ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งรถลากป้ายแดงได้ไหมครับ  (อ่าน 3869 ครั้ง)

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
แจ้งรถลากป้ายแดงได้ไหมครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 18:36:06 »
แจ้งรถลากป้ายแดงได้ไหมครับ
ในซอยหมู่บ้านมีสองคัน คัมรี่กะคุกกี้ ลากป้ายแดงมา 2 ปีแล้ว
แต่ละคันค่าภาษีรายปีแพงๆทั้งนั้น แต่ไม่ยอดไปจดป้ายขาว
รู้สึกโดนเอาเปรียบยังไงไม่รู้

แต่ก็มีบ้านอื่นในซอยก็ออกป้ายแดงกันเยอะ สามสี่หลัง แต่ไม่เกิน 2 เดือนก็เปลี่ยนป้ายขาวกันหมดแล้วเหมือนกัน

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
Re: แจ้งรถลากป้ายแดงได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 19:34:55 »
ปล่อยเขาไปครับ
รสนิยมเขา คนแบบนี้อย่าไปยุ่งดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2022, 22:20:09 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ seeker

Re: แจ้งรถลากป้ายแดงได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 20:25:31 »
ลากจดหรือจดไม่ได้หว่า

ออฟไลน์ iiBOMBERMAN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 22:45:53 »
เห็น BMW 330e ในหมุ่บ้านใช้มาเกือบ 2 ปีละเหมือนกันครับ ของผมจดหมดแล้ว 2 คัน X6 กับ 530e ใช้แดงแค่ 5 เดือนก็พองามแล้วครับ ยังมีคนที่เอาเปรียบคนอื่นกันอีกมากเลยครับ บางบ้านเห้นป้ายแดง เกือบ 3 ปี จนขายไปเลยบ้างก็มี

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 06:12:08 »
แถวบ้านผมมี corolla รุ่นปีประมาณ 2000 วิ่งป้ายแดงจนเป็นชมพูอ่อนๆ ไปแล้วครับ  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2022, 09:52:19 โดย Niti »
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ ck_win

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 07:47:02 »
จะมีอีกประเภทครับ คือจดทะเบียนและเสียภาษีถูกต้องตามกำหนด แต่ไม่ใส่ป้ายขาวปกติเพื่อหลีกเลี่ยงการโดนใบสั่งจากกล้อง

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 08:02:19 »
ตอนแรกอ่านเป็นเรียกรถสไลด์ซะงั้น  ;D

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 08:11:15 »
ก็น่าจะเข้าข่ายเลี่ยงภาษีนะครับ ลองแจ้งดูเลย ให้ขนส่งมาดัก  :-X

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 08:32:21 »
คิดว่า แจ้งไปก็คงไม่มีใครมาจับหรอกครับ ..

รถ supercar แพงๆที่ youtuber เค้าขับกันผมเห็นยังไม่มีช่องไหนเอารถตัวเองไปจดทะเบียนกันสักคัน ป้ายแดงกันจะ2ปีแล้วมั้ง ..

ออกสื่อขนาดนี้ก็ไม่เห็นมีใครไปทำอะไรเค้าเลย

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 08:42:16 »
ปัญหาคือ แจ้งแล้วจนท จะมาตรวจสอบหรือเปล่านี่แหละครับ

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 08:46:57 »
คิดว่า แจ้งไปก็คงไม่มีใครมาจับหรอกครับ ..

รถ supercar แพงๆที่ youtuber เค้าขับกันผมเห็นยังไม่มีช่องไหนเอารถตัวเองไปจดทะเบียนกันสักคัน ป้ายแดงกันจะ2ปีแล้วมั้ง ..

ออกสื่อขนาดนี้ก็ไม่เห็นมีใครไปทำอะไรเค้าเลย

เห็นมีการเอาป้ายแดงเลข 9999 ใส่กระเช้าไปมอบให้เป็นของขวัญรับรถด้วย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 09:58:54 »
ตามกฏหมาย ก็ต้องจดทะเบียน กับ นายทะเบียน (ขนส่ง) ภายใน xx วัน (จำได้ว่า 90 วัน)

เพราะอย่างลืมว่า ยังไม่จดทะเบียน คือ รถยังไม่เสียภาษีรถประจำปีตามกฏหมาย และ ไม่ควรมีสิทธิ์วิ่งบนถนนได้ตามกฏหมาย เช่นกัน

