค่าดูแลรักษา ถ้าไม่มีอะไรพัง ถูกเลยละ
5.นั่งหลังดีนะ โปร่งๆดี
ไม่ชอบ
1.ภายในอัลเมร่า...แต่ถ้าราคามันถูกลงตามข่าวก็ถือว่าตามราคารับได้ แต่ถ้าราคาเดิมดูแย่ไปหน่อย...กรุณาดู cx3 ว่าภายในเหมือน 2แต่คนไม่บ่นเขาทำได้ไง เพิ่มบุดีๆ เกรดวัสดุดีๆแต่ใช้ทรงเดิมผมว่าก็ ok.นะ(หรือเพราะ นิสสันทำอะไรคนก็ด่า)
2.แบตรุ่นเดิมเล็กไปจริงๆ รอดูรุ่นปรับปรุงเถอะครับ ในคลิป youtube โชว์ขึ้นเขาเยอะแยะก็จริง แต่ถามว่าไปสัก 6-7ปี แบตเริ่มด้อยลง Youtuber ทั้งหลายจะเอามันไปขึ้นเขาพร้อมจุคนเต็มคันไหมครับ เราอาจจะได้ขับkicksพลังเท่ามาชก็ได้
3.รุ่นล่างยังงก airbag อยู่ อยากได้สัก 4
4.design ภายนอกไม่ค่อยชอบ ตัวที่ชอบดันเป็นตัวพิเศษที่คุณแพนไปเทสกับ cokey ก็แพงไปอีก ทำตัวล่างหน้าตาคล้ายๆแบบนั้นผมจะชอบมาก ผมว่าcx3ที่ออกมานานกว่ายังดูดีกว่าเลย
5.อะไหล่นิสสัน ถูกจริงแต่ไม่ทน มาชที่บ้านลิ้นชักคอนโซลพัง โชคฝาหลังพัง Jazz GEที่บ้านอายุมากกว่ายังดีอยู่เลย ส่วนเจ้า MZ2 ใช้งานโครตหนักก็ยังไม่พัง ... เกรดวัสดุพลาสติก ต่างกันแบบรู้สึกได้ ตอนลองขับkicksก็รู้สึกว่า เกรดวัสดุยังต้องขออีกนิดนึงนะ
......................................................
เรื่องเกียร์ ผมเฉยๆครับ เกียร์เดียวเข้าใจได้ว่า รถมันถูกออกแบบด้วยวัตถุประสงค์อะไร ผู้ใช้กลุ่มไหน
ถ้ามันมีเกียร์ แล้วต้องเพิ่มเงินอีก 6-7หมื่นขึ้นไป +ค่าดูแลรักษาเพิ่ม กลุ่มที่จะซื้อเขาหนีแน่ๆ เพราะสิ่งที่ได้มาสำหรับเขามันจำเป็นน้อยมาก วิ่งทางไกลน้อย ใช้ในเมืองเป็นหลัก หรือวิ่งทางไกลกดแค่ 110 ก็ใช้น้อยมากครับ
อันนี้ก็แล้วแต่คนละกัน

ส่วนประกอบและการทำงานของมันตรงกับ Series Hybrid เป๊ะครับ คงไปบอกว่ามันไม่ใช่ไฮบริดหรือเป็นรถไฟฟ้าล้วนไม่ได้ ยังไงมันก็เป็นไฮบริด

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 13:21:18 »
ส่วนตัวผมมองว่าที่มันไม่ปังเพราะการตลาดที่งงๆนี่แหละครับ บวกกับการตั้งราคาที่แพงไปนิด

ทั้งๆที่ E-Power มันคือ Series Hybrid แต่ไปโฆษณาว่าไม่ใช่ไฮบริด แถมไปสื่อให้เข้าใจว่าเป็นรถไฟฟ้า คนรับสื่อก็งงสิว่าทำไมรถไฟฟ้าต้องเติมน้ำมัน แทนที่จะบอกไปเลยว่าเป็นไฮบริดก็จบ

