ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าkicksใหม่จะปังหรือจะแป้กครับ  (อ่าน 5612 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: คิดว่าkicksใหม่จะปังหรือจะแป้กครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2022, 08:11:54 »
ปังครับ หาได้ที่ไหน รถ Hybrid ราคา 7 แสนกว่าๆ ถูกกว่าสมัย Jazz Hybrid ซะอีก option ก็ดีกว่าด้วย

ใครที่มีงบราคา 6 แสนซื้อ Eco car ก็คงคิดแบบผมว่า เพิ่มเงินอีกนิดไปเล่น Hybrid ตัวต้นดีกว่า

หรืออย่าง Yaris X-urban ตอนนี้ ราคาก็ 7.34 แสนนะครับ ถูกกว่าแค่ 2.9 หมื่นเอง แต่คันเล็กกว่าด้วย
ซื้อตัวล่างของ Kicks ยังดูคุ้มเลยครับ รถอีกเกรดนึง

จริงเทียบในแง่ความคุ้มค่า สำหรับคนขับรถปกติ เน้นในเมื่อง มันดีงามกว่า Eco car เครื่อง 1.0T หรือ E-Hev ที่ราคาฟาดไป 850K แถมถูกกว่าอีก
ถ้ามันมา ไวกว่านี้ผมจัดแน่ๆ
แต่ ถ้าเอา ตัว  TOP ผมไป Cross ครับ อิอิ เพิ่มอีก ไม่กี่บาทได้รถใหญ่กว่ามาก

ออฟไลน์ TeslaX

Re: คิดว่าkicksใหม่จะปังหรือจะแป้กครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2022, 08:24:30 »
ที่แป๊กน่าจะ civic city อีเห็บนี่แหละ มั่นหน้ามั่นโหนกตั้งราคาแพง เหมือนคนไทยเค้ารวยกันทุกคน

ออฟไลน์ GT3

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2022, 08:25:39 »
เห็นด้วยกับหลายท่านที่ว่า Kick จะดึงลูกค้าที่คิดจะซื้อ Eco car มากกว่า

ตัวเริ่มต้นราคาดีจนแอบเสียดายแทนคนที่ซื้อ Eco car ตัวท็อป น่าจะผ่อนต่างกันแค่หลักร้อย

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2022, 08:27:49 »
ขายดีแน่นอนครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2022, 09:04:42 »
เห็นด้วยกับหลายท่านที่ว่า Kick จะดึงลูกค้าที่คิดจะซื้อ Eco car มากกว่า

ตัวเริ่มต้นราคาดีจนแอบเสียดายแทนคนที่ซื้อ Eco car ตัวท็อป น่าจะผ่อนต่างกันแค่หลักร้อย

หัวอกเดียวกันเลบครับ

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2022, 09:22:27 »
ความเห็นส่วนตัวคือชอบมากครับ  ราคายังอยู่ในเรทที่จะพอซื้อได้  ขนาดเล็ก ขับในเมืองนอกเมืองสบาย 

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2022, 09:56:52 »
เศรษฐกิจแบบนี้ไม่ถึงขั้นปังหรอกครับ
แต่ขายดีกว่าตัวก่อนหน่ะไม่แน่ครับ เพราะความคุ้มค่าน่าซื้อเพิ่มกว่าเดิมมาทั้งอ๊อปชั่นและราคา

ออฟไลน์ AZMVI

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2022, 10:02:03 »
ยอดคงดีขึ้นมากกว่าตัวก่อนแต่ก็ไม่มากนักครับ อยู่โซนกลางตารางนั่นแหละครับ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับฝั่งนิสสันด้วยว่าคาดหวังยอดขายในช่วงประมาณไหน แต่จะให้ไปโค่นอันดับ 1-2 ไม่มีทางครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2022, 10:24:22 »
มันมีปัจจัยอื่นด้วยนะครับ เช่นศูนย์บริการ defect ต่างๆ ที่อาจจะเกิดขึ้น เป็นต้น ซึ่งจะทำให้ลูกค้าหนีไปได้ แม้จะชอบตัว product และ ราคา ก็ตาม

ออฟไลน์ poomsira

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2022, 10:41:11 »
ดูตาม spec และราคาแล้วก็น่าจะไปได้ดีนะครับ

ส่วนตัว อยากลองเช่าระยะยาวมาทดลองใช้ในชีวิตประจำวันก่อนว่าเป็นอย่างไร ประหยัดแค่ไหน ทุกวันนี้ใช้ Prius อายุ 8 ปีก็ยังประหยัดมากทั้งในเมืองนอกเมือง

