ผู้เขียน หัวข้อ: ORA GOOD CAT แรงกว่า CIVIC1.5tแต่ง?  (อ่าน 6738 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: ORA GOOD CAT แรงกว่า CIVIC1.5tแต่ง?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2022, 11:32:52 »
ขออนุญาติขำครับ ...

หลายวันก่อนมาแซะผมว่า โพสให้คนด่า civic ซึ่งผมแต่อ้างอิงค์ตามตัวเลข
วันนี้มาตั้งกระทู้ให้คนด่า civic ซะเอง ..ก็ ..ตลกดีครับ 55555

ออฟไลน์ deertesla

Re: ORA GOOD CAT แรงกว่า CIVIC1.5tแต่ง?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2022, 12:29:34 »
civic นี่แรงสุดในโลกแล้วครับ เอาไปเทียบทุกรุ่น

;D ;D ;D

10กว่าปีก่อน ก็เทียบ rx8 รถเขา lock 180

เมื่อไม่นานมานี้ก็ 86

ตอนนี้เจอ แมวดีอีก

ทำไม ไม่เทียบ GTR ไปเลยล่ะครับ ขำๆนะครับ

มันทำเอาผมมอง ซีวิค = คุ๊กกี้ไปเลยตั้งแต่ตอนนั้น

GTR ก็เทียบมาแล้วครับ ลองอ่านกระทู้นี้ครับ

https://community.headlightmag.com/index.php?topic=82547.30

สงสัยต้องขายทิ้งหมดบ้าน ซื้อ คุ๊กกี้ ใส่ TE37 ทำควันดำ กับ ซีวิคมาแต่งสักคัน  ;D ;D ;D
ทำไมคนขับรถสองรุ่นนี้ ชอบคิดว่ารถตัวเองเจ๋งกว่าคนอื่นและชอบขับรถสร้างปัญหากับคนอื่นจริงๆ แต่คุกกี้นี่ปริมาณสร้างปัญหาเยอะจริงๆเห็นทุกวันทั้งปาดมุดเบียดจี้ปาดหน้าตัดหน้า ขับเร็วในเขตชุมชน ซึ่งมันก็มักจะมีกระบะบ้าพลังคันอื่นๆชอบทำแบบนี้ด้วยเช่นดีแม็ก เรนเจอร์  ส่วนซีวิคก็ชอบมุดปาดจี้ แถมขับรถไร้น้ำใจ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2022, 12:39:35 »
ดราม่าไปก็เท่านั้น
ไปเถียงกับติ่งยังไงก็ไม่ชนะหรอก เค้าเลือกเชื่อในสิ่งที่เค้าเชื่อ
เค้าไม่สนใจfactด้วยซ้ำ

ว่าแต่ดราม่านี้เริ่มจากที่ใหนมาครับเนี่ย ใช่facebookรึเปล่า

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2022, 14:31:09 »
กระทู้แบบนี้ตั้งไปก้ล่อเป้าครับ  คนหมันไส้ก้ส่วนนึงแถมยังมีnerd ev อีก อย่าไปสนใจเลยครับ ทุกวันนี้ผม

รำคาญมากไอ้แก้งค์ 0-100 หึๆ เป็นไรกับไฟแดงมากป่าว เรารู้ดีบนถนนจริง ในsocial network นักพิมพ์

70% ครับ ลงถนนจริงขับหงอยเป็นหมาป่วยทั้งนั้น สำหรับผมแล้ว ora goodcat ผมไม่ได้ว่าเป็นรถดีหรือไม่

แต่ถ้าจะบอกเรื่องความแรง รถที่อัตราเร่งพอได้แต่ปลายจบแค่นั้น ผมไม่เอาพวกบอกปลดtop speed ผม

ก้อยากเห็นว่าเป็นยังไง อย่างแรกคือหาคนทำให้ได้ก่อน อยากเจอครับ อยากเห็นว่าตอนขับจะเก่งเหมือนตอน

พิมพ์มั้ย ผมไม่จำเป็นต้องเอาเครื่อง1.5t remap ไปเล่นกับเค้าหรอกครับ โดนสอยบนทางด่วน เดี๋ยวก้เอาไป

ฟ้องในกลุ่มกันเองอีก (ถ้ากล้าเล่าอะนะ555) เบนซิน 2.0na ก้พอแล้ว ถ้าจะวิ่งกัน ในโลกความจริง

ชีวิตจริงไม่ใช่0-100 & 80-120 ไม่ใช่จับเวลา hlm

ออฟไลน์ Fragile

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2022, 14:46:58 »
อย่าหมารวมเลยครับ ที่บ้านผมก็มี Civic แต่ขับช้ามาก 5555

