ผู้เขียน หัวข้อ: เกือบงานเข้าเพราะซื้อรถยุโรปมือสองพรีเมี่ยม จากเต๊นท์รถหรู ซึ่งเป็นรถหนี (ไม่ใช่ติด!)ไฟแนนซ์  (อ่าน 4412 ครั้ง)

ออฟไลน์ BMXlover

• Newbie
  • *
ยาวนิดนีง แต่เป็นประสบการณ์ที่ผมว่ามีประโยชน์ กับผู้บริโภค เลยอยากแชร์ให้คนที่สนใจในการซื้อรถมือสองให้ระวัง และรู้ทันผู้ขาย  ไม่ได้บอกว่าเต๊นท์รถหรูทุกเต๊นท์ไม่ดีนะครับ ที่ผมเจอมาก็ดีๆ ไม่มีปัญหา จริงใจ ตรงไปตรงมากับลูกค้าก็เยอะ

เรื่องมีอยู่ว่าผมไปจองรถคันนึงซึ่งโพสขายใน FB ในช่วงปลายเดือน พ.ค. ที่ผ่านมา เป็นรถยนต์ Mercedez-AMG SLC43 ผมได้ติดต่อนายหน้าไปมีการนัดดูรถในช่วงเย็นวันนั้นที่เต๊นท์ที่ครอบครองรถตัวจริง (พวกนี้จะมี Freelance/นายหน้า โพสขายตามที่ต่างๆ ทำงานให้) โดยหลังจากผมดูรถ โดยรวมรถอยู่ในสภาพดี ผู้ขายให้ดูสำเนาจดทะเบียนในหน้าเจ้าของรถ(ไฟแนนซ์) หลังต่อรองราคาคุยเรื่องนัดตรวจรถกันผมได้วางมัดจำในทันที 50,000 บาท โดยผมมีระบุในสัญญาซื้อขายว่าผมขอตรวจสอบรถที่อู่  Benz ใกล้ๆด้วยค่าใช้จ่ายผมเอง หากตรวจแล้วไม่มี Major defect อะไร ก็นัดโอนและจ่ายเงินตามขั้นตอนซื้อรถทั่วไป

รถคันนี้เป็นทะเบียนต่างจังหวัด วันที่ผมจองไปทางผู้ขายแจ้งว่าปิดไฟแนนซ์แล้ว กำลังทำเรื่องย้ายเข้ากรุงเทพ โดยทางผมเองมั่นใจว่าการซื้อขายจากเต๊นท์รถหรูดูดี น่าจะไม่มีอะไรที่น่าห่วงหรือเสี่ยง  หลังจากศูนย์ Benz ตรวจแล้วทุกอย่างโอเค ตอนนี้ก็รอขั้นตอนนัดโอนจ่ายเงินที่ขนส่ง

ช่วงต้นเเดือน มิ.ย. ทางผมก็ได้รับการติดต่อจากเต๊นท์เสนอให้จ่ายเงินก่อน รับรถออกไปขับเลย ระหว่างรอเอกสารจากไฟแนนซ์ที่อาจใช้เวลามากหน่อย พอได้มาแล้วทำเรื่องโอนเสร็จค่อยจ่ายส่วนที่เหลือซัก 50,000 บาทก่อนก็ได้ ซึ่งหลังจากที่ผมปรึกษากับหลายๆคนแล้ว ทุกคนเตือนมาว่า “อย่า” 

หลังจากคุยเจรจากันทางผู้ขายกลัวผมทิ้งจอง แล้วเขาจะเสียโอกาส ซึ่งสุดท้ายผมเลยเสนอเพิ่มมัดจำให้อีก 150,000 บาท เพื่อให้เขาสบายใจ และมีบันทึกร่วมกันชัดเจนขึ้นในหลายประเด็น เช่น ค่าภาษีผู้ขายจ่าย ค่าโอนผู้ซื้อจ่าย , กุญแจ 2 ดอก, สมุดทะเบียนต้องเป็นเล่มจริง ไม่มีระบุชำรุดหรือเสียหายในหน้า 18, ส่งเช็คธนาคารตรวจ 1 วันก่อนนัดโอนขนส่งจตุจักร