การอนุโลม มากกว่า 90 วัน มันก็ต้องมีเหตุผลอธิบายได้ ที่เชิงประจักษ์ว่าจำเป็น หรือ ป้ายแดง = เพื่อขาย หรือ ซ่อม

ผมว่า กลุ่มนี้ คือ คนที่เอาเปรียบคนอื่นในด้านการเสียภาษีครับ จริงๆ ควรโดนจับซะด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ motakung

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 10:52:21 »
แถวบ้าน CR-V แดงมา 5 ปีแล้วปัจจุบันก็ยังแดงอยู่
In my garage
- 2017 Honda Civic Hatchback 1.5 (FK)

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 10:59:35 »
เยอะครับเคสป้ายแดงแบบลากเป็นปีๆ

ขอเสริมอีก1เหตุผลที่คนชอบอ้าง.
-รอเลขประมูลที่ตัวเองชอบ (คนไม่เห็นแก่ตัวก็จะไปเอาป้ายขาวก่อน แล้วพอได้เลยประมูลมาก็ค่อยเปลี่ยน).
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 11:07:50 »
ผมว่าตราบใดที่ยังมีป้ายแดง ปัญหาพวกลากจดก็แก้ไม่ได้ และเยอะขึ้นเรื่อยๆ
เชื่อว่าทุกคนมีเรื่องราวรถแถวบ้านลากป้ายแดงมาเล่ากันแน่นอน
เลข 8888 9999 ผมเห็นประจำ เลขเดียวกันแต่รถไม่ซ้ำคันกันสักที
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 12:35:02 »
ขออนุญาตเล่าเรื่องเกี่ยวกับป้ายแดงนะคะ อาจจะไม่เกี่ยวข้องโดยตรง แต่เพิ่งโดนมาวันก่อนเลย

เมื่อปลายเดือนธันวาคมปีที่แล้ว เราออก Forester มา
ด้วยความที่ว่า ยังแก้ปัญหาเรื่องทะเบียนไม่ได้ จะเอาเลขจากคันเก่ามาใช้ ก็ติดปัญหา 1 ปี 
จึงไม่ได้ยื่นเอกสารจดทะเบียนให้เซลล์ จนปลายเดือนมีนาคม (เอาป้ายประมูลมาใส่ไปก่อน พร้อมเบิกป้ายใหม่)
ต้นเดือนพฤษภาคม / ต้นเดือนมิถุนายน ก็ตามกับเซลล์ แต่ก็ได้คำตอบว่ายังไม่ได้เอกสารและป้าย

วันก่อน ขับรถออกมาทำธุระ โดนตำรวจโบก พร้อมกับขอใบขับขี่ และ สมุดคู่มือป้ายแดง
ถึงได้รู้ว่าตัวเองไม่เคยได้รับมา พร้อมกับรู้จากคุณตำรวจว่า ป้ายแดงที่ใช้อยู่คือ “ป้ายปลอม”

หลังจากนั้น ก็เชิญตัวให้เข้าโรงพักเลยทันที ตำรวจแจ้งว่า มีสองข้อหาคือ 1) ใช้รถเอกสารปลอม 2) ใช้ป้ายแดงเกินกว่ากำหนด
ทางตำรวจขอให้ทางเราติดต่อเซลล์ ซึ่งระหว่างที่รอการติดต่อจากเซลล์ ทางตำรวจก็แจ้งว่า
ถือว่าเป็นความผิดทางอาญา ซึ่งเราต้องไปขึ้นศาลในภายหลัง ร่วมกับทางศูนย์ และอาจต้องโทษทั้งจำและปรับ

พอเซลล์ติดต่อมา ตำรวจก็แจ้งกับเซลล์คล้ายๆกัน
พร้อมกับแจ้งให้ลูกน้องเดินไปทำการยึดป้ายแดงจากรถ เพื่อนำไป “ตรวจสอบ” ซึ่งจะรู้ผลในภายหลัง
ซึ่งถ้าเป็นป้ายปลอมจริงๆ ก็เตรียมตัวขึ้นศาล (อย่างดีก็ในฐานะพยาน อย่างร้ายก็ผู้กระทำผิดร่วม - ตำรวจ)
ตอนนี้ก็ชำระค่าปรับไปก่อน (สูงสุด 10,000 บาท)

เราถามตำรวจว่า แล้วถ้าสถานการณ์นี้ ป้ายแดงเราเป็นป้ายจริงละ จะมีอะไรเปลี่ยนแปลงไหม
ได้คำตอบมาว่า อย่างมาก ก็จ่ายค่าปรับค่าใช้ป้ายแดงนานเกิน ไม่เกิน 1,000 บาทค่ะ

.
.

