ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าkicksใหม่จะปังหรือจะแป้กครับ  (อ่าน 5608 ครั้ง)

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
คิดว่าkicksใหม่จะปังหรือจะแป้กครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2022, 10:27:22 »
ตอนนี้พอเปิดราคามา กระแสkicks(ในเนต) มาแรงมาก ทุกคนคิดว่าก้าวขึ้นจะมาช่วยalmeraแบกนิสสันต่อไปได้มั้ยหลังจากขายได้อยู่รุ่นเดียวมานาน

หรือจะแป้กด้วยความนิสสันเหมือนหลายๆรุ่นที่ผ่านมา อาจจะไม่มีรถส่งมอบ กระแสเรงแต่ในเนต คนเชียร์เยอะคนซื้อไม่มี รถเล็กไปคนไทยไม่ชอบ รถมีปัญหาระยะยาวฯลฯ

ส่วนตัวผมถ้ามองแต่ตัวรถ+ราคา มันดีพอที่จะก้าวมาเป็นตัวหลักคู่almeraได้เลยนะ แต่ก็สังหรณ์ใจแปลกๆอย่างที่กล่าวมาข้างต้นแหละว่าอาจจะแป้กด้วยเรื่องไม่เป็นเรื่องเหมือนรุ่นอื่น

อีกอย่างคือพอราคาถูกลงเยอะโดยที่เราดูไม่ออกว่ามันไปลดต้นทุนตรงส่วนไหน(นอกจากแบตผลิตในไทย) ก็แอบกลัวว่ามันไปลดตรงที่เรามองไม่เห็นรึเปล่า

ออฟไลน์ Symphonic

Re: คิดว่าkicksใหม่จะปังหรือจะแป้กครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2022, 10:45:07 »
ไม่ต้องคิดอะไรมาก ขายดี ยืนหนึ่งแน่นอนครับ
แต่จะค่อยเป็นค่อยไป ปากต่อปากจากคนใช้งาน
ราคาถูกกว่าคู่แข่งเยอะ อัตราเร่งเด่น กินน้ำมัน
น้อยกว่ารถไม่ไฮบริดชัดเจน เหล่านี้เป็นปัจจัยหลัก
ที่จะดันยอดไม่ยากเลยครับ แม้แบรนด์จะดูรอง
แต่ก็ยังน่าเชื่อถือกว่ารถจีนหรือแบรนด์ใหม่ๆ
ในตอนนี้

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Re: คิดว่าkicksใหม่จะปังหรือจะแป้กครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2022, 11:16:12 »
ผมกลับคิดว่ามันจะเบียด ZS ได้ เบียด CX-3 ได้ เขี่ย Jolion ทิ้งได้

แต่ก็ยังจะไม่ได้ขายดีไปกว่า Cross / HR-V

และก็สลับที่ 3-4 กันไปกับ CX-30
เว้นแต่เดือนไหน HR-V ส่งรถได้น้อย ก็อาจจะเบียดขึ้นมาได้บ้าง แต่ยากครับจะล้มเค้ายาว
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2022, 11:16:51 »
ขายดีไหม ไม่แน่ใจ .. แต่คิดว่าคนที่สนใจรถไฟฟ้า หรือรถประหยัดน้ำมัน ที่งบไม่เกิน1ล้าน จะต้องมีเค้าเป็นตัวเลือกด้วยแน่นอน ..

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2022, 11:22:43 »
เดาว่าน่าจะอยู่ 1 ใน 3 ร่วมกับ cross และ HRV

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2022, 11:23:15 »
ในระยะยาวผมว่าน่าจะขายดีกว่า cx3 นิดหน่อยครับ แต่ยอดแรกๆจะสูงกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Fragile

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2022, 11:37:29 »
ผมคิดว่าขายดีสำหรับคนที่มอง B-Seg อยู่ ตัวเริ่มต้นแพงกว่า B-Seg นิดเดียว แต่ได้รถที่อัตราเร่งดีขึ้นมาก

ส่วนคนที่มอง HR-V กับ Cross อยู่คิดว่าคงไม่สน Kicks เพราะมันค่อนข้างเล็กครับ (ตอนราคาเดิมคนถึงไม่ซื้อ เพราะราคาเท่านี้ ไป Cross, HR-V กันหมด)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2022, 11:49:58 โดย FinalLap »

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2022, 11:40:04 »
ผมเดาว่า  สถานการณ์ยอดขายรุ่นนี้ คงกระเตื้องขึ้น
แต่คงไม่สามารถแทรก ได้ถึง HRV  cross   
เพราะ หน้าตาแทบดูไม่ออกว่า เปลี่ยนอะไร
สมรรถนะที่เพิ่มขึ้น มันดีกว่ารุ่นเก่า แต่รุ่นเก่ามันก็ถือว่า อัตราเร่งอยู่ต้นๆตารางอยู่แล้ว

