ผู้เขียน หัวข้อ: Michelin Latitude Sport 3 เทียบ BS Alenza 001 ใครเคยใช้ตัวไหนมาแชร์กันครับ  (อ่าน 2871 ครั้ง)

ออฟไลน์ Shaq32

• Newbie
  • *
กำลังจะหายางเปลี่ยน Forester ครับ ขับไม่โหดมาก 120-140
ชอบฟีลยาง BS Hp sport ที่ติดรถมา
แต่ถ้าได้นิ่มลง และเงียบลงอีกหน่อยจะดีมากๆเลยครับ
ลองไล่ดูรีวิวหลายๆที่ ก็ยังเลือกไม่ถูก ระหว่าง

1.Michelin Latitude Sport 3
 2.BS Alenza 001

คือมันดีทั้งคู่เท่าที่อ่านมา แต่เราก็ไม่รู้จริงๆว่า มันจะดีจริงมั้ย
เพราะมันลองใส่ก่อนไม่ได้ 555
ใครเคยใช้ 2 รุ่นนี้ รบกวนแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
ผมไง ใช้มาทั้ง 3 รุ่น ใน CR-V G3  ยาง 235/55-18

HP Sport … กระด้าง ดังสนั่น แต่จิกโค้ง พวงมาลัยคม ขับสนุก รีดน้ำเก่ง เข้าโค้งแรงๆโวยวายเก่งไปหน่อย

Lattitude Sport 3 … นุ่มกว่าเดิมชัดเจน แต่คงไม่เท่า primacy suv หรือ G055 นะครับ จิกโค้งน้อยลง หรือ แทบไม่จิก มาเร็วเข้าโค้ง จะเหวอๆหน่อย กลัวมันไม่เข้า แต่หักเข้าไปมันก็เข้าแหละ เสียงเงียบกว่าชัดเจน รีดน้ำไม่มีปัญหา ถ้าจะติ คือ ตอนถ่วงล้อ แปะตะกั่วเยอะกว่า hp sport ปล. ยาง poland

ALENZA 001 … เป็น HP Sport ที่เคยเป็นวัยรุ่น แล้วโตเป็นผู้ใหญ่ สุขุมขึ้น นิ่งขึ้น … ใส่แทน Lattitude ขับออกมา โหยยย รถอืดลง กระด้างขึ้น ดังขึ้น แต่ยังน้อยกว่า hp sport

ผ่านไปสักหมื่น เสียงเงียบลง นุ่มขึ้น วิ่งทางเปียกๆนิ่งขึ้น แต่แอ่งน้ำ ผมว่า hp sport เก่งกว่า (แต่มันก็ไม่เหินแบบ ps4 นะ) ถ้าจะติ ก็คือ ยางมันหอนเบาๆ เวลาวิ่งถนนปูนเรียบๆอย่างในคอนโด หอนแหลมๆ แต่ขับปกติ ไม่ได้ยิน

ถ่วงล้อ กลับมาแปะตะกั่วน้อยเหมือนเดิมละ (ยาง ผลิต japan)

สรุปว่า ยังพอใจ Alenza นะ เพราะมันยังคง dna ที่ขับสนุกอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2022, 19:57:18 โดย Tien.W »

ออฟไลน์ Shaq32

• Newbie
  • *
โอ้วววว เอาเป็นว่าถ้าอยากชิล ไป Latitude Sport 3
ถ้าอยากซิ่งต้องไป Alenza 001

ออฟไลน์ Stp

Michelin Latitude Sport 3 ล้อใหญ่ 20" ใช้งานมา 4 ปี 15,000 กม. อาการโดยรวมประมาณที่คุณ Tien.W บอกครับ แล้วของผม SUV ตอนเข้าโค้งเร็วๆ รถจะเอียงหน่อยเลยยิ่งทำให้รู้สึก แต่ก็ใช้งานได้ดี เจอถนนกำลังสร้างรถไฟฟ้าก็นุ่มใช้ได้ ผมชอบแนวออกนุ่มอยู่แล้วก็เลยไม่มีปัญหา

ตอนเปลี่ยนยางออกมา เดินสำรวจแล้ว เออ จริงอย่างคุณ Tien.W ว่าไว้ แปะถ่วงตะกั่วเห็นชัดมาก แล้วก็สไตล์ Michelin ตรงขอบจะมีรอยเหมือนเนื้อยางเปื่อย ทั้งที่ยางใช้งานมาแค่ 15,000 กม.
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ TeslaX

ไม่มีใครเอ่ยถึงยางลูกเมียน้อย อย่าง Ecopia HL 001 เลยแฮะ เอาเป็นว่าเหมือนขับยาง Primacy 4 + RE004 อันนี้ไม่ได้อวยนะ ความรู้สึกแบบนั้นจริงๆ

ออฟไลน์ bennieT8

• Sr. Member
Forester ผมก็ไม่ซิ่ง  เพิ่งเปลี่ยนเป็น Primacy 4 มา 3 เดือน  นุ่มเงียบกว่ายางติดรถมากๆ  เกาะถนนความเร็วใช้งานปกติก็ใช้ได้ครับ 

ออฟไลน์ seeker

Mc ยังมี pilot sport suv อีก เทคโนโลยีใหม่กว่า
แต่ครั้งต่อไปว่าจะลอง Alenza เหมือนกัน