วันนัดโอนสิ่งที่เกิดขึ้นคือ
1.รถยังไม่ได้ทำเรื่องย้ายเข้ากรุงเทพ
2.กุญแจเอามาดอกเดียว

อ้าวเฮ้ย…ไม่เหมือนคุยกันไว้นี่หว่า…เช็คธนาคารก็ทำแล้ว ตรวจแล้ว….นัดมาโอน…แต่โอนไม่ได้ต้องย้ายก่อน…วันตรวจเช็คธนาคารไม่มีบอกประเด็นนี้…คงหวังว่าพอวันตรวจรถค่อยเจรจาตรงนั้นเลย

สุดท้ายผมก็ยอมลดมานิด เพื่อไม่ให้เสียเวลาทั้งสองฝ่าย ยอมส่งมอบเช็ค รับตัวรถพร้อมกุญแจดอกเดียวไปก่อน โดยให้ตรวจสภาพรถที่ช่องตรวจเลย เอาทะเบียนเล่มจริงเอกสารทั้งหมดเก็บไว้กับตัวผมเพื่อดำเนินการเอง หลังตรวจรถจ่ายเช็ค ทางผมมาทำเรื่องเองต่อ โดยขั้นตอนแรกคือย้ายเข้ากรุงเทพฯ ใช้เวลา 3 วันทำการ

วันมารับทะเบียนทางผมโดนให้จ่ายส่วนต่างเพิ่มหมื่นกว่าบาท จากการจ่ายภาษีไม่ครบ โดยสองปีสุดท้ายทางเต๊นท์เพิ่งไปจ่ายมาก่อนให้ผมมาโอน จ่ายเป็นบุคคลธรรมดา และทางขนส่งให้ดูเอกสารว่า “รถคันนี้แม้ว่าจะสิ้นสุดสัญญากับไฟแนนซ์แล้ว รถยังถือว่าต้องจ่ายเป็นนิติบุคคล จนกว่ารถจะโอนเข้าชื่อบุคคลธรรมดา” พอเห็นเอกสารทั้งหมด เทียบ Timeline ต่างๆเลยรู้ความจริง

ที่ Peak คือ ……รถคันนี้ค้างจ่ายไฟแนนซ์มาปีกว่า ถูกบอกเลิกสัญญาตั้งแต่ต้นปี 2564

ที่ Peak กว่า คือ….วันที่โพสขายๆกัน วันที่ผมมัดจำซื้อรถ ทางเต๊นท์ยังไม่ชำระหนี้ครบถ้วน = ผมจองรถหนีไฟแนนซ์ !!!!

ผมนึกไม่ออกเลยว่าถ้าไม่ใช่ผมเป็นคนที่เจอรถในวันที่ผมจอง จ่ายเงินเต็ม  รับรถออกมาเลย แล้วให้เอกสารส่งตามมา …เรียกได้เลยว่าคนนั้นก็จะเป็นคนครอบครองรถหนีไฟแนนซ์มา…ถ้าถูกยึดหรือถูกอายัติรถจะเป็นอย่างไร

แม้ว่าปัจจุบันรถคันนี้สถานะถูกปิดสัญญากับไฟแนนซ์ (ไม่ใช่รถหนีไฟแนนซ์แล้ว) โอนถูกต้องเข้าชื่อผมเรียบร้อยแล้ว รับรถมากว่าสัปดาห์แล้วแต่ผมเองก็ยังไม่ได้กุญแจรถดอกที่ 2 (ผู้ขายอ้างว่ารถมีหลายคันไม่รู้ดอกไหน ให้ช่วยถ่ายดอกกุญแจมาให้ดู ) ซึ่งผมไม่ยอม…ให้กำหนดเวลา ถ้าไม่ได้ผมจะต้องแจ้งความ เข้าไปทำที่ศูนย์ Benz หมื่นกว่าบาท และ inactivate กุญแจที่หายไป (เอาจริงๆ ผมไม่ไว้ใจว่ากุญแจอีกดอกไปอยู่ที่ใคร ที่ไหน) และเรื่องภาษีส่วนต่างที่ทางเต๊นท์ยังไม่ยอมโอนคืน โดนบอกว่าจะให้ผมนำสำเนาเข้าไปเบิกกับฝ่ายบัญชีเต๊นท์ ??