ตอนนี้ราคาความคุ้มค่า คือตัวชูโรง  การตลาดต้องสื่อสาร ให้ได้

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2022, 11:48:47 »
เอาเป็นว่าขนาดช่วงนี้ผมไม่สนใจออกรถใหม่ ผมยังว้าวกับมันเลย

ติดอย่างเดียว..อีแก่ 2 ดีเซลที่บ้านมันยังประหยัดเวอร์ๆอยู่
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2022, 12:19:14 »
ราคานึัตี​ Eco.car.ยังได้เลยครับ
ปังแน่ๆ

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2022, 12:23:49 »
ขนาดรถ ออฟชั่น ราคารถ อัตราสิ้นเปลือง25++ กม/ลิตร
สวยเลยครับ เพราะคู่แข่งในราคาย่านนี้มีแต่รถจีน ถ้าจะขยับไปสองค่ายญี่ปุ่นก็จ่ายเพิ่มอีก 2-3แสนบาท เอาเงินมาเติมน้ำมันจ่ายประกันชั้นหนึ่งได้สบายๆครับ

แฟนเพิ่งขาย yaris ออกไป กำลังวนๆเวียนๆกับ good cat เจอตัวนี้เข้าไปถึงกลับนั่งดูรีวิวทั้งวันเลย

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2022, 12:40:48 »
ขนาดรถ ออฟชั่น ราคารถ อัตราสิ้นเปลือง25++ กม/ลิตร
สวยเลยครับ เพราะคู่แข่งในราคาย่านนี้มีแต่รถจีน ถ้าจะขยับไปสองค่ายญี่ปุ่นก็จ่ายเพิ่มอีก 2-3แสนบาท เอาเงินมาเติมน้ำมันจ่ายประกันชั้นหนึ่งได้สบายๆครับ

แฟนเพิ่งขาย yaris ออกไป กำลังวนๆเวียนๆกับ good cat เจอตัวนี้เข้าไปถึงกลับนั่งดูรีวิวทั้งวันเลย

เดี๋ยวๆๆๆๆ อัตราสิ้นเปลือง 25++ กม/ลิตร
เอาแบบใช้จริง เติมจริง เติมแล้วใช้ ใช้หมดแล้วเติม
ให้มันได้ 20 กม/ลิตร ยังยากเลยครับ

อย่าไปเอาอัตราสิ้นเปลืองชั่วขณะ หรือแค่ระยะทางสั้นๆ
มาคาดหวังครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2022, 13:11:08 »

ไม่ปัง แต่คงไม่แป้กแล้วมั้ง

ไม่ปังเพระาเศรษฐกิจไม่ดีครับ

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2022, 13:13:18 »
น่าจะตีขึ้นมาแบบ cx-3 ช่วงลดราคาเลย
แต่ความสดใหม่ ความคุ้ม อาจจะทำได้แตะหลักพัน
ขึ้นกับการส่งมอบรถ กับการขายแล้วหละครับ
ว่าจะเข้าถึงลูกค้ามั้ย ไม่ใช่ถามไรตอบไม่ได้ งงๆอึนๆ
5555

ออฟไลน์ boost

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2022, 13:20:10 »
เครื่องแรงถึงร้อย8วิ ผมไม่คาดหวังประหยัดกว่า ecocar ครับ ดูแล้วมาถูกจังหวะเลยตอนนี้รถไฟฟ้าจองปิดจองหลายเจ้า  น่าจะป๊วะครับ
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2022, 13:26:36 »

เดี๋ยวๆๆๆๆ อัตราสิ้นเปลือง 25++ กม/ลิตร
เอาแบบใช้จริง เติมจริง เติมแล้วใช้ ใช้หมดแล้วเติม
ให้มันได้ 20 กม/ลิตร ยังยากเลยครับ

อย่าไปเอาอัตราสิ้นเปลืองชั่วขณะ หรือแค่ระยะทางสั้นๆ

ลองวิ่งในพื้นที่รถติด ๆ วิ่ง ๆ จอด ๆ  ความเร็วยี่สิบสามสิบซิครับ  ได้ชัวร์...

