ผู้เขียน หัวข้อ: พี่อู๊ด อัด Option เพียบเลย ขาวสวย แต่............  (อ่าน 6070 ครั้ง)

ออฟไลน์ kobkarn9

• Newbie
  • *

ดูกันเอาเองแล้วกันครับ พอดีไปเจอมา ถ้า Option ขนาดนี้แล้ว 1.3 ล้าน ผมว่าก็ OK นะ
ตัด Moon Roof กับ Solar ก็ยัง OK ว่ามั๊ยครับ พี่น้อง
คันลำดับที่ 6 คือ Gen 3

http://www.one2car.com/search/search_result.aspx?Brand=B0054&Model=S0566&Type=1&

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
Re: พี่อู๊ด อัด Option เพียบเลย ขาวสวย แต่............
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 21:54:22 »
คราวนี้แปลกแฮะ โตโยต้าเอาก้านไฟหน้าไว้ด้านซ้าย แต่ที่ปัดน้ำฝนไว้ด้านขวาเฉยเลย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: พี่อู๊ด อัด Option เพียบเลย ขาวสวย แต่............
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 22:25:45 »
หลังากได้คุยกับ Chief Enginner ของ Prius แล้ว
ผมเริ่มไม่เห็นความจำเป็น กับการมีหลังคาซันรูฟ ที่มันต้องมาพร้อมกับ แผงโซลา เซลส์ ควบด้วยกัน
แต่อย่างใด เพราะ efficiency ที่ได้ มันอาจดูช่วยเหลือผู้ขับขี่ เรื่องการทำความเย็นได้นิดหน่อยเท่านั้นเอง
นอกนั้น แทบไม่ค่อยคุ้มกับการเอามาติดเลย

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 23:12:30 »
คุณจิมหมายถึงว่า แผงโซลา เอามาช่วยเรื่องไฟในระบบแอร์ แค่นั้นเองเหรอครับ

แต่การที่บางทีมันมี มันช่วยด้านจิตใจได้เยอะเลยนะครับ ส่วนตัวว่าคนไทยคิดแค่นั้นแหละ ไม่รู้หรอกว่ามันเอาไปใช้ส่วนไหน

สรุปว่ายังไงดีนะ แต่ตัวรถเองมันก็น่าสนใจนะ

ยิงยาวๆ รอดู Plug-in กันอีกทีละมั้งครับ เผื่อช่วง minor แล้วจะมีอะไรเพิ่มเติมกันมาบ้าง
แต่ดูๆแล้ว Options ก็ได้ตามมาตรฐานล่ะนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2010, 23:16:48 โดย Wisidsak »
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 23:48:50 »
แต่สำหรับมุมมองของคนชอบแต่งรถและชอบอ๊อปชั่นแปลกๆของรถตัวนอกอย่างผม
แม้หลังคาซันรูฟจะดูไม่มีค่าเพียงพอหรือไม่จำเป็นเท่าไหร่
แต่มันก็คงจะได้ใจผมไปเต็มๆกว่า ถ้าเค้าจะใส่มาด้วยนะครับ
(บนเงื่อนไขที่ว่ามันไม่ลำบากจนเกินไป และไม่ทำให้ราคาโดดไปจากเดิมมากนะ)

ในเมื่อเค้าขายความไฮเทคและเทคโนโลยีที่แปลกใหม่ ก็ใส่กันมาให้สุดๆไปเลยมันน่าจะบูมกว่านะครับ
ปล...ความเห็นและความชอบส่วนตัว ที่อยู่เหนือเหตุผลล้วนๆ 55+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2010, 23:51:58 โดย อืม...นะ »
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 00:17:07 »
ตลาดเมืองไทย moonroof, sunroof, panoramic roof ยังไม่บูมเหมือนตลาดจีน
localize เพื่อผลิตให้รถบางรุ่น หรือต้องนำเข้าจากต่างประเทศ ราคาต้นทุนจะสูงลิบลิ้ว
กว่าการผลิตที่จีนหลายเท่าตัว ถ้าในตลาดบ้านเรามีรถรุ่น A B C D E ขายกันได้พอสมควร
อยู่ดีๆ ยี่ห้อ C ที่ยอดขายธรรมด๊า ธรรมดา เกิดหันมาใส่ moonroof แล้วปรากฎว่า สามารถ
แย่งยอดขายจาก A, B, D, E ได้อย่างมาก ค่ายที่เหลือคงจะเริ่มหันมาใส่ moonroof บ้าง