ถ้าไม่ได้มาทำเรื่องเองวันนั้นคงไม่ได้เห็นอะไรทั้งหมดแบบนี้ เคสนี้คงต้องรอดูกันต่อไปว่าจะจบกันอย่างไร ผมจะได้กุญแจ กับเงินค่าส่วนต่างภาษีไหม หรือต้องจบลงกันที่คดีความ

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า….ซื้อรถมือสองควรตรวจเอกสารให้ละเอียด…หลีกเลี่ยงรับรถแล้วก่อนแล้วโอนภายหลัง….อย่าเชื้อแค่ในสัญญาซื้อขายว่าโอนไม่ได้ คืนเงินเต็มจำนวน เพราะบางครั้งใส้ในที่ไม่ถูกต้อง อาจทำเราลำบากได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2022, 04:52:32 โดย BMXlover »

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member
ระวัง GPS tarcker ที่แอบไว้ในรถด้วยนะครับ

ขอบคุณสำหรับเรื่องราวที่นำมาแชร์ครับ

พอจะหลังไมค์บอกชื่อเต็นท์ให้ทราบได้หรือไม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2022, 16:54:20 โดย TunGzl »

ออนไลน์ Turin

• Hero Member
ผมเคยซื้อคันนึง ดู timeline การลงขาย + สภาพรถแล้วก็แปลกใจ คือ รถสวย เคยอยู่เต็นท์นาน ระหว่างที่เหมือนอยู่เต๊นท์มีการเปลี่ยนมือ 2 ที (คือรถมันแปลก ในตลาดมีน้อยเลยจำง่าย บวกกันผมชอบส่องหารถเล่นเป็นประจำ) ก่อนจะมาอยู่กับ "แม่" ของคนที่ผมซื้อ (ซึ่งเค้าเอาเข้าไฟแนนช์)

ตอนซื้อก็ตุ๊มๆต่อมๆ พยายามนัดให้รัดกุมที่สุด .. ก็ผ่านมาได้ด้วยดี แต่ทำเอาเครียด ไปหลายวัน

ออฟไลน์ shando

คล้ายๆที่ผมเจอเลยแหะ เต็นท์ใหญ่มากแถวสุวรรณภูมิ ไปดูรถไม่มีเล่มจริงให้ดูตอนแรกเข้าใจว่าเอาไปเข้าไฟแนนซ์เอาเงินมาหมุน

แต่พอจะซื้อบอกว่าต้องรอเล่ม1-2เดือนให้จ่ายตังเอารถไปขับก่อนคเดี๋ยวเล่มตามมา ถามเพื่อนหลายคนบอกเสี่ยงผมเลยถอย

ตอนนี้ขับรถผ่านที่เดิมเปลี่ยนชื่อเต็นท์ไปแล้ว ไม่รู้เปลี่ยนเจ้าของหรือรีแบรนด์แต่รู้สึกโคตรโชคดีที่ไม่เอา

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้าเป็นผม คงโดนหลอกไปแล้วล่ะ

จข.เม้นท์เป็นทนายหรือเปล่าครับ ละเอียดสุดๆ

ขอบคุณมากสำหรับประสบการณ์​

• Newbie
  • *
ขอบคุณในทุกๆ comment นะครับ

ผมไม่ใช่ทนายครับ :) เป็นแค่ผู้บริโภคที่อยากซื้อของแบบตรงไปตรงมาคนนึงครับ จริงๆแล้วถ้าคนขายพูดความจริง ติดอะไร ช่วยกันแก้ ทำตามที่รับปาก ผมว่าเคสนี้คงน่าจะมีทางออกที่ดีกว่านี้ครับ ผมเป็นค้าขายที่ไม่ได้ค้าความเหมือนกันครับ

ล่าสุดผมไม่รู้ว่าคนขายเห็น Post นี้หรือเปล่า
ตอนนี้ค่าภาษีส่วนเกินโอนมาคืนเมื่อตอนเย็นแล้วครับ

เดี๋ยวไว้กลับมาอัพเดทเรื่องกุญแจครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

ด้วยความเคารพ ถ้าเป็นผมต้องมีเล่มจริงเท่านั้น ถึงจะกล้าซื้อครับ
.
ช่วงนี้เศรษฐกิจ ฝืดเคือง อะไรนิดๆหน่อยๆ เค้าเอาไว้ก่อน ลูกตุกติกเยอะไปหมดครับ

