ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังติดสินใจซื้อรถอยู่ครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 3730 ครั้ง)

ออฟไลน์ เคน

• Newbie
  • *
ผมกำลังมองหารถอยู่ครับ ที่ดูไว้จะมี

1.honda civic ek (ตาโต) mt
2.honda civic es ตาหวาน mt
3.nissan march mt

ทุกตัวเลือกผมจะเอามาแต่งครับ

อยากสอบถามว่าถ้าเป็นเพื่อนๆจะเลือกรุ่นไหนครับ และเพราะอะไร

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
ผมชอบ อีเอส
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Tien.W

ES ครับ ยกเว้น หา EK Coupe ได้

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
es อีกเสียงครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ เคน

• Newbie
  • *
ผมชอบ อีเอส
แล้วmarchล่ะครับมีความคิดเห็นยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ เคน

• Newbie
  • *
es อีกเสียงครับ
เพราะรูปทรงหรอครับหรือเรื่องการดูแล สมรรถนะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ เคน

• Newbie
  • *
ผมชอบ อีเอส
เพราะอะไรหรอครับ อยากรู้เหตุผลเผื่อเอามาตัดสินใจในการเลือก ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เคน

• Newbie
  • *
ถ้าฟีลลื่งการขับ รุ่นไหนขับสนุกสุดครับ หรือว่าผมต้องลองไปทดลองครับดู 55555555555555555

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Ek ครับ  เพราะมีของแต่งจาก Japan

Es ไม่ขายjapan นะครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออนไลน์ off_033

EK Coupe เอามาแต่งเหมาะสุด  ทรงได้

ของแต่งยังมีให้เสียเงินได้เรื่อยๆ

ออฟไลน์ apinui

ผมว่า ES ครับ .

เหตุผลน่ะหรอ ..ถ้าคิดเอามาทำ ผมว่าอะไหล่ ES เยอะกว่า ทั้งของแต่งและอะไหล่มือ 2 อื่นๆ

ลองพิมพ์ชื่อร้าน ssc autopart ใน google ดูครับเป็น facebook ในร้านเค้ามีอะไหล่ทั้ง ES และ EK แต่รวมๆ ES จะมีของแต่งหลุดมาให้เลือกซื้อมากกว่า ราคาพอๆกันทั้ง 2 รุ่น

ออฟไลน์ Guille

• Jr. Member
  • **
ผมกำลังมองหารถอยู่ครับ ที่ดูไว้จะมี

1.honda civic ek (ตาโต) mt
2.honda civic es ตาหวาน mt
3.nissan march mt

ทุกตัวเลือกผมจะเอามาแต่งครับ

อยากสอบถามว่าถ้าเป็นเพื่อนๆจะเลือกรุ่นไหนครับ และเพราะอะไร
2 รุ่นนี้แตกต่างอย่างสิ้นเชิง ทั้งเรื่อง body ช่วงล่าง ยังไง civic ก็ดีกว่า แต่งเน้นสมรรถนะ แรง ของแต่งเยอะ ไปต่อได้ วาง B, K ลงโบได้หมด ถ้าหา EG 3 ประตูแบบไม่ช้ำเยอะก็ดี (แต่คิดว่ายาก) แต่ถ้าเน้นเครื่องเดิม mt มาแต่งเอาแรง คหสต. ไปหาพวก city โบมาแต่งต่อยอดได้ดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2022, 09:58:56 โดย Guille »

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
ถ้าไม่นับเรื่องรูปทรงตัวถัง civic โดยเฉพาะ ek นั้นกินขาดในเรื่องของพื้นฐาน,ของแต่ง และสมถนะ ต่อให้อายุรถอาจเกินสมาชิกบางท่าน

