ผู้เขียน หัวข้อ: EV มันจะทำให้บรรยากาศบนถนนแย่ลงมั้ยครับ  (อ่าน 4577 ครั้ง)

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
สิ่งนึงที่อ่านเจอเลยคือปัญหาการจองหัวชาจ ที่ทีเกินเวลาบ้าง มาสายบ้าง มีคนมาปลดออกไปเสียบของตัวเอง
อีกเรื่องคืออัตราเร่งที่มันแรงขึ้นกว่าน้ำมันเยอะ รถน้ำมัน 0-100 10-12 วิเป็นเรื่องปกติ พอมา EV มีต่ำแปด พวกที่ขยี้คันเร่งอย่างเดียวมันจะทำให้บรรยากาศบนถนนแย่ลงมั้ยครับ

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
Re: EV มันจะทำให้บรรยากาศบนถนนแย่ลงมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2022, 15:39:21 »
มันก็คงมีแหล่ะครับ คนขับไม่ดี มารยาทแย่อาจจะมีเท่าเดิม แต่อุปกรณ์มันดีขึ้น
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: EV มันจะทำให้บรรยากาศบนถนนแย่ลงมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2022, 15:50:41 »
มั่นใจว่าในอนาคตจะมีข่าวฆ่ากันตายเพราะแย่งหัวชาร์จ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2022, 15:54:08 »
บรรยากาศเปลี่ยน แต่คงมีทั้งดีและแย่ครับ

- คุณภาพอากาศคงดีขึ้น มลภาวะทางเสียงลดลง
- คนทะเลาะกันแย่งแท่นชาร์จ / เต็มแล้วไม่ย้ายออก / รถน้ำมันจอดทับช่องชาร์จ
- คนเดินเท้าถูก BEV ชน เพราะรถไม่มีเสียงเครื่อง
- รถติดเพราะ BEV แบตหมดกลางถนน
- ไฟไหม้อาคาร บ้าน จากการชาร์จรถ (อุปกรณ์เสื่อม, ดัดแปลงเอง, ใช้ของมั่วซั่ว)
- ช่างเถอะ ช่างบ้านๆ โดนไฟดูดตาย จากการแกะ ซ่อม ดัดแปลงรถไปเรื่อย
- อุบัติเหตุจากมือใหม่สร้างตัว อัตราเร่งกระฉูด เอารถไม่อยู่
- รถชนตามจุดกลับรถ แยกวัดใจ เพราะกะอัตราเร่งรถไม่ถูก ต่างจากรถน้ำมัน

etc.

ออฟไลน์ nnss

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2022, 15:54:35 »
มันดึงออกได้ง่ายๆด้วยหรอครับถ้าไม่ใช่เจ้าของรถต้องปลดล๊อคไรงี้ก่อน สอบถามเป็นความรู้ครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2022, 15:58:03 »
ของแบบนี้ถ้ามันจะมีปํญหาก็มีปัญหาทุกอย่างแหละครับ
สุดท้ายอยู่ที่มารยาท

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2022, 16:01:20 »
ผมว่าเรื่องปัญหาจราจรไม่หรอกครับ รถ ev แรงจริงนะแต่พอไปขับไปได้ซักพัก คนขับevส่วนใหญ่จะกลายเป็นคนขับรถช้า

เพราะอะไร? เพราะยิ่งขับช้ามันยิ่งวิ่งได้ไกล มันจะรู้สึก challenge ตัวเองวว่ารอบนี้จะขับได้ไกลกว่าเดิมมั้ย เหมือนขับhybridอะครับ บ้านมีรถคันอื่นตีนผีซิ่งแรงแ-กน้ำมันขนาดไหนพอมาจับhybridก็ขับแบบแคร์อัตราสิ้นเปลืองซะงั้น

