ผู้เขียน หัวข้อ: อยากติดสติกเกอร์ติดกันรอยสะเก็ดหินชั่วคราว แบบรถใหม่รอส่งมอบ ทำไงดีครับ?  (อ่าน 1979 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
รถผมทำสีฝากระโปรงและกันชนมาใหม่ ขัดจนไม่เหลือผิวเปลือกส้ม เงาเป็นกระจกหกด้านเลย

ทีนี้ต้องขับทางไกล 1000 กม. เอารถไปทำอะไรหลายอย่างที่ กทม.

ก็กลัวสะเก็ดหินครับ

ให้ติดแบบถาวร ผมไม่ชอบ ติดแล้วมันเงาได้ไม่นาน ฟิลมเป็นรอย แล้วแพงมากด้วยครับ

ผมอยากได้ solution ราคาถูก ติดแบบปะ ๆ เอา ไม่ต้องเรียบร้อยก็ได้

คล้าย ๆ เวลาเราไปรับรถใหม่ แกะสติกเกอร์น่ะครับ

พวกสติกเกอร์ใสแผ่นใหญ่จะคุ้มไหมครับ?

มีใครเคยคิดทำบ้างไหม? หรือใครมีไอเดียอื่นเรื่องกันสะเก็ดหินก็บอกได้ครับ

ไม่เอารถสไลด์นะครับ 5555

ออฟไลน์ neung23

wrap ใสกันไว้เลยคับ ร้านไหนก็ได้ เยอะแยะ เลือกฟิลม์เกรดดีๆ แรพส่วนหัวรถไว้ ขับสบายใจขึ้นมาก

ผมทำไว้ทุกคันเลย ไป ตจว แล้วจิตไม่ตก
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ james99

• Jr. Member
  • **
ถ้าซีเรียสมากๆขึ้นรถสไลด์ครับ ติดฟิล์มไม่ใช่ว่าจะไม่เป็นรอย ถ้าเจอหินก้อนใหญ่หน่อยหรือแรงๆฟิล์มก็เอาไม่อยู่
ฟิล์มที่ติดกันรอยจากโรงงานเค้าไม่ได้กันสะเก็ดหินนะครับมันจะบางมาก
ถ้าจะเอากันสะเก็ดแบบชั่วคราวประหยัดงบคงต้องซื้อฟิล์มมาเองแล้วติดเองแบบง่ายๆไม่ต้องเนี้ยบ วิธีติดในยูทูบเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ฟิล์มที่เขาเอาไว้ติดมือถือตอนแกะกล่อง หรือติดจอโทรทัศน์​อะไรแบบนั้นหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ ผมยังไม่เคยเห็นแผ่นใหญ่ขนาดนั้นเลยนะครับ อีกอย่าง เนื้อมันค่อนข้างแข็งด้วย จะเข้าส่วนโค้งส่วนเว้าลำบาก

ส่วนอีประเภท ก็พวกสติ๊กเกอร์​สุญญากาศ​ที่ไว้แปะพรบ.ป้ายวงกลม ก็หาแผ่นใหญ่ลำบากนะ

ต้องลองหาดูครับ อาจจะมีก็ได้ พวกนี้เนื้อนิ่ม น่าจะเหมาะกับงานที่คุณว่า

ออฟไลน์ w_th

• Full Member
ตามโจทย์ จขกท. ใช้ติดชั่วคราว ไม่ต้องเรียบร้อยนักก็ได้

ผมแนะนำสติ๊กเกอร์พีวีซีใส ยี่ห้อฟู่ซุ่น ครับ
ขอแบ่งซื้อได้ตามร้านอิงค์เจ็ทหน้ากว้าง (ร้านป้าย)
โดยทั่วไป หน้ากว้าง 0.9m จนถึงเมตรกว่า แล้วแต่เค้าเลือกซื้อมาสต๊อก
ราคาทุน 50-60 บาท ต่อ ตร.ม. โดยประมาณ

ผมก็ใช้ติดจุดเสี่ยง เวลาจะเอารถเข้าศูนย์
ติดไม่เกิน 3 วัน กาวไม่เลอะสีรถครับ ถ้านานกว่านั้นไม่ทราบ
กันหินเล็กๆ พอได้อยู่ ยืดหยุ่นไม่ค่อยดี ติดเข้ารูปยากหน่อย

ส่วนสติ๊กเกอร์สุญญากาศ หายากกว่า มีหน้ากว้างเท่าๆ กัน
ถ้าติดภายนอกน่ากลัวจะถูกลมตีหลุดได้ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

PGF = Paint Guard Film

มีทั้งแบบ สีขาว (แบบที่ติดกระโปรงหน้ารถใหม่ จากโรงงาน) และ แบบใส

เอาไว้ติดระยะสั้น ติดลวกๆ สัก 3 - 6 เดือน ลอกออก ไม่มีคราบกาว ครับ

ลองถามดู

ออฟไลน์ the kit

อ่านแล้ว "รู้สึกได้" ว่าใน HLM นี้
"รักรถ" กันเยอะมาก

โดยส่วนตัว ไม่เคยมีความคิด ที่จะ Wrap ใส หรือ พ่นเคลือบแก้ว

รอยมันมีบ้าง ก็จากการใช้งาน
รถซื้อมาใช้ ซื้อมาดู แต่ไม่ถึงขนาด เอามา "ห่อ" ขนาดนั้น

แต่จากคำถาม ถ้าแค่ "ชั่วคราว" ไม่กี่วัน
สติกเกอร์ใส ตามร้านเครื่องเขียน แปะตามใจชอบ ก็น่าจะอยู่มั้งนะ
ส่วนจะมี "คราบกาว" ตามมาหรือไม่ ก็ไม่แน่ใจ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Integra Type R

• Full Member
หลังจากทำอะไรเสร็จ ขับก็น่าจะมีโอกาสโดนหินกระเด็นอยู่ดีนะครับ warp ใสไปจบๆ ครับ ครึ่งหน้าไม่แพงมาก

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
เห็นมาจากเพจนึงครับ

ออฟไลน์ Devil13

มีกันรอยแบบหนา ข้างในเป็นเจลใส กว้างประมาน 1 คืบ ขายเป็นม้วน ราคาหลักร้อย
กันหินดีดได้ดีครับ ลอกง่าย แต่สัมผัสไม่ดี ไม่เรียบเนียน

ขอบคุณทุกท่านครับ เดี๋ยววันหยุดนี้จะไปเดินหาดูตามห้างวัสดุ ใหญ่ ๆ ครับ

ถ้าไม่เจอกก็คงไปร้านเครื่องเขียน ร้านป้าย อย่างที่แนะนำครับ

รถผมอายุ 3 ปีแล้ว แรก ๆ ขับมันส์ ซัดแหลก หน้ารถพรุนไปหมด

ตั้งแต่ตอนนี้เป็นต้นไป ผมจะเริ่มระวังให้มากขึ้น เอาใหม่ ดูซิว่าจะทนสะเก็ตได้อีกนานแค่ไหนครับ

เห็นมาจากเพจนึงครับ

แบบนี้ผมว่าโดนแรงจริง ๆ ครับ สีหายไปเลย อยู่ที่การระวังด้วยครับ

แต่นอกจากสะเก็ดหินแล้ว มันก็จะมีเป็นจุดเล็ก ๆ เหมือนฝุ่น พรุนเต็มกันชน อันนั้นที่ผมหวังผลครับ