ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อไรประเทศเราจะให้พรบ.ผูกกับเลขไมล์ซักทีครับ  (อ่าน 3177 ครั้ง)

ออฟไลน์ klakla

• Newbie
  • *
ตามหัวข้อกระทู้เลยครับ อ้างอิงจากออสเตรเรียที่เคยอ่านเจอ เวลาต่อ พรบ. รถเค้าจะมีการลงเลขไมล์ด้วย

แล้วรัฐเราก็สามารถเปิดให้คนสามารถเช็คย้อนหลังดูประวัติรถคันนี้ได้เลยว่าแต่ละปีเลขขยับยังไง โดยคิดค่าบริการเข้าดูซัก 200 ต่อคันก็ได้ จำนวนรถมือสองซื้อขายกัน 1 ล้านคันต่อปี รัฐได้เงินเพิ่มขึ้น 200 ล้านสบายๆ

แล้วยังช่วยแก้ปัญหารถกรอไมล์ในตลาดรถมือสองอีกต่างหาก มีแต่เรื่องดีๆแต่ไม่ยอมทำซักที

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
ถ้าทำแบบนี้ คนที่ไม่อยากจ่ายค่าธรรมเนียมพวกนี้ก็จะด่ารัฐเอาสิครับ ...

ส่วนการเช็คเลขไมล์ ทุกวันนี้ก็สามารถเช็คผ่านโชว์รูมได้อยู่แล้วครับ ผมเช็คตลอดนะ โทรหาพรรคพวกเลยเช็คทะเบียนนี้ กดไม่กี่ทีรู้แล้วว่าเข้าศูนย์ครั้งล่าสุดเมื่อไร

ยิ่งเป็นรถยุโรป นี่เห็นประวัติกระทั้งถอดน๊อตตัวไหน ซ่อมอะไรมาบ้าง ละเอียดยิบเลย ปริ๊นมาเป็นรายการอะไหล่เป็นแผ่นๆได้เลย ชนหนักชนเบารู้หมดครับ 

ออฟไลน์ beauky101

• Jr. Member
  • **
ถ้าทำแบบนี้ คนที่ไม่อยากจ่ายค่าธรรมเนียมพวกนี้ก็จะด่ารัฐเอาสิครับ ...

ส่วนการเช็คเลขไมล์ ทุกวันนี้ก็สามารถเช็คผ่านโชว์รูมได้อยู่แล้วครับ ผมเช็คตลอดนะ โทรหาพรรคพวกเลยเช็คทะเบียนนี้ กดไม่กี่ทีรู้แล้วว่าเข้าศูนย์ครั้งล่าสุดเมื่อไร

ยิ่งเป็นรถยุโรป นี่เห็นประวัติกระทั้งถอดน๊อตตัวไหน ซ่อมอะไรมาบ้าง ละเอียดยิบเลย ปริ๊นมาเป็นรายการอะไหล่เป็นแผ่นๆได้เลย ชนหนักชนเบารู้หมดครับ
คุณยังบอกว่าต้องเช็คผ่านพรรคพวก ก็แปลว่าไม่ทุกศูนย์จะเช็คให้ หรือรถบางคันก็ไม่เข้าศูนย์เลยก็มีตั้งแต่ป้ายแดง แล้วถ้าไม่มีพรรคพวก คนทั่วๆไปจะเช็คยังไงละครับ

ออฟไลน์ Tien.W

แล้วถ้าผมหัวหมอ ลงเลขน้อยๆไว้ก่อนล่ะ ขนาดพวกควันดำ ท่อดัง ยังผ่าน ตรอ มาได้ แล้วแค่เลขไมล์ กระพริบตาข้างเดียวก็เสกได้ละ (ตอนขาย ค่อยไป กรอลง)

ถ้าเรื่องกรอไมล์ ไปดูกันเรื่องบังคับใช้กฎหมาย การเพิ่มโทษ ของผู้กระทำให้รุนแรงดีกว่าครับ ทุกวันนี้คนกรอไมล์ เพราะยังไงก็ไม่ถึงตัว

เรื่องประวัติรถ toyota / honda โทรเข้าศูนย์เค้าก็บอกนะ ระบบออนไลน์หมดแล้ว เคยเช็คให้เพื่อนอยู่

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member

ถ้าตาสีตาตสาไม่มีพรรคพวก จะทำอย่างไร เข้าใจว่ามีเพื่อนฝูงพรรคพวกมันก็สำคัญ
แต่ก็เพราะมีแต่คำว่าพรรคพวกนี่หล่ะ ประเทศมันก็เลยเทาๆ ไม่ชัดเจนซักที

^
^
จริงๆเรื่องเช็คอย่างที่คุณTien.Wบอกครับว่า ใครๆก็เช็คได้ ..แค่โทรหาศูนย์ล่าสุดที่รถคันนั้นเข้าก็ได้ครับ ..