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
ขอบคุณมากที่ถ่ายทอดความรู้ ข้อสังเกตให้รู้ เต้นท์ ดังๆใหญ่ๆ พอจะบอกได้ไหม แถวๆไหน ครับ ...ผมหารถพรีเมี่ยมยุโรปอยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
มุขนี้เป็นความรู้ใหม่เลยครับ ขอบคุณมาก
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ apinui

คันนี้ น่าจะเป็นรถตามยึดมาครับ ยึดเข้าลานประมูล เจ้าของเดิมน่าจะทั้งขาดส่งและไม่ต่อทะเบียนด้วย เต้นท์ไปประมุลมา ที่ลานประมุลก็โอนลอยมาให้ ถ้ามีคนซื้อก็โอนเข้าชื่อเจ้าของใหม่เลย

พอมาอยู่กับเราก็ต้องจ่ายภาษีย้อนหลังเป็นเรื่องปรกติครับ ..

ส่วนกุญแจ บอกได้เลยไม่ต้องกังวลครับ มันอยู่กับเจ้าของเดิมนั่นแหละ ถ้าอยากได้กุญแจอีกดอกโดยไม่เสียเงินทำใหม่ ตามหาเจ้าของเก่าให้เจอแล้วโทรไปขอกุญแจจากเค้าครับ ...

• Newbie
  • *
ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

คันนี้ไม่ได้มาจากลานประมูลครับ รถคันนี้หลังจากที่ถูกไฟแนนซ์บอกเลิกสัญญาต้นปี 64  ได้มีคนซื้อไปใช้ คนล่าสุดคือใช้ไปประมาณ 4 เดือน ( ถึงเมื่อ 2 เดือนก่อน)  ซึ่งผมได้มีโอกาสคุยกับเจ้าของท่านนี้ (เอกสารในรถบางอย่างทำให้สืบหาได้) ผมได้มีโอกาสคุยเจ้าของท่านนี้เองก็ตกใจ เพราะไม่รู้เหมือนกันว่ารถคันนี้มีสถานะเป็นแบบนี้ รู้ว่าตอนซื้อติดไฟแนนซ์แต่ไม่รู้ว่ารถคันนี้หนีไฟแนนซ์ คนซื้อเองก็ซื้อกับ *คนขายที่มีชื่อตรงกับผู้ครอบครองในเล่มทะเบียน*  จ่ายเงินคนขายแล้ว (ไม่ได้ถามรายละเอียดเหมือนกันว่าจ่ายทั้งหมดเลย หรือดาวน์ผ่อนช่วงต่อ) โดยหลังซื้อแล้วยังไม่ได้ทำเรื่องปิด/เปลี่ยนสัญญากับทางไฟแนนซ์ ..หลังใช้ไป 4 เดือน เจ้าของท่านนี้ขายคืนกับคนขายเดิม

ตอนผมซื้อเอง ผมก็มีแอบเช็คกับทาง authority ว่ารถเจ้าของคือใคร  ชื่อเจ้าของยังเป็นไฟแแนซ์ , สำเนาทะเบียนล่าสุด เป็นไฟแนนซ์ ดังนั้นเวลาซื้อขายถ้าคนขายบอกว่าเล่มอยู่ที่ไฟแนนซ์ อยู่ระหว่างโอน ระหว่างย้าย ทางผมก็จะเชื่อสนิทใจ

ผมว่าผมเองก็ละเอียดระดับนึงแล้ว แต่ก็ยอมรับว่ายังพลาดครับ โชคดีพลาดแบบที่ยังไม่เสียหายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2022, 06:33:46 โดย BMXlover »

ออฟไลน์ dht_tubes

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่เอาเรื่องราวมาแชร์ให้อ่านกัน

ขอให้จบด้วยดีในเร็ววันนะครับ

ออฟไลน์ apinui

ดูแล้วก็ซับซ้อนจริงแหละครับ ... แต่คนซื้อต่อมา ก่อนหน้าเรา ก็คงไม่รู้ว่าเป็นรถหนี พอใช้ไปคงเจอคนมาเคาะกระจกแหละ เลยเอาไปขายคืนเจ้าของแรก ... และทีนี้ คิดว่าพอเอาไปคืน ฝ่ายติดตามคงตามไปเอาเลยแหละครับ ..