จากประสบการณ์ขับกทม-หัวหิน ที่คนชอบขับevมาเที่ยวกันไม่ค่อยเจอevซิ่งเลนขวา120 ตามรถน้ำมันกันนะส่วนใหญ่จะวิ่ง100อยู่กลางกัน ทั้ง leaf cat zs  เคย model 3 ซัดๆมุดแซงไปรอบเดียว

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2022, 16:10:42 »
มันไม่จำเป็นต้องกดเต็มตลอดเวลานิครับ   ถึงจะกดเต็มก็ไม่เป็นไรสำหรับผมนะ ยังดีกว่าพวกแต่งเสียงดังกับพวกควันดำเป็นไหนๆ

ออฟไลน์ nnss

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2022, 16:19:39 »
ถามเพิ่ม แบบนี้จะมีอันตรายมากขึ้นไหมครับ หากเจอสายมุดขับไวๆปาดไปมา เพราะรถมันเงียบมาก เช่นมา 160 ไรงี้ ถ้ารถแต่งทั่วไปหรือ supercar อย่างน้อยเสียงก็นำมาก่อน คนรอบข้างจะได้ระวังมากขึ้น แต่แบบนี้เราขับดีๆ ตั้งใจเปลี่ยนเลน เจอพวก EV วิ่งมา 160+ เปรี้ยงเลยแบบเงียบๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2022, 16:23:03 โดย nookzzz »

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2022, 16:21:32 »
เรื่องแย่งที่ชาร์จ อาจจะมีตามถนนระหว่างจังหวัด ถ้าตอนนั้นสถานีนี้ชาร์จยังมีไม่เพียงพอ
ในตัวเมือง คนที่อาศัยอยู่ในจังหวัดนั้นๆ น่าจะชาร์จบ้านตัวเองเป็นหลักอยู่แล้ว

จริงๆ ปัญหาพวกนี้เราดูตัวอย่างประเทศที่ใช้ BEV เยอะๆ ก็ได้ เช่น นอร์เวย์ จีน

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2022, 16:35:28 »
ไม่มีปัญหาถ้ารถมันแรงมากคนขับเองนั่นละจะแพ้ภัยตัวเอง ยิ่งขยี้คันเร่ง ยิ่งต้องโฟกัสการขับมากขึ้น สุดท้าย กดดันเครียดเองเปล่าๆ
อีกอย่างคนจะซิ่งมันอยู่ที่คนไม่ใช่อยู่ที่รถ ทุกวันนี้เจอ Eco car ไม่ก็ กระบะตลาดล่างควันดำซิ่งประจำ ส่วนพวกรถแรงๆเห็นขับมีมารยาทกว่าเยอะ

เรื่องจุดชาร์จมีตีกันแน่นอน ดึงปลั๊ก จอดกั๊ก จอดแช่ บลาๆ ปัญหาโคตเยอะ 55555

ออฟไลน์ Guille

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2022, 16:43:15 »
มันดึงออกได้ง่ายๆด้วยหรอครับถ้าไม่ใช่เจ้าของรถต้องปลดล๊อคไรงี้ก่อน สอบถามเป็นความรู้ครับ
ปกติจะต้องกดเปิดรถก่อนนะครับ ถึงจะดึงออกได้ ถ้าล็อคดึงไม่ได้ครับ อันนี้ของ MG นะ ยี่ห้ออื่นน่าจะคล้ายๆกัน

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2022, 17:57:03 »
มอเตอร์​ไซค์​ไทยกะจังหวะ BEV สปินตัวไม่ถูกมีกลิ้งเพิ่มแน่
จังหวะกึ่งไหลกึ่งติดในเมือง เข้าออกซอย เปลี่ยนเลน ตีคู่หรือแทรก​ยังไงก็พ้น จะชินว่ารถน้ำมันสปินตัวช้ากว่าไซค์เยอะ

พวกสปินตัวไวๆอย่าง BigBike​ ที่รอดกันได้เพราะท่อดัง เสียงมาก่อนตัว (เกลียด​เสียงท่อดังๆ แต่มันกลายเป็นเสียงเตือนบนถนนได้ดี)​
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2022, 18:03:43 โดย U9WS »