ต้องยอมรับว่า Civic กลุ่มลูกค้าวัยรุ่นเยอะกว่ารถรุ่นอื่นๆ ดังนั้น จึงชอบโชว์, ชอบขับเร็ว เป็นธรรมดาอยู่แล้วครับ สำหรับรถรุ่นนี้

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2022, 15:10:13 »
คุกกี้ยกสูงยืน 1 ฉันใด Civic ก็เป็นเก๋งยืน 1 ฉันนั้น

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2022, 15:45:53 »
เข้ามานั้งขำโดยเฉพาะครับ  ;D

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2022, 17:39:02 »
กระทู้แบบนี้ตั้งไปก้ล่อเป้าครับ  คนหมันไส้ก้ส่วนนึงแถมยังมีnerd ev อีก อย่าไปสนใจเลยครับ ทุกวันนี้ผม

รำคาญมากไอ้แก้งค์ 0-100 หึๆ เป็นไรกับไฟแดงมากป่าว เรารู้ดีบนถนนจริง ในsocial network นักพิมพ์

70% ครับ ลงถนนจริงขับหงอยเป็นหมาป่วยทั้งนั้น สำหรับผมแล้ว ora goodcat ผมไม่ได้ว่าเป็นรถดีหรือไม่

แต่ถ้าจะบอกเรื่องความแรง รถที่อัตราเร่งพอได้แต่ปลายจบแค่นั้น ผมไม่เอาพวกบอกปลดtop speed ผม

ก้อยากเห็นว่าเป็นยังไง อย่างแรกคือหาคนทำให้ได้ก่อน อยากเจอครับ อยากเห็นว่าตอนขับจะเก่งเหมือนตอน

พิมพ์มั้ย ผมไม่จำเป็นต้องเอาเครื่อง1.5t remap ไปเล่นกับเค้)าหรอกครับ โดนสอยบนทางด่วน เดี๋ยวก้เอาไป

ฟ้องในกลุ่มกันเองอีก (ถ้ากล้าเล่าอะนะ555) เบนซิน 2.0na ก้พอแล้ว ถ้าจะวิ่งกัน ในโลกความจริง

ชีวิตจริงไม่ใช่0-100 & 80-120 ไม่ใช่จับเวลา hlm
เบื่อพวกสาวกเนิร์ดอีวีมากครับไม่รู้มันจะยกตนข่มท่านทำไม กับไอ้พวกไปปลดล็อคมา โดยเฉพาะอีวีนี่ผมกลัวว่าลำบากเจ้าหน้าที่ดับเพลิงอีกเพราะมันoverheatแล้วไม่ใช่แค่เครื่องมอเตอร์พังแต่มันอาจจะไฟไหม้หรือระเบิดได้ครับ. ยิ่งท็อปสปีดอีวีเดิมๆก็มอเตอร์ปั่นจี๋แล้วน่าจะสุดรับไหวแล้วเพราะมีเกียร์เดียว(ยกเว้นปอเช่เทย์คานและออดี้)แต่ไปปลดล็อคอีกส่วน0-100วิต่ำๆไม่ได้ใช้จริง แต่ใจความสำคัญขอรถที่นั่งและขับสบายในงบนั้นๆ ช่วงล่างไม่เป็นม้าพยศหรือย้วยและเลื้อยให้คุมยาก และไม่ไปเสียกลางทางแบบออร่าครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2022, 18:12:36 »

พิมพ์มั้ย ผมไม่จำเป็นต้องเอาเครื่อง1.5t remap ไปเล่นกับเค้)าหรอกครับ โดนสอยบนทางด่วน เดี๋ยวก้เอาไป

เบื่อพวกสาวกเนิร์ดอีวีมากครับไม่รู้มันจะยกตนข่มท่านทำไม กับไอ้พวกไปปลดล็อคมา โดยเฉพาะอีวีนี่ผมกลัวว่าลำบากเจ้าหน้าที่ดับเพลิงอีกเพราะมันoverheatแล้วไม่ใช่แค่เครื่องมอเตอร์พังแต่มันอาจจะไฟไหม้หรือระเบิดได้ครับ. ยิ่งท็อปสปีดอีวีเดิมๆก็มอเตอร์ปั่นจี๋แล้วน่าจะสุดรับไหวแล้วเพราะมีเกียร์เดียว(ยกเว้นปอเช่เทย์คานและออดี้)แต่ไปปลดล็อคอีกส่วน0-100วิต่ำๆไม่ได้ใช้จริง แต่ใจความสำคัญขอรถที่นั่งและขับสบายในงบนั้นๆ ช่วงล่างไม่เป็นม้าพยศหรือย้วยและเลื้อยให้คุมยาก และไม่ไปเสียกลางทางแบบออร่าครับ

https://www.facebook.com/groups/oragoodcatthailand/permalink/3278723665708245/?fs=e&s=cl