จริงอยู่ผมใช้มา 2 ปี  อัตราใช้เฉลี่ยถึงปัจจุบัน  18.7 กม./ลิตร  ไม่ถึง 20 ครับ   

อย่าเอาไปเทียบเป็นครั้งคราว(ทริปเดียว  แล้วเซ็ทค่าใหม่เลย)    ใช้จริง ต้องดูอัตราเคลื่อนที่ครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2022, 13:54:08 »
อาจจะกระแสดี แต่ยอดอาจไม่ตามกระแส
ลูกค้านิสสันส่วนใหญ่เข็ดหลาย จำได้ไม่ลืม ซื้อแพง แล้วลดราคา
จนตอนนี้ขายมือสอง แทบไม่อยากคิดว่าเงินหายไปเท่าไหร่
เพื่อนผมซื้อ note ราคาเต็ม 5 ปีผ่านไป ขายได้ไม่ถึง สามแสนบาท
Kicks ราคา 8.99 แสน ราคาดี แต่ไปเอา HRV ล้านกว่าบาท
สบายตัวกว่า ทั้งศูนย์ ราคาอะไหล่ ราคาขายต่อ

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2022, 14:08:05 »

ลองวิ่งในพื้นที่รถติด ๆ วิ่ง ๆ จอด ๆ  ความเร็วยี่สิบสามสิบซิครับ  ได้ชัวร์...

จริงอยู่ผมใช้มา 2 ปี  อัตราใช้เฉลี่ยถึงปัจจุบัน  18.7 กม./ลิตร  ไม่ถึง 20 ครับ   

อย่าเอาไปเทียบเป็นครั้งคราว(ทริปเดียว  แล้วเซ็ทค่าใหม่เลย)    ใช้จริง ต้องดูอัตราเคลื่อนที่ครับ
แค่นั้น ไม่พอครับ  ต้องกดรีเซ็ตก่อนเข้าย่านรถติด และ อ่านค่าหลังออกจากย่านรถติดนิดเดียว  ไม่ใช่ก่อนเข้าได้มาแล้ว 20 km/l หรือ พอออกจากย่านรถติด วิ่งลอยตัวแล้วมาดูค่า อันนั้นไม่ใช่ค่าจริงวิ่งรถติดในเมือง

ออฟไลน์ sixsax

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2022, 14:18:47 »
อัตราเร่ง พอๆกับ Civic Turbo

ขับในเมืองประหยัด

CX-3 น่าจะโดนแซงละครับ
แต่คงชนะใจคนที่ชอบพื้นที่ห้องโดยสารของ Cross ไม่ได้
ชนะใจคนที่ชอบความเก๋ HRV ไม่ได้

ออฟไลน์ headcutterz

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2022, 14:24:25 »
นาทีนี้ไม่ได้สำคัญที่รุ่นไหนคนจองมากกว่า สำคัญที่ว่าจะผลิตพร้อมส่งมอบได้เท่าใหร่ในแต่ละเดือนครับ ผมว่า kicks ก็จะมีปัญหากำลังการผลิตที่เป็นผลมาจากชิปขาดแคลนเหมือนกัน แต่ยังไงน่าจะอยู่ 1 ใน 5 ลำดับแรก ชัวร์ ๆ แถมมีโอกาสเป็นเบอร์ 3 สูงทีเดียว

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2022, 14:53:05 »
อาจจะกระแสดี แต่ยอดอาจไม่ตามกระแส
ลูกค้านิสสันส่วนใหญ่เข็ดหลาย จำได้ไม่ลืม ซื้อแพง แล้วลดราคา
จนตอนนี้ขายมือสอง แทบไม่อยากคิดว่าเงินหายไปเท่าไหร่
เพื่อนผมซื้อ note ราคาเต็ม 5 ปีผ่านไป ขายได้ไม่ถึง สามแสนบาท
Kicks ราคา 8.99 แสน ราคาดี แต่ไปเอา HRV ล้านกว่าบาท
สบายตัวกว่า ทั้งศูนย์ ราคาอะไหล่ ราคาขายต่อ

มีผลมากครับ ยิ่งคนที่ซื้อก่อนจ่ายแพงกว่า ได้ของแย่กว่า ราคาขายต่อตกไปอีก

บอกได้แค่ว่ายับจริง ไม่ใช่แค่ราคาที่ซื้อแพงกว่าเท่านั้น
นี่ถ้ายังขายไม่ดี จับมาลดอีก ยับในยับไปอีก
เราคงไม่อยากเป็นคนนั้นกันเนอะ

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2022, 15:07:03 »
อย่าพึ่งเถียงเรื่องอัตราสิ้นเปลืองมากครับ เอาเป็นว่าเครื่อง 1.2 ของalmera อืดๆ แต่ทำให้มันวิ่งได้เท่านี้ กินพอๆกับ almera ในเมือง นอกเมืองเสียเยอะหน่อยก็ยังได้ มากกว่า civic 1.8 ซะอีก

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2022, 15:56:32 »
555555 มาอีกแบ้วขายดีที่1 แน่ ตอนalmera ก้มีไปรอบนึงละนะครับ guru nissan ราคาที่ตั้งมันคือราคา