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2022, 18:44:41 »
มองข้ามเรื่องความคุ้มค่าไปก่อน

ผมว่าการมาของ EV มีข้อดี มากกว่าข้อเสียมากๆ   เรื่องความรู้สึก ความเคยชินของคนขับ มองข้ามไปเถอะครับ    ผมว่าบรรยากาศของคนเดินเท้า เช่น  มลพิษทางอากาศ ทางเสียง น่าจะเป็นเรื่องสำคัญมากกว่ามาก

และข้อเสียที่ว่ามาคิดว่าน่าจะมีทางแก้ได้ไม่ยาก

- เรื่องจุดชาร์จที่กลัวว่า กินเวลาบ้าง มาสายบ้าง --> น่าจะเก็บเงินค่าชาร์จตามเวลาเอาครับ  แล้วอาจจะเป็นโมเดลขั้นบันไดเหมือนที่จอดรถในห้าง  เช่น 2 ชม. แรก เก็บราคาปกติ  แล้ว ชม.ที่ 3 ขึ้นไปเก็บในอัตราก้าวหน้า

- มีคนมาปลดออกไปเสียบของตัวเอง --> น่าจะต้องปลดลอครถก่อนถึงจะเอาออกได้ อันนี้ไม่น่ามีปัญหา

เรื่องอื่นๆ วงจรปิดตรงสถานีชาร์จก็น่าจะช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ รถจักรไอน้ำ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2022, 18:52:48 »
มอเตอร์​ไซค์​ไทยกะจังหวะ BEV สปินตัวไม่ถูกมีกลิ้งเพิ่มแน่
จังหวะกึ่งไหลกึ่งติดในเมือง เข้าออกซอย เปลี่ยนเลน ตีคู่หรือแทรก​ยังไงก็พ้น จะชินว่ารถน้ำมันสปินตัวช้ากว่าไซค์เยอะ

พวกสปินตัวไวๆอย่าง BigBike​ ที่รอดกันได้เพราะท่อดัง เสียงมาก่อนตัว (เกลียด​เสียงท่อดังๆ แต่มันกลายเป็นเสียงเตือนบนถนนได้ดี)​

เอาแค่รถหกสูบหรือ phev ทุกวันนี้ยังออกตัวเต็มคันเร่งไม่ได้เลยครับ ถ้าเต็มคันเร่งชนมอไซด์คว่ำแน่นอน

รถ EV ไม่ต้องพูดถึงครับ ออกตัวหรือเร่งแซงแบบประมาท อุบัติเหตุเพิ่มแน่นอนครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2022, 19:11:13 »
ถ้าทุกคนหวังพึ่งพาหัวจ่ายที่ชาร์จไฟสาธารณะนอกบ้าน    ยังไงก็วุ่นวายครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2022, 19:54:35 »
วันก่อน ผมบีบแตรด่า kick คันนึงลั่นถนนเลย

สาเหตุเพราะผมเกือบชนท้าย มันแย่น้อยกว่ารถไฟเบรคเสียหน่อยเดียวเอง

แล้วรถไฟฟ้าหลายรุ่นก็มีโหมดนี้ด้วยสิ ไม่รู้อนาคตจะทำสัญญาณไฟเบรคเทียมหรือยัง อันตรายมากนะครับ

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2022, 20:26:29 »
อากาศในเมืองดีขึ้น เสียงท่อด้งๆ ลดลง แค่นี้ผมว่า ได้ มากกว่า เสีย ครับ

ออฟไลน์ turbofever

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2022, 20:44:08 »
วันก่อน ผมบีบแตรด่า kick คันนึงลั่นถนนเลย