เหมือนยังแก้ปัญหาไม่จบ ดับแบบนี้ แรงแค่ไหนก็ไม่ไหวอ่ะครับ แล้ว Firmware ที่อัพไป ก็ไม่ 100% ว่าจะหาย

ส่วนตัวผมคงเลิกให้ความสนใจไป ลองดูนี่ห้ออื่น รุ่นอื่น รอต่อไป เพราะไปลองขับแล้ว พวงมาลัยกับช่วงล่างไม่ผ่านเลย นี่ขนาด Profender ลงมาเล่นแล้วคงตลาดใหญ่ เปลี่ยนกันเยอะแบบ PPV เลย แล้วส่วนใหญ่จะเจ็บแต่ไม่จบเพราะพื้นฐานเซ็ตมาไม่ดี วันแรกๆที่เปลี่ยนมันก็อวยกันไปแหละ

ออฟไลน์ cdap

• Full Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2022, 20:44:01 »
ไปหมดแล้วบอร์ดคุณภาพ Headlightmag

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2022, 23:14:00 »
Civic กลายเป็นรถ benchmark ของรถรุ่นอื่นๆ ไปแล้วซะนิ

ไม่ว่าจะพูดถึงรถรุ่นไหน Civic จะโดนลากเข้าไปเอี่ยวด้วยเสมอ ไม่ว่าจะรถถูก ยันรถแพง ยัน ซุปเปอร์คาร์ก็ยังมีอ้างอิงถึงด้วย

เป็นผมมี Civic คงยิ้มแก้มปริแล้วละ ::) ::)

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2022, 00:45:21 »

https://www.facebook.com/groups/oragoodcatthailand/permalink/3278723665708245/?fs=e&s=cl

เหมือนยังแก้ปัญหาไม่จบ ดับแบบนี้ แรงแค่ไหนก็ไม่ไหวอ่ะครับ แล้ว Firmware ที่อัพไป ก็ไม่ 100% ว่าจะหาย

ส่วนตัวผมคงเลิกให้ความสนใจไป ลองดูนี่ห้ออื่น รุ่นอื่น รอต่อไป เพราะไปลองขับแล้ว พวงมาลัยกับช่วงล่างไม่ผ่านเลย นี่ขนาด Profender ลงมาเล่นแล้วคงตลาดใหญ่ เปลี่ยนกันเยอะแบบ PPV เลย แล้วส่วนใหญ่จะเจ็บแต่ไม่จบเพราะพื้นฐานเซ็ตมาไม่ดี วันแรกๆที่เปลี่ยนมันก็อวยกันไปแหละ
ใช่ครับ บางคนอวยว่าแมวดีช่วงล่างดีเทียบเท่าopel astra แต่ในหลายสื่อรีวิวว่าช่วงล่างแข็งกระด้างแต่มันไม่เกาะถนน พวงมาลัยก็ไม่คม ผมว่ามีดีแค่สวยน่ารัก นอกนั้นไม่ผ่านสักอย่างครับ. ผมว่าmg ep  ยังฝากผีฝากไข้ได้มากกว่า อาจจะมองเทียบโดยรวมแล้วผมยังไว้วางใจค่ายmg มากกว่าgwm ครับ และรู้สึกว่าgwmจะมาทำการตลาดแนวขายตรงที่มักโฆษณาอวดอ้างสรรพคุณเกินจริงแถมขายแพง ทั้งที่คุณภาพก็ไม่ดีอะไร ยิ่งเห็นค่ายนี้มีปัญหาทุกวัน อีกไม่นานคงได้กลับบ้านเก่า

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2022, 10:57:28 »
ผมอยากให้รอบทำงานมันต่ำๆตีนปลายไหลๆแบบรถน้ำมัน ส่วนเกียร์เดียวมันคือข้อด้อยกินไฟ แถมระบบต่างความร้อนสูงเพราะทำงานหนัก เลยไม่งั้นเครือ vw. boschจะทำเกียร์หลายอัตราทดมาทำไมกัน อย่างvw ก็มี2step bosch เป็นcvt. ส่วนอัตราเน่ง5วิ 3.8วินาทีไม่ได้สนใจเลย. ไม่ได้ต้องการไปแข่งแดรกกับใคร. แถมเกียร์เดียวนี่คงขับน่าเบื่อน่าดู
[/quote]