ทำไมผมถึงคิดว่ามาจากลานประมูล เพราะรถมันอยู่ในมือเต้นท์น่ะครับ รถหนีไฟแนนท์ ถ้าขายเต้นท์ไม่มีเต้นท์ไหนรับนะ เพราะก่อนซื้อจะโทรเช็คไฟแนนท์ก่อน ถ้าแจ้งว่าเป็นรถติดตามคือจบ ไม่ต้องคุยต่อเลย

ออฟไลน์ joufo

คล้ายๆ กับเรื่องที่ผมเจอ

ผมไปถูกใจ A43 คันนึง สภาพดีมาก วิ่งน้อย
แต่ยิ่งดู ก็ยิ่งแปลกใจ เพราะทะเบียน ไม่ตรงเล่ม เต้นท์บอกว่า กำลังโอนจากต่างจังหวัด เข้า กทม เลยติดทะเบียนโชว์เฉยๆ

ตัวรถไม่มีอะไร แต่เอกสารต่างๆ มันแปลกมาก
ถามหลายคน เค้าก็ว่า อย่าไปเอา ก็เลยตัดสินใจไม่เอา
(แล้วช่วงนั้น ยังไม่แน่นอนเรื่องงานด้วย)

ไม่รู้ว่าเต้นท์เดียวกันรึเปล่านะครับ  :P

• Newbie
  • *
ความเห็นส่วนตัว ผมว่าเต้นท์รู้ครับ ว่าคันนี้มีสถานะเป็นอย่างนี้ครับ คงกดราคาซื้อมาต่ำหน่อย แล้วไปเจรจาขอปิดหนี้ศูนย์กับทางไฟแนนซ์ จากที่ผมดูในสัญญาปิด เจรจาจ่ายเงินลดไปมากกว่า 40 % เรื่องนี้อาจเป็นเรื่องปกติ หรือเปล่าในวงการ? (อันนี้ผมไม่รู้จริงๆครับ) แต่ในวันที่ปิดเคลียร์ทั้งหมดในเอกสารทางกฏหมาย เกิดขึ้นหลังวันที่เริ่มโพสขาย กับรับจองผม อันนี้ผมว่ามันไม่น่าจะดี ถ้ามองในแง่บวก ทางเต้นท์อาจเจรจาทำเรื่องปิดก่อนที่ผมมาซื้อแล้วผมดันไปจองก่อนเรื่องเสร็จพอดี ถ้ามองในแง่ลบที่ไปปิดเพราะมีคนที่จะซื้อแล้วครับ

ออฟไลน์ chaithawat

เรื่องค้างไฟแนนซ์ผมว่าเป็นเรื่องปกติ ผมก็เคยเจอครับแต่ด้วยชื่อเสียงเต๊นท์และสัญญาซื้อขายเลยไม่ซีเรียสอะไรครับ วันซื้อผมก็ได้แค่กุญแจดอกเดียว และไม่มีเล่มรับรถมาก่อนก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ เข้าใจว่าเต๊นท์เองทำธุรกิจไม่เอาชื่อเสียงมาเสี่ยงและโดนมัดด้วยสัญญาลายลักษณ์อักษร ส่วนตัวผ่านงานด้านกฏหมายมาก่อนมองไม่เสียเปรียบครับ รถในตลาดหลายคันผ่อนไม่ไหวก็ยกให้เต๊นท์ เต๊นท์เองก็ผ่อนบ้างไม่ผ่อนต่อบ้าง อาศัยว่าตัดสดปิดทีเดียวตอนขายได้รับส่วนต่างแบบไม่จมทุน  ไฟแนนซ์บางที่ก็ยอมให้เต๊นท์มีชื่อเอาไปขายเองเยอะแยะเพราะยึดมาก็ขายเองไม่ได้ราคา จอดก็จมทุน เสื่อมค่า ยอมให้เต๊นท์ไปขายเป็นทางออกที่ดีกว่า
ผมมองว่าวิธีนี้เจ้าของเดิมเสี่ยงกว่าครับ ให้รถไปแล้วเงินก็ไม่ได้ กรรมสิทธิ์ยังไม่โอน ผู้ครอบครองเดิมยังติดภาระผูกพัน มีปัญหาอะไรรับไปเต็มๆ

ออฟไลน์ dht_tubes

เรื่องค้างไฟแนนซ์ผมว่าเป็นเรื่องปกติ ผมก็เคยเจอครับแต่ด้วยชื่อเสียงเต๊นท์และสัญญาซื้อขายเลยไม่ซีเรียสอะไรครับ วันซื้อผมก็ได้แค่กุญแจดอกเดียว และไม่มีเล่มรับรถมาก่อนก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ เข้าใจว่าเต๊นท์เองทำธุรกิจไม่เอาชื่อเสียงมาเสี่ยงและโดนมัดด้วยสัญญาลายลักษณ์อักษร ส่วนตัวผ่านงานด้านกฏหมายมาก่อนมองไม่เสียเปรียบครับ รถในตลาดหลายคันผ่อนไม่ไหวก็ยกให้เต๊นท์ เต๊นท์เองก็ผ่อนบ้างไม่ผ่อนต่อบ้าง อาศัยว่าตัดสดปิดทีเดียวตอนขายได้รับส่วนต่างแบบไม่จมทุน  ไฟแนนซ์บางที่ก็ยอมให้เต๊นท์มีชื่อเอาไปขายเองเยอะแยะเพราะยึดมาก็ขายเองไม่ได้ราคา จอดก็จมทุน เสื่อมค่า ยอมให้เต๊นท์ไปขายเป็นทางออกที่ดีกว่า
ผมมองว่าวิธีนี้เจ้าของเดิมเสี่ยงกว่าครับ ให้รถไปแล้วเงินก็ไม่ได้ กรรมสิทธิ์ยังไม่โอน ผู้ครอบครองเดิมยังติดภาระผูกพัน มีปัญหาอะไรรับไปเต็มๆ

อันนี้น่าสนใจมาก เป็นความรู้ใหม่เลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Muvee

• Full Member

อันนี้ความรู้เลยครับ เห็นเต็นท์ที่รถจอดเยอะมากๆก็งงทุกทีว่าต้องใช้ทุนมากขนาดไหนกันนะ แบบนี้อาจจะเป็นคำตอบข้อหนึ่งจากหลายๆข้อความจริงก็ได้ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ shando

อันนี้ความรู้เลยครับ เห็นเต็นท์ที่รถจอดเยอะมากๆก็งงทุกทีว่าต้องใช้ทุนมากขนาดไหนกันนะ แบบนี้อาจจะเป็นคำตอบข้อหนึ่งจากหลายๆข้อความจริงก็ได้ ขอบคุณครับ

ที่ถามคนที่เค้าทำด้านนี้คือพอเค้าได้รถ+เล่มมา เค้าจะเอาเล่มไปเข้าไฟแนนซ์(พวกจำนำรถถูกกฎหมาย พวกcar for cashไรงี้) แล้วเอาเงินมาหมุนซื้อคันอื่นๆต่อไม่ให้ทุนจม พอมีคันไหนมีคนจะซื้อ
มัดจำเรียบร้อยเค้าก็ไปปิดเล่มออกมาขาย จ่ายตังได้เล่มได้รถ อันนี้เป็นปกติ
แต่ที่ผมเจอคือให้จ่ายตังก่อน เอารถไปก่อนแล้วอีกเดือนนึงค่อยเอาเล่มให้ เจอแบบนี้ผมไม่กล้าเสี่ยงจริงๆ

ออฟไลน์ mxmx

ที่ถามคนที่เค้าทำด้านนี้คือพอเค้าได้รถ+เล่มมา เค้าจะเอาเล่มไปเข้าไฟแนนซ์(พวกจำนำรถถูกกฎหมาย พวกcar for cashไรงี้) แล้วเอาเงินมาหมุนซื้อคันอื่นๆต่อไม่ให้ทุนจม พอมีคันไหนมีคนจะซื้อ
มัดจำเรียบร้อยเค้าก็ไปปิดเล่มออกมาขาย จ่ายตังได้เล่มได้รถ อันนี้เป็นปกติ
แต่ที่ผมเจอคือให้จ่ายตังก่อน เอารถไปก่อนแล้วอีกเดือนนึงค่อยเอาเล่มให้ เจอแบบนี้ผมไม่กล้าเสี่ยงจริงๆ