สาเหตุเพราะผมเกือบชนท้าย มันแย่น้อยกว่ารถไฟเบรคเสียหน่อยเดียวเอง

แล้วรถไฟฟ้าหลายรุ่นก็มีโหมดนี้ด้วยสิ ไม่รู้อนาคตจะทำสัญญาณไฟเบรคเทียมหรือยัง อันตรายมากนะครับ
ที่ทำงานก็มีคนนึงซื้อมาแล้วขิงเหลือเกินว่าซื้อเพราะone pedal

ออฟไลน์ Cortana

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2022, 20:49:08 »
เรื่องไม่พอ ต่อคิวชาร์จไม่เท่าไหร่

แต่เรื่องระบบจองชาร์จ แล้วมาช้า มันไม่ควรวทำเลย

มันควรรันคิวหน้าตู้ มาถึงยิงQR รันคิวต่อๆ กัน

ใครมาก่อนได้ก่อน ตามลำดับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2022, 21:27:00 »
เรื่องไม่พอ ต่อคิวชาร์จไม่เท่าไหร่

แต่เรื่องระบบจองชาร์จ แล้วมาช้า มันไม่ควรวทำเลย

มันควรรันคิวหน้าตู้ มาถึงยิงQR รันคิวต่อๆ กัน

ใครมาก่อนได้ก่อน ตามลำดับ
ถูกครับมันไม่ควรมีระบบคิวมาตั้งแต่แรก ตู้ชาร์จสาธารณะไม่ใช่นัดคิวหมอนวดไม่เข้าใจปตท.คิดอะไร
ตู้พวกนี้ใช้สำหรับคนเดินทางไกลแล้วเดินทางไกลมันfixเวลาไม่ได้ แล้วต้อวไปถึงตู้ทุกๆต้นชั่วโมง เจอรถติดหน่อยนึงก็เลทเกินแล้ว ความจริงมันใช้ได้ที่ไหน ทุกวันนี้เห็นจองคิวเต็มวันแต่หน้างานจริงคันจองมาไม่ทันอยู่ดี รอเวลาครบก็ชาร์จแทนได้เลย

เมื่อก่อน pea ก็มีระบบคิวแต่พักหลังก็ยกเลิกไปแล้ว

ออฟไลน์ มิตรภาพ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2022, 22:58:01 »
รถปกติรอรอบ ก็มีตีนต้นจัดๆ ทำให้เสียหายมาเยอะ ถ้า ev ก็อย่าเหยียบสุดกันนะครับอันตราย
อีกอย่างที่น่ากลัวคือเรื่องเสียงที่เงียบมาก เข้าซอย ขับในหมู่บ้าน ที่ชุมชน ต้องระวังขับช้าเข้าไว้

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2022, 00:35:47 »

ที่ทำงานก็มีคนนึงซื้อมาแล้วขิงเหลือเกินว่าซื้อเพราะone pedal
นั่นแหละครับ น่าสาปแช่งไอ้พวกเวรนี่มากครับ

ออฟไลน์ eakapan

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2022, 07:42:16 »

นั่นแหละครับ น่าสาปแช่งไอ้พวกเวรนี่มากครับ

โอ้ว อะไรกันครับเนี่ย ขับตามหลัง ถ้าคันหน้าไม่ถึงกับเบรคกระทันหัน หัวทิ่มหัวตำ โดยไม่มีเหตุอันควร เราต้องทำกันขนาดนี้เลยเหรอครับ

ตอนผมขับเกียร์ธรรมดา ใช้เปลี่ยนเกียร์ต่ำ engine brake ช่วย ก็ไม่ค่อยได้เหยียบเบรคเหมือนกัน สภาพจะเป็นยังไงกันล่ะครับเนี่ย 555
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2022, 08:01:34 »
คนแย่ๆมีอยู่ทุกที่ครับ ขนาดที่เติมลมฟรี ตามปั๊มยังมีปัญหาได้เลย  >:(

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2022, 08:51:32 »

