ผู้เขียน หัวข้อ: วิทยุไฮเพาเวอร์ kenwood dpx 5300 bt ก็ขับลำโพงแยกชิ้นได้อยู่นะครับ  (อ่าน 7027 ครั้ง)

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
พอดีรอบนี้ อีกคันเป็นรถวอลโว่เขาไม่มีระบบพวกบลูทูธ หรือ aux ให้มา เลยไปหาวิทยุรุ่นใหม่ตามสมัยนิยมที่ใช้บลูทูธกับเขามาบ้าง ได้เอาไว้ฟังพวก fm ออนไลน์เวลาเดินทางต่างจังหวัดได้

เดิมคันนี้เป็นวิทยุเดิมติดรถผมเอาลำโพงข้างนอกเป็น 6.5 นิ้วสองทางมาต่อเข้าไปเพิ่ม สุ่มเสียงเขาก็โอเคดีอยู่ แต่ลำโพงด้านหลังเสียงดูจะเบาๆไปนิด คงเพราะของเดิมเขามีลำโพงเยอะหลายจุด อย่างตัวที่ประตูหลังผมชักปลั๊กเขาออกเสียงเขาเลยมาไม่เต็มระบบของเขา

มารอบนี้ ผมเลยให้ช่างเขาเดินสายตรงจากวิทยุเข้าลำโพงแต่ละชุดหน้าหลังกันไปเลย ง่ายดี ได้รู้ด้วยว่าตัววิทยุเขาจริงๆขับได้ขนาดไหน

ผลออกมาเสียงเขาก็เข้าท่าอยู่นะครับ ไฮเพาเวอร์ ยิงตรงเข้าลำโพง 6.5 นิ้วสองทาง หน้าหลัง เสียงออกมาโอเคเลยครับ เผื่อท่านใดกำลังมองๆระบบง่ายๆไม่ต้องยุ่งยากอะไรมาก แบบนี้ก็เข้าท่าดีอยู่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2022, 06:18:17 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

หลังจากใช้งานมาได้สักพักประมาณ 1 เดือน มาว่ากันเรื่องตัววิทยุ kenwood บ้าง

ส่วนตัวที่เลือก kenwood ตัวนี้เพราะผมชอบเรื่องหน้าตาตัวเครื่องเขา ผมว่าเขาจัดวางมาได้ลงตัวดี ไม่เยอะไปไม่น้อยไป สีสันปุ่มต่างๆของเครื่องก็ดูเรียบร้อยดี เวลาปิดเครื่องก็เรียบร้อยดีเรียบๆไม่หวือหวาอะไรมาก เวลาเปิดเครื่องก็ไม่ขัดตาอะไรเท่าไร พอมองผ่านๆไปได้อยู่ครับ

เรื่องสุ่มเสียงเขา ส่วนตัวผมก็ว่าพอได้อยู่นะครับไม่ได้ขี้เหร่อะไรมาก ตัวเครื่องประมาณ 5-6000 พันบาท ได้ประมาณนี้ผมก็โอเคละ จริงๆเขามีให้ปรับ EQ ด้วย แต่ผมไม่ได้ปรับอะไรมาก เนื่องจากปรับไม่ค่อยเป็น เลยปรับไว้เป็น 0 หมด 55 ส่วนถ้าท่านใดอยากจะเพิ่มพวกแอมป์เขาก็ทำมาเผื่อไว้เยอะดีครับ มีช่องออกให้ 3 ชุด

แต่จะมี งง บ้างอยู่นิด ตรงเสียงที่ตั้งไว้ ต้องมาตั้งทุกหมวดของเขา ไม่ว่าจะเป็นหมวด cd fm bluetooth ต้องตั้งเอาหมดทุกหมวด ตอนแรกผมก็นึกว่าตั้งทีเดียวใช้ได้หมด พอเปลี่ยนหมวดฟังดูแปลกๆเลยลองกดกลายเป็นค่าที่เขาตั้งไว้ เลยต้องมาตั้งใหม่อีกทีเอา แต่พอตั้งแล้วมันก็จำไว้เป็นปกติครับ

สีสันที่หน้าจอ ตามที่เขาโฆษณาไว้ว่าปรับได้สามส่วน แต่ผมปรับให้เป็นสีเดียวกันหมด สีสันเขาก็มีให้เลือกเยอะดีครับ น่าจะเลือกให้เข้าหน้าปัดรถได้แทบทุกยี่ห้อครับ

เรื่องสีปุ่ม สีจอของเครื่อง ผมติดอยู่นิด  ตรงตอนแรกดูว่า สีตรงปุ่มเวลาไม่ได้เปิดเครื่อง มันควรจะสีไฟขึ้นตามปุ่มไว้ให้ด้วย แต่ของเขาจะไม่มีเวลาปิดก็มืดไปหมดเลย ต้องเปิดเป็นหมวด stand by เอาไว้ แต่ตรงหน้าปัดมันก็จะติดมาด้วย เขาคงเอาประโยชน์ตรงที่เอาไว้บอก เวลา วัน เดือน ไปในตัว แต่ส่วนตัวผมไม่ค่อยอยากได้แบบนี้เท่าไร อยากให้เป็นแค่มีไฟขึ้นตามปุ่มไว้เท่านั้นก็พอละ