ที่ควรจะเป็น ตอนแรกมันเกินความจริงไป เพราะฉะนั้นไม่ได้น่าตื่นเต้นเลยสำหรับผม

ผมว่าไม่แป้กมากหรอกแต่จะปังมั้ยน่าจะยาก เลิกเพ้อว่าจะไปขายสู้ที่1-2 ของกลุ่ม ที่เค้าได้ 1000 คัน+ ต่อ

เดือน เอาให้ได้ 500-700 คันก่อน พูดง่ายๆคือ เอาให้ถึง cx-30 ก่อน

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2022, 15:57:42 »
ผมว่ามวลรวมยอดขายสู้cross hrvไม่ได้หรอก รถมันคนละsizeเลย ข้างในkickเล็กกว่า2ตัวนั้นมากอยู่

แต่มันน่าจะมีโอกาสมายืนเป็นที่3-4ได้นะ
ราคาคราวนี้ตั้งมาดี การขับขี่ไปเทสมาก็ดี คล่องตัวขับสนุก อัตรากินน้ำมันขับวนๆในเมืองไม่ได้ออกทางไกลความเร็วสูง ผมว่ามันก็ไม่แย่นะ เทียบกับอัตราเร่งขนาดนั้นมันmakesense แต่ขับทางไกลยิงยาว120-140นั้นก็อาจจะรอผู้ใช้จริงของgen2มารีวิวว่าจะได้เลขเท่าไหร่

งานนี้ผมว่านิสสันตั้งใจทำการบ้านมาเยอะนะ ปรับในหลายจุดเลย แต่อาจต้องรอดูdefectของตัวgen2นี้ก่อนว่ามีอะไรบ้งไหม ถ้าไม่มีก็ขอให้มันขายดีกว่าเดิมอย่างที่ควรจะเป็นสมกับที่ปรับoptionและราคาจนคนใช้gen1หน้าชากันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ Kendow

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2022, 16:08:23 »
ดูจากแนวโน้มคอมเมนต์แล้ว...

มาทรงนี้ ผมว่าดีขึ้น แต่ไม่ปัง และไม่เชื่อว่าจะเบียด Top 3 ได้ครับ ยิ่งเห็นโพลในทู้ล่าง ยิ่งมั่นใจครับ

อารมณ์แบบตอน CX3 ดัมพ์ราคาครั้งใหญ่
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2022, 17:06:12 »
ดูในเวปนี้กระแสดี ขอแทงสวนว่าแป๊ดแล้วกันครับ

คิดว่าน่าจะขายดีขึ้นแหละ (ถ้ามีรถส่งมอบอะนะ)
รถใหม่ตอนนี้คิวยาว บางคนกำลังเปลี่ยนรถอยากได้รถที่ประหยัดขึ้น ตัวเลือกที่มีส่งมอบก็น้อยถ้ามีรถพร้อมส่งก็น่าจะช่วยได้เยอะ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2022, 17:07:10 »
BEV ส่งมอบไม่ได้เป็นปี เชียร์ว่า Kicks​ไปได้ครับ

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2022, 00:32:14 »
ราคาทำได้ดีก็มักจะทำให้ขายดีครับ

750,000-900,000 คือมาถูกทางแล้วครับ เหลือแค่ตลาดจะมีความอยากได้รถแบบนี้หรือไม่ เพราะความคุ้มค่ามันมาแล้ว

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2022, 07:04:09 »

เดาว่าขายดีขึ้น ดีสุดก็คงยึดที่สามตามหลัง hrv กับ cross ห่างๆ

ลองถามคนทั่วไปที่ไม่ได้สนใจรถยนต์มากเค้าก็ยังไม่รู้อยู่ดีว่า e power คืออะไร และก็ไม่รู้อีกว่าลดราคามาเยอะขนาดนี้

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2022, 08:05:23 »
ปังครับ หาได้ที่ไหน รถ Hybrid ราคา 7 แสนกว่าๆ ถูกกว่าสมัย Jazz Hybrid ซะอีก option ก็ดีกว่าด้วย

ใครที่มีงบราคา 6 แสนซื้อ Eco car ก็คงคิดแบบผมว่า เพิ่มเงินอีกนิดไปเล่น Hybrid ตัวต้นดีกว่า

หรืออย่าง Yaris X-urban ตอนนี้ ราคาก็ 7.34 แสนนะครับ ถูกกว่าแค่ 2.9 หมื่นเอง แต่คันเล็กกว่าด้วย
ซื้อตัวล่างของ Kicks ยังดูคุ้มเลยครับ รถอีกเกรดนึง