หัวเสียบมันมีรูสี่เหลี่ยมอยู่ครับ เวลาชาร์จตัวรถมันจะมีเดีอยมาล็อคหัวชาร์จไว้ดึงไม่ออกครับ ต้องปลดล็อครถหัวชาร์จก็จะถูกปลดล็อคด้วย
มันเหมือนกันหมดทุกยี่ห้อครับ เป็นมาตรฐาน

อีกอย่าง... ถ้าดึงออกสุมสี่สุ่มห้าได้ขณะที่กำลังชาร์จอยู่อาจมีความเสี่ยงถูกไฟดูดหรือเกิดความเสียหายกับวงจรในตัวรถ

อ้าว...จะไปด่าเขาได้เหรอครับ เขาไม่ได้เบรคอย่างไม่มีสาเหตุนะครับ แค่ถอนเท้าจากคันเร่งมอเตอร์มันก็หน่วงความเร็วรถแล้ว เราอาจขับใกล้เกินไปมากกว่า

ผมขับ PHEV แฟนขับตามหลังผมยังสังเกตเห็นว่าเวลาที่ถอนคันเร่งเขาจะเข้ามาใกล้ ตอนหลังเขารู้ก็เว้นระยะมากขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2022, 10:29:50 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2022, 09:13:55 »
แต่ที่แน่ ๆ เขม่าจากคาร์บอนน้อยลงคับ

เรื่องแย่งที่ชาร์จคงมีแน่  อย่างเมกาเอง ขนาดสถานี Fast charge เยอะ ๆ  คนเกือบ 15% ที่ซื้อ Tesla มาก็ขายทิ้ง เพราะที่พักไม่สามารถชาร์จได้ ต้องไปรอชาร์จตามสถานี แม้จะมีร้านกาแฟ เบเกอรี่แถวนั้น แต่การต้องไปเสียตังกินกาแฟ ไปนั่งรอในทุก ๆ ครั้งที่ต้องชาร์จไฟ มันก็ไม่สะดวก สุดท้ายก็เลยต้องขายกลับไปใช้ ICE แทน   แต่ 85% ที่สามารถชาร์จข้ามคืนที่บ้านได้ ก็ Happy ดี
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2022, 10:26:07 »
เรื่องการชาร์จ ยังไงก็คงมีปัญหาครับ
1 นาทีของเราไม่เท่ากัน คนรอชาร์จก็หวังว่าคนชาร์จอยู่จะมารอเอาหัวชาร์จออก คนชาร์จอยู่ก็คิดว่าแปปเดียวไม่เป็นไร น่าจะมี charger ที่แยกเป็นหลายหัวนะ แต่ชาร์จได้ทีละหัว จะได้กันปัญหาพวกนี้ได้บ้าง

เรื่องสมรรถนะของรถ ไม่ค่อยกังวล ปัจจุบันพวก phev หรือ civic turbo ยุโรปแรงๆ วิ่งกันเยอะ น้อยคันที่ตะกดมิดตลอด เรื่องเสียงเครื่องเสียงท่อ ไม่ค่อยได้ยินมาหลายปีแล้วนอกจากเร่งหนักๆ

สุดท้ายอยู่ที่คนขับ กับผู้บังคับใช้กฏหมายนั้นแหละ ว่าจะจัดการให้เข้าที่เข้าทางยังไง

โอ้ว อะไรกันครับเนี่ย ขับตามหลัง ถ้าคันหน้าไม่ถึงกับเบรคกระทันหัน หัวทิ่มหัวตำ โดยไม่มีเหตุอันควร เราต้องทำกันขนาดนี้เลยเหรอครับ

ตอนผมขับเกียร์ธรรมดา ใช้เปลี่ยนเกียร์ต่ำ engine brake ช่วย ก็ไม่ค่อยได้เหยียบเบรคเหมือนกัน สภาพจะเป็นยังไงกันล่ะครับเนี่ย 555

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2022, 12:18:49 »

