โพลล์

Toyota Corolla Cross (989,000-1,249,000)
32 (17.3%)
Honda HR-V e:HEV (979,000-1,179,000)
37 (20%)
Mazda CX-30 (989,000-1,199,000)
25 (13.5%)
Mazda CX-3 (769,000-879,000)
7 (3.8%)
Nissan Kicks e-Power (759,000-949,000)
64 (34.6%)
Haval Jolion (879,000-999,000)
0 (0%)
Toyota C-HR (1,139,000)
5 (2.7%)
Subaru XV (1,299,000-1,389,000)
12 (6.5%)
Peugeot 2008 (1,249,000)
1 (0.5%)
Hyundai Creta (949,000-999,000)
0 (0%)
MG ZS 1.5 (689,000-799,000)
1 (0.5%)
อื่นๆ
1 (0.5%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 183

ผู้เขียน หัวข้อ: // SubCompact SUV ในตลาดไทยวันนี้ คุณเลือกรุ่นไหน? เพราะอะไร? //  (อ่าน 6550 ครั้ง)

ออฟไลน์ mr.roadster

• Jr. Member
  • **
ToyotaCorollaCrossGRSport

:)

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
ขาดแค่ lane keep assist  :(

อย่างน้อยยังมีสั่นพวงมาลัยเตือน ไม่ได้มาแต่เสียงเหมือน dash camทั่วไป5555

ออฟไลน์ Firzen

ตอนนี้ สนใจ Kicks มากครับ ขาดแค่แอร์ที่ไม่มี Heater ไม่รู้เบิกของตัวที่ส่งออกญี่ปุ่นมาใส่ได้ไหม

สำหรับคนอื่นอาจมองว่า เมืองไทยเมืองร้อน ฮีทเตอร์ไม่จำเป็น แต่สำหรับผม มันช่วยให้กระจกไม่ขึ้นฝ้าทั้งตอนฝนตกและหน้าหนาว รวมทั้งอุณหภูมิในห้องโดยสารเหมาะสมและไม่เย็นจนเกินไปครับ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ได้เห็นหลายๆ มุมมองการเลือกรถของแต่ละท่านจริงๆ ครับ
แสดงความคิดเห็นกันเข้ามาได้อีกนะครับ อยากฟังมุมมองของหลายๆ ท่านครับ

ตอบโพลกับชีวิตจริงต่างกันนะครับ ตอนนี้กระเเสดีคนแห่เลือกในนี้ แต่ซื้อจริงมีกี่คน

นี่แหละครับถึงเป็นที่มาที่อยากจะถามโพลและความคิดเห็น
แล้วอีก 2 เดือนที่มีรายงานยอดขายเดือนนี้ออกมาเราจะกลับมาดูกันครับว่าสอดคล้องกับโพลมากน้อยแค่ไหน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ใจจริงคือชอบ kicksอยู่แล้ว แต่ตอนนั้นชะงักเพราะราคา กะความมั่นหน้าของมัน พอตอนนี้ลดราคาหนัก เลือกสิครับ ด้านในก็ไม่กระป๋องมากแล้วครับ เลือกแบบไม่คิด HRV เท่าที่เคยเป็นเซลล์มา ไม่สมราคาบอกเลย cross ก็ดีนะ แต่รวมๆไม่ไหว มี kicks อะที่น่าสน
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ pusb

• Jr. Member
  • **
Kicks รุ่น E

ออฟไลน์ Pegasus7700

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ tleema

• Full Member
KICK รุ่น E

ออฟไลน์ bobsan

kicks ตัวล่าง ไม่ก็ autech จบๆ แต่ราคาขายต่อน่าคิด

้hrv EL ก็ไม่เลว งานประกอบกับพ่นสีหวั่นไหวอยู่เหมือนกัน

ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหากะใช้ยาวๆๆๆๆๆ ลองนั่งนานๆแล้วไม่ปวดหลังไม่สนใจเรื่องอืดคงไป cross

ออฟไลน์ Staples

คนที่ตามข่าวสารรถ รู้ว่า Kick ประหยัดแบบไหน ก็ตอบ Kick

แต่คนที่ไม่ตามข่าวเลย ซึ่ง% มากกว่าเยอะ ยากอยู่ที่จะให้เลือก ซึ่งก็คือยอดขายในปัจจุบัน

ทำไมโจทย์ข้อนี้ Nissan ถึงไม่เข้าใจ

ออฟไลน์ lexus

ถ้าเงินเติมน้ำมันไม่ใช่ปัญหา เบาหลังไม่ค่อยมีคนนั่ง ไม่แคร์ค่าบำรุงรักษา มองที่ตัวรถเพียวๆจบที่cx30ครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
Kicks ครับ ไม่ต้องห่วงเรื่องเกียร์ CVT ห่วยๆง่อยๆว่าจะพังคาตรีน
นิสัยผมปกติกระทืบคันเร่งออก ว่างๆกระทืบมิดกระทืบจม เกียร์ CVT คง
ทนตรีนผมได้ไม่นานแล้วยิ่งมาเจออัตราเร่งแซ่บๆของมอเตอร์ไฟฟ้าตัวนี้อีก
บอกตรงๆหารถที่แรงๆขับแล้วไม่ต้องห่วงเรื่องเกียร์พังยากจริงๆ รถแรงๆในตลาดอ่ะเยอะ
แต่ส่วนมาดันมากับเกียร์ CVT เพื่อ?
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