ออฟไลน์ El Hombre

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 15:26:43 »
ถ้า Juke หรือ Ariya มานี่จะไม่มอง kicks เลยครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 20:30:37 »
ข้อเสียคือ ตอนที่ไปเจอที่โชว์รูม ทั้งๆที่ delay  มาสักพัก ถามพนักงานว่ากี่บาท  เขาตอบว่าไม่ทราบครับ  ....ตกลงขายไหมครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 21:15:36 »
Nissan Kicks  = Series Hybrid ที่ไม่มี Mode ให้เครื่องยนต์สามารถ ขับล้อเมื่ออยู่ในสภาวะที่ ได้เปรียบในเรื่องการกินพลังงาน

ประหยัด น้อยกว่า  Hybrid ค่ายอื่น ที่มี Mode ขับเคลื่อนทำงานร่วมกับเครื่องยนต์ หรือ สลับการทำงานไปมา

แต่ดันขายแพง 555555

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 21:46:05 »
สัมภาษณ์เพื่อนมาให้ล่ะครับ คนใช้จริง 6 เดือน

สิ่งที่เพื่อนว่าไม่ชอบสุด
- อัตราการใช้น้ำมันนอกเมือง เพื่อนยืนยันกับผมเลย จะขับสูตรไหน ขับกี่ Pedal ยังไง
ความเร็วที่คนขับรถประเทศไทยใช้กัน ยังไงมันก็ได้ 14-17 km/l ตัวเลขไม่หนีไปจากนี้
ไปเก็บข้อมูลคนใช้คนอื่นมา เพื่อนผมถึงกับหัวเราะเบาๆ
- ทรงเบาะหน้า เพื่อนผมสูงเกือบ 180 cm บ่นความไม่สม่ำเสมอของการ support หลัง
อีกทั้งหมอนรองหัวที่เตี้ยและฟองน้ำอ่อนมาก เพื่อนผมบอกนั่งนานๆ ไม่ไหว
- legroom เบาะหลัง เอาจริงก็คิดว่าถ้าปรับเบาะหน้าดีๆ ก็พอเหลือนั่งหลังอยู่
แต่เพื่อนผมขายาว และด้วยความคนรอบตัวมันชอบขับรถ เลยได้เป็นผู้โดยสารหลังบ่อยๆ
เพื่อนผมบอก “ยืดขาไม่ค่อยเต็มที่เลย” นี่เจ้าของรถพูดเอง
- มุมเอนเบาะหลัง อันนี้มีบางดีลเลอร์ปรับให้ได้ แต่เพื่อนผมได้แบบเดิมๆ มา
เพื่อนผมพูดเลย “ไม่เห็นพิงต่างจาก CX-30 ตรงไหน แข็งกว่าเขาอีก”
- Auto Lock อันนี้เพื่อนผมถึงกับตกใจเลยนะ ที่ไปนั่ง Yaris แล้วเขามีให้
แต่รถเจ้าตัวเองไม่มี ถึงกับไลน์ไปบ่นเซลล์เลยว่าทำไมไม่มี
- Android Auto เพื่อนผมเกลียดแบรนด์ผลไม้เข้าไส้ ชีวิตนี้ใช้มาทุกระบบยกเว้น iOS
เจ้าตัวเลยใช้จอเครื่องเสียงแค่ต่อมือถือโทรกับดูกล้องรอบคันเลยทุกวันนี้
- Heater อันนี้เจ้าตัวแค่เสียดาย ไม่ค่อยเจอฝ้าเพราะใช้รถส่วนมากช่วงอากาศร้อน

ส่วนข้อดี ความเห็นมันก็คล้ายๆ กับท่านอื่นด้านบน

ประมาณนี้ครับ
ถามว่าถ้าให้เลือกอีกรอบ จะยังเลือก Kicks มั้ย?
เจ้าตัวบอก ให้ขายแพงกว่า HR-V ก็ยังจะเลือก Kicks
แต่เลือกใหม่ได้ก็ไป EV แล้วล่ะ
Kicks มันแค่ “คล้าย” แต่ไม่ได้ “เหมือน” EV ขนาดอย่างที่ใครเค้าพูดกัน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2022, 09:30:14 »
สัมภาษณ์เพื่อนมาให้ล่ะครับ คนใช้จริง 6 เดือน

สิ่งที่เพื่อนว่าไม่ชอบสุด
- อัตราการใช้น้ำมันนอกเมือง เพื่อนยืนยันกับผมเลย จะขับสูตรไหน ขับกี่ Pedal ยังไง
ความเร็วที่คนขับรถประเทศไทยใช้กัน ยังไงมันก็ได้ 14-17 km/l ตัวเลขไม่หนีไปจากนี้
ไปเก็บข้อมูลคนใช้คนอื่นมา เพื่อนผมถึงกับหัวเราะเบาๆ
- ทรงเบาะหน้า เพื่อนผมสูงเกือบ 180 cm บ่นความไม่สม่ำเสมอของการ support หลัง
อีกทั้งหมอนรองหัวที่เตี้ยและฟองน้ำอ่อนมาก เพื่อนผมบอกนั่งนานๆ ไม่ไหว
- legroom เบาะหลัง เอาจริงก็คิดว่าถ้าปรับเบาะหน้าดีๆ ก็พอเหลือนั่งหลังอยู่
แต่เพื่อนผมขายาว และด้วยความคนรอบตัวมันชอบขับรถ เลยได้เป็นผู้โดยสารหลังบ่อยๆ
เพื่อนผมบอก “ยืดขาไม่ค่อยเต็มที่เลย” นี่เจ้าของรถพูดเอง
- มุมเอนเบาะหลัง อันนี้มีบางดีลเลอร์ปรับให้ได้ แต่เพื่อนผมได้แบบเดิมๆ มา
เพื่อนผมพูดเลย “ไม่เห็นพิงต่างจาก CX-30 ตรงไหน แข็งกว่าเขาอีก”
- Auto Lock อันนี้เพื่อนผมถึงกับตกใจเลยนะ ที่ไปนั่ง Yaris แล้วเขามีให้
แต่รถเจ้าตัวเองไม่มี ถึงกับไลน์ไปบ่นเซลล์เลยว่าทำไมไม่มี
- Android Auto เพื่อนผมเกลียดแบรนด์ผลไม้เข้าไส้ ชีวิตนี้ใช้มาทุกระบบยกเว้น iOS
เจ้าตัวเลยใช้จอเครื่องเสียงแค่ต่อมือถือโทรกับดูกล้องรอบคันเลยทุกวันนี้
- Heater อันนี้เจ้าตัวแค่เสียดาย ไม่ค่อยเจอฝ้าเพราะใช้รถส่วนมากช่วงอากาศร้อน

ส่วนข้อดี ความเห็นมันก็คล้ายๆ กับท่านอื่นด้านบน

ประมาณนี้ครับ
ถามว่าถ้าให้เลือกอีกรอบ จะยังเลือก Kicks มั้ย?
เจ้าตัวบอก ให้ขายแพงกว่า HR-V ก็ยังจะเลือก Kicks
แต่เลือกใหม่ได้ก็ไป EV แล้วล่ะ
Kicks มันแค่ “คล้าย” แต่ไม่ได้ “เหมือน” EV ขนาดอย่างที่ใครเค้าพูดกัน
ถ้านอกเมืองซดขนาดนี้ ยังแพ้นิสสันมาร์ชนะครับ จากที่ขับมาขับ100-110ยังได้20กม./ลิตร แต่ผมติดออยเกียร์แยก และใช้ล้อขอบ15 ยาง195/55r15 ครับ
ส่วนออโต้ล็อคค่ายนี้มันไม่มีมาให้แทบจะทุกรุ่นครับ.   ส่วนฮีตเตอร์รถราคาเฉียดล้านไม่ทีมาให้นี่แย่มากครับ ขนาดมาร์ช. มาสด้า2ยังมีให้เลย ส่วนเบาะใรถเซกเมนต์นี้ของนิสสันทำได้ไม่ดีครับ. ถ้าจะเบาะดีต้องxtrail และเทียน่าอันนั้นนั่งสบายครับ แต่รถปัญหาเยอะ

Nissan Kicks  = Series Hybrid ที่ไม่มี Mode ให้เครื่องยนต์สามารถ ขับล้อเมื่ออยู่ในสภาวะที่ ได้เปรียบในเรื่องการกินพลังงาน

ประหยัด น้อยกว่า  Hybrid ค่ายอื่น ที่มี Mode ขับเคลื่อนทำงานร่วมกับเครื่องยนต์ หรือ สลับการทำงานไปมา

แต่ดันขายแพง 555555
ขายแพง ตีนปลายด้อยกว่ารถระบบอื่นแถมยังซดเยอะกว่ารถสันดาปล้วนในการขับขี่นอกเมืองนะครับ