ส่วนหมวด stand by จะว่าดีก็ดีจะไม่ดีก็ไม่ดีอยู่เหมือนกัน คือ ถ้าเปิด stand by ไว้ เวลาดับเครื่องติดเครื่องรถ เขาก็จะติดดับให้เอง ถ้ากลัวมีปัญหาอะไรก็กดดับเครื่องไปเลย เวลาจะใช้ก็ค่อยมากดเปิดเอา แต่ก็ยังชอบแบบระบบของเดิมติดรถมากกว่า ที่ตรงหน้าจอกลางเขาจะไม่ติดจะติดแค่ไฟตามปุ่มต่างๆไว้แทน จะใช้ค่อยกดเปิดเอา

ปุ่มต่างๆของ kenwood รอบๆตัวเขา ผมว่าเขาวางไว้ลงตัวอยู่ แสงไฟตอนกลางคืนถ้าติดแค่ตรงปุ่มต่างๆ ผมว่าก็เพียงพอกับสว่างกับภายในรถให้ไม่มืดเกินไปละ ตรงจอกลางไม่จำเป็นต้องติดมาด้วยก็ได้ หรือผมยังหาวิธีปิดเขาไม่ได้ก็ไม่รู้เหมือนกันนะครับ --'

ส่วนเรื่อง bluetooth เขาจะเชื่อมต่อได้ 5 เครื่องในความจำเขา ของผมลองเชื่อมต่อไว้ 3 เครื่อง เท่าที่ใช้งาน ก็ใช้งานได้ดีอยู่ครับ แต่มีติดอยู่นิดตรงสัญญาณเตือนที่ไม่ได้เชื่อมต่อ มันจะคอยกระพริบเตือน ยังหาวิธีปิดเขาไม่ได้เหมือนกัน เดี๋ยวคงต้องอ่านคู่มือเขาใหม่อีกที

การใช้ bluetooth ก็โอเคดีครับ ลูก เขานั่งเลือกจากมือถือเขาจากเบาะหลังได้หมดทุกมุม ไม่มีติดขัดอะไร

โดยรวมของ kenwood ตัวนี้ผมก็ว่าใช้ได้อยู่ มีติดเรื่องรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ โดยรวมก็ถือว่าดีอยู่ครับ

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

หลังจากใช้มาสักพัก สีเขียว ตามที่เครื่องเขาให้มา แต่จริงๆเขามีหลายสีให้เลือกนะครับ เพียงแต่สีที่เขามีจะไม่ตรงกับสีหน้าปัดผมเท่าไร เลยมาลองแบบผสมสีเองดูบ้าง

ก็เข้าท่าดีครับ ผสมออกมาสีใกล้เคียงกับสีหน้าปัดผมอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
S60 Gen1    :D :D

ระบบเสียงวอลโว่นี่เป็นเรื่องที่ปวดหัวช่างไทยมากอยู่เหมือนกัน  เข้าร้านไม่มีความรู้จริงๆไม่ค่อยได้  พาลรวนไปหมด

รุ่นนี้เคยเจอเจ้าของ ทำเป็น 2Din  เอากล่องที่วางแก้วนั่นออกไป ตีไม้เป็นกรอบ แล้วไปหากระจกมองข้าง S60 Gen2 ที่มีกล้องมา (ไม่ต้องแปลงด้วย) ทำเป็น360 Monitor View   ::) ::)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

S60 Gen1    :D :D

ระบบเสียงวอลโว่นี่เป็นเรื่องที่ปวดหัวช่างไทยมากอยู่เหมือนกัน  เข้าร้านไม่มีความรู้จริงๆไม่ค่อยได้  พาลรวนไปหมด

รุ่นนี้เคยเจอเจ้าของ ทำเป็น 2Din  เอากล่องที่วางแก้วนั่นออกไป ตีไม้เป็นกรอบ แล้วไปหากระจกมองข้าง S60 Gen2 ที่มีกล้องมา (ไม่ต้องแปลงด้วย) ทำเป็น360 Monitor View   ::) ::)

ไอเดียน่าเลียนแบบเลย ขอบคุณมากเลยครับ

เพิ่มเติมนิดนะครับ

จากที่เคยบอกสงสัยเรื่องตอนปิดเครื่องแบบปิดไปเลย เขาจะมีไม่มีไฟอะไรที่หน้าจอเลย ดูแปลกๆไม่น่าจะทำแบบนี้ ลงท้ายจริงๆเขาจะมีนะครับ พอดีรอบนี้เผลอไปโดนปุ่มเขา ไฟหน้าจอเขาจะมีขึ้นมาให้เหมือนกัน

เป็นไฟตามปุ่มตามต่างๆ กับ ตรงหน้าจอจะเป็น เวลา กับ วัน ขึ้นแสดงไว้ เข้าท่าดีเหมือนกัน ผมเองก็ซื่อบื้อไปตั้งนาน 555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2023, 14:53:05 โดย tom46 »