ปํญหาที่บ้า่นเราเจอ มันคือ EV ราคาถูกของจีนที่ ยังมีประสิทธิภาพยังไม่เทียบเท่าน้ำมันนั่นละครับ
ระบบต่างความร้อนสูงเพราะทำงานหนัก ไม่ว่าจะทำงานหนักหรือไม่ มันก็ไม่เกี่ยวกับเกียร์ครับ มันเกี่ยวกับ สภาวะการทำงานมอเตอร์ไฟฟ้าและแบตเตอรี่
ไม่งั้น พวก Tela model ที่เป็น Ev ที่ขายดีที่สุดในโลก ต่างๆ คงไม่มีคนชมว่า ดีกว่ารถน้ำมัน ที่ทำ Top speed ได้เร็วสุดๆ ในระดับที่เหมาะสมต่อการใช้งาน
อัตราเร่ง เหนือกว่า super car
ของพวกนี้ มันแก้ไขที่ ระบบควบคุมได้ครับ
มีความร้อนก็ไปออกแบบระบบป้องกันและระบายความร้อนให้ดี
รถมันไม่ไหลที่ความเร็วสูง ก็ไปออกแบบระบบ ไฟฟ้าที่ควบคุมมอเตอร

ส่วนในอนาคต หากรถมีการใช้ขึ้นลงเขา
แล้ว รถมันขึ้นไม่ได้ ผู้ผลิตควร ออกประกาศมาแต่ต้นครับ
ปกติรถ OEM ดีเค้าไม่มีปัญหานะ บ้านเราเราก็ยังไม่เจอเคส ที่ รถ ญี่ปุ่น ขึ้นเขาไม่ได้ใช่มะ 555555  ขนาดเวฟ 100 ยังขึ้นได้เลย
อันนี้ มันบ่งบอกถึง ความ หยาบของการออกแบบรถ ใครจะซือ้ก็คิดดีๆละกัน

เคสรถจีนนี่ เกิด overload คือรถมัน ประสิทธิภาพต่ำนั่นละครับ ไม่ใช่ไม่มีเกียรหรือความร้อนหรอก
เพราะไม่ว่าอะไรที่เกิดขึ้น มันต้องถูกตรวจสอบ ออกแบบ ป้องกัน ไม่ให้เกิดขึ้นกับการใช้รถจริง
ไม่ใช่พอเกิดแล้ว โทษ ว่า ต่า่งประเทสไม่มีปัญหานี้ ตลกดีครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2022, 13:05:24 »
หลายคนยังไม่ได้ใช้เบนซินฉีดตรง GDI เลย
เบนซินเทอร์โบยิ่งน้อยราย
Hybrid ก็พึ่งเริ่มเปิดใจ

แต่ BEV มาแล้ว มาแบบรัฐสนับสนุนโค้ดส่วนลดที่ไม่ต้องแย่งกดตอนเที่ยงคืน ลดให้้ลย 2-3แสนอีก โลกมันไวเหลือเกินสำหรับคนที่ทันขับเครื่องคาร์บูเรเตอร์

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2022, 15:03:07 »
ผมอยากให้รอบทำงานมันต่ำๆตีนปลายไหลๆแบบรถน้ำมัน ส่วนเกียร์เดียวมันคือข้อด้อยกินไฟ แถมระบบต่างความร้อนสูงเพราะทำงานหนัก เลยไม่งั้นเครือ vw. boschจะทำเกียร์หลายอัตราทดมาทำไมกัน อย่างvw ก็มี2step bosch เป็นcvt. ส่วนอัตราเน่ง5วิ 3.8วินาทีไม่ได้สนใจเลย. ไม่ได้ต้องการไปแข่งแดรกกับใคร. แถมเกียร์เดียวนี่คงขับน่าเบื่อน่าดู

ปํญหาที่บ้า่นเราเจอ มันคือ EV ราคาถูกของจีนที่ ยังมีประสิทธิภาพยังไม่เทียบเท่าน้ำมันนั่นละครับ
ระบบต่างความร้อนสูงเพราะทำงานหนัก ไม่ว่าจะทำงานหนักหรือไม่ มันก็ไม่เกี่ยวกับเกียร์ครับ มันเกี่ยวกับ สภาวะการทำงานมอเตอร์ไฟฟ้าและแบตเตอรี่
ไม่งั้น พวก Tela model ที่เป็น Ev ที่ขายดีที่สุดในโลก ต่างๆ คงไม่มีคนชมว่า ดีกว่ารถน้ำมัน ที่ทำ Top speed ได้เร็วสุดๆ ในระดับที่เหมาะสมต่อการใช้งาน
อัตราเร่ง เหนือกว่า super car
ของพวกนี้ มันแก้ไขที่ ระบบควบคุมได้ครับ
มีความร้อนก็ไปออกแบบระบบป้องกันและระบายความร้อนให้ดี
รถมันไม่ไหลที่ความเร็วสูง ก็ไปออกแบบระบบ ไฟฟ้าที่ควบคุมมอเตอร

ส่วนในอนาคต หากรถมีการใช้ขึ้นลงเขา
แล้ว รถมันขึ้นไม่ได้ ผู้ผลิตควร ออกประกาศมาแต่ต้นครับ
ปกติรถ OEM ดีเค้าไม่มีปัญหานะ บ้านเราเราก็ยังไม่เจอเคส ที่ รถ ญี่ปุ่น ขึ้นเขาไม่ได้ใช่มะ 555555  ขนาดเวฟ 100 ยังขึ้นได้เลย
อันนี้ มันบ่งบอกถึง ความ หยาบของการออกแบบรถ ใครจะซือ้ก็คิดดีๆละกัน

เคสรถจีนนี่ เกิด overload คือรถมัน ประสิทธิภาพต่ำนั่นละครับ ไม่ใช่ไม่มีเกียรหรือความร้อนหรอก
เพราะไม่ว่าอะไรที่เกิดขึ้น มันต้องถูกตรวจสอบ ออกแบบ ป้องกัน ไม่ให้เกิดขึ้นกับการใช้รถจริง
ไม่ใช่พอเกิดแล้ว โทษ ว่า ต่า่งประเทสไม่มีปัญหานี้ ตลกดีครับ
[/quote]ผมก็ว่าค่ายจีนเน้นขายแต่ไม่ได้เน้นให้ขายแบคุณภาพครับ ขนาดเวฟ110ccยังขึ้นได้แต่รถไฟฟ้าคันละเกือบล้านมันขึ้นไม่ได้ ยังมีปัญหาพวงมาลัยข่วงล่างที่มันแย่ด้วยอีกครับ. ส่วนในอนาคตอยากให้มีเกียร์กดแพดเดิลชิพเล่นบ้างครับ เกียร์เดียวน่าเบื่อครับ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2022, 15:35:15 »
ผมก็ว่าค่ายจีนเน้นขายแต่ไม่ได้เน้นให้ขายแบคุณภาพครับ ขนาดเวฟ110ccยังขึ้นได้แต่รถไฟฟ้าคันละเกือบล้านมันขึ้นไม่ได้ ยังมีปัญหาพวงมาลัยข่วงล่างที่มันแย่ด้วยอีกครับ. ส่วนในอนาคตอยากให้มีเกียร์กดแพดเดิลชิพเล่นบ้างครับ เกียร์เดียวน่าเบื่อครับ

อย่าว่าแต่ ขึ้นเขาเลยครับ บางรุ่น ฟิมแวร รวน แล้วรวนอีก
ชาร์ทไม่เข้า
ขับแช่ยาวๆ ทางตรงยังโอเวอร์ฮีต เพราะออกแบบระบายความร้อนมาไม่ดี มีดีเฟค

ถ้ายุครถไฟฟ้ามาถึง แพดเดิลชิพ มันก็มาเองครับ แต่มาจะในแบบ จำลองเกียร ไม่ใช่เกียรจริงๆ
ตอนนี้ก็เริ่มมีบ้างแล้ว ในรถระดับสูงๆ

เทคโนโลยีใหม่ๆมัรดีครับ แต่มันควรจะเสถียรด้วย รถหนึ่งคัน วิจัย พัฒนากัน 5 ปี กว่าจะผลิตจริง
แต่แว่วมา ว่ารถบางค่าย ทำได้ไม่กี่ปี ไม่รู้ว่าเก่งหรือ ลวกๆ อิอิ

ออฟไลน์ NNIICCKK

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2022, 19:28:58 »
ผมมีรถไฟฟ้า ทั้งที่มีเกียร์เดียว และที่มี 2 เกียร์ครับ โดยซื้อตัวที่มีเกียร์เดียวมาใช้ก่อน

ตอนใช้รถไฟฟ้าเกียร์เดียวคือโครตชอบ มันนุ่ม สมูทมาก ไม่อยากให้ตอนเร่งๆไปแล้วรู้สึกถึงการเปลี่ยนเกียร์ หรือมีอัตราเร่งที่เปลี่ยนไปตอนเปลี่ยนเกียร์เลยครับ

แต่พอได้รถ 2 เกียร์มาแล้วก้รู้สึกว่า ที่คิดมามันผิด นี่ขับมาพันกว่าโลละ ยังไม่เคยรู้สึกถึงการเปลี่ยนเกียร์เลย ::) กลายเป็นสมูทพอๆกัน

ส่วนตัวคิดว่าต่อๆไปรถไฟฟ้าส่วนใหญ่ก็คงมีแค่เกียร์เดียวนี่แหละครับ เพราะเกียร์ 2 มันช่วยให้ประหยัดได้มากเมื่อความเร็วสูงๆ

ซึ่งคนส่วนใหญ่อาจจะไม่ได้ประโยชน์จากมันมากเท่าไหร่ ค่ายรถทำไมจะต้องเปลืองค่า R&D และต้นทุน แถมน้ำหนักเพิ่มอีกต่างหาก มีแต่เสียกับเสีย

จะยกเว้นก็แค่ performance car ที่จะเน้นเรื่องความประหยัดด้วยเท่านั้นถึงจะทำหลายเกียร์

ถ้า performance car จะเน้นแค่ความเร็ว ไม่เน้นความประหยัดก็อาจจะไม่ทำหลายเกียร์ก็ได้นะครับ เพราะ Tesla Plaid ก็มีเกียร์เดียว และแรงกว่ารถ 2 เกียร์อย่าง Taycan ไปมากมาย

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2022, 21:41:36 »
ผมมีรถไฟฟ้า ทั้งที่มีเกียร์เดียว และที่มี 2 เกียร์ครับ โดยซื้อตัวที่มีเกียร์เดียวมาใช้ก่อน

ตอนใช้รถไฟฟ้าเกียร์เดียวคือโครตชอบ มันนุ่ม สมูทมาก ไม่อยากให้ตอนเร่งๆไปแล้วรู้สึกถึงการเปลี่ยนเกียร์ หรือมีอัตราเร่งที่เปลี่ยนไปตอนเปลี่ยนเกียร์เลยครับ

แต่พอได้รถ 2 เกียร์มาแล้วก้รู้สึกว่า ที่คิดมามันผิด นี่ขับมาพันกว่าโลละ ยังไม่เคยรู้สึกถึงการเปลี่ยนเกียร์เลย ::) กลายเป็นสมูทพอๆกัน

ส่วนตัวคิดว่าต่อๆไปรถไฟฟ้าส่วนใหญ่ก็คงมีแค่เกียร์เดียวนี่แหละครับ เพราะเกียร์ 2 มันช่วยให้ประหยัดได้มากเมื่อความเร็วสูงๆ

ซึ่งคนส่วนใหญ่อาจจะไม่ได้ประโยชน์จากมันมากเท่าไหร่ ค่ายรถทำไมจะต้องเปลืองค่า R&D และต้นทุน แถมน้ำหนักเพิ่มอีกต่างหาก มีแต่เสียกับเสีย

จะยกเว้นก็แค่ performance car ที่จะเน้นเรื่องความประหยัดด้วยเท่านั้นถึงจะทำหลายเกียร์

ถ้า performance car จะเน้นแค่ความเร็ว ไม่เน้นความประหยัดก็อาจจะไม่ทำหลายเกียร์ก็ได้นะครับ เพราะ Tesla Plaid ก็มีเกียร์เดียว และแรงกว่ารถ 2 เกียร์อย่าง Taycan ไปมากมาย

รถไฟฟ้า ยังพัฒนาไปได้เรื่อยครับ
ถ้าผมเป็น OEM คงไม่ใส่เกียรให้มันเปลืองพื้นที่ เปลืองต้นทุน
แล้วไป วิจับพัฒนา ระบบมอเตอร์ไฟฟ้า ให้ครอบคุมทุกย่าน การใช้งานทำให้คนใช้ ลืมรถน้ำมันไปเลย
เรื่องเกียร์ มันคือเรื่องโบราณที่เกิดมาจากข้อจำกัดของรถน้ำมัน มันควรจะหมดยุคไปด้วยกันเลย

ผมเชื่อว่า คุณ NNIICCKK ที่ขับรถไฟฟ้า ในระดับ Up Performance คงลืมรถน้ำมันไปเลยละสิ

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2022, 21:53:45 »

รถไฟฟ้า ยังพัฒนาไปได้เรื่อยครับ
ถ้าผมเป็น OEM คงไม่ใส่เกียรให้มันเปลืองพื้นที่ เปลืองต้นทุน
แล้วไป วิจับพัฒนา ระบบมอเตอร์ไฟฟ้า ให้ครอบคุมทุกย่าน การใช้งานทำให้คนใช้ ลืมรถน้ำมันไปเลย
เรื่องเกียร์ มันคือเรื่องโบราณที่เกิดมาจากข้อจำกัดของรถน้ำมัน มันควรจะหมดยุคไปด้วยกันเลย