จากเหตุการณ์นี้ เลยทำให้รู้เลยว่า ในกรณีที่ใส่ป้ายแดงนานๆ แล้วโดนตำรวจเรียกจริงๆ
ในกรณีที่เราใส่ป้ายแท้ ค่าปรับจะอยู่ที่ไม่เกิน 1,000 บาทเองค่ะ

ซึ่งสำหรับบางคนแล้ว ค่าปรับส่วนนี้ เทียบกับจำนวนเงินภาษีที่ประหยัดได้ในแต่ละปี มันคงจะคุ้มกว่ากันเยอะละมั้งคะ

ที่คอนโดเราก็มี Kia Grand Carnival อยู่คันนึง ป้ายแดงมา 3-4 ปีละ เห็นแล้วก็ตะหงิดๆเหมือนกันค่ะ
มีเพื่อนบ้านอีกคน ออกโฉมใหม่มาทีหลัง ยังจดทะเบียนเรียบร้อยก่อนอีก  ;D
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 12:53:04 »
ข้างบ้านผมเลย Fortuner TRD ปี 12 กับ GLC250d รุ่นแรก ป้ายแดงทั้งสองคัน

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 12:54:27 »
ในหมู่บ้านผมก็มี แคปติว่า ใช้ป้ายแดงตั้งแต่ก่อนที่ GM จะถอนทัพออกไป
จนปัจจุบัน ก็ยังป้ายแดงครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 13:26:36 »
ป้ายแดงปลอม  :-X :-X :-X :-X

แล้วคนธรรมดาจะตรวจสอบยังไงเนี่ย

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 13:26:55 »
ขออนุญาตเล่าเรื่องเกี่ยวกับป้ายแดงนะคะ อาจจะไม่เกี่ยวข้องโดยตรง แต่เพิ่งโดนมาวันก่อนเลย

เมื่อปลายเดือนธันวาคมปีที่แล้ว เราออก Forester มา
ด้วยความที่ว่า ยังแก้ปัญหาเรื่องทะเบียนไม่ได้ จะเอาเลขจากคันเก่ามาใช้ ก็ติดปัญหา 1 ปี 
จึงไม่ได้ยื่นเอกสารจดทะเบียนให้เซลล์ จนปลายเดือนมีนาคม (เอาป้ายประมูลมาใส่ไปก่อน พร้อมเบิกป้ายใหม่)
ต้นเดือนพฤษภาคม / ต้นเดือนมิถุนายน ก็ตามกับเซลล์ แต่ก็ได้คำตอบว่ายังไม่ได้เอกสารและป้าย

วันก่อน ขับรถออกมาทำธุระ โดนตำรวจโบก พร้อมกับขอใบขับขี่ และ สมุดคู่มือป้ายแดง
ถึงได้รู้ว่าตัวเองไม่เคยได้รับมา พร้อมกับรู้จากคุณตำรวจว่า ป้ายแดงที่ใช้อยู่คือ “ป้ายปลอม”

หลังจากนั้น ก็เชิญตัวให้เข้าโรงพักเลยทันที ตำรวจแจ้งว่า มีสองข้อหาคือ 1) ใช้รถเอกสารปลอม 2) ใช้ป้ายแดงเกินกว่ากำหนด
ทางตำรวจขอให้ทางเราติดต่อเซลล์ ซึ่งระหว่างที่รอการติดต่อจากเซลล์ ทางตำรวจก็แจ้งว่า
ถือว่าเป็นความผิดทางอาญา ซึ่งเราต้องไปขึ้นศาลในภายหลัง ร่วมกับทางศูนย์ และอาจต้องโทษทั้งจำและปรับ

พอเซลล์ติดต่อมา ตำรวจก็แจ้งกับเซลล์คล้ายๆกัน
พร้อมกับแจ้งให้ลูกน้องเดินไปทำการยึดป้ายแดงจากรถ เพื่อนำไป “ตรวจสอบ” ซึ่งจะรู้ผลในภายหลัง
ซึ่งถ้าเป็นป้ายปลอมจริงๆ ก็เตรียมตัวขึ้นศาล (อย่างดีก็ในฐานะพยาน อย่างร้ายก็ผู้กระทำผิดร่วม - ตำรวจ)
ตอนนี้ก็ชำระค่าปรับไปก่อน (สูงสุด 10,000 บาท)

