ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 11 มิถุนายน 2022  (อ่าน 1938 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 11 มิถุนายน 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png" border="0]https://www.img.in.th/images/6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png[/img]

ผมเพิ่งซื้อ cx3 ปี2018มา เจ้าของเดิมวิ่งมาเพียง4.8หมื่นโล ยังไม่เคยปัญหาปั๊มติ๊กเสีย มาถึงมือผม มีโอกาสเจอไหมครับ รู้สึกว่าวิ่งมาขนาดนี้ น่าจะไม่มีปัญหาแล้วหรือป่าวครับ

สอบถามเพิ่มเติมครับ การขับขี่ของ Benz GLC250d Amg ช่วงปี2016-2019 ว่าการขับขี่เป็นอย่างไรบ้างครับ พอดีสนใจรถมือสองครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• Jr. Member
  • **
     Corolla Cross ที่จะ minor change ปลายปีนี้ จะเปลี่ยนหน้าใหม่ละทิ้งปลาบู่อารมณ์บูดบึ้ง เป็นหน้าตัวญี่ปุ่น(ที่เพิ่งเปิดตัวในอเมริกา)ไหมครับ หรือว่าเป็นแค่ปรับ MYเฉยๆครับ เพราะจริงๆยอดขายCross ขนาดHrvใหม่มา ก็ยังขายดีอยู่เรื่อยๆ แถมเพิ่งเปิดตัวมายังไม่ถึง2ปีด้วยซ้ำ สำหรับรถที่ขายดีขนาดนี้ แล้วจะMinor changeเร็วขนาดนี้ก็คงแปลกๆ ก็เลยสงสัยครับว่าเป็น MC หรือ MY ครับ

ปล.พี่ๆแซวกันว่าพี่บาสเป็นท่านผู้ว่า ผมล่ะกลัวคนที่เพิ่งมาฟังรายการใหม่ๆเข้าใจผิดจริงๆ ฮ่าๆ เพราะตอนแรกที่แซวกันว่าพี่จิมเป็นรองประธานนิสสัน ผมก็ดันเชื่อจริงๆ แล้วเชื่ออยู่ตั้งนาน หลายสัปดาห์ ยังคิดอยู่เลยว่าทั้งทำบริษัทรถด้วย เทสต์รถด้วย ทำรีวิวด้วย ไปเอาเวลามาจากไหน ตอนนั้นแอบคิดตลอดว่า เป็นรองประธานนิสสันแต่ทำไมชอบด่านิสสันออกอากาศทุกสัปดาห์เลย สงสัยโมโหโยโกฮาม่า จนเพิ่งมาอ๋อทีหลัง 555555

ปล.2 พรีเซนเตอร์ใหม่นาวาร่าคือพี่ป๋อง กพลแน่ๆ ถ้างี้ที่เป็นเงามืดๆดำๆ น่าจะเป็นวิญญาณ ไม่น่าใช่พรีเซนเตอร์ ฮ่าๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2022, 14:11:24 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ ChingChing

• Newbie
  • *
มี 3 คำถามค่ะ

1. Civic ใส่ล้อขนาด 19” จะใช้งานลำบากมากมั้ยคะ ถ้าเทียบกับใส่ 18” ขับรถในเชียงใหม่ วิ่งออกต่างจังหวัดไกลสุดแค่ลำปางค่ะ

2. ด้วยราคาน้ำมันตอนนี้ เติม E20 หรือ โซฮอล95 อันไหนคุ้มกว่ากันคะ หรือกัดฟันขยับไปเติมเบนซิน 95 เลยดีคะ

3. V-Power โซฮอล95 ของ Shell ต่างจากเบนซิน95 ของ Esso Cartex ไหมคะ เห็นราคา 50+ เหมือนกัน แต่เป็นโซฮอลกับเบนซินอะค่ะ

ออฟไลน์ Mitaya

• **
อยู่ดีๆแม่ผมก็สนใจตัวForester อยากรู้ว่านั่งหลังแล้วจะสบายแล้วปวดหลังไหมครับ แล้วก็ประหยัดน้ำมันเท่าไหร่ครับ?พอดีวันนี้เจอเซลแถวคลอง4 ศูนย์นั้นโอเคไหมครับ? หรือมีศูนย์Subaruแถวฝั่งตะวันออกมีนบุรีลาดกระบังหรือมีศูนย์ตรงไหนแนะนำไหมครับ? ขออภัยที่ถามเยอะครับอยากให้คุณบาสป้ายยาแม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2022, 14:59:01 โดย Mitaya »
2020 Lexus ES300h Grand Luxury 
2012 Nissan Teana 200XL sport series
2007 Toyota Corolla Altis 1.6 E
Have used->2015 Nissan Xtrail 2.0v4x4, 2010 Honda Crv, 2007 Mitsubishi Triton.