Kicks ครับ

ราคาไม่สูงมาก ตัวเริ่มต้นผมว่าคุ้มค่ากว่า Yaris X-urban ตัว top

ความปลอดภัยพอๆ กัน แต่แรงกว่ามากและประหยัดกว่าด้วยเช่นกัน

โจทก์นี้ดีมากๆ Hybrid ราคา 7.5 แสน ไม่แพงครับ

ออฟไลน์ Tom sawyer

• Full Member
Kick ถ้ามีฮีตเตอร์ จะซื้อทันทีไม่ต้องคิดเลย ไม่งั้นหน้าหนาว
หน้าฝน เมื่อยมือแย่ เพราะต้องคอยเช็ดฝ้าที่เกาะกระจกตลอด

ออฟไลน์ Slow But Sure

ชอบ creta ถ้ามาเป็น 1.6T ผมซื้อ

ออฟไลน์ SM.

Kicks ไม่ล่างสุด ก็บนสุดไปเลยครับ

ออฟไลน์ iodineman

• Newbie
  • *
ตอนต้นปีผมเจอโจทย์ข้อนี้เหมือนกันครับ (แต่สุดท้ายไม่ได้ซื้อตัวเลือกทั้งหมดในนี้นะครับ  ;D ;D)

ถ้าโจทย์มีแค่นี้ คง HRV ครับ ดูลงตัวสุดแล้ว ทั้งหน้าพอได้ ประหยัดน้ำมันพอประมาณ ศูนย์บริการใช้ได้ ติดแค่เรื่องเดียวคือเบาะหลังติด Car Seat แล้วคนนั่งหลังลำบากมากก (เพราะเบาะหลังตรงกลางมันสูง)

ส่วน Cross นี่กั๊ก Option สุดๆๆ เบรคมือที่เท้าเกลียมากกกก เป็นแบบเบรคมือด้ามจับยังดีซะกว่า กันชนหลังยังตัดออกอีก

Kick นี่เหมือนคนในนี้ชอบกัน แต่ประสบการณ์รถ Nissan ศูนย์บริการแย่กว่า 2 ตัวบน แถมเมื่อก่อนที่บ้านมี nissan cefiro a33 ปัญหาค่อนข้างเยอะ เลยไม่คิดจะดูเลยครับ

ออฟไลน์ 20TRF

ให้เลือกอีกทีก็ยัง XV ครับ ต่อให้ตอนนี้วิ่งโลล่ะ 5 บาท ก็ตาม 555
จิ้มไปที่ xvเหมืนกันครับ แม้จะเป็นCVT ที่ขับไม่สนุกและรับประทานน้ำมันโฮกๆ

ออฟไลน์ deertesla

ตอนต้นปีผมเจอโจทย์ข้อนี้เหมือนกันครับ (แต่สุดท้ายไม่ได้ซื้อตัวเลือกทั้งหมดในนี้นะครับ  ;D ;D)

ถ้าโจทย์มีแค่นี้ คง HRV ครับ ดูลงตัวสุดแล้ว ทั้งหน้าพอได้ ประหยัดน้ำมันพอประมาณ ศูนย์บริการใช้ได้ ติดแค่เรื่องเดียวคือเบาะหลังติด Car Seat แล้วคนนั่งหลังลำบากมากก (เพราะเบาะหลังตรงกลางมันสูง)

ส่วน Cross นี่กั๊ก Option สุดๆๆ เบรคมือที่เท้าเกลียมากกกก เป็นแบบเบรคมือด้ามจับยังดีซะกว่า กันชนหลังยังตัดออกอีก

Kick นี่เหมือนคนในนี้ชอบกัน แต่ประสบการณ์รถ Nissan ศูนย์บริการแย่กว่า 2 ตัวบน แถมเมื่อก่อนที่บ้านมี nissan cefiro a33 ปัญหาค่อนข้างเยอะ เลยไม่คิดจะดูเลยครับ
บริการหลังการขายค่ายมะม่วงเน่านรกมากครับ. เครมยากสุดๆ

ออฟไลน์ NP_Kaset

• Newbie
  • *
ใช้ xv  gt อยู่ครับ  ถ้าให้ซื้อตอนนี้ก็คืดว่ายังไป xv ชอบช่วงล่างกับการขับขี่ถึงแม้เครื่องจะอืดไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ mongolias

ส่วนตัวผมแยกเป็น 2 แบบ
1. ซื้อมาแทนคันปัจจุบัน ผมไป HRV
2. ซื้อเพิ่ม ผมไป Kicks

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
Kick ติดอย่างเดียว ไม่มีฮีตเตร์ๆๆๆ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ redsun

ผมไป KICK รุ่น AUTECH ครับ
ขับสนุก กะทัดรัด ประหยัดน่าดูชม

ปล.
ขอเป็นรถคันที่สองขึ้นไปครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Cross ครับ ดูลงตัวกับการใช้งานของผมที่สุดละ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ rtong

เลือก Cross
แต่จะรอดูว่า Kick จะขายดีไหม เอาใจช่วย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ขอบคุทุกความเห็นมากๆ นะครับ

เดี๋ยวอีก 2 เดือนรายงานยอดขายของเดือน ก.ค. 65 เราจะกลับมาดูกันอีกครั้งครับว่าจะสอดคล้องกับโพลนี้รึเปล่า?
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX