ผู้เขียน หัวข้อ: รถไฟฟ้าอีวีมือสองตอนนี้ราคาเป็นไงบ้างครับ  (อ่าน 2992 ครั้ง)

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
รถไฟฟ้าอีวีมือสองตอนนี้ราคาเป็นไงบ้างครับ

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
Re: รถไฟฟ้าอีวีมือสองตอนนี้ราคาเป็นไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2022, 06:49:42 »
ภาพยังไม่ชัด ดีมานด์ยังเยอะ ราคาน้ำมันแพงอยู่ เบื้องต้น ยังไงก็ควรลงแบบรถปกติ

แต่ผมว่าอยู่ที่แบรนด์ด้วยครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Devil13

Re: รถไฟฟ้าอีวีมือสองตอนนี้ราคาเป็นไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2022, 08:10:40 »
้เอาจริงๆยังไม่ทราบครับ
แต่ความนิยมตอนนี้ MG มาแรง
เพราะศูนย์เยอะ ชุดชาร์ทเยอะ รอรถไม่นานเหมือนค่ายแมว

เท่าที่ทราบตอนนี้โต ฮอนยังไม่ทำในเจนนี้
น่าจะต้องรอเจนหน้าอีกสัก 5-6 ปี
ผมคิดว่าถ้าค่ายรถตลาดทำ รถไฟฟ้าจะวิ่งกันเกลื่อนเหมือนรถน้ำนัน

ออฟไลน์ F e r m a r c o

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2022, 08:44:50 »
เดาว่ามือสองราคาตกประมาณรถไฮบริดครับ
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2022, 09:00:55 »
เดาว่ามือสองราคาตกประมาณรถไฮบริดครับ

น่าจะตกมากกว่าไฮบริดนะครับ เพราะแบตใหญ่กว่ามาก ราคาแบตแพงกว่าไฮบริดมากค่าเสื่อมแบตก็ต้องมากตามไปด้วย แถม BEV ผมไม่เห็นแบรนด์ไหนรับประกันแบตถึง 10 ปีแบบไฮบริดซักเจ้า

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2022, 09:06:35 »

น่าจะตกมากกว่าไฮบริดนะครับ เพราะแบตใหญ่กว่ามาก ราคาแบตแพงกว่าไฮบริดมากค่าเสื่อมแบตก็ต้องมากตามไปด้วย แถม BEV ผมไม่เห็นแบรนด์ไหนรับประกันแบตถึง 10 ปีแบบไฮบริดซักเจ้า
อีกอย่างราคาป้ายแดงไม่ถูกอยู่แล้วผมว่ายังไงคนทั่วไปไม่น่าจะซื้อมาใช้แทนรถน้ำมันครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2022, 11:18:40 »
มี demand แต่ supply ยังน้อย เลยน่าแปลกใจที่ราคาไม่ร่วงเท่าพวกไฮบริดครับ

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2022, 11:24:42 »

ตอนนี้ในตลาดที่เห็นๆอยู่ camry hybrid ราคายังสูงกว่า 2.0 นะครับ ราคาพอๆกับ 2.5G ในตลาดมือสอง
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ ballioni

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2022, 10:21:53 »
เครื่องใช้ไฟฟ้ามือสอง อารมณ์นั้นเลยครับ ราคารับเข้าน่าจะลึกไปครึ่งแล้วมาปล่อยหน้าเต๊นท์ให้เกาะกระแสน้ำมันแพง
อีกไม่นานแล้วหากเทียบเป็น มือถือมือสอง ถ้าเทียบไอโฟนที่มือสองราคาแข็ง คงเหลือ porsche & tesla ที่ราคาจะไม่ลงลึกเพราะผลิตไม่ทันจริงและ Brand positioning ดีโดยเฉพาะเจ้าม้าจากเมืองสตุ๊ทการ์ท แต่อย่างว่าการใช้รถไม่เหมือนมือถือ วาสนาจับรถได้ดีก็รอดตัวไป หากจับผิดก็ไปไม่ถูกเหมือนกันเพราะอะไหล่ยังแพงและรอเวลานำเข้าอะไหล่ไปอีก