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
Nissan e-Power เป็นรถยนต์ Hybrid แบบ Low-Cost หรือครับ

ออฟไลน์ กระบะกลัวโค้ง

• Newbie
  • *
SUBARU XV โฉมแรก จะมีอะไหล่แท้ศูนย์ไปถึงปีไหนครับ   อย่างตอนนี้ได้ยินมาว่ากล่องECU บางตัวของ ISUZU Dragon eye เลิกผลิตแล้วครับ

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
รถ altis 2014 วิ่งมา 150,000 กิโล คอยล์จุดระเบิดเสีย1ตัว ควรเปลี่ยนทั้งชุด หรือเปลี่ยนแค่ตัวที่เสียดีครับ ตัวละประมาณ 3,500

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากได้คำแนะนำน้ำมันเครื่องครับ พอดี รถ Pajero Sport 3.0 V6 2012 ไมล์ 243,000 km น้ำมันเครื่องอายุ 6 เดือน แล้วควรเปลี่ยนถ่ายเป็นน้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ หรือกึ่งสังเคราะห์ ดีครับ รู้สึกว่าน้ำมันเครื่องอายุ 6 เดือน แบบกึ่งสังเคราะห์ เวลาขับเสียงเครื่องจะดังกว่าตอนใหม่ๆ เลยอยากเปลี่ยนเป็น สังเคราะห์แท้ ครับ และถ่ายทุก 1 ปี

ออฟไลน์ blind your dream

• **
เล่าสู่กันฟังครับ..Subaru เป็นรถที่ถ้าไปtest drive ละจะได้จองครับ 5555 ล่าสุดญาติผมไปลองขับมาละซื้อforester ไปใช้แทน Volvo S60 2.3t  แล้วแถมไปป้ายยาคนรอบข้างให้มาซื้ออีก

ออฟไลน์ nongpatter101

• Newbie
  • *
ยามาฮ่ากับนิสสันในไทย มีความสัมพันธ์กันไหมครับ เห็นบริษัทที่อยู่ตรงเส้นบางนาตราดอยู่ติดๆกันเลย ครับ

ออฟไลน์ kira_kira

• Newbie
  • *
อยากได้คำแนะนำครับ

พอดีอยากหัดขับรถ แล้วที่บ้านมีกระบะยกสูงหนึ่งคัน เลยอยากขอคำแนะนำว่าควรหัดขับกับรถคันนี้(ให้ที่บ้านสอนขับ) หรือไปหัดกับรถเก๋งที่โรงเรียนสอนขับรถดีครับ

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- หากพูดถึงการทำตลาดและการโปรโมทขายรถระหว่างบริษัทรถจากจีน, ญี่ปุ่น, เกาหลีใต้ ยุโรป และสหรัฐฯ ที่เข้ามาทำตลาดในบ้านเรานั้น มีความแตกต่าง หวือหวา แตกต่าง และเป็นเอกลักษณ์ของแต่ละชาติอย่างชัดเจนไหมครับ

- ในรถใหม่บางคันที่ค่ายรถติดตั้งประตูเติมน้ำมันรถเป็นแบบกดแล้วเปิด นอกจากช่องเสียบกุญแจติดประตูฝาน้ำมันในรถเก่าหรือใช้คันโยกปลดล็อคจากใต้คอนโซลหรือเบาะคนขับ เป็นเพราะว่าที่เติมน้ำมันมีระบบป้องกันการขโมยน้ำมัน (Anti-Syphon) ติดตั้งมาจากโรงงานแล้วใช่ไหมครับ ถึงกล้าที่จะติดตั้งให้มาจากโรงงาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2022, 14:38:55 โดย polwath »

ออฟไลน์ Tachpol Corolla user

• Newbie
  • *
อัลติส1.6G 2020 มีอาการคือเวลาเช้าๆเพิ่งสตาร์ทรถขับออกจากบ้าน เวลาเบรคจะมีเสียงอี๊ดยาวๆ ต้องขับไปราวๆ30ม. เสียงถึงจะหายไป ไม่เคยเป็นมาก่อนเลยครับ เพิ่งเข้าศูนย์ไปเมื่อวันที่ 28พ.ค. ช่างแจ้งว่าผ้าเบรคเหลือเยอะดีตามเกณฑ์ เกิดจากอะไรได้บ้างครับ
ไมล์6,1xx km.

ออฟไลน์ THUIO

Civic ตาโต coupe Mileage : 370,xxx km ไฟเครื่องยนต์โชว์ที่หน้าปัทม์ และ มีอาการเร่งกระตุก เหมือนเครื่องเร่งเอง รถอยู่สระบุรี คิดว่าจะ slide มา overhaul ครั้งใหญ่ที่กรุงเทพฯเลย แนะนำอู่ไหนครับ

ออฟไลน์ zionzz

เห็นว่า BYD จองบูทใหญ่ใน Motor expo พอจะเล่าได้ไหมครับว่าคุณภาพการขับขี่และวัสดุต่างๆเป็นอย่างไรบ้าง

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
จากสัปดาห์ที่แล้วที่ถามเกี่ยวกับรถโชว์ สรุปไปเอากลับมาแล้วครับ  เป็น camry 2.5 premium
ผลิตเดือน10/2021 คุยไปคุยมาได้ส่วนลด 180,000 ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ wsi11