เช่นฮอนด้าก็โทรไปฝ่าย service ที่นัดเช็คระยะ โทรไปและสอบถามเช็คระยะของรถทะเบียน xx-xxxx หน่อย เค้าก็บอกแล้วว่า เข้าล่าสุดที่เลขไมล์เท่าไร

ที่ผมบอกเช็คพรรคพวกเพราะทำกันประจำ รู้จักกันมันก็ง่ายกว่าคือสายตรงหาได้เลย ไม่ต้องโทรเข้าเบอร์ 02 และต่อเข้า service แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ seeker

ไม่รู้สิ ตอนผมซื้อพรบ ผมก็สั่งซื้อผ่านโทรศัพท์พร้อมต่อประกัน
ถ้าจะให้ต่อ พรบ ต้องไปเข้าหาหน่วยงานไหนอีก เกรงว่าคนจะไม่ซื้อ พรบ เพิ่มขึ้นอีก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เร็วๆ นี้ละครับ ผมได้ข่าวมา

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8).....สคบ. ควรเป็นหน่วยงานตรงที่น่ารับผิดชอบเรื่องนี้ ว่าไหมครับ จะช่วยผู้บริโภคได้เช่น :-

-   เลขไมล์ ตอนซื้อ/ขาย รถมือสอง หากเลขไมล์ใช้งานเกิน 2 แสนโล จะบ่งชี้ให้รู้ว่าสภาพนี้ ซื้อไปก็ต้องซ่อม
    หากกรอลดเลขไมล์เหลือแค่ แสนโลหรือน้อยกว่า อาจยังไม่ถึงกับต้องไปซ่อม ก็ซื้อ/ขายได้ราคาสูง
-   กรณีเรือนไมล์ถูกเปลี่ยนใหม่มาในรถใช้งานแล้ว ควรมีระเบียบให้บันทึกสลักหลังอยู่ท้ายของเล่มทะเบียนรถ
    โดยกรมขนส่งฯ จะทำให้ผู้ซื้อรถ มือต่อๆไป รู้สภาพรถคันนั้นๆว่าใช้งานมากน้อยใกล้เคียงความจริง
-   อาจเพิ่มเติมจากเหตุผลที่มีประโยชน์อื่นๆ ฯลฯ ต่อผู้ใช้รถได้ครับ  :-X

ออฟไลน์ boogie2020

อันนี้เห็นด้วยนะคับ แต่ถ้าแค่ผูก พรบ มันอาจไม่เพียงพอหรือป่าว เมืองนอก มันจะผูก VIN number รถ กะ service ต่าง ๆ ไว้หมด มันจะเห็นประวัติตัวรถได้หมด  ว่าทำอะไรมาบ้าง

ด้วยเหตุผลนี้ เวลาซื้อรถมือสอง  เขาจะเอา VIN ไปเช็คในระบบผ่าน web เอกชน เสียค่าธรรมเนียมนิดหน่อย ก็จะได้ list ยาวยืดเลย ตั้งแต่ประวัติประกัน การซ่อม ระยะไมล์ต่าง ๆ    เพื่อป้องกันพวก lemon car คือเอาซากรถ  รถอุบัตเหตุหนัก รถจมน้ำมาขาย หรือกรอไมล์ไรพวกนี้อะคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ mamaman

ทำความเข้าใจนิดนะครับ
เป็นความคิดที่ดีครับ
แต่ก็ยังมีคนมา ติ ผมละงง 55555

พรบ รัฐบาลบังคับ ก่อน ออกทะเบียนต้องใช้
ตรวจสภาพ หน่วยงานเอกชนและรัฐ ภายใต้การกำกับของรัฐ
เอาง่ายๆ รถเก่า ตอนออกภาษี ควร ระบุ เลขไมล์วันที่ตรวจสภาพไว้ในระบบ

ใครที่บอกไปเช้คเลขไมล์ที่ศูนย์ มันก็เช้คได้เฉพาะรถที่เข้าศูนย์ตลอด
แล้ว ถ้ารถมันไม่ได้เข้าศูนย์ละ รถไม่ได้เข้าศูนย์ทุกคันนะท่าน
แต่ รถต้องทำ พรบ และ ตรวจสภาพ หลัง อายุ 7 ปี ทุกคัน

ความหมาย จขกท
น่าจะหมายถึง พรบ+ ประวัติทะเบียนจากขนส่ง ครับ ขนส่งควร เก็บบันทึกไว้ด้วยไง

ออฟไลน์ SpeedC

• Full Member
รถ coupe ผมใช้งานทุกวันแต่ดูแลรักรถดี เบาะปีกไม่ล้ม ไม่ยับ ภายในใหม่ๆเลย วิ่ง 97,000 รถเกร

ปล่อยเต๊นไป ผ่านไป 3วันลง web วิ่งสวย วิ่งน้อย 27000 รถศูนย์

555 classic Thailand Style สักพักขายออก มีถ่ายรูปคู่เจ้าของใหม่ด้วย อยากกระซิบหามากๆ

ออฟไลน์ mamaman

ของผมพวกกรอ​ หายไปเป้นแสน

ออฟไลน์ klakla

• Newbie
  • *
ถ้ามีประวัติย้อนหลังทั้งหมด คนซื้อคนขายก็จะหลอกกันไม่ได้ ผมเข้าใจใรการจะไปเพิ่มโทษคนกรอไมล์นะ แต่ผมว่ามันปลายทางไปหน่อย ถ้าเราสามารถตรวจได้ตั้งแต่แรก น่าจะดีกับทุกฝ่ายมากกว่า ผมว่าคนจะซื้อรถเป็นแสนถ้าเจอรถถูกใจจ่าย 200 เช็คประวัติได้ตั้งแต่ปีแรก สบายใจกันทุกคนครับ

เคสที่บอกว่ากรอไมล์ก่อนไปต่อภาษี/พรบ. ก็ทำได้ครับ แต่พอเราเช็คเราจะเจอ ว่าทำไมผ่านไปปีเดียวเลขไมล์ขึ้นน้อยจัง เราก็สามารถสงสัยได้เลยว่ารถกรอไมล์หรือเปล่า

ถ้ารถเกินแสนโลแล้วเจ้าของอ้างว่านำไปซ่อมอู่นอกตลอดไม่ได้เข้าศูนย์จะพิสูจน์ยังไงครับ รบกวนขอเป็นความรู้ครับ

ออฟไลน์ Sleepy Boy

ขอให้รถทุกคันต่อพรบ.ให้ครบก่อนเถอะครับ ทุกวันนี้มีรถเยอะแยะไม่ต่อทะเบียนกับพรบ. พอชนขึ้นมาก็หนี ขนส่งยังไม่เคยตามให้ไปต่อทะเบียนด้วยซ้ำ

เอาเป็นว่า เห็นด้วยว่าควรมีละกัน ...แล้วทีนี้ ตอนแจ้งต้องใช้เอกสารอะไรในการยืนยันเลขไมล์ล่ะ ...

ให้แนบภาพถ่าย ... หรือพูดปากเปล่าตอนซื้อพรบ ...

ผมที่จะต่อพรบ เวลาไปต่อทะเบียน เอกสารที่ต้องใช้คือ ภาพถ่ายหน้าปัทรถยนต์ที่แสดงเลขไมล์หรือเปล่า ...

แล้วภาพๆนั้นยืนยันจากไหนว่าพึ่งถ่าย หรือถ่ายเก็บไว้ทั้งแต่ปีที่แล้ว ...

รถตรวจสภาพ ก็ต้องอายุ 7 ปีขึ้นไป แล้วรถต่ำกว่า 7ปี ไม่มีใครมาตรวจ จะเอาอะไรมายืนยันว่าเลขไมล์ที่แสดงนั้นเป็นจริง ..

หรือเจ้าหน้าที่ต้องเดินมาดูที่รถทุกคัน แล้วเซ็นท์เอกสารงั้นรึ ....

มันควรปฏิบัติอย่างไรดี

แนวคิดมันก็ดีครับแต่มันจะเพิ่มงานให้คนที่ต่อทะเบียนอย่างไรบ้าง 

ออฟไลน์ Devil13

อะไรเทาๆ ทำให้ขาวๆ ยากครับ
อย่างเรื่องค่าปรับเวลาทำผิดกฏ จราจร
ตั้งกล้องแบบ m Flow แล้วหักเงินใน บช. เลยง่ายกว่าไหม ?
หักเสร็จส่งใบเสร็จไปให้ที่บ้าน ไม่ต้องมีตำหนวดตั้งด่าน

ออฟไลน์ Auto

เลขไมล์จริง  ๆ ไม่มีความสำคัญเลย  แต่คนซื้อรถมือ 2 ไปให้ความสำคัญเกินเหตุจนเป็นเรื่องแรก   มันเลยส่งผลทำให้รถที่ขายตามเต๊นท์ส่วนใหญ่ต้องกรอไมล์ เพราะไมล์สูงขายยากมาก     กรอไมล์ขายง่ายกว่า   
  ผมเคยขายรถอายุเกือบ 20 ปี  รถวิ่ง 3 แสนโล   คนซื้อบอกรถวิ่งเยอะ   ผมก็ไม่รู้จะพูดยังไงกับคนเหล่านี้

ออฟไลน์ SM.

บ้านเราออกกฏเกณฑ์อะไรมาก็มีดราม่าครับ คนบ่นกันทุกเรื่อง เป็นปกติครับ ฉะนั้นถ้าคิดว่าดี คิดว่าถูกต้อง ก็ออกมาเถอะครับ

ออฟไลน์ Newhang

ทำได้นี่ดีเลยครับ

เคยเห็นรถขายในเน็ต ไมล์40000พวงมาลัยกับเบาะนี่โคตรเน่า  ถ้ามันเป็นไมล์แท้นี่อยากเห็นหน้าคนขับเลยครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

อยากให้เชคได้จริงจังมากเลยครับ หรือมีระบุในระบบ จากเอกสารเวลาตรวจสภาพอะไรแบบนี้ไปเลย

คนส่วนใหญ่มองว่า รถใช้เยอะจะโทรม ต้องซ่อมเยอะ ก็เลยดูเลขไมล์นั้นแหละ
พวกเครื่องยนต์ ช่วงล่างอาจเก็บงานได้บ้าง แต่พวก ตัวถังกับโครงสร้างไม่น่าจะเก็บได้ง่ายๆ
พอรถไมล์สูง เต้นท์ก็กดราคาเละ เอามากรอเอง เก็บงานนิดหน่อย มาบอก ไมล์น้อยผู้หญิงใช่ รถมือเดียว
ถ้ารถตลาดตัวเลือกในตลาดเยอะก็อาจปล่อยยากหน่อย ถ้าเจอพวก รถเฉพาะทางที่คนอยากได้ ไมล์เยอะ ดูแลถึงแต่ สภาพดีคนอยากได้ก็สู้ราคา

เต้นท์โดนหลอกก็คิดว่ามีแหละ แต่คงไม่เยอะ เท่าเต้นท์หลอกคนซื้อ

สุดท้าย คิดว่าคงไม่มีใครสนใจทำหรอก เต้นท์รถ เงินสะพัดขนาดนี้

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ไม่ได้ไม่เห็นด้วยนะครับ มีดีกว่าไม่ดี

แต่ด้วยระบบบ้านเรา ถ้ามี ก็คงใช้ได้แค่ประกอบการตัดสินใจ และต้องเช็คทางอื่น และแบบอื่นเพิ่มด้วย แห่ะแห่ะ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Teera

รถ coupe ผมใช้งานทุกวันแต่ดูแลรักรถดี เบาะปีกไม่ล้ม ไม่ยับ ภายในใหม่ๆเลย วิ่ง 97,000 รถเกร

ปล่อยเต๊นไป ผ่านไป 3วันลง web วิ่งสวย วิ่งน้อย 27000 รถศูนย์

555 classic Thailand Style สักพักขายออก มีถ่ายรูปคู่เจ้าของใหม่ด้วย อยากกระซิบหามากๆ

จริง V40 ผม วิ่ง 248000 km ขายไป 2 เดือน เอามาลง วิ่ง 98000 km เฉย
เรื่องนี้ สอนให้รู้ว่า อย่าไปเชื่อ เลขไมล์ จากคนขาย

และ  ถึงแม้เอา km ไปผูกกะ พรบ คนหัวหมอ มันก็โกงได้อยู่ดี

ดูรถมือสอง ดูเลขไมล์ ต้องดูภาพรวมครับ เข้าศูนย์ ครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ ถ้าไม่นาน มีประวัติได้ ก็ดีไป
แต่ ถ้านาน วิ่งน้อย ซ่อมอู่นอกแล้ว  ต้อง เช็คอย่างอื่นด้วย เช่น สภาพภายใน พวงมาลัย เบาะ ต้องไปในทางเดียวกัน
ถ้าสงสัยนิดเดียว เปลี่ยนคันฮะ