แต่เท่าที่เห็น Teana ก็ใส่, Mazda 3 ก็ใส่ แต่ก็ยังแย่งสัดส่วนลูกค้าไปจากตลาดใหญ่ได้ไม่มากนัก
ดังนั้น สภาพตลาดตอนนี้ สะท้อนอยู่ว่า คนไทยส่วนใหญ่ ไม่ได้สนใจ พวก moonroof กันเท่าไหร่
แต่ตรงข้ามถ้ามีความสนใจกันมากๆ สะท้อนจากยอดขายจริง จนเหนืออิทธิพลของรถค่ายใหญ่ได้
หลายๆ ค่ายต้องหันมาทำกันบ้างแน่ แม้แต่ค่ายใหญ่ แต่ก็อีก Wish ก็ใส่ moonroof แต่ก็ไม่ได้
สามารถพิสูจน์ได้เท่าไหร่ ว่า moonroof จะช่วยยอดขาย Wish ได้ ส่วนผมเองเชื่อว่า ถ้าให้เลือก
รุ่นที่มี moonroof กับรุ่นที่ไม่มีแต่ราคาถูกกว่า คนไทยส่วนใหญ่น่าจะชอบรุ่นที่ราคาถูกกว่ามากกว่า
นะครับ ผมเชื่อว่าในยุคหนึ่งที่จีน มันต้องมีเหตุการณ์อะไรบางอย่าง ที่พิสูจน์แล้วว่า รถแทบทุกรุ่น
ไม่ว่ารุ่นใหญ่หรือเล็ก จะต้องมีกระจก moonroof ไม่งั้นจะมีผลกระทบต่อยอดขาย ดังนั้นสมัยนี้
แม้แต่ Yaris ก็ยังต้องมี moonroof เลย

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 10:39:40 »
อากาศในจีน กับในไทย ต่างกัน

ในไทย ร้อนตับแลบแบบนี้ มีกระจกแบบนี้ไม่ค่อยมีประโยชน์เท่าไร สำหรับคนส่วนใหญ่ที่เป็นลูกค้าครับ

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 11:26:42 »
ตลาดเมืองไทย moonroof, sunroof, panoramic roof ยังไม่บูมเหมือนตลาดจีน
localize เพื่อผลิตให้รถบางรุ่น หรือต้องนำเข้าจากต่างประเทศ ราคาต้นทุนจะสูงลิบลิ้ว
กว่าการผลิตที่จีนหลายเท่าตัว ถ้าในตลาดบ้านเรามีรถรุ่น A B C D E ขายกันได้พอสมควร
อยู่ดีๆ ยี่ห้อ C ที่ยอดขายธรรมด๊า ธรรมดา เกิดหันมาใส่ moonroof แล้วปรากฎว่า สามารถ
แย่งยอดขายจาก A, B, D, E ได้อย่างมาก ค่ายที่เหลือคงจะเริ่มหันมาใส่ moonroof บ้าง