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2022, 10:46:33 »
ดีขึ้นครับ อาจจะขึ้นมาที่ 5 หรือ 4 ได้ประมานนี้ครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2022, 11:36:20 »
ถ้า Nissan ยังเน้นขายแต่ตัวบนตัวท็อป VL / VL Autech ไม่เน้นขายตัว E ตัวถุกสุด
ไม่มีรถส่งมอบหรือตัว E ต้องรอผลิตยาวๆหลายเดือนแบบที่ค่ายนี้ไม่เน้นขายตัวถูกสุด
บอกได้เลยว่าแป๊กครับ แป๊กแบบก็ขายได้เรื่อยๆไม่ได้ขายดีมากมายอะไรอย่างที่เป็นกระแส
ถ้าผมจะซื้อก็จะเอาตัว E นี่แหละคุ้มสุด แต่สรุปว่าค่ายนี้เขาจะรู้ตัวเองยังนะ  ;D
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Sunny37

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2022, 11:52:32 »
ขายดีกว่าเดิมเเน่นอนครับ เเต่ขอให้นิสสันเน้นขายตัวล่างด้วย เพราะรุ่นย่อยนี้น่าจะดึงดูดดลูกค้าได้ดี อย่างผมไปดู Terra รุ่นE ซึ่งราคาไม่เเรง เรทราคาppv7ที่นั่งที่ถูกเเละคุ้มค่าที่สุด เเต่นิสสันกลับไม่มีรถส่งมอบ รอรถนาน ไม่มีส่วนลดหรือโปรโมชั่น เอาง่ายๆไม่เน้นขายครับ มันเลยได้ยอดขายไม่เยอะทั้งๆที่รุ่นย่อยนี้คือจุดเด่น

ออฟไลน์ NNIICCKK

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2022, 12:24:11 »
ผมลองคิดเรื่องแบตเตอรี่ดู แบตแค่ 2kwh มันจะเสื่อมไปถึงขนาดไหนถ้าใช้ไปสัก 1แสนกิโล

สมมถติรถเทสลา โมเดล3 แบตประมาณ 80 kwh คนยังกังวลกันว่าถ้าขับไปนานๆแบตจะเสื่อมแค่ไหน

นี่แบตแค่ 2 kwh

แปลว่า Cycle เมื่อใช้ไปในระยะทางที่เท่ากัน จะมากกว่าเทสลาถึง 40 เท่า  :-\

ถ้าจะซื้อรถมือสองผมไม่เอาคันนี้แน่ๆ ไม่อยากคิดว่า cycle แบตจะเป็นเท่าไหร่ถ้าจ้าของขับไปสักแสนโล

ออฟไลน์ vsx555

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2022, 12:35:29 »
ผมลองคิดเรื่องแบตเตอรี่ดู แบตแค่ 2kwh มันจะเสื่อมไปถึงขนาดไหนถ้าใช้ไปสัก 1แสนกิโล

สมมถติรถเทสลา โมเดล3 แบตประมาณ 80 kwh คนยังกังวลกันว่าถ้าขับไปนานๆแบตจะเสื่อมแค่ไหน

แปลว่า Cycle เมื่อใช้ไปในระยะทางที่เท่ากัน จะมากกว่าเทสลาถึง 40 เท่า  :-\

ถ้าจะซื้อรถมือสองผมไม่เอาคันนี้แน่ๆ ไม่อยากคิดว่า cycle แบตจะเป็นเท่าไหร่ถ้าจ้าของขับไปสักแสนโล

ถ้างั้น ว่าตามทฤษฏีนี้ ค่าเปลี่ยนแบตใหม่ของ Kicks ก็ควรจะถูกกว่า Tesla 40 เท่าด้วยหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2022, 13:13:44 »
ดูการตลาดนิสสันแล้ว ยังโฆษณาและการสื่อสารแปลกๆเหมือนเดิม

ไม่น่าจะปังหรอกครับ

ออฟไลน์ GT3

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2022, 13:43:12 »

ตามหลักการเสื่อมเร็วกว่าแน่นอนครับ แต่มันปั่นไฟเข้าไปได้เรื่อย ๆ คล้ายๆ กับเล่นโทรศัพท์แบบเสียบสายชาร์จแบตเสื่อมก็ยังใช้ได้ แต่อัตราสิ้นเปลืองอาจจะเพิ่ม