• **
อนาคตของ AAT จะไปทิศทางไหนครับ ตอนนี้ไลน์รถกระบะ เหลือแค่ของ Ford โรง Engine ก็เปลี่ยนเป็นนำเข้าจากอินเดีย หลังๆก็ไม่เห็นมาปิดถนนประท้วงช่วงปลายปีเลย

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
ใช้ c250 coupe ตัวเกียร์7gอยู่ ถ้าอนาคตเอาไปเทรินเป็นc200 coupe เครื่อง2.0L 204hpเพื่อจอ+พวงมาลัยที่สวยขึ้น ฟีลลิ่งการขับจะต่างจากเดิมมากมั้ยครับ เห็นแรงม้าต่างกันนิดเดียวแต่อาทิตย์ที่แล้วพี่จิมมี่บอกว่าชอบc250มากกว่าc200

ในรถรุ่นเดียวกัน การซื้อรถที่รุ่นย่อยสูงแบบมือสอง กับซื้อรถที่รุ่นย่อยรองๆ แบบมือหนึ่ง ณ ราคาใกล้เคียงกัน แบบไหนจะดีกว่ากันครับ

อย่างเช่น Revo Prerunner Double Cab High AT มือสอง ราคาประมาณ 8 แสนต้นๆ ถึงกลางๆ
กับ Revo Prerunner Double Cab Entry AT มือหนึ่ง ราคา 874,000

ปล. Defender V8 ในไทยมีขายแล้วนะครับ ราคา 16 ล้าน
แป๊น

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
วันนี้ไม่มีคำถามครับ แต่อยากให้พี่ๆช่วยเป็นกระบอกเสียงถึงผู้ใช้ Mercedes Benz ทุกคนว่า อย่าเปิด auto high beam ในเขตชุมชน เพราะพอรถสวนเยอะๆ ระบบแยกไม่ออกมันยิงไฟสูงใส่ทุกคันเลย แสบตาและอันตรายต่อผู้ร่วมทางเพราะมันสว่างมากจนมองไม่เห็นทาง

หรือบางทีมันก็หลบไฟสูงแบบเอ๋อๆ ดวงนึงลงไฟต่ำดวงนึงไฟสูงยิงแสกหน้าเหมือนเดิม หรือบางทีมันแยกไม่ออกอันไหนไฟรถอันไหนไฟถนนก็ยิงไฟสูงเหมือนไม่มีรถวิ่งสวนมา

เจ้าของรถขับเองอาจจะไม่รู้ แต่มุมมองจากคนที่สวนมามันเป็นปัญหากับคนอื่นมากๆครับ ขอความรบกวนผู้ใช้ด้วย
เป็นทุก class   a,e,s, gl, eqบลาๆครับบอกเลย

สุดท้าย ฝากถึง Mercedes Benz  ด้วยว่า auto high beam คุณนั้นโง่สุดแล้วในบรรดาค่ายยุโรปแล้ว bmw audi volvo ผมไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้เลย
ถ้าจะทำไฟให้ยิงได้ไกลก็ช่วยทำให้ระบบมันฉลาดกว่านี้ด้วยครัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2022, 14:51:12 โดย อวยไหบิด »

ออฟไลน์ pomzong

• Newbie
  • *
สงสัยครับว่า BMW X3 M-Sport 2019 ที่ผมใช้อยู่ ทำไมวิ่งทางเรียบในความเร็วสูง 140-170 ถึงรู้สึกไม่มั่นใจเท่ารถญี่ปุ่นทรงซีดาน เช่น Altis Civic Mazda 3 ครับ เข้าใจว่าเป็นที่ทรงรูปร่างของรถยนต์ที่ Ground Clearance สูง แต่รถราคาขนาดนี้น่าจะขับขี่มั่นใจได้มากกว่าหรืออย่างน้อยก็เท่ากันนะครับ หรือมี SUV SAV คันไหนวิ่งมั่นใจได้เหมือนซีดานไหมครับ

ออฟไลน์ Nengcom2

• Newbie
  • *
มีแผนจะเปลี่ยนยาง Mazda 2 จะใช้ยางขนาดเดิม 185/65/R15 หรือขยับเป็น 195/60/R15 ดีครับ (ใส่ล้อเดิมติดรถ)
แนะนำยางงบประมาณ 10,000 บาท บวกลบได้นิดหน่อย อยากได้ยางเกาะถนนดีๆ เพราะขับรถเร็ว เป็นสายมุด
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ochin

• Newbie
  • *
ix1จะเข้าไทยไหมคะ ไปถามที่ศูนย์เค้าบอกว่าไม่เข้าไทยแล้วเชียร์ให้จองix3ไปก่อนเลยค่ะ เลยมาถามพี่จิมมี่ก่อนดีกว่าค่ะเพราะรุ้สึกix3ใหญ่ไปสำหรับเราค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2022, 16:05:29 โดย Ochin »