แต่เท่าที่เห็น Teana ก็ใส่, Mazda 3 ก็ใส่ แต่ก็ยังแย่งสัดส่วนลูกค้าไปจากตลาดใหญ่ได้ไม่มากนัก
ดังนั้น สภาพตลาดตอนนี้ สะท้อนอยู่ว่า คนไทยส่วนใหญ่ ไม่ได้สนใจ พวก moonroof กันเท่าไหร่
แต่ตรงข้ามถ้ามีความสนใจกันมากๆ สะท้อนจากยอดขายจริง จนเหนืออิทธิพลของรถค่ายใหญ่ได้
หลายๆ ค่ายต้องหันมาทำกันบ้างแน่ แม้แต่ค่ายใหญ่ แต่ก็อีก Wish ก็ใส่ moonroof แต่ก็ไม่ได้
สามารถพิสูจน์ได้เท่าไหร่ ว่า moonroof จะช่วยยอดขาย Wish ได้ ส่วนผมเองเชื่อว่า ถ้าให้เลือก
รุ่นที่มี moonroof กับรุ่นที่ไม่มีแต่ราคาถูกกว่า คนไทยส่วนใหญ่น่าจะชอบรุ่นที่ราคาถูกกว่ามากกว่า
นะครับ ผมเชื่อว่าในยุคหนึ่งที่จีน มันต้องมีเหตุการณ์อะไรบางอย่าง ที่พิสูจน์แล้วว่า รถแทบทุกรุ่น
ไม่ว่ารุ่นใหญ่หรือเล็ก จะต้องมีกระจก moonroof ไม่งั้นจะมีผลกระทบต่อยอดขาย ดังนั้นสมัยนี้
แม้แต่ Yaris ก็ยังต้องมี moonroof เลย

การที่ Teana กับ Mazda3 มี Sunroof ผมว่าแย่งลูกค้าได้เยอะนะครับ ยอดก็กระจุยกระจายอยู่นะ
เพื่อนผมผู้หญิงหลายๆ คนก็ชอบตรงที่มี Sunroof กัน

ผมกลับคิดว่า การที่มี Sunroof กลับทำให้รถคันนั้นถูกพูดถึงเยอะขึ้นมาก

ผมว่าบริษัทในประเทศไทยยังเน้นไปที่การมองว่า มี Options ตัวไหนถึงจะคุ้มกับการตั้งราคาเท่าไหน ในรถรุ่นนั้นๆ อยู่

ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 12:43:08 »
ผมว่าอากาศร้อนไม่ร้อน ไม่เกี่ยวเลยนะ กับไอ่หลังคามูนรูฟซันรูฟ

ยังไงซะ ร้อนๆ ก็จับมันปิดได้อยู่ดี อันนี้เอาจริงๆ จากที่ผมเคยขับรถมีหลังคาพวกนี้

แรกๆก็ไม่สนใจ เพราะว่าคิดว่ามันร้อนนี่แหละครับ ไม่เห็นจะได้ใช้เลย พอไปเจอเข้าจริง ชอบมากครับ

พอเย็นๆค่ำๆ อารมณ์เปลี่ยวๆ ก็เปิดม่านออกมา ไว้ให้แสงจากไฟถนนมันสาดเข้ามา โรเมนติกใช้ได้เลยทีเดียวครับ

มันเกี่ยวที่ว่า ยักษ์็ใหญ่บ้านเรายังไม่ยอมเอามาใส่ให้สะที

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 14:15:52 »
สำหรับผม moonroof มีความสำคัญในการเลือกซื้อรถเป็นอย่างมากครับ

ผมเลือก Mazda3 แทนที่จะซื้อ CIVIC ก็เพราะ moonroof นี่ล่ะครับ ...

คือ มันชอบเป็นการส่วนตัวน่ะ อิอิ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 17:21:36 »

การที่ Teana กับ Mazda3 มี Sunroof ผมว่าแย่งลูกค้าได้เยอะนะครับ ยอดก็กระจุยกระจายอยู่นะ
เพื่อนผมผู้หญิงหลายๆ คนก็ชอบตรงที่มี Sunroof กัน

ผมกลับคิดว่า การที่มี Sunroof กลับทำให้รถคันนั้นถูกพูดถึงเยอะขึ้นมาก

ผมว่าบริษัทในประเทศไทยยังเน้นไปที่การมองว่า มี Options ตัวไหนถึงจะคุ้มกับการตั้งราคาเท่าไหน ในรถรุ่นนั้นๆ อยู่