เราถามตำรวจว่า แล้วถ้าสถานการณ์นี้ ป้ายแดงเราเป็นป้ายจริงละ จะมีอะไรเปลี่ยนแปลงไหม
ได้คำตอบมาว่า อย่างมาก ก็จ่ายค่าปรับค่าใช้ป้ายแดงนานเกิน ไม่เกิน 1,000 บาทค่ะ

.
.

จากเหตุการณ์นี้ เลยทำให้รู้เลยว่า ในกรณีที่ใส่ป้ายแดงนานๆ แล้วโดนตำรวจเรียกจริงๆ
ในกรณีที่เราใส่ป้ายแท้ ค่าปรับจะอยู่ที่ไม่เกิน 1,000 บาทเองค่ะ

ซึ่งสำหรับบางคนแล้ว ค่าปรับส่วนนี้ เทียบกับจำนวนเงินภาษีที่ประหยัดได้ในแต่ละปี มันคงจะคุ้มกว่ากันเยอะละมั้งคะ

ที่คอนโดเราก็มี Kia Grand Carnival อยู่คันนึง ป้ายแดงมา 3-4 ปีละ เห็นแล้วก็ตะหงิดๆเหมือนกันค่ะ
มีเพื่อนบ้านอีกคน ออกโฉมใหม่มาทีหลัง ยังจดทะเบียนเรียบร้อยก่อนอีก  ;D

จำไว้เป็นบทเรียนครับ และก็ขอบคุณที่แชร์ให้ท่านอื่นทราบ.
สิ่งที่ผมขอตอนออกรถเสมอคือ
1. ใบเสร็จประกัน (กรณีได้ประกันแถมมา)
2. เล่มป้ายแดง
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 14:06:17 »
เอาแค่เว็บไซต์จองเลขวันจันทร์ไม่ล่มก่อน 

นีคือล่มสนุกมาก  คนทั่วไปวันจันทร์กว่าจะกดเข้าไปจองได้มี 7 นาทีขึ้นไป 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 15:10:24 »
ผมเคยเจอ ป้ายแดง5ปี...
ส่วนตัวเคยรอนานสุดๆ6เดือน เพราะเล่มจดมาช้าแบบงงๆ 55

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 15:36:35 »
จำไว้เป็นบทเรียนครับ และก็ขอบคุณที่แชร์ให้ท่านอื่นทราบ.
1. ใบเสร็จประกัน (กรณีได้ประกันแถมมา)

จำเป็นบทเรียนไปอีกนานเลยค่ะ

วันนั้นเราใช้เวลาอยู่กับตำรวจประมาณ 45 นาที ออกมาโทรหาน้องสาวก่อนคนแรกเพื่อจะเล่าให้น้องฟัง
พอน้องสาวรับเท่านั้นแหละ น้ำตาไหล หยุดร้องไห้ไม่ได้เลย

หลายคนอาจจะมองว่าเล่นใหญ่ไปไหม มันก็มีความเป็นไปได้ว่า เรื่องมันอาจไปไม่ถึงศาล
ตำรวจอาจจะแค่หาข้อหาปรับได้พอดี แต่ถ้ามันไปถึงศาลละ ทำไมอยู่ดีๆ ชีวิตเราต้องไปขึ้นโรงขึ้นศาลด้วย

มันเป็นความรู้สึกที่แบบ เราเองก็ไม่ใช่คนดี 100% นะ ขับรถผิดกฏจราจร ก็มีบ้าง
แต่ไม่เคยคิดว่าเออ ชีวิตนี้ เราจะต้องมาเดินขึ้นโรงพัก ยิ่งในฐานะผู้กระทำผิดนี้ ยิ่งไม่เคยคิดเลย

แล้วนี้ ข้อหาที่ผิดฏหมาย  เป็นสิ่งที่เราไม่ทราบมาก่อน Forester คันนี้ เป็นรถคันที่สองที่เราซื้อเอง
รถคันก่อนหน้านี้ ราคาถูกกว่านี้ ก็ได้เอกสารป้ายแดงครบถ้วน ไม่ได้มีปัญหาอะไร