ออฟไลน์ mxmx

เต๊นรถก็มีหลายแบบคับเต๊นที่เงินถึงส่วนใหญ่ซื้อเข้ามีเล่มหมดคับ ถึงขายรถติดแนชให้ เต๊นเช็คยอดค้างแล้วจ่ายส่วนต่างให้เราสักพักเขาก็ไปปิดคับ  ซื้อรถไม่เห็นเล่ม ไม่ซื้อเด็ดขาดครับ เงินเราพร้อมจ่าย รถก็ต้องพร้อมขาย แล้วที่ว่ามีชื่อเสียงแล้วไม่โกงนี่ไม่จริงนะคับ เหมือนกรณีเกรย์เจ้าดังลำดับต้นๆของไทยหอบเงินหนีลูกค้าคับ เต๊นดีๆก็มีคับ เต๊นที่ค้าขายแบบเก่า ชอบฟันลูกค้าก็มี ขนาดเต๊นของแบรนด์รถยนต์ใหญ่ที่ให้ดีลเลอร์ทำรถมือสองขาย โดนลูกค้าฟ้องเรื่อง แต่งไมลรถก็มีมาแล้ว ดังนั้น ระงับความอยากไว้บ้าง อะไรที่รู้สึกไม่ดีก็ถอยมาก่อนคับ มาแก้ปัญหาทีหลังไม่สนุกหรอกคับ

ปล เคยไปตัดรถเต๊นกับรุ่นพี่ที่ขายรถมือสอง เลือกคันไหนไว้ถ้าวันนั้นไม่ได้รับไปเลย พี่เขาถ่ายรูปละเอียดเลยคับ ขนาดยางยังต้องทำเครื่องหมายไว้เลยกลัวโดนสลับ

• Newbie
  • *
เต๊นรถก็มีหลายแบบคับเต๊นที่เงินถึงส่วนใหญ่ซื้อเข้ามีเล่มหมดคับ ถึงขายรถติดแนชให้ เต๊นเช็คยอดค้างแล้วจ่ายส่วนต่างให้เราสักพักเขาก็ไปปิดคับ  ซื้อรถไม่เห็นเล่ม ไม่ซื้อเด็ดขาดครับ เงินเราพร้อมจ่าย รถก็ต้องพร้อมขาย แล้วที่ว่ามีชื่อเสียงแล้วไม่โกงนี่ไม่จริงนะคับ เหมือนกรณีเกรย์เจ้าดังลำดับต้นๆของไทยหอบเงินหนีลูกค้าคับ เต๊นดีๆก็มีคับ เต๊นที่ค้าขายแบบเก่า ชอบฟันลูกค้าก็มี ขนาดเต๊นของแบรนด์รถยนต์ใหญ่ที่ให้ดีลเลอร์ทำรถมือสองขาย โดนลูกค้าฟ้องเรื่อง แต่งไมลรถก็มีมาแล้ว ดังนั้น ระงับความอยากไว้บ้าง อะไรที่รู้สึกไม่ดีก็ถอยมาก่อนคับ มาแก้ปัญหาทีหลังไม่สนุกหรอกคับ

ปล เคยไปตัดรถเต๊นกับรุ่นพี่ที่ขายรถมือสอง เลือกคันไหนไว้ถ้าวันนั้นไม่ได้รับไปเลย พี่เขาถ่ายรูปละเอียดเลยคับ ขนาดยางยังต้องทำเครื่องหมายไว้เลยกลัวโดนสลับ

“เงินเราพร้อมจ่าย รถก็ต้องพร้อมขาย” ผมชอบประโยคนี้มากเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

ขอบคุณที่มาแชร์ครับ

ทำอะไรต้องรอบคอบจริงๆ

ผมถูกสอนมาว่า ให้ไปโอนและรับเงินกันที่ขนส่งตลอด ยื่นหมูยื่นแมว ไม่งั้นเสี่ยง แต่จากประสบการ์ คนขายก็มักจะขอเงินก่อนเสมอ