เห็นด้วยเลยค้าบ อ.ผมก็ซื้อเทียน่าเพราะมีซันรูปด้วยเนี่ยแหละ ทำให้ตัดสินใจเด็ดขาดได้ เอิ๊ก

ส่วนคนอื่นที่ไม่ซื้อ ผมว่าเขาคงยึดติดกับแบรนด์ หรือความเชื่อ อะไรๆทั้งหลายอยู่นั่นแหละครับ อะไรก็ฉุดไม่ไหว

ออฟไลน์ pond

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 06:14:36 »
 Sunroof or Moonroof  เลือกอะไรดีคับ  เป็นผม ไม่เลือกทั้งสองอย่าง  จากประสบการณ์ ที่มีรถที่มี Sunroof มาก่อน ตอนนั้นมาอยู่ที่อังกฤษ 12 ปีที่แล้ว รถที่ผมใช้ไม่มีแอร์คับ  ไม่เป็นไร  เราอยู่เมืองหนาว  มีHeater คับ  ถือเป็นอุปกรณ์ มาคราฐานของรถทั่วๆไป  ถ้ามีแอร์ก็ต้องเสียเงินเพิ่ม  มีsunroof  ไว้ใช้ตอนหน้าร้อนเท่านั้น เพราะมันร้อน เปิดหมด ทั้งกระจกและ sunroof ไม่ได้ใช้ประโยชน์อะไรมากเลย  คิดถึงบ้านเราที่เป็นเมืองร้อน  มีโอกาสกี่ครั้งที่ได้เปิดมันใช้คับ  ผมหมายถึงกระจกหลังคา  ถ้าในกทม  ไม่ต้องพูดถึง  แทบไม่เคยเปิดเลยด้วยซ้ำ ทั้งเขม่า . ไอเสียรถ .ฝุ่น และกลิ่นต่างๆ  ที่วิ่งเข้ามาในรถ  คนไทยชอบอะไรเยอะๆคับ  ซื้อมาไม่ได้ใช้หรอกคับ  แต่มีไว้อวดเขามากกว่า ว่าของเราดีกว่าคนอื่น เท่ห์กว่า แถมคุยทับเขาอีกด้วย  ทั้งที่เสียเงินไปตั้งเยอะ เพื่อมีกระจกหลังคา  เขามีไว้เพื่อให้เปิดใช้ โดยปิดแอร์ และรับอากาศภายนอก  แต่เราซื้อมา ปิดกระจกหลังคาและเปิดแอร์   เท่ห์ดีคับ   ตอนนี้ผมขับรถคนใหม่ ไม่เอาSunroof เลย ของมีแอร์ดีกว่า เย็นดีเวลาหน้าร้อนที่นี้ อังกฤษ     

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 07:48:40 »
^
^
^

ผมชอบรถที่มีซันรูปแต่ก็ไม่ได้คิดจะใช้มันทุกวันอยู่แล้วครับ

แค่ขับรถไปเชียงใหม่ หรือ เที่ยวภูเขา เปิดชิวๆ รับลมเย็นๆ

ขับรถไป เที่ยวทะเล เย็นๆ ก็เปิดชิวๆ ได้บรรยากาสริมหาดทราย

แค่นี้ก็คุ้มแล้วครับ ทำไมถึงคิดว่าคนที่ซื้อเข้าจะซื้อมารับ ความร้อน ฝุ่น อากาศเสียในกทมละครับ ><

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 09:57:36 »
สำหรับผม ความรู้สึกดีดีอีกอย่างของรถมีกระจกบนหลังคาก็ตรงที่ตอนขับกลางคืนแล้วเปิดม่านออกมาครับ แต่ไม่ต้องเปิดกระจกก็ได้  ;D

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 17:47:53 »
ผมว่ามีก้ดีนะครับ ถ้าอยู่ตจว. ตอนกลางคืนเปิดรับลมเย็นๆ รับแสงดาว หรือตอนไปเที่ยวทะเลหรือไรงี้ เปิดรับลมทะเล(สำหรับใช้แก้ขัดแทนรถเปิดประทุน ;D) ดีจะตายไป
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