ตอนรับคันนี้มา ก็เห็นมีเอกสารการขอยืมป้าย แถมจ่ายค่ามัดจำป้ายแดงตามปกติตอนออกรถ
ก็เลยอาจจะประมาทไปเอง ตรงที่สรุปไปเอง ว่าเออ รถคันละล้านกว่าบาท เรื่องเอกสารมันไม่มีปัญหาแหละ

เสียใจว่าทำไม เราต้องมาเดินขึ้นโรงขึ้นศาล ในสิ่งที่เราไม่ได้เป็นคนสรรหามาเองด้วยซ้ำ
ในขณะเดียวกัน คนที่จงใจหามาใส่ กลับยังไม่มีเหตุการณ์แบบนี้กับเขาบ้างค่ะ

.
.

ตอนนี้ ทางเซลล์ให้สัญญาว่า จะทำการคืนทั้งเงินมัดจำป้ายแดงและค่าปรับให้ภายใน 7 วัน
ส่วนป้ายขาว เราก็ได้รับมาแล้ว (เซลล์แจ้งว่า เอกสารเพิ่งมาถึงศูนย์พอดี)

ส่วนเรื่องจะไปถึงศาลจริงไหม หรือว่าเป็นการหาข้อหาปรับเฉยๆ ก็คงเป็นเรื่องของอนาคต
แต่ความรู้สึกของเราที่เสียไปนี้ ไม่รู้เหมือนกันค่ะ ว่าต้องทำยังไงต่อ  :'(
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 19:14:02 »
ผมลากป้ายแดง 2 คันครับ รอประมูลเลข 1ขx ครับ คันแรกลากมาอีกไม่กี่วันก็ครบปีแล้ว อีกคันซื้อตั้งแต่เดือน 11

ก่อนหน้านี้ คันนึงประมูลป้ายรอไว้นานมากกว่าจะเอาชุดจดมาได้ก็ 2 ปีครับ ต้องไปทวงชุดจดกับเพื่อนถึงศูนย์เลยครับ

แต่ละคนก็มีเหตุผลแตกต่างกันไป ค่าภาษีไม่กี่พันบาท ไม่มีใครอยากเลี่ยงหรอกครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 19:21:05 »

จำเป็นบทเรียนไปอีกนานเลยค่ะ

วันนั้นเราใช้เวลาอยู่กับตำรวจประมาณ 45 นาที ออกมาโทรหาน้องสาวก่อนคนแรกเพื่อจะเล่าให้น้องฟัง
พอน้องสาวรับเท่านั้นแหละ น้ำตาไหล หยุดร้องไห้ไม่ได้เลย

หลายคนอาจจะมองว่าเล่นใหญ่ไปไหม มันก็มีความเป็นไปได้ว่า เรื่องมันอาจไปไม่ถึงศาล
ตำรวจอาจจะแค่หาข้อหาปรับได้พอดี แต่ถ้ามันไปถึงศาลละ ทำไมอยู่ดีๆ ชีวิตเราต้องไปขึ้นโรงขึ้นศาลด้วย

มันเป็นความรู้สึกที่แบบ เราเองก็ไม่ใช่คนดี 100% นะ ขับรถผิดกฏจราจร ก็มีบ้าง
แต่ไม่เคยคิดว่าเออ ชีวิตนี้ เราจะต้องมาเดินขึ้นโรงพัก ยิ่งในฐานะผู้กระทำผิดนี้ ยิ่งไม่เคยคิดเลย

แล้วนี้ ข้อหาที่ผิดฏหมาย  เป็นสิ่งที่เราไม่ทราบมาก่อน Forester คันนี้ เป็นรถคันที่สองที่เราซื้อเอง
รถคันก่อนหน้านี้ ราคาถูกกว่านี้ ก็ได้เอกสารป้ายแดงครบถ้วน ไม่ได้มีปัญหาอะไร

ตอนรับคันนี้มา ก็เห็นมีเอกสารการขอยืมป้าย แถมจ่ายค่ามัดจำป้ายแดงตามปกติตอนออกรถ
ก็เลยอาจจะประมาทไปเอง ตรงที่สรุปไปเอง ว่าเออ รถคันละล้านกว่าบาท เรื่องเอกสารมันไม่มีปัญหาแหละ

เสียใจว่าทำไม เราต้องมาเดินขึ้นโรงขึ้นศาล ในสิ่งที่เราไม่ได้เป็นคนสรรหามาเองด้วยซ้ำ
ในขณะเดียวกัน คนที่จงใจหามาใส่ กลับยังไม่มีเหตุการณ์แบบนี้กับเขาบ้างค่ะ

.
.