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2022, 14:33:26 »
ลงมาแชร์ตลาดกับกลุ่ม Eco Car น่าจะขายได้เรื่อยๆ
แต่ไม่มีผลกับคนที่มอง BEV

ส่วนตัวถ้ายังต้องเติมน้ำมัน วิ่งไฟฟ้าล้วนไม่ได้ก็ไม่สนใจ
ทั้ง eHEV, ePower
ถ้าจะซื้อ Hybrid คงไปพวก PHEV

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2022, 14:49:39 »
ผมว่าขายได้ และน่าจะทำยอดขึ้นมาเป็น TOP3 เบียด CX30 ได้ไม่ยากเลย

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2022, 21:51:05 »
แรกๆคงแซง Mazda ได้
แต่หลังจากนั้นก็คงอันดับ 5 ยาวไป  คิดว่าแพ้แม้แต่ MG

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2022, 09:34:26 »
อยากหาเช่ามาลองสักเดือน เทียบค่าน้ำมันดู บางทีอาจเซฟค่าน้ำมันมาจ่ายค่าผ่อนแทน

ออฟไลน์ Boattamon

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2022, 10:00:38 »
คหสต. คิดว่ากระเตี้องขึ้นแค่นั้น คงไม่เทน้ำเทท่า
เพราะคนคงไปรุ่นอื่นกันหมดแล้วในขณะที่รุ่นนี้ยังไม่มีข่าว ยังไม่มา และเมิน MY ก่อนหน้าไปแล้ว
จนพอมันมามันก็เหมือนช้าไป HR-V ก็มาแล้ว ถึงจะรอรถนานก็ตาม ก็เห็นมีขยับไปค่ายอื่นกันเยอะ

ทั้งนี้ทั้งนั้น เราเองชอบ Kicks มาก ติดแค่มันแพงไปในตอนแรก พอราคาตอนนี้ออกมา น่าสนใจฝุดๆ

ออฟไลน์ Showbiz

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2022, 10:34:48 »
ผมคิดว่างวดนี้ คิก ค่อนข้างตอบโจทย์ครับ

สมรรถนะ - แน่นอนอัตราเร่งสบายหายห่วง ช่วงล่างถือว่าไว้ใจได้ระด้บนีง จากที่ดูการทดสอบจากหลายๆเจ้า

ออฟชั่น - ให้มาค่อนข้างจะครบ ขาดประตูไฟฟ้า เบาะไฟฟ้า ซึ่งถ้าถามก็หยวนได้ ไม่เป็นปัญหาเท่าไหร่

ความประหยัด - ด้วยระบบมันเอง ค่อนข้างเด่นในเมืองมาก แม้นอกเมืองจะกินแต่ก็ไม่ได้แย่เกินไป  ที่แน่ๆไม่ต้องรอชาจละ

ค่าดูแล - เครื่องไม่น่าเป็นห่วง เกิดมาปั่นไฟ ไร้แรงโหลด รอบนิ่ง เครื่องเทคโนมาช ค่อนข้างทนดูแลถูก ส่วนแบต แม้ว่า Cycle จะดูเยอะ เป็นไปได้ว่าจะมีโอกาสเสื่อมเร็วกว่าพวก EV  แต่ด้วยความที่เค้า 96 เซล ค่าเปลี่ยน แบตก็จะอยู่ แค่ 1/10 ของรถ EV เช่นกัน ถือว่าไม่ระเบิดลงแบบพวกรถ EV

ความสะบาย - ขนาดไม่ใหญ่ แต่ก็ไม่อึดอัด วัสดุข้างในปรับปรุงมาค่อนข้างดีละ ระบบ e-step ก็ดูเป็นมิตรกับคนใช้ทั่วไปมากขึ้น ที่แน่ๆ ขับในเมืองสบายขึ้นแน่นอน

ราคา - ถือว่าทำราคาได้น่าสนใจ ไม่ว่าจะตัวถูกสุด ถึง รุ่นท้อป เล่นได้หมด

ไฟนอล - รถน้ำมันเวลาก็ราคาน้ำมันค่อนข้างดุ รถ EV ก็เสียวราคาตอนเปลี่ยนแบต ซึ่งไม่ทีท่าว่าจะถูกลง บางที คิก อาจจะมาในจุดที่สมดุลที่เรารับได้ก็เป็นได้ แถมได้ฟีลสนุกแบบไฟฟ้าให้อารมณ์ที่ต่างกันออกไปจากเดิม :)