ผมเชื่อว่า คุณ NNIICCKK ที่ขับรถไฟฟ้า ในระดับ Up Performance คงลืมรถน้ำมันไปเลยละสิ
ผมว่ามันใช่เรื่องโบราณครับแต่เป็นศาสตร์ที่ต้องใช้ควบคู่กัน ผมเห็น ford mustang ev ยังมีเกียร์ธรรมดาไว้สับเล่นเลย หรือecu shopยังวิจัยใส่เกียร์กับรถไฟฟ้าครับส่วนอัตราเร่ง0-100จี๊ดๆ ผมไม่ได้ใช้งานครับ ขอเกียรเปลี่ยนเล่นๆไม่ให้ง่วงและสอดคล้องการใช้งานผมว่ามีเกียร์เดียวนึกถึงเมื่อ100ปีก่อนที่รถทำความเร็วไม่ได้เยอะแถมมีเ1-2เกียร์ครับ

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2022, 22:30:05 »
ผมว่ามันใช่เรื่องโบราณครับแต่เป็นศาสตร์ที่ต้องใช้ควบคู่กัน ผมเห็น ford mustang ev ยังมีเกียร์ธรรมดาไว้สับเล่นเลย หรือecu shopยังวิจัยใส่เกียร์กับรถไฟฟ้าครับส่วนอัตราเร่ง0-100จี๊ดๆ ผมไม่ได้ใช้งานครับ ขอเกียรเปลี่ยนเล่นๆไม่ให้ง่วงและสอดคล้องการใช้งานผมว่ามีเกียร์เดียวนึกถึงเมื่อ100ปีก่อนที่รถทำความเร็วไม่ได้เยอะแถมมีเ1-2เกียร์ครับ

ก็ที่บอกว่ามาทั้งหมดนั่นละครับ
มันเป็นเรื่องของศาสตร์โบราณ ที่รถยนต์เริ่มใช้เครื่องยนต์ 4 จังหวะเมื่อ 100  ปีก่อน ก้เริ่มมี 1-2 เกียร จากนั้นก็มี
พัฒนามาเป็น 4MT, 5MT ,  5MT มาเป็น เกือบ 100  ปีพร้อมๆกับเครื่องยนต์ 4 จัหวะนั่นละครับ
ครั้นเข้าสู่ ยุค At ก็ยังมีคนบ่น
พอมา CVT ก็ยังมีคนบ่นอีก
ทุกวันนี้ คนใช้รถ ใหม่ ขับ MT ไม่เป็นและรถ AT หลายๆคันเค้าก็ไม่รู้ว่ารถมีเกียรด้วยซ้ำแค่ เหยียบคันเร่ง กับ เบรคจบ

อย่างที่ผมบอก เราเข้าสู่ ยุคใหม่ ที่กำลังจะหลุดพ้นจาก ความคุ้นชินของเครื่องยนต์สันดาปที่พ่วงระบบเกียรมาด้วยแล้ว

การใส่เกียร์ใน รถ EV ปัจจุบันก็เพื่อตอบสนอง ความรู้สึก คงไม่ใส่มา ในระบบ รถบ้านๆ แน่ๆ ครับ แค่ทำให้ขับไปได้เหมือนรถ CVT นี่ละ
ECU Shop ก็ทำพวกรถแข่ง ไม่ใช่รถบ้าน
ford mustang ev เป็น รถ สปอร์ต Super car  ซึ่งก็ใส่ MT  ซึ่งการใส่ก็เอาใจ คนรุ่นเรา ที่กำลังจะหมดยุค ที่ยังยึดติดกับ MT 
แล้วเค้าก็บอก ประโยคเด็ดไว้คือ
 " Manual transmissions aren’t for everyone, but plenty of people still prefer them "
MT ไม่ใช่สำหรับทุกคน เอาใส่ไว้ สำหรับเอาใจคนที่ ชอบ นั่นละครับ
ง่ายๆ คือ MT ไม่ได้จำเป็น นั่นละครับ

กลับไป  ที่พื้นฐานว่าทำไม รถ สันดาป จึ่งต้องมี อัตราทดเยอะ 4-5 เกียร์ เพื่อเหตุผลอะไร
1.Need    ( Logic or not )
2.No Need    ( Logic or not )

เช่นกัน  ทำไม รถ EV ไม่จำเป็นต้องมี  4-5 เกียร์  เหตุผลอะไร ที่ มีแค่เกียรเดียว
1. Need      ( Logic or not )
2. No Need   ( Logic or not )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2022, 22:49:39 โดย mamaman »

• **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2022, 00:11:03 »
ผมคิดว่า เกียร์ กับเสียงเครื่อง เป็นเรื่องของรถน้ำมันครับ ตอนขับรถน้ำมันแล้วจะเปลี่ยนไปไฟฟ้า บางคนอาจจะชินเลยอยากให้รถไฟฟ้ามันมีบ้างเพื่อเพิ่มสุนทรีย์ในการขับขี่