ตอนนี้ ทางเซลล์ให้สัญญาว่า จะทำการคืนทั้งเงินมัดจำป้ายแดงและค่าปรับให้ภายใน 7 วัน
ส่วนป้ายขาว เราก็ได้รับมาแล้ว (เซลล์แจ้งว่า เอกสารเพิ่งมาถึงศูนย์พอดี)

ส่วนเรื่องจะไปถึงศาลจริงไหม หรือว่าเป็นการหาข้อหาปรับเฉยๆ ก็คงเป็นเรื่องของอนาคต
แต่ความรู้สึกของเราที่เสียไปนี้ ไม่รู้เหมือนกันค่ะ ว่าต้องทำยังไงต่อ  :'(
ไม่ถึงศาลหรอกครับ เรื่องแบบนี้ มองตาก็รู้ใจ เดี๋ยวศูนย์ก็จัดการให้ครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ pp_pong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 19:21:50 »
แปลกตรงทำไม่ ไม่ยกเลิกป้ายแดง ให้ศูนย์จดทะเบียนให้เรียบร้อยก่อนถึง ค่อยส่งรถน่าจะด้วย

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 21:56:40 »
ผมลากป้ายแดง 2 คันครับ รอประมูลเลข 1ขx ครับ คันแรกลากมาอีกไม่กี่วันก็ครบปีแล้ว อีกคันซื้อตั้งแต่เดือน 11

ก่อนหน้านี้ คันนึงประมูลป้ายรอไว้นานมากกว่าจะเอาชุดจดมาได้ก็ 2 ปีครับ ต้องไปทวงชุดจดกับเพื่อนถึงศูนย์เลยครับ

แต่ละคนก็มีเหตุผลแตกต่างกันไป ค่าภาษีไม่กี่พันบาท ไม่มีใครอยากเลี่ยงหรอกครับ

รอชุดจดนาน 2 ปี ถ้าเป็นลูกค้ารถญี่ปุ่นนี่ด่าเซลลากยันเจ้าของโชว์รูมแล้ว เผลอๆหาว่าได้รถเถื่อนหรือเซลทุจริตอีก

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2022, 09:14:23 »
แจ้งได้ แต่เจ้าหน้าที่จะมามั้ย ผมสงสัยจริง ๆ ครับ

ออฟไลน์ F e r m a r c o

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2022, 09:18:14 »
อยากให้เหมือนยุโรปที่ จะออกรถจากศูนย์ต้องติดทะเบียน+สติกเกอร์ภาษีประจำปีบนป้าย

ใครอยากเปลี่ยนเลขสวยก็มาสลับทีหลัง  :-\
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2022, 13:21:10 »

การใส่ทะเบียนประมูล ไม่ใช่เหตุผล ของการไม่จดครับ

เพราะจดทะเบียนไปก่อน เปลี่ยนทะเบียนทีหลังได้ครับ

ผมก็ใช้เลข xyyy ครับ รอเหมือนกัน แต่รอนาน ผมก็จดก่อน แล้วค่อยเปลี่ยนทะเบียนทีหลัง ไม่ได้มีระเบียบหรือข้อห้ามว่าเปลี่ยนทะเบียน หรือ สลับทะเบียน ไม่ได้ครับ

เรื่องภาษีผมว่าก็เรื่องนึง แต่เรื่องได้รับอนุญาตตามกฏหมาย ก็เรื่องนึง

ผมเชื่อว่า คนที่ใส่ทะเบียนประมูล เขาไม่ได้แคร์ หรือ เดือดร้อน กับ ภาษีไม่กี่บาทหรอก ถูกไหมครับ

แต่สำหรับผม มองเรื่องเหตุและผล ความเป็นไปและเข้ากันกับกฏหมายด้วย

ถึงเขาจะอนุโลม แต่ถ้ามันนานไป มันก็ดูน่าเกลียดครับ ผมมองแบบนั้น

อีกหน่อย เขาจะยกเลิกป้ายแดงแล้วครับ ได้ข่าวมา ซึ่งผมก็เห็นด้วย