ออฟไลน์ tleema

• Full Member
 EK Coupe เทรนกำลังมาเลย

ออฟไลน์ Boattamon

• Sr. Member
เชียร์ ES ครับ ทำเป็นแนว sleeper ด้วย ชอบเลย

ออฟไลน์ GOBBS

คนอื่นไป civic หมด แหวกเลยละกัน March K13 MT ครับ ช่วยมองอีกมุมละกัน
มีคันนี้อยู่ละ(แต่autoนะ) อะไหล่ถูกมาก(แต่ไม่ทนเท่าไหร่) ยิ่งไม่มี CVT ปัญหายิ่งน้อย
และเท่าที่ดูจากที่คุณเลือกรถ จะเลือกคันที่ไม่แพง มาชได้เดิมๆมา ไม่ทำอะไรยังพอขับยาวๆได้ คันอื่นปีเก่ามากต้องทำทั้งนั้นอายุรถต่างกัน 10ปีเลย(ESใหม่ๆก็04..18ปีแล้วนะ)
รถเดิมๆ MT HLMเทสMT 1-100 12.4 ดูอืดละ แต่ถ้าเทียบกับที่ยกมาเดิมๆอายุขนาดนั้น เผลอๆเจ้าตัวเล็กจะสวนเอา
ค่าดูแลถูก เหลือเงินไว้ทำยาวๆ อะไหล่ของแต่งแทบไม่ต้องไปแย่งใคร แต่ EK ES เริ่มต้องแย่งของกันแล้ว
ยิ่งอะไหล่เครื่อง ตัวถัง มันยังผลิตอยู่เลย เบิกอันไหนก็มี
ถามว่า ES EK ไปต่อดีกว่าและทำเสร็จแล้วดูดีกว่ามาชไหม ใช่ แต่ถ้างบจำกัดและหาของง่าย ไปมาช แล้วผมจะเก็บเงินส่วนต่างไว้ไปหารถที่ดีกว่า 3คันนี้ดีกว่าในอนาคต ดีกว่าเอาเงินไปจมกับ ES EK สองรุ่นนี้ให้คนที่เขาเล่นกันตอนนี้หรืออินกับสองรุ่นนี้แย่งเก็บของไปเถอะครับ
ผมมองในแง่รถใช้งานด้วยละ แต่ถ้าทำซิ่งเพียวๆ จอดมากกว่าวิ่ง civic ดูดีกว่าในสายตาคนแต่งรถอยู่แล้ว
.................
ปล.เพิ่มเติม EK coupe ที่หลายคนเชียร์ ตอนนี้ราคาไปเกิน FD เรียบร้อยแล้วครับ ไปไกลแล้วด้วย...สายปั่นทำงานดีจริงๆ
เพราะงั้น เรามองแค่ ES EK 4ประตูละกันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2022, 15:58:39 โดย GOBBS »
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

โยน March ทิ้งไปก่อน

ทีนี้มา EK กับ ES

ถ้า 2 ตัวนี้ อายุแก่ทั้งคู่ สิ่งเดียวที่ผมจะเลือก คือ ความเป็นเก่า แต่เก๋า มีของแต่ง มีของเล่น

ซึ่งมันคือ EK ครับ ถ้าได้ EK Coupe ยิ่งดีเลย

ออฟไลน์ XyteBlaster

ผมเคยโดน march turbo แซงที่แถว ๆ 200 ด้วย .. มาจากไหนไม่รู้ครับ ... วิ่งยังกะบิน

ถ้าเอาไปแต่ง march หน้าตามันไม่ค่อยขึ้นเท่าไหร่นะครับ ถ้ามีแค่ 3 choice ผมเลือก es ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

เลือกซีวิค  ตัวไหนก็ได้  เอาที่สภาพดี ไม่ผุ   การปะผุ  อยู่ได้ไม่นานครับ

ออฟไลน์ NoName__???

ถ้า Seg นี้ เราชอบ Mitsu new lancer ตัว 2.0  ถ้าหา Ralliart เครื่อง 4G63 ได้ยิ่งดี ขับสนุกกว่าคันอื่นใน seg แน่นอน แถมของแต่ง Evo หรือ ตัวนอกตรงรุ่นมีเกลื่อน

ออฟไลน์ Teera

ES ไม่มีของแต่งครับ
EK เท่านั้น ถ้า 3 คันนี้

ออฟไลน์ sm1

• Jr. Member
  • **
อาจจะตอบไม่ตรงคำถาม แต่ถ้าต้องซื้อรถ mt และเอามาแต่งต่อด้วย ผมว่า civic fd mt น่าจะสนุกกว่ากันเยอะเลยนะครับ รถทรงยังสวย และของแต่งเพียบ

ออฟไลน์ redsun

ได้ยินว่า EK อะไหล่เริ่มหายากครับ
เครื่องบล็อค B SERIES ราคาโหดครับ (เหมาะทำเก็บ)
ส่วนบล็อค D ก็เริ่มน้อยลงราคาไม่ถูกเหมือนเมื่อก่อนครับ
ส่วนตัวคิดว่าจะเล่น 90'S ควรมีรถมากกว่า 1 คันครับ
และถ้าจะเล่นสะสมผมว่า EK COUPE ดูน่าเล่นครับ

ถ้าคันเดียวใช้งานด้วยผมว่า FD K series ประมาณนั้นครับ