ผมเองก็คิดถึงเสียงท่อดังๆนะครับ

พอมาใช้ไฟฟ้าไปสักพัก บอกเลย ลืม ::) และไม่อยากได้มันกลับมาอีกแล้ว

แต่ถ้าบางค่ายจะเอาบางอย่างกลับมาเป้นจุดขายก็น่าจะเป็นไปได้อยู่ แต่ก็น่าจะทำได้ไม่นานหรอครับ เพราะถ้าข้ามไปไฟฟ้าแล้วและคุ้นชินกับมันแล้ว เดี๋ยวเราเองนี่แหละจะเปลี่ยน

• **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2022, 00:14:10 »

ผมก็คิดแบบนี้ครับ ยังไงรถ mass ก็ไม่น่าจะมีหลายเกียร์ ผู้ผลิตได้ไม่คุ้มเสีย

ออฟไลน์ Guille

• **
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2022, 08:54:12 »
ผมเดาว่าเด่วต่อไปเขาคงไปขิง civic 1.5T กับ tesla roaster และน่าจะไม่เห็นฝุ่นตั้งแต่ 5 วิแรก

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2022, 14:55:59 »
ขี้โกงอะ

ถ้าจะแข่งกัน ก็ต้องแต่งทั้งคู่สิ

เดี๋ยวเอาทองแดงไปพันมอเตอร์และไป remap ให้แมวเหมียวเพิ่มแล้วค่อยจับแข่งกัน

จะได้สมน้ำสมเนื้อ​หน่อย

มอเตอร์ดำ-แดง แรงสะใจ

ออฟไลน์ turbo lover

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2022, 19:12:50 »

พิมพ์มั้ย ผมไม่จำเป็นต้องเอาเครื่อง1.5t remap ไปเล่นกับเค้าหรอกครับ โดนสอยบนทางด่วน เดี๋ยวก้เอาไป

เห็นด้วยเลยครับ++++

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2022, 19:16:22 »
civic นี่แรงสุดในโลกแล้วครับ เอาไปเทียบทุกรุ่น

;D ;D ;D

10กว่าปีก่อน ก็เทียบ rx8 รถเขา lock 180

เมื่อไม่นานมานี้ก็ 86

ตอนนี้เจอ แมวดีอีก

ทำไม ไม่เทียบ GTR ไปเลยล่ะครับ ขำๆนะครับ

มันทำเอาผมมอง ซีวิค = คุ๊กกี้ไปเลยตั้งแต่ตอนนั้น

GTR ก็เทียบมาแล้วครับ ลองอ่านกระทู้นี้ครับ

https://community.headlightmag.com/index.php?topic=82547.30
กระทู้นั่รผมพูดcivic1.5tที่ทำเครื่องทั้งตัว เปลี่ยรเทอร์โบมานะครับ
แล้สก็ยังยอกว่าต่อให้ทำเต็มมาก็ยันได้ไม่เกิน200
คุณอย่าบ้าสเปคชีทมาก
โลกของรถโมดิฟายมันไปไกลมากๆแล้ว คลิปก็มีให้ดูเต็มไปหมด แต่ไม่ยอมรับ
ผมพูดถึงcivic1.5tแต่งมา380ม้านะ
แล้วก็เทียบกับr35เดิมๆ อ่านดูดีๆ

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2022, 19:18:40 »
ดราม่าไปก็เท่านั้น
ไปเถียงกับติ่งยังไงก็ไม่ชนะหรอก เค้าเลือกเชื่อในสิ่งที่เค้าเชื่อ
เค้าไม่สนใจfactด้วยซ้ำ

ว่าแต่ดราม่านี้เริ่มจากที่ใหนมาครับเนี่ย ใช่facebookรึเปล่า
เรื่องจริงคือ คุณไปเอาora good catมาแข่งคลอง5กับผมไหมหล่ะครับ จะได้รู้ความจริง
Oraเก่ง 0-160ใช่ไหม แข่งกัยผม0-160ก็ได้นะครับ

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2022, 19:20:04 »
ขออนุญาติขำครับ ...

หลายวันก่อนมาแซะผมว่า โพสให้คนด่า civic ซึ่งผมแต่อ้างอิงค์ตามตัวเลข
วันนี้มาตั้งกระทู้ให้คนด่า civic ซะเอง ..ก็ ..ตลกดีครับ 55555
ตลกอะไรเหรอครับ  ชักอยากเห็นคุณจัง

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2022, 20:45:23 »
 ;D