หัวเสียบมันมีรูสี่เหลี่ยมอยู่ครับ เวลาชาร์จตัวรถมันจะมีเดีอยมาล็อคหัวชาร์จไว้ดึงไม่ออกครับ ต้องปลดล็อครถหัวชาร์จก็จะถูกปลดล็อคด้วย
มันเหมือนกันหมดทุกยี่ห้อครับ เป็นมาตรฐาน

อีกอย่าง... ถ้าดึงออกสุมสี่สุ่มห้าได้ขณะที่กำลังชาร์จอยู่อาจมีความเสี่ยงถูกไฟดูดหรือเกิดความเสียหายกับวงจรในตัวรถ

อ้าว...จะไปด่าเขาได้เหรอครับ เขาไม่ได้เบรคอย่างไม่มีสาเหตุนะครับ แค่ถอนเท้าจากคันเร่งมอเตอร์มันก็หน่วงความเร็วรถแล้ว เราอาจขับใกล้เกินไปมากกว่า

ผมขับ PHEV แฟนขับตามหลังผมยังสังเกตเห็นว่าเวลาที่ถอนคันเร่งเขาจะเข้ามาใกล้ ตอนหลังเขารู้ก็เว้นระยะมากขึ้น

ลองตามดูบ้างยังครับ รถที่ไม่มีไฟเบรค มันทำให้คนขับตามหลังจิตตกมากเลยนะครับ

มันไม่ใช่แค่ชะลอนะครับ ถึงขันหยัดสนิทโดยที่ไฟไม่ขึ้นเลย

ผมเกิดมาในยุคที่ใช้เกียร์ธรรมดาเป็นหลัก พวกคนขับรถยุคนั้นมักจะขิงกันขนาด หยุดไฟแดงสนิทโดยที่ไม่ต้องใช้เบรค

ไม่เข้าใจ จะทำไปเพื่ออะไร
ผมเข้าใจครับการใช้เอ็นจิ้นเบรคเพื่อชะลอความเร็วน่ะ ยุคนั้นใครๆก็ทำกัน

แต่จะให้หยุดสนิทโดยไฟเบรคไม่ขึ้นแบบรถไฟฟ้ายุคใหม่ มันก็ไม่ต่างกับการหยุดสนิทโดยไฟเบรคไม่ขึ้นของก.ธรรมดาสมัยก่อน

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2022, 14:53:25 »
เรื่องหัวชาร์จ ทุกวันนี้ที่ชาร์จมือถือตามที่สาธารณะ ไม่ค่อยเจอใครแย่งกันใช้เท่าไหร่นะครับ
แต่ก็อาจจะเพราะระยะเวลาในการใช้และชาร์จด้วย
ที่ชาร์จรถถ้าจะเจอเหตุการณ์แย่งกันเกิดขึ้นก็อาจไม่ใช่เรื่องแปลก สังคมคนเราถูกอบรมบ่มนิสัยมาต่างกันครับ

เรื่องไฟเบรก Kicks
ในคลับเคยทดสอบกันใหม่ๆ แล้วครับว่าถ้าแรงหน่วงไม่ถึง 0.1G ยังไงไฟเบรกก็ไม่ติด
ซึ่งเคสนี้มีโอกาสเกิดได้ตั้งแต่คลานแค่ไม่เกิน 5 km/h ก็ไม่ติดได้เลย
ซึ่ง MY22 จะแก้ไขปัญหานี้ด้วยการใช้ e-Pedal step และมีสถานะไฟเบรกโชว์บนไมล์แทน
ซึ่งจะหน่วงได้เหมือน One Pedal แต่จะไม่หน่วงจนหยุดสนิท หยุดรถต้องเหยียบเบรกเอง
ซึ่งคนที่ออกไปแล้วก็บ่นนะว่าแบบเดิมคันเร่งแป้นเดียวสะดวกกว่า แต่ในเมื่อมันมีปัญหาเรื่องไฟเบรกแบบนี้ยังไงก็ต้องแก้ครับ สะดวกแต่อันตรายก็ไม่ไหว
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX