ผู้เขียน หัวข้อ: งบล้านต้น อยากได้รถสปอตมาใช้งานทุกวัน ตัวไหนน่าเล่นบ้างครับ  (อ่าน 3657 ครั้ง)

ออฟไลน์ Marcsirasit

• Newbie
  • *
งบล้านต้นๆ อยากหารถสปอตมาใช้งานทุกวัน ขับอยู่ต่างจังหวัด เข้ากทม.เดือนละ 1-2 ครั้ง(200-300กม.)
ตอนนี้มอง Audi tts mk2 ไว้ครับ รุ่นนี้ยังน่าเล่นมั้ยครับ จากที่ตามอ่านกระทู้เก่าๆในนี้ รู้สึกชอบตัวนี้ ทั้งรูปร่างรูปทรงภายนอก การขับขี่
ในงบเท่านี้ โจทย์แบบนี้ คันนี้เหมาะสมมั้ยครับ หรือมีตัวเลือกอื่นๆที่น่าสนใจ แนะนำได้เลยนะครับพี่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2022, 12:05:44 โดย Marcsirasit »

ออฟไลน์ mr.roadster

• Jr. Member
  • **
MazdaRoadster

:)

ออฟไลน์ Aleister TJ

• Hero Member
  • มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
Bmw​ E92, Z4​ E85, C​180 Coupe
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมลืม vw scirocco ไม่ได้ซักที เชียร์ตัวนี้ครับ

ออฟไลน์ EVA01

• Sr. Member

ออฟไลน์ off_033

mx5 gen ไหนก็ได้

86

brz

ออฟไลน์ panupong508

ออฟไลน์ apinui

รถสปอร์ต ในงบล้านต้น และเอามาขับทุกวันด้วย

เกรงว่างบนี้จะได้ซ่อมมากกว่าขับสิครับ

ออฟไลน์ Auto

MX5 BRZ 86    พวกนี้ได้ทั้งนั้นค่าบำรุงรักษาไม่แพง     
     ถ้า Audi  ผมไม่เคยขับเลย     แต่ค่าดูแลแพงกว่ารถญี่ปุ่นแน่   ๆ 

ออฟไลน์ เต๋า AV

ผมลืม vw scirocco ไม่ได้ซักที เชียร์ตัวนี้ครับ

vw scirocco +1

• Newbie
  • *
รถสปอร์ต ในงบล้านต้น และเอามาขับทุกวันด้วย

เกรงว่างบนี้จะได้ซ่อมมากกว่าขับสิครับ
ฟังแล้ว ชักจะกังวลยังไงไม่รู้ซิครับ 555

ออฟไลน์ GoatGoat

พยามดูๆเป็น Sport ญี่ปุ่นเครื่อง NA ครับ ใช้ทุกวัน แรงน้อยกว่าแต่ปัญหาน้อยกว่า
ตอนแรกผมก็ดูๆ TTS mk2 มืองสองนี่แหละ สรุปไปจบที่ TT mk3 ป้ายแดง ขี้เกียจซ่อม ;D

ออฟไลน์ shando

86 brz ไหวอยู่ครับในวงเงิน 1.5m TTSนี่น่าจะซ่อมเหนื่อย+เกินงบเยอะ

เพิ่มเติมหน่อย เห็นหลายคนแนะนำNC

คือจริงๆNCก็เป็นรถที่ดีพอกันครับ แต่ภาพรวมในตลาด86/brzรถจะใหม่กว่า ประมาณปี2012-2015 ส่วนNCจะ2008-2012 ภาพรวมbrzน่าจะเสียน้อยกว่า นอกจากจะได้รถสภาพดีกว่าถึงน่าเล่น

อีกเรื่องเลยคือรถใช้ทุกวัน ที่นั่งdog seatด้านหลังมันมีประโยชน์มากจริงๆ เอาไว้วางกระเป๋า วางของที่ไม่อยากไว้ท้ายรถบ่อยมาก นอกจากคุณจะขับคนเดียวจริงๆไม่มีคนนั่งข้างๆ

ปล.โจทย์และการใช้งานของคุณเหมือนผมมากๆ ใช้งานทุกวัน ขับอยู่ต่างจังหวัด เข้ากทม.เดือนละ 1-2 ครั้ง(200-300กม.) ตอนแรกผมก็มี2คันนี้ในchoice แล้วก็เลือก86/brz

แต่ช่วงนั้นรถมันหายากจริงเลยดันงบเพิ่มไปเอาc250coupeแทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2022, 15:56:24 โดย shando »

ออฟไลน์ Ty ESC

Mx5 NC

86/brz

ซ่อมง่ายสุดในจักรวาลแล้ว อยากแรง อยากมันสแค่ไหน ใส่ไปตามงบ หรือขับเดิมๆทำให้สมบูรณ์ก็ยิ้มได้

ถ้าเอา สปอต ญป ยุคเก่ากว่านี้ ต้องเก็บเยอะ เอามาซ่อมมากกว่าขับ

ออฟไลน์ PREM

86/BRZ MX-5 ครับ
รถ VW Group อายุเยอะน่าจะไม่รอดได้ซ่อมแน่ๆ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ lucifer

• **
    • FaceBook
อยู่ ตจว. เป็นอีกอุปสรรคอย่างหนึ่งของการใช้รถบางยี่ห้อนะครับ  โดยเฉพาะรถยุโรปหลายๆค่าย ไม่ว่าจะเป็น VW , BMW โดยเฉพาะ Audi ซึ่งบอกตรงๆว่า รถแต่ละค่ายต่างก็มีเรื่องจุกจิกเฉพาะตัวเอง   ถึงโดยเนื้อแท้แล้ว รถกลุ่มนี้จะเป็นรถที่ขับดี  แต่ในหลายๆครั้งมันก็ไม่ใช่รถที่ใช้ดีเสมอไป

ใช้ง่าย ปวดหัวน้อย ก็น่าจะเป็น 3 รุ่นที่สมาชิกแนะนำกันมาแหละครับ  โดยเฉพาะ MX5 นี่ บอกเลยว่าเป็นรถที่ขับสนุก  ถึงเครื่องจะไม่ได้แรงมากมาย ( เจอกระบะรีแมปมา อาจจะเซ็งหัวใจนะ ) แต่สิ่งที่บอกเลยว่า ถ้าได้เคยลองขับรถที่กระจายน้ำหนัก 50:50 นี่แล้ว  จะพบว่ามันขับสนุกมากแค่ไหน  ปัญหาเดียวของมันคือ นั่งได้แค่ 2 คน  ไม่มีแม้แต่ dog seat นะครับ   ที่สำคัญราคามือสองเองก็ไม่ใช่เล่นๆเช่นกัน   อู่ที่เล่นกับ MX5 ประจำๆหาไม่ยากครับ  แต่เหมือนจะต้องเข้ามาในกทม.อยู่ดีนะ 

สว่น BRZ หรือ 86 มันเป็นรถพี่น้องกัน  ถ้าไม่ remap อาจจะเจออาการน่าเบื่อ โดยเฉพาะเกียร์ AT เคยเห็นกราฟแรงบิดแล้ว มันจะมาแบบ 2 ขยัก กดแล้วแรงบิดจะมาในช่วงรอบต้นๆก่อน  จากนั้นพอเพิ่มรอบเครื่องขึ้นไป แรงบิดก็จะห้อยลงไป แล้วกลับมาใหม่ในรอบที่สูงขึ้นไป  ( ทั้งหมดนี้ สามารถ remap แก้อาการน่ารำคาญตรงนี้ได้ )

ทั้ง  3 คันนี้  ขับบนถนนยังไงๆก็มีคนเหลียวมองครับ  รถมันมีน้อยในตลาด  ราคา 2 คันหลัง ถึงจะเป็นมือสองก็ยังตึงๆอยู่นะครับ 
ส่วน MX5 ไม่ค่อยเห็นคนปล่อยกันเท่าไหร่  ยิ่งตัว  ND เครือง 2ลิตร SkyActive G นี่ ก็ไม่รู้จะแพงอะไรมากมายขนหัวลุกนัก

ออฟไลน์ Tien.W

ใช้งานประจำวัน ผมมองไปที่ 86 / BRZ เพราะการเข้าออกไม่ลำบากนัก ท้ายรถยังเก็บของได้ระดับหนึ่ง

ในขณะที่ MX-5 ขับสนุกจริง แต่พื้นที่ห้องโดยสารมันแน่นเป๊ะ ห้องเก็บของก็แคบ เหมาะเอาไว้ขับสนุกวันหยุดมากกว่าน่ะครับ

ออฟไลน์ Teera

ผมซื้อ E Coupe มาใช้ ทุกวัน ปีกว่าแล้ว
ดีนะครับ

ออฟไลน์ bobsan

C180 w204
เหลือตังให้ซ่อมด้วยครับ
ลุกนั่งพอไหว

เสียอย่างเดียวคือมันไม่ได้ดูหล่อเหลาอะไรมากมาย

• Newbie
  • *
86 brz ไหวอยู่ครับในวงเงิน 1.5m TTSนี่น่าจะซ่อมเหนื่อย+เกินงบเยอะ

เพิ่มเติมหน่อย เห็นหลายคนแนะนำNC

คือจริงๆNCก็เป็นรถที่ดีพอกันครับ แต่ภาพรวมในตลาด86/brzรถจะใหม่กว่า ประมาณปี2012-2015 ส่วนNCจะ2008-2012 ภาพรวมbrzน่าจะเสียน้อยกว่า นอกจากจะได้รถสภาพดีกว่าถึงน่าเล่น

อีกเรื่องเลยคือรถใช้ทุกวัน ที่นั่งdog seatด้านหลังมันมีประโยชน์มากจริงๆ เอาไว้วางกระเป๋า วางของที่ไม่อยากไว้ท้ายรถบ่อยมาก นอกจากคุณจะขับคนเดียวจริงๆไม่มีคนนั่งข้างๆ

ปล.โจทย์และการใช้งานของคุณเหมือนผมมากๆ ใช้งานทุกวัน ขับอยู่ต่างจังหวัด เข้ากทม.เดือนละ 1-2 ครั้ง(200-300กม.) ตอนแรกผมก็มี2คันนี้ในchoice แล้วก็เลือก86/brz

แต่ช่วงนั้นรถมันหายากจริงเลยดันงบเพิ่มไปเอาc250coupeแทน
tts จากที่ลองเช็คราคาดูเห็นขายกันแถวๆ 1.2-1.3ครับตอนนี้ แต่ค่าซ่อมนี่สิไม่รู้เอามาแล้วจะต้องโดนอีกเท่าไหร่ครับ 555

ออฟไลน์ shando

tts จากที่ลองเช็คราคาดูเห็นขายกันแถวๆ 1.2-1.3ครับตอนนี้ แต่ค่าซ่อมนี่สิไม่รู้เอามาแล้วจะต้องโดนอีกเท่าไหร่ครับ 555

หมายถึงซ่อมเกินงบครับ ถ้าซื้อรถมือสองคิดเสมอครับค่าซ่อมอยู่ระดับเดียวกับราคาของมันตอนมือหนึาง ไม่ใช่ราคามือสอง เช่น ttsราคามือสอง1.2ล้าน แต่มือหนึ่ง4ล้านกว่า ค่าซ่อมก็จะเท่ากับซ่อมรถ4ล้านกว่าไม่ใช่รถ1.2ล้าน

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
nc ถ้าชอบเปิดหลังคา
86/brz ถ้าต้องใช้เบาะหลัง

ส่วนตัวผมถ้าต้องกลับไปซื้ออีกรอบ จะไปเอา nc มาเก็บครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ไม่มีใครแนะนำ SLK รถโคตรถูก มีดาวใหญ่ ๆ หน้ารถ ขับแล้วดูอาวุโส

แต่ไม่มีใครเอามาซิ่ง คาดว่าคงเพราะไม่ได้ทำประกัน หรือคงทำชั้น 3 เอาไว้ครับ

ออฟไลน์ InBkk

TTS Mk2 ถ้าอยู่ต่างจังหวัด ไม่ค่อยแนะนำเท่าไหร่ รถมันเปราะเกิน เอะอะก็ไฟโชว์ คิกดาวน์แรงหน่อยก็แอร์เสีย ใช้อยู่ 2 ปี ขับมันส์ขนาดไหนก็ต้องขาย แถมหาความสบายแทบไม่มี แม้ว่าจะเป็นรถเดิมๆ ไม่ได้แต่ง

ออฟไลน์ panjap

mx5 ซ่อมง่าย สบายกระเป๋าที่สุด

ออฟไลน์ shikimaru

ไม่มีคนคอมเม้น w207 หรือ 420d บ้างเลยแฮะ ผมมองว่ามันเป็น use car ได้ตัวนึงเลยนะ

ออฟไลน์ ACE

• **
BRZ/86 ครับ ตรงโจทย์
ไม่ต้องเผื่อเงินไว้ซ่อม
2015 Porsche Cayman (Flat-6 2.7 NA)
2006 Mercedes-benz SLK200 (I4 1.8 Supercharge)
2014 Mercedes-benz E250CDI (I4 2.1 Turbo Diesel)
2015 BMW Activehybrid 3 (L6 3.0 Turbo Hybrid)
2013 Audi Q7 (V6 3.0 Turbo Diesel)
2022 Mercedes-benz C43 (V6 3.0 Turbo)